ผู้เขียน หัวข้อ: คราบน้ำมันเลอะในห้องเครื่อง รบกวน พี่ช่วยดูหน่อยครับผม  (อ่าน 6925 ครั้ง)

ออฟไลน์ ยา

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 7
  • GT-PREMIUM 4WD
เพิ่งถึงบ้านเปิดฝา ระบายความร้อนซะหน่อย
ผมเจอคราบนี้ตั้งแต่ตอนเช็ค 4 หมื่น กม. แต่ก็เข้าใจไปเองว่าช่างคงทำเลอะเดี๋ยวคงแห้ง
และตอนนี้จะ 5 หมื่น กม. มันเลอะ และเยอะกว่าเดิม

มีคราบน้ำมัน กระเด็น บริเวณ วงกลม สีแดง

เมื่อซูมเข้าดูใกล้ๆ จุดนี้เยอะสุด และเป็นจุดหมุนของสายพาน (ผมเรียกไม่ถูกเขาเรียกว่าอะไร)

ใกล้ๆ เข้าอีกนิด หรือมันจะหยดจากท่อดำๆ ใหญ่ๆ ด้านบน ลงมาโดนตอนสายพานหมุนเลยกระเด็นไปทั่ว
ถ่ายภาพใต้ท่อใหญ่ไม่ได้

วันเสาร์นี้คงต้องแวะเข้าไป ศูนย์ฯ หน่อย ละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 กุมภาพันธ์ 2018, 20:53:54 โดย ยา »
ALL NEW:GT-PREMIUM 4WD

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
ดูๆแล้วคงต้องรีบเข้าตรวจเช็คเลยครับ
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ ยา

• Pa Mania
  • *

นำรถเข้า 0 เพื่อตราวจสอบ เมื่อวันที่ 3 ทางช่างได้แจ้งว่า น่าจะเป็นคราบน้ำมันหก เพราะว่า ระดับน้ำมัน Power ไม่ได้ลดลง
จากนั้นได้ทำการล้าง ห้องเครื่อง และให้ผมสังเกตุ อาการ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 มีนาคม 2018, 09:50:33 โดย ยา »

ออฟไลน์ ยา

• Pa Mania
  • *
ก่อนหน้า 2-3 วันไม่พบคราบ ใดๆ วันนี้ครบ 1 สัปดาห์ พอดี
ผมจึงได้ตรวจสอบอีกครั้งพบว่า มีคราบน้ำมัน แต่ยังไม่เยอะ

จึงได้ทำการหาจุดที่มาอย่าง จริงจัง  เลยพบตามในภาพ
ค่อนข้างมั่นใจว่า ซึม ออกมาจาก แกน ปั๊มน้ำมัน Power (ไม่แน่ใจเรียกถูกหรือเปล่าครับ)
และได้แจ้งไปยัง 0 อีกครั้ง

ออฟไลน์ ยา

• Pa Mania
  • *
พอดีค้นหาข้อมูล ขออนุญาติ แปะลิ้งค์ ครับ (ถ้าผิดกฏลบ ลิ้งค์ได้นะครับ)
ผมน่าจะเป็น กรณีเดียวกัน "น้ำมันซึมออกมาตามแกน"
http://www.pajerosport-thailand.com/forum/index.php?topic=8728.0

ออฟไลน์ อ๊อฟ บางปะแก้ว

• Pa Mania
  • *
  • Like: 12
ขอตาม ด้วยคนครับพี่ยา :L2753:
เมื่อสบายใจที่ไหนก็น่าอยู่

ออฟไลน์ ยา

• Pa Mania
  • *
เมื่อวาน Mar-11-2018 ทำงานบ้าน นั่นโน่นนี่ ล้างรถ ฯลฯ (พ่อบ้านตัวยง) เสร็จ นั่ง ว่างๆ

เลยลองส่งปัญหาเข้า MMTH (ข้อร้องเรียน) https://www.mitsubishi-motors.co.th/th/contact-us

พร้อมกับบอกรายละเอียดตัวเรา รถรุ่น อาการ และแนบรูปภาพที่ถ่ายไว้ไปเข้าด้วย

เช้า วันนี้ ได้รับ Mail จาก MMTH

ไม่เกิน 9.00 มี CC โทรมาคุยด้วย พร้อมกับแจ้งว่าทางเราได้รับข้อมูลครบถ้วน และสอบถามเรื่องการนัดหมาย นำรถเข้า 0
และได้แจ้งว่าจะประสานงานกับ ผจก. 0 และติดตาม กรณีของผม จนถึงขั้นตอนแก้ไขปัญหาได้สำเร็จ

ไม่นานนักช่าง 0 ประจำ ได้โทรเข้ามา และจะนำรถเข้าไปตรวจเช็ค นำรถเข้า เย็น 14 เช็คจริงๆ ซ่อม เปลี่ยน อะไหล่ ก็คง 15-17 วันที่ 18 นำรถออก
เป็นช่วงจังหวะดี เพราะผมไม่ได้ใช้รถ พาครอบครัวไปเที่ยวกระบี หลัง 18 เดี๋ยวมา แจ้งอีกทีครับ

ต้องบอกว่า MMTH นี้ผมเคยประทับใจเมื่อครั้งออกรถใหม่ ตอนนั้นเขาจะให้เสื้อ 2 ตัว หลังจากรับรถ
ราคาป้ายตัวละ 2 พัน (จำยีี่ห้อไม่ได้) ผมก็ลืมไปเลยเพราะมัวแต่ เห่อป้ายแดง.. :sd24:
ผ่านไปนาน มี CC โทรมาถามเรื่องเสื้อ (ตามงานดี) บอกให้แจ้งที่ 0 รับได้เลย..

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
เมื่อวาน Mar-11-2018 ทำงานบ้าน นั่นโน่นนี่ ล้างรถ ฯลฯ (พ่อบ้านตัวยง) เสร็จ นั่ง ว่างๆ

เลยลองส่งปัญหาเข้า MMTH (ข้อร้องเรียน) https://www.mitsubishi-motors.co.th/th/contact-us

พร้อมกับบอกรายละเอียดตัวเรา รถรุ่น อาการ และแนบรูปภาพที่ถ่ายไว้ไปเข้าด้วย

เช้า วันนี้ ได้รับ Mail จาก MMTH

ไม่เกิน 9.00 มี CC โทรมาคุยด้วย พร้อมกับแจ้งว่าทางเราได้รับข้อมูลครบถ้วน และสอบถามเรื่องการนัดหมาย นำรถเข้า 0
และได้แจ้งว่าจะประสานงานกับ ผจก. 0 และติดตาม กรณีของผม จนถึงขั้นตอนแก้ไขปัญหาได้สำเร็จ

ไม่นานนักช่าง 0 ประจำ ได้โทรเข้ามา และจะนำรถเข้าไปตรวจเช็ค นำรถเข้า เย็น 14 เช็คจริงๆ ซ่อม เปลี่ยน อะไหล่ ก็คง 15-17 วันที่ 18 นำรถออก
เป็นช่วงจังหวะดี เพราะผมไม่ได้ใช้รถ พาครอบครัวไปเที่ยวกระบี หลัง 18 เดี๋ยวมา แจ้งอีกทีครับ

ต้องบอกว่า MMTH นี้ผมเคยประทับใจเมื่อครั้งออกรถใหม่ ตอนนั้นเขาจะให้เสื้อ 2 ตัว หลังจากรับรถ
ราคาป้ายตัวละ 2 พัน (จำยีี่ห้อไม่ได้) ผมก็ลืมไปเลยเพราะมัวแต่ เห่อป้ายแดง.. :sd24:
ผ่านไปนาน มี CC โทรมาถามเรื่องเสื้อ (ตามงานดี) บอกให้แจ้งที่ 0 รับได้เลย..

เยี่ยมเลยครับ ดูแลบริการลูกค้าน่าประทับใจมากเลยครับ หวังเป็นอย่างยิ่งว่าทาง MMTH จะคงความเป็นมาตราฐานเท่าเทียมกันกับลูกค้าทุกท่านและทุกบริการครับ  :L2734:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ถ้าเป็นงานซ่อมบำรุงทั่วไปตามสเปคเดิม  ศุนย์บริการจะเด่นกว่าตรงอะไหล่แท้ใหม่  จัดเก็บดี   บริการดีถึงดีมาก  บริการหลังการขายดี

อู่นอก   จะเด่นเรื่องประสบการณ์ดีกว่า  การแก้ปัญหาเฉพาะจุดอาจจะคล่องกว่า   ราคาอาจจะดีกว่า  อย่างอื่นเป็นรองศูนย์   ยิ่งหากรถเยอะกิจการดีคนที่มีประสบการณ์จะไม่ได้ลงมือเองปล่อยลูกน้องทำ

พอหลุดเรื่องความชำนาญ  และมาหลุดเรื่องราคา   ทำให้อย่างอื่นตกเป็นรองได้เร็วและทันทีครับ   ยกเว้นมีวิธีรับมือที่ดีเกี่ยวกับงานบริการครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ ยา

• Pa Mania
  • *
มารายงานความคืบหน้า หลังจากรอ อะไหล่ นำเข้า มาไม่ทัน นัดหมาย เลยเลือนมาทำวันนี้ 22-3-2018

อันนี้เป็นตัวใหม่ ครับ (ให้ทาง 0 เขาถ่าย ส่ง Line มาให้ ส่วนตัวผมก็นั่งทำงานที่ Office)

ส่วนอันนี้เป็นตัวเก่าที่ถอดออกมา (สั่งเกตุเห็น จุด และเส้น สีชมพู ผมทำเครื่องหมายไว้เอง ก่อนนำรถเข้า 0 ป้องกันสิ่งไม่คาดคิด  :sd42:)

เทียบ เก่า ใหม่

ทาง 0 แจ้ง ว่าอะไหล่เก่าที่เปลี่ยนออกไป ทางเรากำลังเตรียมเก็บให้ทางเจ้าหน้าที่ มิตซูบิชิมอเตอร์ตรวจสอบอีกขั่นตอนค่ะ...
ถ้าไม่ติดอะไร เย็นๆ รับรถ คืนได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 มีนาคม 2018, 13:42:38 โดย ยา »

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
เยี่ยมเลยครับ บริการดีมาก
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ น้องเค_ครับ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
ขออนุญาตพี่สอบถามพี่ๆครับ ห้องเครื่องรถผมบริเวณกรองน้ำมันเรื่อยลงไปถึงแกนพวงมาลัย(เรียกถูกหรือเปล่าไม่รู้ครับ) โดยเฉพาะตรงแกน มีคราบน้ำมันดำๆจำนวนมากครับ ไม่ทราบว่าน่าจะเป็นกรณีเดียวกันหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ แม็กกี้

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
  • ปามาเนีย
ขออนุญาตพี่สอบถามพี่ๆครับ ห้องเครื่องรถผมบริเวณกรองน้ำมันเรื่อยลงไปถึงแกนพวงมาลัย(เรียกถูกหรือเปล่าไม่รู้ครับ) โดยเฉพาะตรงแกน มีคราบน้ำมันดำๆจำนวนมากครับ ไม่ทราบว่าน่าจะเป็นกรณีเดียวกันหรือเปล่าครับ
  พี่น้องเค_ครับ ผมว่าหน้าจะเกิดจากการถ่ายน้ำมันเครื่อง เวลาถอดกรองน้ำมันเครื่องออกมันจะมีน้ำมันเครื่องที่ค้างอยู่ในกรอง จังหวะที่ถอดกรองออกน้ำมันเครื่องจะไหลหยดลงมาที่แร็คพวงมาลัยได้(ช่างอาจไม่ได้เช็ดทำความสะอาดให้)  และอีกสาเหตุกรองน้ำมันเครื่องอาจหลวมขันไม่แน่นทำให้น้ำมันเครื่องหยดได้ ลองตรวจสอบเองดูครับถ้าไม่มันใจก็ไปให้อู่หรือศูนย์บริการดูครับ

ออฟไลน์ ยา

• Pa Mania
  • *

สวัสดีครับ "พี่น้องเค_ครับ"
น่าจะต่าง กรณี กันครับ คงคล้ายๆ ที่ พี่แม็กกี้ แนะนำมา
เบื้องต้นแนะนำให้ไป ล้างคราบ ต่างๆ ออกให้สะอาด โดยเฉพาะบริเวณที่เราสังสัย
ที่ 0 ใช้น้ํามันก๊าด ล้าง แล้วค่อยมาสังเกตดู แบบละเอียดๆ อีกครั้งครับ เราจะได้หาจุดได้ง่ายขึ้น

- ถ่ายรูปไว้ ก่อน และหลัง ล้างคราบนะครับ เราจะได้จำได้ว่าจุดไหน ที่เคยมี และไม่เคยมี หลังล้างคราบเสร็จ.

• Pa Mania
  • *
  พี่น้องเค_ครับ ผมว่าหน้าจะเกิดจากการถ่ายน้ำมันเครื่อง เวลาถอดกรองน้ำมันเครื่องออกมันจะมีน้ำมันเครื่องที่ค้างอยู่ในกรอง จังหวะที่ถอดกรองออกน้ำมันเครื่องจะไหลหยดลงมาที่แร็คพวงมาลัยได้(ช่างอาจไม่ได้เช็ดทำความสะอาดให้)  และอีกสาเหตุกรองน้ำมันเครื่องอาจหลวมขันไม่แน่นทำให้น้ำมันเครื่องหยดได้ ลองตรวจสอบเองดูครับถ้าไม่มันใจก็ไปให้อู่หรือศูนย์บริการดูครับ
ขอบคุณครับผม ผมได้นำรถเข้าศูนย์ตรวจเช็คแล้วครับ สาเหตุตามที่พีี่แม็กกี้แจ้งไว้เลยครับ คราบน้ำมันจากการเปลี่ยนน้ำมันเครื่องครับ ตอนนี้หายห่วงแล้วครับ

• Pa Mania
  • *
สวัสดีครับ "พี่น้องเค_ครับ"
น่าจะต่าง กรณี กันครับ คงคล้ายๆ ที่ พี่แม็กกี้ แนะนำมา
เบื้องต้นแนะนำให้ไป ล้างคราบ ต่างๆ ออกให้สะอาด โดยเฉพาะบริเวณที่เราสังสัย
ที่ 0 ใช้น้ํามันก๊าด ล้าง แล้วค่อยมาสังเกตดู แบบละเอียดๆ อีกครั้งครับ เราจะได้หาจุดได้ง่ายขึ้น

- ถ่ายรูปไว้ ก่อน และหลัง ล้างคราบนะครับ เราจะได้จำได้ว่าจุดไหน ที่เคยมี และไม่เคยมี หลังล้างคราบเสร็จ.
ขอบคุณพี่ยาครับผม