ผู้เขียน หัวข้อ: น้องปา 4WD 2012 : เสียงดังที่ชุดเกียร์ เวลาหักเลี้ยว  (อ่าน 5653 ครั้ง)

ออฟไลน์ จิรา

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 0
  • ปามาเนีย
สวัสดีครับพี่ๆ  ตามหัวเรืื่องเลยครับ

เรื่องมีอยู่ว่า  ช่วงเช้าฝนตกผมกำลังขึ้นเขาเลยเข้าเกียร์ไปที่ 4H วิ่งมาประมาณ 90 กม.  หลังจากลงเขาแล้วจอดปั้ม (ไม่ได้ดับเครื่อง) เพื่อทำธุระ  ก่อนถอยออก ผมได้ยกเลก 4H เป็น 2WD (เข้า N ) แล้วถอยออกจากช่องจอด

ระหว่างนั้น ไฟหน้าปัด 2 ล้อหน้ากำลังกระพริบ พอถอยได้ระยะแล้วผมจึงหักซ้ายออกเกือบสุดแล้วเดินหน้า ปราฏว่ามีเสียงดัง "ปั้ง" บริเวณใต้ท้องรถด้านหน้า ตอนแรกนึกว่าผมเหยียบเอาเหล็กเข้า แต่ก็ไม่มีครับ เป็นไปได้หรือไม่ครับ ว่าจะเป็นเสียงชุดเกียร์ 4WD หลังจากถึงบ้านแล้ว ผมลองเข้าเกีย 4WD ทุกรูปแบบใช้ได้ตามปกติครับ ลองสอบถามดูว่าใช้เสียงชุดเกียร์หรือไม่ครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ อ๊อฟ บางปะแก้ว

• Pa Mania
  • *
  • Like: 12
Re: น้องปา 4WD 2012 : เสียงดังที่ชุดเกียร์ เวลาหักเลี้ยว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2018, 19:45:07 »
เคยได้ยินเหมือนกัน เสียงเหมือนเหล็กดีด
มารอฟังผลวิเคราะห์ด้วยคนครับ พี่จิรา
เมื่อสบายใจที่ไหนก็น่าอยู่

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
Re: น้องปา 4WD 2012 : เสียงดังที่ชุดเกียร์ เวลาหักเลี้ยว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2018, 20:00:04 »
เคยได้ยินเหมือนกัน เสียงเหมือนเหล็กดีด
มารอฟังผลวิเคราะห์ด้วยคนครับ พี่จิรา

ใช่ๆ เหมือนเหล็กดีดใต้ท้องครับ กังวลเหมือนกัน ครับ

ออฟไลน์ พี่หนึ่ง 111

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2018, 11:05:43 »
การปลดเกียร์จาก 4H เป็น 2H ล้อหน้าต้องตรงเท่านั้น จนกว่าไฟแสดงการขับเคลื่อน4WD  (ไฟ2ล้อหน้า) จะหยุดกระพริบเท่านั้น การปลดจากเกียร์4H เป็น 2H จึงจะสมบูรณ์ครับ
เสียงดังที่เกิดตอนที่พี่เลี้ยวรถออกมาคงเป็นเสียงของเกียร์รองที่ปลดออกตอนล้อไม่ตรงครับ
ผมเคยครั้งนึง ปลดจาก4H เป็น2H ตอนที่กำลังเลี้ยว มีเสียงดังมากจากบริเวณใต้ท้องรถ แล้วเกิดอาการเกียร์ไม่ต่อ เหยียบคันเร่งแล้วรถไม่เคลื่อน ต้องตั้งล้อตรงเข้าเกียร์ D กับ R ขยับหลายรอบเกียร์จึงต่อครับ
เหตุการณ์นี้เกิดหลายปีแล้ว ซึ่งตอนนี้ก็สามารถใช้งานได้ปกติครับ
ท่องไว้ครับ ปลดเกียร์ 2H 4H 4HLC 4LLC ต้องล้อตรงเท่านั้น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 กุมภาพันธ์ 2018, 11:13:44 โดย พี่หนึ่ง 111 »

ออฟไลน์ พี่หนึ่ง 111

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2018, 11:10:56 »
เพิ่มให้ครับ
การเปลี่ยนเกียร์จาก 4H เป็น 4HLc หรือ 4HLc เป็น 4H สามารถปลดได้ขณะที่รถวิ่งได้ด้วยนะครับ ไม่ต้องจอดรถนิ่ง ที่ความเร็วไม่เกินเท่าไรจำไม่ได้
แต่ผมก็จะใช้ความเร็วประมาณ 20-30กม.ครับ เวลาเปลี่ยนเกียร์ 4H เป็น 4HLC

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2018, 12:00:14 »
การปลดเกียร์จาก 4H เป็น 2H ล้อหน้าต้องตรงเท่านั้น จนกว่าไฟแสดงการขับเคลื่อน4WD  (ไฟ2ล้อหน้า) จะหยุดกระพริบเท่านั้น การปลดจากเกียร์4H เป็น 2H จึงจะสมบูรณ์ครับ
เสียงดังที่เกิดตอนที่พี่เลี้ยวรถออกมาคงเป็นเสียงของเกียร์รองที่ปลดออกตอนล้อไม่ตรงครับ
ผมเคยครั้งนึง ปลดจาก4H เป็น2H ตอนที่กำลังเลี้ยว มีเสียงดังมากจากบริเวณใต้ท้องรถ แล้วเกิดอาการเกียร์ไม่ต่อ เหยียบคันเร่งแล้วรถไม่เคลื่อน ต้องตั้งล้อตรงเข้าเกียร์ D กับ R ขยับหลายรอบเกียร์จึงต่อครับ
เหตุการณ์นี้เกิดหลายปีแล้ว ซึ่งตอนนี้ก็สามารถใช้งานได้ปกติครับ
ท่องไว้ครับ ปลดเกียร์ 2H 4H 4HLC 4LLC ต้องล้อตรงเท่านั้น

เข้ามา confirm เรื่องล้อต้องตรงเวลาต้องการจะปลดครับ ของผมยางหุ้มเพลาเคยขาดเพราะเหตุล้อไม่ตรงตอนปลดด้วยครับ  :L4386:

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2018, 12:49:39 »

โอ้ว กระจ่างครับ ขอบคุณมากครับพี่หนึ่ง ต่อไป จะเดินหน้าถอยหลังจนกว่า จะหยุดกระพริบจะดีกว่า เสียวเกียพังครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ พจน์_พัทยา(เขาน้อย)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2018, 13:02:36 »
บางทีปลดเกียร์ 4wd แล้ว ไฟไม่หายกระพริบ ... ก็เดินหน้าล้อตรงแล้วเหยียบเบรคแล้วเร่งครับ    (ในคู่มือน่าจะมีบอก)

ออฟไลน์ พี่ทูต LCB-3785

• Pa Mania
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2018, 18:12:03 »
  :L2734: ถูกทุกคน :L6425:  :L6425: