ผู้เขียน หัวข้อ: ปาเจโร่เริ่มแก่ : ควัญดำแก้ไม่ตกครับ  (อ่าน 13914 ครั้ง)

ออฟไลน์ จิรา

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 0
  • ปามาเนีย
Re: ปาเจโร่เริ่มแก่ : ควัญดำแก้ไม่ตกครับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2018, 12:44:51 »
สวัสดีครับ พี่จิรา
รบกวน ช่วยปรับภาพแสดงตัว  ขอแบบหน้าชัดๆจักขอบพระคุณมากๆครับ

สำหรับอาการที่เกิดก็ตามที่เพื่อนๆแนะนำเลย   แต่ไม่แน่ใจว่าได้ล้าง Inter บ้างหรือยังครับ  เพราะปัญหาควันดำมากมาจากการเผาไหม้เป็นส่วนใหญ่
หากเชื้อเพลิงดีแล้ว   อากาศเข้าดีแล้ว   ไอดีเข้าดีแล้ว   หัวฉีดทำงานครบ   ท่อไม่ตัน    ระบบน่าจะทำงานได้ดีจนควันดำน้อยลงมากนะครับ

แต่ยังแปลกใจที่บอกว่ากรองอากาศสกปรกมาก และล้างเป่าบ่อยมากนี่แหละเหมือนอะไรมันไม่Flow จนอากาศอั้นๆตีกลับ   ลองไล่เส้นทางดูนะครับ
จากที่เล่ามาไม่แน่ใจว่าได้ถอดอินเตอร์มาล้างบ้างไหม   เพราะเคยมีช่วงน้ำท่วมมีคนเคยเป็นอาการคล้ายๆกันนี้ไม่รู้ว่ามันดูดเข้าไปทางไหน  และอีกอย่าง
หากล้างระบบหมดแล้วเอาไปขับแบบลากเกียร์หน่อยครับ สัก 2-3 รอบ   ใช้ +/- นะครับลากจนรอบสัก 3500-3800 เลยครับ  ถ้าเปลี่ยนไม่ทันเดี๋ยวรถเปลี่ยนให้เองครับ

ลองดูก่อนนะครับ ;D

ขอบคุณมากครับพี่นะ  เดี๋ยวจะลองล้างดูครับ ไม่ได้นึกถึงจุดนี้เลย แต่หลังออกจากศูนย์ ผมวิ่งไป ลาว เวียดนาม เพิ่งกลับมาเช้านี้ อาการยังปกติครับ เติมน้ำมันที่ลาว 2 ถัง ยังวิ่งได้ดีครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
Re: ปาเจโร่เริ่มแก่ : ควัญดำแก้ไม่ตกครับ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2018, 08:05:45 »
รถผมนี่ตอนนี้ก็ควันดำมากๆเลย ไว้จะมาเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ ช่วงนี้ลองใช้กันไปก่อน  :L2901: :L2901: :L2901:
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2018, 12:13:50 »

ขอบคุณมากครับพี่นะ  เดี๋ยวจะลองล้างดูครับ ไม่ได้นึกถึงจุดนี้เลย แต่หลังออกจากศูนย์ ผมวิ่งไป ลาว เวียดนาม เพิ่งกลับมาเช้านี้ อาการยังปกติครับ เติมน้ำมันที่ลาว 2 ถัง ยังวิ่งได้ดีครับ ขอบคุณครับ
เป็นไงบ้างครับ  ลองทำยัง ดีขึ้นบ้างไหม?

รถผมนี่ตอนนี้ก็ควันดำมากๆเลย ไว้จะมาเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ ช่วงนี้ลองใช้กันไปก่อน  :L2901: :L2901: :L2901:
รถพี่อาร์ทวิ่งยาวบ่อยๆไม่น่าจะตันจากเขม่านะ  ยกเว้นเป็นแผนล่อ1000ยาเพื่อไปต่อ  :L2739:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2018, 08:57:00 »

รถพี่อาร์ทวิ่งยาวบ่อยๆไม่น่าจะตันจากเขม่านะ  ยกเว้นเป็นแผนล่อ1000ยาเพื่อไปต่อ  :L2739:

555 เปลี่ยนกล่องใหม่มาครับพี่นะ ปรับจูนใหม่มาอีก 2 รอบตอนนี้พอใจอัตราเร่ง แต่ไม่ค่อยปลื้มควัน มันเยอะไปทำท้ายรถหมองอ่ะครับ :L6419: :L6419: :L6419:
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2018, 09:34:13 »
555 เปลี่ยนกล่องใหม่มาครับพี่นะ ปรับจูนใหม่มาอีก 2 รอบตอนนี้พอใจอัตราเร่ง แต่ไม่ค่อยปลื้มควัน มันเยอะไปทำท้ายรถหมองอ่ะครับ :L6419: :L6419: :L6419:

ใช้กล่องดันรางหรือยกมาครับ  ตัวไหนเอ่ย!

ถ้าเล่นรอบสูงทางยาวบ่อยๆกรองแต่งพวกกรองที่อากาศเข้าไว  สามารถลดควันดำได้เช่นกันครับ
เชื้อเพลิงเชลล์ฟิวเซฟ  กับV power ยิ่งช่วยได้ด้วย  แต่ต้องลากเกียร์บ้างนะครับ    ระเบิดเขม่า
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ จิรา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2018, 10:18:11 »
เป็นไงบ้างครับ  ลองทำยัง ดีขึ้นบ้างไหม?

ยังไม่ได้ลองครับ ป่วยเสียก่อน วันนี้เริ่มดีขึ้น ว่าจะกลับขอนแก่นครับ แต่เท่าที่วิ่งมา อาการควัญดำ และ กระตุก หายไปครับ ยังไม่มีอาการ น่าจะเป็นตอนสักพักว่าโลครับ