ผู้เขียน หัวข้อ: เบรคมีอาการไหลๆกดแล้วไม่ค่อยมั่นใจ  (อ่าน 3738 ครั้ง)

ออฟไลน์ สะมะ

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 0
สวัสดีครับวันนี้มีปัญหาสงสัยครับพอดีผมเปบี่ยนยางเป็น BF KO2 ให้มาได้ประมาณ 20000km หลังจากนั้นก็เปลี่ยนจานเบรคเป็น DBA จานทอง + ผ้าเบรค Nexter Pro-spec (ตอนนี้น่าจะใช้มาได้ประมาณ 10000km)โดยหวังว่าระยะเบรคน่าจะดีกว่าเดิมแต่ไปๆมาๆผมรู้สึกว่าระยะเบรคเท่าๆกะของเดิมๆติดรถเลยครับ ยิ่งล่าสุดออก ตจว มาเบรคแล้วมีอาการไหลเหมือนๆจะไม่อยูาทั้งๆที่ขับคนเดียวไม่ได้บรรทุกอะไร เลยอยากสอบถามว่ามันมีอะไรผิดปกติหรือต้องสรวจสอบเพิ่มเติมใหมครับ

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
Re: เบรคมีอาการไหลๆกดแล้วไม่ค่อยมั่นใจ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 เมษายน 2018, 12:57:52 »
"ลักษณะของเบรคเดิม
 1. ยัดเบรคเต็มแรง   ในขณะความเร็วมากกว่า  120
 2. กดแช่นานไปนิด  เลยไหลยาวไปหน่อย
 3. เวลามีคนนั่งสัก  4 คน    กดแช่นานไม่ได้เลย  (แต่หากขับปกติ  ใช้งานได้ดีครับ)
 4. เวลามีคนนั่งสัก  4 คน    แล้วมาด้วยความเร็ว  แล้วกดเบรคแบบต้องการให้หยุดนิ่งแบบสั้นๆ  ทำได้ยากครับ  ไหลยาวไปนิด

บทสรุปจากข้อมูลที่ทดสอบดังนี้
จานเบรค DBA ไม่ได้ทำให้เบรคดีหรือเบรคอยู่มากว่าเดิม   แต่จานเบรค DBA ใช้เหล็กเกรดสูงที่ทำให้การสูญเสียประสิทธิภาพเบรคในขณะเบรครถ เมื่อความเร็วสูงและขณะมีน้ำหนักบรรทุกเข้าใกล้ศูนย์ มากที่สุด  จึงทำให้ประสิทธิภาพเบรคโดยรวมแล้วเรียกว่า......ดีกว่าเดิม ครับ"

ตามที่พ่อหมอเคยกล่าวไว้ในกระทู้นี้ครับ  :L4399:

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,20.80.html

ออฟไลน์ บี [SuperDaddy]

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 7
  • I think, therefore I am :)
Re: เบรคมีอาการไหลๆกดแล้วไม่ค่อยมั่นใจ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 9 พฤษภาคม 2018, 08:56:39 »
สวัสดีครับวันนี้มีปัญหาสงสัยครับพอดีผมเปบี่ยนยางเป็น BF KO2 ให้มาได้ประมาณ 20000km หลังจากนั้นก็เปลี่ยนจานเบรคเป็น DBA จานทอง + ผ้าเบรค Nexter Pro-spec (ตอนนี้น่าจะใช้มาได้ประมาณ 10000km)โดยหวังว่าระยะเบรคน่าจะดีกว่าเดิมแต่ไปๆมาๆผมรู้สึกว่าระยะเบรคเท่าๆกะของเดิมๆติดรถเลยครับ ยิ่งล่าสุดออก ตจว มาเบรคแล้วมีอาการไหลเหมือนๆจะไม่อยูาทั้งๆที่ขับคนเดียวไม่ได้บรรทุกอะไร เลยอยากสอบถามว่ามันมีอะไรผิดปกติหรือต้องสรวจสอบเพิ่มเติมใหมครับ

ถ้าหลังเป็นดรัมเบรคแนะนำว่าลองไปตั้งเบรคให้ชิดนิดนึงครับ จะช่วยได้
ผ้าถ้า Nexter Pro เอาไม่อยู่ลองดู Dixcel TypeX ครับ ดูดติดเท้าเลย แต่อายุการใช้งานราวๆ 2หมื่นโล ราคาคู่นึง 7พันได้ หรือรองานมอเตอร์โชว์ครับ บางทีลด 15-20%
Y2012 PajeroSport 2.5GT