ผู้เขียน หัวข้อ: Meeting : นัดแก้ไขกล่องปินโตที่มีปัญหาจากสายในห้องเครื่อง วันที่ 23/2/61  (อ่าน 38990 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"

สรุปวันมิตติ้ง :  ศุกร์  23 / 02 /2561
สถานที่  : ร้านพี่ป๊อบ SiamProTire  ตีนสะพานภูมิพล  ถนนสุขสวัสดิ

ประกาศ ! 23/02/61 ขอเลื่อนปรับเวลา ดังนี้
ช่วง 1 -  ช่วงทำรถเป็นช่วง  10.00  -  14.30 น
ช่วง 2 -  ช่วง  14.00+  เป็นช่วงพบปะสังสรรค์ 
ช่วง 3 -  ช่วงเย็นอาจจะเป็นช่วง Mini ฺBar & Party

**ฉะนั้น   รบกวนรถที่จะมาปรับแก้ไขช่วยระบุช่วงเวลาให้หน่อยว่า  ในช่วง 10.00  -  14.30  จะเข้าคิวตอนกี่โมงครับ   จะได้จัดเวลาให้ครับ

++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++
Update : 21/2/61  เวลา 22.00 น :
รายชื่อ  : ที่จะเข้าตรวจสอบและแก้ไข

แก้ไขเรียบร้อยแล้ว  ก่อนวันมิตติ้ง
1. พี่ปุ๊ ...................... แวะไปแก้ไขวิธีดัด Pin ก้อนหน้านี้แล้ว
2. พี่พีรา-[peeratida] ..นัดแก้ไขโดยการต่อตรงเข้ากล่อง ECM เรียบร้อยแล้ว
3. พี่ต๋อง....................นัดแก้ไขโดยการต่อตรงเข้ากล่อง ECM เรียบร้อยแล้ว

รอนัดหมายเอง ต่างหาก
1. พี่ตุ้ย_Yindee..........รอเอาสายที่เปลี่ยนหัวแท้ ของพี่ต๋องไปลองใส่  (น่าจะใช้ได้เลย)
2. พี่ดล (2523)...........รอนัดหมาย เข้ากรุงเทพเพื่อ ใช้วิธีต่อสายตรงเข้า ECM ในรถ
3. พี่มัติ [Foazee]........นัดหมายเอง

วันมิตติ้ง 23/02/61  ...........มาทำวันมิตติ้ง  10.00 - 14.30 น.
1. พี่หมูน้ำตาล
2. พี่โต้ง Tongsom
3. พี่บอย-Pamania
4. พี่ตุ้ย_Yindee
5. พี่ปุ๊...kbo

[/color]

หมายเหตุ : ท่านใดไม่สะดวกตามวันเวลานัดหมาย  รบกวนติดต่อนัดหมายตรงกับปอนด์ IFRIT(เบอร์ 081 234 1457) ได้โดยตรงและ Update ในกระทู้ให้ด้วยนะครับ  ทางเวปได้ประสานงานไว้ให้แล้ว

-----------------------------------------------------------------------------------------
สืบเนื่องจาก ผลการทดลองของกระทู้นี้
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,5757.msg250793/topicseen.html#msg250793

ขออภัยที่การทดสอบแต่ละแบบใช้เวลาทดสอบนานเพื่อความมั่นใจ  เนื่องจากเราต้องการรถทดลองที่ใช้งานประจำและเป็นคันที่เจอปัญหาบ่อยและสะดวกเพื่อการติดตามและความชัวร์ในการแก้ไขแล้วจบ

ขอสรุปดังนี้
อาการที่เกิดขึ้นเรื่องกล่อง reset , หรือไม่ทำงาน ,หรือerror จนไฟโชว์นั้น   เกิดจากสาย Y 

การรับประกันของสินค้า
จากที่ไปคุยนั้นทราบว่าน่าจะเกิดการผิดผลาดเรื่องการสื่อสารกันเองระหว่างเวปและทีมผู้ผลิต หรือน่าจะมีการชี้แจงกันไม่ละเอียด  คือ
-  กล่องปินโต   รับประกันตลอดสำหรับปามาเนีย
-  Software & FM   upgrade ฟรีสำหรับสมาชิกปามาเนีย
-  สายที่สั่งเพิ่มมาเป็นทางเลือกแบบไม่ตัดต่อสาย(รับประกัน 1 ปี) สั่งเพิ่มมาจากแหล่งเดียวกับบางยี้ห้อเช่นกัน  พอหลัง 2ปีดันมีปัญหาคล้ายกัน
Note : เรื่องสายทางเราเพิ่งทราบมาเช่นกัน  และช่วยคุยให้แล้วสรุปว่าผู้ผลิตจะช่วยดูแลสมาชิกปามาเนียที่มีปัญหาให้โดยไม่มีค่าใช้จ่าย

แนวทางการแก้ไข
จากที่ทดลองมา 3 แบบ  สามารถแก้ไขปัญหาได้    ให้ติดต่อไปที่ คุณปอนด์ 081 234 1457
1. เขี่ย Pin ที่ปลั๊กตัวที่ต่อกับท้ายราง  (บริการฟรี ไม่มีค่าใช้จ่ายเฉพาะสมาชิกปามาเนียที่ไปติดกันที่ร้านพี่ต้อม  สาย2)
2. เปลี่ยนหัวปลั๊ก ท้ายรางแท้ของศูนย์  ( ซื้อหัวปลั๊กไปให้ ปอนด์จัดการทำให้ได้  หรือโทรคุยให้เขาสั่งมาทำให้  มีค่าใช้จ่ายเฉพาะหัวปลั๊ก)
3. ยกเลิกการใช้สาย Y โดยการถอดออกเลย และใช้สายเดิมของรถเสียบกลับไป    ส่วนกล่องใช้วิธีการต่อตรงเข้ากล่อง ECM หลัก  จะมีการเชื่อมสายตรง (บริการฟรี ไม่มีค่าใช้จ่ายเฉพาะสมาชิกปามาเนียที่ไปติดกันที่ร้านพี่ต้อม  สาย2)
Note : สำหรับที่ผมอยากแนะนำ คือวิธีที่ 3 คือการยกเลิกใช้สาย Y ไปเลยสำหรับคันที่มีปัญหา  ส่วนคันไหนที่ไม่มีปัญหาก็ยังไม่ต้อง หรือหากจะทำก็โทรนัดกันได้เลย  ทางเวปได้ประสานงานให้หมดแล้วถึงแนวทางแก้ไข  ที่ทดทองมาทั้ง 3 แบบครับ 

**และสำหรับใครที่มีปัญหาแล้วไม่ได้รับการแก้ไขช่วยแจ้งหน้าบอร์ดได้เลยนะครับ  ทางเราจะช่วยประสานงานให้
**สำหรับคนที่อยากรวมกลุ่มกันมาทำ หรือจัดมิตติ้งนั้น   หากสนใจทางเราจะช่วยจัดให้แต่ต้องทราบจำนวนรถที่จะทำด้วยเพราะ  1 คนน่าจะทำได้แค่ 5-6 คันค่อวันเท่านั้น  หากมาเยอะเราจะได้ให้ทางเขาเตรียมคนเพิ่มมาเพื่อให้จบภายในวันเดียวกันครับ

เพื่อรายงานสถานะการณ์ครับ
 :sd23:

ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
 ::) ::) ::) ::) พี่อ๊อด ราชรี แกทักว่า " น่าแปลกใจไหมว่า  ทำไม MITSU ถึงมี Part ปลั๊กท้ายรางแท้แยกขาย และราคาถูกด้วยแบบว่ามีเยอะและหาง่ายมาก "

:L2761: :L2761: :L2761: :L2761: :L2761: :L2761: :L2761:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
 :L2754: สำหรับใครที่มีปัญหาแล้วไม่ได้รับการแก้ไขช่วยแจ้งหน้าบอร์ดได้เลยนะครับ  ทางเราจะช่วยประสานงานให้ครับ

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
หมายถึง ให้ลงชื่อ ใช่เปล่าครับ  ;D

• Pa Mania
  • *
ใช่ครับ  // ตกลงใครจะเลือกแบบไหน ลงแจ้งด้วยนะครับ  จะได้นัดวันสะดวกให้ขอภายในศุกร์นี้ก็ได้

เพราะหากไม่มียืนยันมา ผมอาจจะต้องนัดงานอื่นๆส่วนตัวผมในวันหยุดด้วยเช่นกันครับ

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
มาช้าดีกว่าไม่มา ขอบคุณพี่นะที่ช่วยเป็นธุระประสานงานให้ด้วยครับ  :L2758:

ออฟไลน์ พี่ตุ้ย_Yindee

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
  • ไปทุกที่ด้วยPAJERO SPORT
ขอบคุณพี่นะในการประสานงานให้ครับ...
ผมได้ทำในขั้นตอนที่ 3 ไปแล้วเพียงแต่ยังไม่ได้แกะสายออกจากจุดที่ติดตั้ง
ถ้าหากมีวิธีการให้กล่องกลับมาใช้ได้ดังเดิม ผมขอลงชื่อด้วยคนครับ...
ขอบคุณมากๆครับ

:sd23: :sd23: :sd23:
 :L2904: :L2897: :L2901:
:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"

ออฟไลน์ พีรา-[peeratida]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 74
 .... ถอดสายแล้วแต่ไปด้วยค่ะ   ;)  ;)  ;)  :D  :D  :D :D ขอบคุณพี่นะมากๆค่ะ... :L4399:  :L4399:
🤗ความสุข + -  อยู่ที่มุมมอง🤗

• Pa Mania
  • *
ขอบคุณพี่นะในการประสานงานให้ครับ...
ผมได้ทำในขั้นตอนที่ 3 ไปแล้วเพียงแต่ยังไม่ได้แกะสายออกจากจุดที่ติดตั้ง
ถ้าหากมีวิธีการให้กล่องกลับมาใช้ได้ดังเดิม ผมขอลงชื่อด้วยคนครับ...
ขอบคุณมากๆครับ

:L2904: :L2897: :L2901:
พี่ตุ้ยครับ ช่วงรอนัดหมาย  รบกวนส่งที่อยู่ให้พี่ต๋องหน่อยครับ
ลองเอาสานที่เปลี่ยนหัวแท้ไปใส่ว่าใช้ได้ดีไหม  สายนี้ทดสอบมา 1 เดือนปกติดีมากครับ

สวัสดีครับพี่โต้ง ติดต่อกับปอนด์ได้ยัง 
หรือถ้ายังเอาสายกล่องปินโตที่แปลงหัวแท้ของผมไปลองต่อเล่นก่อนไหม

จะได้รู้ว่ากล่องไม่มีปัญหา หากมีปัญหาจะได้เคลมกล่องปิ่นโตเลยพร้อมกัน ครับ

พี่ต๋องลองส่งไปให้พี่ตุ้ย ศรีราชา ทดสอบหน่อยซิ

แล้วใส่มาวันที่นัดหมายค่อยใช้วิธีต่อตรงเข้ากล่องและใช้สายดันรางเดิมของรถแบบปกติได้ครับ  จะได้ตัดปัญหาเรื่องอุปกรณ์เพิ่มเติม

• Pa Mania
  • *
.... ถอดสายแล้วแต่ไปด้วยค่ะ   ;)  ;)  ;)  :D  :D  :D :D ขอบคุณพี่นะมากๆค่ะ... :L4399:  :L4399:
ของพี่พีรา หากไม่มั่นใจไปตามนัดหมายวันเสาร์ 10 โมงก่อนเลยครับ  ไม่ต้องรอนัดหมาย
ส่วนวันที่จัดมิตติ้ง  จะมาเที่ยวอีกครั้งหรือมาเช็คอีกรอบก็ยินดีครับ   รายละเอียดจะแจ้งให้ทราบอีกครั้ง
เป็นไปได้อยากให้พาพี่ปุ๊ไปด้วยเลย   ครั้งก่อนแกมาแก้ไขวิธีที่1 ไปแล้วตอนนี้ไม่มีแจ้งมาน่าจะปกติ 
ผมแนะนำสำหรับ 2 สาว   ใช้วิธีที่3 ครับ

• Pa Mania
  • *
Update : รายชื่อที่จะเข้าตรวจสอบและแก้ไข 

ออฟไลน์ พี่ตุ้ย_Yindee

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
  • ไปทุกที่ด้วยPAJERO SPORT
พี่ตุ้ยครับ ช่วงรอนัดหมาย  รบกวนส่งที่อยู่ให้พี่ต๋องหน่อยครับ
ลองเอาสานที่เปลี่ยนหัวแท้ไปใส่ว่าใช้ได้ดีไหม  สายนี้ทดสอบมา 1 เดือนปกติดีมากครับ
พี่ต๋องลองส่งไปให้พี่ตุ้ย ศรีราชา ทดสอบหน่อยซิ

แล้วใส่มาวันที่นัดหมายค่อยใช้วิธีต่อตรงเข้ากล่องและใช้สายดันรางเดิมของรถแบบปกติได้ครับ  จะได้ตัดปัญหาเรื่องอุปกรณ์เพิ่มเติม

รับทราบครับ,เดี๋ยวผมแจ้งพี่ต๋อง ทางไลน์ครับ,ขอบคุณมากๆครับ

:L2904: :L2897: :L2901: :L2901:
:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"

ออฟไลน์ พี่ดล (2523)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 21
  • ปั่นหัวใจ ให้เข้มแข็ง
ขอถามครับ อย่างของผม มีปัญหา เหมือนกัน  วิธีแก้คือ ไปสั่งใส่หัวปลั๊กแท้  ที่ศูนได้เลยไหมครับ ถอดกล่องวิ่งมานานแล้วครับ  :sd23:
มิตรภาพซื้อไม่ได้  ต้องใช้ใจซื้อ

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
ขอถามครับ อย่างของผม มีปัญหา เหมือนกัน  วิธีแก้คือ ไปสั่งใส่หัวปลั๊กแท้  ที่ศูนได้เลยไหมครับ ถอดกล่องวิ่งมานานแล้วครับ  :sd23:
พี่ดล ติตต่อ ปอนด์ เบอร์ ‭081-234-1457‬ ดูก่อน ครับ เผื่อมีวิธีแนะนำ
เห็นบอกมีตัวแทนทางภาคใต้เผื่อเป็นทางเลือก ครับ

• Pa Mania
  • *
พี่ดล ติตต่อ ปอนด์ เบอร์ ‭081-234-1457‬ ดูก่อน ครับ เผื่อมีวิธีแนะนำ
เห็นบอกมีตัวแทนทางภาคใต้เผื่อเป็นทางเลือก ครับ
ขอบคุณมากครับ พี่ต๋อง จะโทรไปถามดูครับ  :sd23:  :L4399:
มิตรภาพซื้อไม่ได้  ต้องใช้ใจซื้อ

• Pa Mania
  • *

รับทราบครับ,เดี๋ยวผมแจ้งพี่ต๋อง ทางไลน์ครับ,ขอบคุณมากๆครับ

:L2904: :L2897: :L2901: :L2901:
ลองแล้วแจ้งผลหน่อยครับ  :L2736:

แบบแรก : ตอนนี้ทดสอบจนแน่ใจว่าปลั๊กที่หัวสายมีปัญหาร่นกลับ   สามารถส่งไปให้ปอนด์แก้ไขได้โดยโทรไปติดต่อแจ้งไปก่อน  เพื่อแก้ไข  (ไม่มีค่าใช้จ่าย)
แบบสอง : โทรถามปอนด์ว่าตัวแทนทางใต้มีใกล้เคียงตรงไหน    ให้ตัวแทนเขาช่วยทำให้เป็นกรณีพิเศษ (ไม่มีค่าใช้จ่าย)
แบบที่สาม : เปลี่ยนหัวปลั๊กแท้เอง   โดยการสั่งหัวปั๊กที่ศูนย์  Part : 8503A088 มาติดตรงหัวท้ายรางแนะนำตัดที่สายห่างจากหัวปลั๊กออกมาให้ยาวที่สุดและตัดหัวเก่าออกและเชื่อมโดยการบัดกรีสายเลย  (แก้ไขเองแบบดีกว่า)
แบบที่สี่ :  หากเข้า กทมเมื่อไหร่  นัดปอนขอต่อตรง (ไม่มีค่าใช้จ่ายครับ)

หรือโทรคุยกับเขาก่อนว่าสะดวกแบบไหนครับ

• Pa Mania
  • *
ผมได้ข้อมูลมาละเกี่ยวกับ Issue Harness , Fuel Filter Sersor comm  ซึ่งเกิดปัญหากับเครื่อง 4D56XX  มากกว่า  4M41xx  ซึ่งเป็นมากับมิตซูหลายรุ่นเครื่องที่มีปัญหาเรื่องแรงดันตกและ Error DTC Code เเกี่ยวกับแรงดันราง  เนื่องมาจากจุดสัมผัสของ connection หลวมหรือสึกจากความร้อนสะสมจุดนี้   และได้วิธีแก้ไขแบบที่แนะนำกันคือการทำ Adaptor เพิ่มเติมยาวประมาณ 25 ซม  วิธีนี้ก็น่าสนใจในกรณีที่รถคันนั้นยังมีประกันกับศูนย์บริการแบบไม่ต้องตัดต่อสาย (แต่วิธีการยุ่งยากหน่อย)

