ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนพี่ๆ ผมมีปัญหาเรื่องแอร์ครับ  (อ่าน 3484 ครั้ง)

ออฟไลน์ Exx

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 0
  • ปามาเนีย
อาการมันมีอยู่ว่าแอร์หน้ามีแต่ลมสลับกับลมร้อนแต่ชุดหลังเย็นปกติเลยครับสาเหตุน่าจะเป็นจากอะไรครับแล้วผมจะแก้ได้จากที่ไหนครับตู้แอร์ล้างแล้วน้ำยาแอร์ไม่ขาดจะเป็นที่อะไรได้ครับ

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
Re: รบกวนพี่ๆ ผมมีปัญหาเรื่องแอร์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 มกราคม 2018, 20:19:56 »
อืมมม.....อาการคล้ายๆของผมเลย มี 2 สาเหตุในรถผม
1. รีเลย์ในห้องเครื่องควบคุมแอร์
2. คลัชคอมแอร์จับบ้างไม่จับบ้าง หลังๆมาไม่จับเลย
ลองเข้าร้านแอร์ดูครับ อาจจะเหมือนกันครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 มกราคม 2018, 07:45:28 โดย แม็ค พัทยา MrMacSayHi »
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ Exx

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
Re: รบกวนพี่ๆ ผมมีปัญหาเรื่องแอร์ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 มกราคม 2018, 21:49:57 »
ขอบคุณพี่แม็ค ครับเดี๋ยวว่าจะพาไปหาหมอครับพี่

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16 มกราคม 2018, 07:47:08 »
ขอบคุณพี่แม็ค ครับเดี๋ยวว่าจะพาไปหาหมอครับพี่

ของผมสองพันต้นๆมังครับ ลืมไปละครับ ตั้งแต่ทำมาก็ไม่มีปัญหาอะไร ทำมาก็นานสักพักใหญ่ๆละครับ
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ พี่ตู่ Black PJM

• Pa Mania
  • *
  • Like: 103
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 16 มกราคม 2018, 08:01:05 »
อาการมันมีอยู่ว่าแอร์หน้ามีแต่ลมสลับกับลมร้อนแต่ชุดหลังเย็นปกติเลยครับสาเหตุน่าจะเป็นจากอะไรครับแล้วผมจะแก้ได้จากที่ไหนครับตู้แอร์ล้างแล้วน้ำยาแอร์ไม่ขาดจะเป็นที่อะไรได้ครับ

ใส่ filter ไว้หรือเปล่าครับ ถ้าใส่ filter อาจจะตันได้ครับ ลองเช็คและเปลี่ยนดูด้วย

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

ออฟไลน์ Exx

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 16 มกราคม 2018, 09:35:29 »
ใส่ filter ไว้หรือเปล่าครับ ถ้าใส่ filter อาจจะตันได้ครับ ลองเช็คและเปลี่ยนดูด้วย

พึ่งเปลี่ยนมาใหม่เลยครับพี่ตู่ ยังงั้นให้ร้านเช็คอีกทีครับ

ออฟไลน์ Exx

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 16 มกราคม 2018, 09:45:47 »
พี่พี่พอมีร้านแนะนำไหมครับแถวแจ้งวัฒนะแถวนนท์ครับ

ออฟไลน์ พี่ตู่ Black PJM

• Pa Mania
  • *
  • Like: 103
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 16 มกราคม 2018, 19:52:33 »
พึ่งเปลี่ยนมาใหม่เลยครับพี่ตู่ ยังงั้นให้ร้านเช็คอีกทีครับ

เรื่องเกี่ยวกับ filter ครับ http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,877.msg22495.html#msg22495

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

ออฟไลน์ Exx

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 17 มกราคม 2018, 18:34:05 »
ปัญหาจบแล้วครับสรุปคือจากสวิสไม่แน่นครับเลยสั่งงานเพี้ยนขอบคุณพี่พี่ทุกคนครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 17 มกราคม 2018, 19:17:44 »
ปัญหาจบแล้วครับสรุปคือจากสวิสไม่แน่นครับเลยสั่งงานเพี้ยนขอบคุณพี่พี่ทุกคนครับ

ยินดีด้วยครับพี่เอ็กซ์ ว่าแต่สวิตช์ตัวไหนครับ แล้วมันหลวมยังงัยครับ  :L2761:

ออฟไลน์ Exx

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 17 มกราคม 2018, 19:48:45 »
ยินดีด้วยครับพี่เอ็กซ์ ว่าแต่สวิตช์ตัวไหนครับ แล้วมันหลวมยังงัยครับ  :L2761:
สวิทช์ควบคุมแอร์ครับแจ๊คด้านหลังเสียบไม่สุดครับทำให้แอร์ไม่เย็นหรือเย็นบ้างไม่เย็นบ้างครับ งั้นใครมีอาการแบบผมเช็ตแจ๊คหลังสวิทช์ด้วยก็ดีนะครับเพราะมันเป็นตัวสั่งการคอมแอร์ด้วยมันเลยเพี้ยนครับ แจ็คสวิทช์ควบคุมแอร์ทั้งสามตัวเลยนะครับ
ปล. ตอนเช็คควรดับเครื่องนะครับ เพราะถ้าหลวมแล้วไปขยับตอนติดเครื่อง รูปเครื่องจะโชว์ที่หน้าปัดแล้วต้องเข้าoเพื่อลบโค้ดนะครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 17 มกราคม 2018, 21:39:55 »
สวิทช์ควบคุมแอร์ครับแจ๊คด้านหลังเสียบไม่สุดครับทำให้แอร์ไม่เย็นหรือเย็นบ้างไม่เย็นบ้างครับ งั้นใครมีอาการแบบผมเช็ตแจ๊คหลังสวิทช์ด้วยก็ดีนะครับเพราะมันเป็นตัวสั่งการคอมแอร์ด้วยมันเลยเพี้ยนครับ แจ็คสวิทช์ควบคุมแอร์ทั้งสามตัวเลยนะครับ
ปล. ตอนเช็คควรดับเครื่องนะครับ เพราะถ้าหลวมแล้วไปขยับตอนติดเครื่อง รูปเครื่องจะโชว์ที่หน้าปัดแล้วต้องเข้าoเพื่อลบโค้ดนะครับ

อ้อ....เป็นอย่างนี้เอง ปลั๊กพวกนี้ทุกตัวเวลาเสียบเข้าด้วยกันต้องให้ดังแกร๊กเสมอครับ ขอบคุณพี่เอ็กซ์มากๆครับสำหรับการแชร์ประสบการณ์ครีบ  :L2734: