ผู้เขียน หัวข้อ: หรือว่าจะเป็น ....บุพเพสันนิวาส 555 หาเรื่องอีกแล้วตรู  (อ่าน 9121 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
 ::)พอดีมาทำธุระหาลูกค้าแถวคลองเก้านิมิตรใหม่-ลำหิน   ต้องขับรถผ่านที่ดินถมใหม่ริมถนนเป็นสันดินสูงประมาณ 50 ซม   ผมวิ่งข้ามดินถมลงมาจอดได้ปกติชิวๆหยอดลงมาเนื่องจากขี้เกลียดวิ่งไปตรงจุดที่ทำทางลงเพราะมั่นใจว่ารถสูงลงได้     แต่ตอนกลับก็ขี้เกลียดกลับรถวนไปขึ้นทางขึ้นเลยถอยกลับขึ้นสันเนินที่ดินที่ถมไว้สูงๆเพราะหางเต่าพ้นกะว่าจะลองดริปล็อคเลยหากปั่นฟรีเวลาล้อลอย    พอถอยไปได้จังหวะล้อปืนเลยกดคันเร่งให้ดิฟล็อคทำงานตะกุยขึ้นไป5555   ได้ยินเสียงลั่น ปุ๊กกกกๆๆๆๆๆ  ป๊าบ   แพลบๆ  มองกระจกข้างนึกว่าเหยีบอะไรตีวนส่ายอยู่ท้ายรถ  ลงมาดู OMG!

หลุดทั้งแถบ  เบ้าพุกหักหมดเลย  พลาสติกฉีกหมด

หรือว่าเป็นการบ่งบอกว่า  Rear Bumper Pa Mania กำลังจะเกิด5555

ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
แนว baja อีกแล้วหรือครับท่าน  :sd06:

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
เหมือนบุพเพสันนิวาส  เจอเจ้าของร้านบริการดีมากพูดจาเพราะ   รู้จักมาเนียด้วย  เขาเลยซ่อมให้ฟรีบอกนิดหน่อย   ใช้ไปชั่วคราวแล้วไปเบิกอะไหล่แท้ที่ศูนย์มาเปลี่ยนก็ได้เพราะพลาสติกขายึดฉีกขาดหมดแล้ว  แต่ไม่เปลี่ยนก็พอใช้ได้ครับ

หน้าตาคุ้นมากเหมือนเคยเจอกันแถวอู่อ่อนนุช

เขาคือช่างเส  ออกจากศูนย์มาเปิดอู่เหมือนกันแต่คนนี้สายช่างมาเอง (คนนั้นที่เคยแนะนำนั้นสายห้องอะไหล่)

ได้คุยกันอยู่พักหนึ่ง  จนผมต้องขอตัวเพราะมีธุระต่อ  หากใครผ่านไปผ่านมาแถวถนนนิมิตรใหม่   ช่วงปากซอยนิมิตรใหม่63   อยู่ริมถนนเลยมีป้ายมิตซูตั้งอยู่
ลองแวะไปใช้บริการดูเพราะเจ้าของร้านบอกว่าถ้าขับรถมามีตราปามาเนียข้างรถแบบนี้   จำง่ายและยินดีให้บริการครับ     เขาบอกว่าลองแวะมาใช้บริการก่อน
ได้ไม่ต้องแนะนำหรอก   แค่วนกลับมาใช้ครั้งสองก็ดีใจแล้วครับ

:L2736: ตามนั้นไปก่อนละกัน
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
แนว baja อีกแล้วหรือครับท่าน  :sd06:
มองออกเลยหรอ 5555

ทรงคุ้นตามาก

สะดวกดีไม่ต้องมุด เอายางอะไหล่ออกมา

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
แต่มองไม่ออกว่ามันจะมาอยู่กับบั้นท้ายน้องปาอีท่าไหนครับ  :sd06:

• Pa Mania
  • *
แต่มองไม่ออกว่ามันจะมาอยู่กับบั้นท้ายน้องปาอีท่าไหนครับ  :sd06:
ท่าง่ายจะทำรือ 5555    ท่ายากแน่นอน

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
เข้าใจแล้วบั้นท้ายออเจ้า  ;) ;D

ออฟไลน์ พีรา-[peeratida]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 74
  “อู่” ยังเข็ดกะอู่   :sd06: บอกตรง 555จริงๆใกล้บ้านมาก 10 นาทีจากบ้าน..บ้านออกได้หลาย โซนนั้นก็บ้านเพื่อน บ้านพี่...แต่กลัวจะเป็นแบบที่เพิ่งเจอไหม...กำลังมองๆว่าจะไป 0 รึที่ไหนดีก่อนเดินทาง.. แต่ก็ขอบคุณนะคะอุตส่าห์แนะนำให้.. ถ้าไปก็จะไปอ้างชื่ิพี่นะ นี่แหละ... ;D  ...จริงๆแล้วไม่เคยคิดเข้าอู่ที่ไหนนะคะก็มาสมัครสมชในเว็ป....ที่นี้ก็เผือกตามพี่ๆไป....
🤗ความสุข + -  อยู่ที่มุมมอง🤗

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
  “อู่” ยังเข็ดกะอู่   :sd06: บอกตรง 555จริงๆใกล้บ้านมาก 10 นาทีจากบ้าน..บ้านออกได้หลาย โซนนั้นก็บ้านเพื่อน บ้านพี่...แต่กลัวจะเป็นแบบที่เพิ่งเจอไหม...กำลังมองๆว่าจะไป 0 รึที่ไหนดีก่อนเดินทาง.. แต่ก็ขอบคุณนะคะอุตส่าห์แนะนำให้.. ถ้าไปก็จะไปอ้างชื่ิพี่นะ นี่แหละ... ;D  ...จริงๆแล้วไม่เคยคิดเข้าอู่ที่ไหนนะคะก็มาสมัครสมชในเว็ป....ที่นี้ก็เผือกตามพี่ๆไป....
อย่าเพิ่งเข็ด ช่างมีจรรยาบรรณ ยังมีอีกเยอะ ที่ไม่ดีส่วนนัอย ติต่างถ้าเป็นผมตัองลอง ถ้าดีก็บอกต่อ แล้วกลับมาใช้บริการอีก ถ้าไม่พอใจในการบริการก็ครั้งเดียว อีกอย่างใกล้บ้านพี่พีราด้วย ลองพิจารณา ครับ  ;) ;D

ออฟไลน์ บี [SuperDaddy]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 7
  • I think, therefore I am :)

อู่นี้ผมเคยไปใช้บริการครับ ช่างดูคล่องแคล่ว สุภาพและทำงานเรียบร้อยดีครับ ไว้จะพยายามหาเวลามารีวิวให้ครับ

ปลายปีผมไปล้างท่อร่วมไอดีมาทีนึง  ละก็อีกรอบนี่ผมไปติดออยเกียร์แท้ศูนย์ พร้อมเปิดอ่างน้ำมันเกียร์เปลี่ยนกรองเกียร์ด้วยครับ
ไว้ครบระยะก็ว่าจะไปใช้บริการอีกครับ  ;D
Y2012 PajeroSport 2.5GT

• Pa Mania
  • *
อย่าเพิ่งเข็ด ช่างมีจรรยาบรรณ ยังมีอีกเยอะ ที่ไม่ดีส่วนนัอย ติต่างถ้าเป็นผมตัองลอง ถ้าดีก็บอกต่อ แล้วกลับมาใช้บริการอีก ถ้าไม่พอใจในการบริการก็ครั้งเดียว อีกอย่างใกล้บ้านพี่พีราด้วย ลองพิจารณา ครับ  ;) ;D

อู่นี้ผมเคยไปใช้บริการครับ ช่างดูคล่องแคล่ว สุภาพและทำงานเรียบร้อยดีครับ ไว้จะพยายามหาเวลามารีวิวให้ครับ

ปลายปีผมไปล้างท่อร่วมไอดีมาทีนึง  ละก็อีกรอบนี่ผมไปติดออยเกียร์แท้ศูนย์ พร้อมเปิดอ่างน้ำมันเกียร์เปลี่ยนกรองเกียร์ด้วยครับ
ไว้ครบระยะก็ว่าจะไปใช้บริการอีกครับ  ;D

..... เด่วมีโอกาสไปลองจะมารีวิวให้ฟังว่าเป็นยังไงบ้าง..ไม่แน่ใจพีเจ้าของอู่คนในพื้นที่ไหม..แถบนี้ก็ถิ่นพี่พีรานะ..แต่ไม่เคยสังเกตุเลย  ;D

ออฟไลน์ หม่อง Pamania

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
หากอยู่แถวสาย 2,3,4 จะแวะไปล้างท่อไอดี ไอเสียร่วมบ้าง  ;D
อบอุ่น สุขใจไปกับปามาเนีย..

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
มองออกเลยหรอ 5555

ทรงคุ้นตามาก

สะดวกดีไม่ต้องมุด เอายางอะไหล่ออกมา

จะโมฯ เป็นแนวนี้เลยเหรอ

เป็นผมจัด JK หรือไม่ก็ RUBICON เลยหล่ะ  :sd42:  :sd42:
ชอบนะ แต่ไม่มีงบ  :L4396:  :L4396:
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

• Pa Mania
  • *
จะโมฯ เป็นแนวนี้เลยเหรอ

เป็นผมจัด JK หรือไม่ก็ RUBICON เลยหล่ะ  :sd42:  :sd42:
ชอบนะ แต่ไม่มีงบ  :L4396:  :L4396:
มันคืออะไรหรอ  ;D