ส่วนปัญหาที่เราเจอกันนั้น  น่าจะเกิดกรณีเดียวกับ MonteroSport แต่ไม่ค่อยเจอใน ChallengerSport  คือวัสดุที่เพิ่มเข้ามาในระบบเจอความร้อนสะสมนานๆและการเปลี่ยนเปลงของอุณหภูมิของเครื่องยนต์และอากาศภายนอกไปนานสักระยะ  จะเริ่มยุบตัวจากแรงกดของหน้า contact ในขณะที่เกิดความร้อนและส่งผลให้พลาสติกที่ใช้นั้นผิวยุบตัวจนไม่สามารถดันรั้งแกนสัมผัสนั้นให้แน่นแบบเดิมได้และวัสดุที่ทำแกนpin มีส่วนผสมที่อ่อนตัวเมื่อเจอความร้อนด้วยเลยทรุดลง  จึงจำเป็นต้องง้างแกนสัมผัสให้ถ่างขึ้นจากเดิมก็สามารถแก้ปัญหาได้เช่นกันและหมั่นตรวจสอบจุดนี้เมื่อพบอาการลักษณะนี้อีก   แม้กระทั้งปลั๊กเดิมจากโรงงานหลายคันก็เกิดอาการลักษณะเดียวกันบ่อยและยังมีกรณีนี้เช่นกันอีกจุดหนึ่งคือปลั๊กหัวฉีด  สำหรับอาการหัวฉีดทำงานไม่ครบLoop หรือเครื่องเดินไม่ครบ 4 สูบ  เริ่มหายแปลกใจละว่าทำไมมี Part นี้แยกขายต่างหากสำหรับเครื่องบนต์ของ PajeroSport

และตอนนี้ค่อนข้างหมั่นใจในจุดที่แก้ไขครับ   ฉะนั้นใครที่พบปัญหาและไม่สามารถมามิตติ้งได้ให้ติดต่อผู้ขายโดยตรงเพื่อนัดหมายเลยครับ 

แจ้งเพื่อเป็นข้อมูลเผื่อรถใครที่เกิดปัญหาลักษระแบบนี้แม้ไม่ได้ใส่กล่องก็ตาม
 :L2758: 

• Pa Mania
  • *
Part นี้มีขายมือสองราคาประมาณ 3-400 บาทติดต่อผู้ขายที่ขายในกลุ่มไทรทันได้      ส่วนเบิกของใหม่ราคา 5-600 บาทครับ

• Pa Mania
  • *
ลองแล้วแจ้งผลหน่อยครับ  :L2736:

แบบแรก : ตอนนี้ทดสอบจนแน่ใจว่าปลั๊กที่หัวสายมีปัญหาร่นกลับ   สามารถส่งไปให้ปอนด์แก้ไขได้โดยโทรไปติดต่อแจ้งไปก่อน  เพื่อแก้ไข  (ไม่มีค่าใช้จ่าย)
แบบสอง : โทรถามปอนด์ว่าตัวแทนทางใต้มีใกล้เคียงตรงไหน    ให้ตัวแทนเขาช่วยทำให้เป็นกรณีพิเศษ (ไม่มีค่าใช้จ่าย)
แบบที่สาม : เปลี่ยนหัวปลั๊กแท้เอง   โดยการสั่งหัวปั๊กที่ศูนย์  Part : 8503A088 มาติดตรงหัวท้ายรางแนะนำตัดที่สายห่างจากหัวปลั๊กออกมาให้ยาวที่สุดและตัดหัวเก่าออกและเชื่อมโดยการบัดกรีสายเลย  (แก้ไขเองแบบดีกว่า)
แบบที่สี่ :  หากเข้า กทมเมื่อไหร่  นัดปอนขอต่อตรง (ไม่มีค่าใช้จ่ายครับ)

หรือโทรคุยกับเขาก่อนว่าสะดวกแบบไหนครับ
ขอบคุณ ครับ พี่นะ ผมดูแล้ว คงเอาแบบที่ 4 ดีกว่าครับ  :sd23:  :L2732:

• Pa Mania
  • *
Update : รายชื่อที่จะเข้าตรวจสอบและแก้ไข