ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงดัง แฉดๆๆ คล้ายมีการเสียดสี ตรงบริเวณล้อหน้า ขณะรถวิ่ง  (อ่าน 4186 ครั้ง)

ออฟไลน์ น้องเค_ครับ

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 1
สวัสดีครับพี่ๆ ชาวมาเนี่ยทุกท่าน ขออนุญาตสอบถามพี่ๆครับ รถผมวิ่งมาจะเข้า 65000 กม. (เพิ่งเปลี่ยนผ้าเบรค ตอนระยะ 50000 กม.)  เจอปัญหาอยู่ 2 อย่างครับ คือ
1. หลายวันก่อน ลดกระจกลงวิ่งเข้าบ้านช้าๆ มีเสียงดัง แฉดๆๆๆๆ (ไม่ได้แตะเบรค)  เป็นระยะๆ ตรงบริเวณล้อหน้าฝั่งซ้ายหรือขวาไม่แน่ใจครับ แต่เสียงน่าจะมาจากด้านซ้าย ไม่ทราบว่าพี่ๆ ท่านใดเคยเจอปัญหานี้บ้างครับ ต้องแก้ไขอย่างไรครับ
2. เจอคราบน้ำมันสีดำ+ฝุ่น จำนวนมาก ตรงบริเวณกรองน้ำมันเรื่อยลงมาจนถึงก้านพวงมาลัย(ไม่แน่ใจเรียกถูกหรือเปล่าครับ)  ในใจคิดว่าน่าจะเป็นคราบน้ำมันเครื่อง ตอนเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง แต่ก็แอบเป็นห่วงไม่ได้ เลยมาถามพี่ๆ ครับ ไม่ทราบว่าใครเคยเจอบ้างครับผม  ขอบคุณครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 9 เมษายน 2018, 08:43:03 โดย น้องเค_ครับ »

ออฟไลน์ จิรวัฒน์ จิตนันทกุล (หมู หนองคาย)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 17
สวัสดีครับพี่เค อาการแบบนี้ผมยังไม่เคยเจอครับเสียงดังจากล้อหน้าจะเป็นช่วงรถวิ่งช้าอย่างเดียวหรือเปล่าครับ และคราบน้ำมันต้องลองขันที่กรองอีกทีว่าขันแน่นหรือเปล่าหรือดูช่วงที่เราสตาร์ทรถทิ้งใว้ครับพอจะเห็นน้ำมันเครื่องออกมาจากกรองหรือเปล่า

ออฟไลน์ อ๊อฟ บางปะแก้ว

• Pa Mania
  • *
  • Like: 12
ผมเจอ เวลาผ่านตัวหนอน จะดังเหมือนฝาเบีย แกร็งๆๆ

ของผมเปลี่ยนแม็กมา ใช้มา 3 ปี
ช่างนอกเปลี่ยน ตัวรอง กลมเหมือนแหวนที่ใส่ตอนเปลี่ยนแม็กให้ครับ 450 บาท เสียงหายเลย

มารอฟังด้วยคนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 เมษายน 2018, 12:47:13 โดย อ๊อฟ บางปะแก้ว »
เมื่อสบายใจที่ไหนก็น่าอยู่

ออฟไลน์ หมี แมนช๊อฟ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
    • bymanshop.com
ส่วนใหญ่จานบังฝุ่นไปสีกับจานเบรคครับ แก้โดยยกรถขึ้นแล้วใช้ไขควงงัดออดตรงบริเวณที่สีครับ