• Pa Mania
  • *
....ขับผ่านไปหาเพื่อนเลยลองแวะเข้าที่อู่...ทีแรกกำลังคิดว่า..จะไปสแกนอินเตอร์รึอู่ดเลยลองใกล้บ้านก่อน...พอดีปลายเดือนไปงานแต่งแถวๆโรงแรมกลางเมือง..ขากลับรถติดมาก อยู่ๆแอร์ไม่เย็นความร้อนก็ขยับขึ้นๆ...แต่ยังไม้ถึงกับSMGร้องนะคะ ..พอหลุดออกมาได้แอร์ก็ปกติความร้อนมองที่smg ก็ปกติคือ 84-85 ไม่ปกติคือ 95 จนอาทิตย์ที่แล้วไปที่อู่ก็ยังไม่ได้เช็คอะไรนะคะ..ช่างนัดเมื่อวาน..แต่พี่พีราไม่อยู่เลยเลื่อนเป็นวันอื่น...วันนั้นคุยกะช่างประมาณ 10 นาที ก็เล่าอาการไป ..ช่างถามว่ารู้ได้ไงว่าความร้อนมันขึ้น..พี่พีรา..กวักมือเรียกช่างๆมานี่ๆ..ดูจากอันนี้..ช่างเลยถึงบางอ้อ..ช่างเปิดฝากระโปรงดูแล้วถามว่า..เคยเติมน้ำยาฟรีปั๊มไหม..พี่พีราบอกน่าจะไม่เคย..555..ช่างเลยนัดมาเช็คอีกที..ช่างก็ดีนะคะ ไม่พูดเยอะดี..วันนั้นเอาไขควงมาขันน๊อตตรงเทอร์โบให้แน่นให้...วันนี้ว่าจะไปใหม่ค่ะ...แต่พี่พีราขับไปต่างจังหวัดมาก็ปกตินะคะ ผิดปกติเฉพาะตอนรถติดๆ... :L4399:

• Pa Mania
  • *
....ขับผ่านไปหาเพื่อนเลยลองแวะเข้าที่อู่...ทีแรกกำลังคิดว่า..จะไปสแกนอินเตอร์รึอู่ดเลยลองใกล้บ้านก่อน...พอดีปลายเดือนไปงานแต่งแถวๆโรงแรมกลางเมือง..ขากลับรถติดมาก อยู่ๆแอร์ไม่เย็นความร้อนก็ขยับขึ้นๆ...แต่ยังไม้ถึงกับSMGร้องนะคะ ..พอหลุดออกมาได้แอร์ก็ปกติความร้อนมองที่smg ก็ปกติคือ 84-85 ไม่ปกติคือ 95 จนอาทิตย์ที่แล้วไปที่อู่ก็ยังไม่ได้เช็คอะไรนะคะ..ช่างนัดเมื่อวาน..แต่พี่พีราไม่อยู่เลยเลื่อนเป็นวันอื่น...วันนั้นคุยกะช่างประมาณ 10 นาที ก็เล่าอาการไป ..ช่างถามว่ารู้ได้ไงว่าความร้อนมันขึ้น..พี่พีรา..กวักมือเรียกช่างๆมานี่ๆ..ดูจากอันนี้..ช่างเลยถึงบางอ้อ..ช่างเปิดฝากระโปรงดูแล้วถามว่า..เคยเติมน้ำยาฟรีปั๊มไหม..พี่พีราบอกน่าจะไม่เคย..555..ช่างเลยนัดมาเช็คอีกที..ช่างก็ดีนะคะ ไม่พูดเยอะดี..วันนั้นเอาไขควงมาขันน๊อตตรงเทอร์โบให้แน่นให้...วันนี้ว่าจะไปใหม่ค่ะ...แต่พี่พีราขับไปต่างจังหวัดมาก็ปกตินะคะ ผิดปกติเฉพาะตอนรถติดๆ... :L4399:

มาอัพเดทเพิ่มเติมเมื่อเช้าเข้าไปให้ช่างเช็คให้..น่าจะเป็นที่น้ำยาฟรีปั๊มมันแห้ง..ข่างก็แกะออกมาดู..แห้งจริงๆ เพราะถ้าเป็นที่แอร์ต้องเป็นตลอด..แต่รถพี่พีราเป็นเฉพาะตอนรถติด...ช่างเลยเติมน้ำยาฟรีปั๊มให้ก่อน..แต่ถ้าเป็นอีกค่อยมาว่ากันอีกที.. ที่สำคัญช่างใจดีมาก ไม่คิดตังอ่ะ เอาให้ลูกน้องก็ไม่เอา...บอกไปลองก่อนคับ น่ารักมากกกก...แล้วก้อบอกให้สังเกตถ้าเป็นอีกให้ลองเหยียบคันเร่งที่1500 แล้วดูว่าแอร์ทำงานไหม..ช่างบอกว่าพัดลมทำงานตามรอบเครื่อง....พี่พีราเขียนถูกรึป่าวไม่แน่ใจ ;D :D มันแยกส่วนกันกับแอร์  ถ้าพี่พีราอธิบายผิดวอนผู้รู้อธิบายใหม่นะคะ  ;)  ขอบคุณคร่า...