ผู้เขียน หัวข้อ: D.I.Y. ติดตั้งจอหน้ารถตัวใหม่ ใหญ่กว่าเดิม  (อ่าน 26602 ครั้ง)

ออฟไลน์ หมูน้ำตาล

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 10
Re: D.I.Y. ติดตั้งจอหน้ารถตัวใหม่ ใหญ่กว่าเดิม
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2017, 00:57:30 »
พี่แม็ค พัทยา และ พี่มัติ ครับ เท่าที่ผมทราบๆ มาจากการไปเปลี่ยน เครื่องเสียงมานะครับ ถ้าเราใช้ Front เดิมและกล้องถอย ที่ติดมากับรถ ไฟเลี้ยงจะถูกแปลงออกจาก Front เดิมโดยจะไปทำการจ่ายกระแสให้กับกล้องถอยนะครับ  และเมื่อไรที่เราเปลี่ยน Front ตัวใหม่ ไฟที่ออกจาก Front มันจะเป็น 12V หรือ 5V ก็แล้วแต่ Front ใหม่ของเรานะครับ V ที่ออกมาจาก Front ถ้าเป็น 12V ก็จะให้กล้องพังได้เลยนะ ครับ ส่วนถ้า V น้อยก็จะทำให้กล้องหลังไม่ส่งภาพออกมาครับ ซึ่งเท่าที่ผมเห็นมาจาก Multi Meter วัดไฟ DC ได้ประมาณ 6-7V ครับ อันนี้หมายถึงใช้ตัวแปลงไฟ ที่ต่อออกจาก Front ตัวใหม่ แล้วถึงต่อเข้ากับหล้องมองหลังนะครับ

ปล.ลองถามๆ ช่างที่ติดตั้งเครื่องเสียงร้านทั่วๆๆ ไปดูก่อนเพื่อความมั่นใจว่าข้อมูลที่ผมได้มาถูกต้องนะครับ รวมถึงอาจจะของซื้อ ตัวแปลงจากร้านโดยตรงเลยก็ได้ครับ :L4373: 

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
Re: D.I.Y. ติดตั้งจอหน้ารถตัวใหม่ ใหญ่กว่าเดิม
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2017, 01:04:36 »
พี่แม็ค พัทยา และ พี่มัติ ครับ เท่าที่ผมทราบๆ มาจากการไปเปลี่ยน เครื่องเสียงมานะครับ ถ้าเราใช้ Front เดิมและกล้องถอย ที่ติดมากับรถ ไฟเลี้ยงจะถูกแปลงออกจาก Front เดิมโดยจะไปทำการจ่ายกระแสให้กับกล้องถอยนะครับ  และเมื่อไรที่เราเปลี่ยน Front ตัวใหม่ ไฟที่ออกจาก Front มันจะเป็น 12V หรือ 5V ก็แล้วแต่ Front ใหม่ของเรานะครับ V ที่ออกมาจาก Front ถ้าเป็น 12V ก็จะให้กล้องพังได้เลยนะ ครับ ส่วนถ้า V น้อยก็จะทำให้กล้องหลังไม่ส่งภาพออกมาครับ ซึ่งเท่าที่ผมเห็นมาจาก Multi Meter วัดไฟ DC ได้ประมาณ 6-7V ครับ อันนี้หมายถึงใช้ตัวแปลงไฟ ที่ต่อออกจาก Front ตัวใหม่ แล้วถึงต่อเข้ากับหล้องมองหลังนะครับ

ปล.ลองถามๆ ช่างที่ติดตั้งเครื่องเสียงร้านทั่วๆๆ ไปดูก่อนเพื่อความมั่นใจว่าข้อมูลที่ผมได้มาถูกต้องนะครับ รวมถึงอาจจะของซื้อ ตัวแปลงจากร้านโดยตรงเลยก็ได้ครับ :L4373:

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับพี่หมู พี่หมายถึงแรงดันที่มาตามสายสัญญาณภาพใช่มั้ยครับ ไม่ได้พูดถึงไฟเลี้ยงกล้องที่ต้องจ่ายให้ต่างหากใช่มั้ยครับ
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ เชฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
  • บางบอน
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2017, 01:07:11 »
สอบถามพี่มัติครับ    --- ราคาแพงมั้ยครับ กับหน้าจอ 10"  ตัวนี้  ผมชอบดู youtube ครับ เลยอยากเปลี่ยน  แต่จอเก่าไม่ได้เสียน่ะครับ
สอบถามพี่แม็คครับ  ---  ถ้าผมไม่ถอดจอเก่าออก พอจะดัดแปลงยึดกับคอนโทรลยากมั้ยครับ
 :sd23:

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2017, 08:08:06 »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับพี่หมู

:sd23:  :sd23:
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2017, 08:31:57 »
สอบถามพี่มัติครับ    --- ราคาแพงมั้ยครับ กับหน้าจอ 10"  ตัวนี้  ผมชอบดู youtube ครับ เลยอยากเปลี่ยน  แต่จอเก่าไม่ได้เสียน่ะครับ
สอบถามพี่แม็คครับ  ---  ถ้าผมไม่ถอดจอเก่าออก พอจะดัดแปลงยึดกับคอนโทรลยากมั้ยครับ
 :sd23:

พี่เชฐครับ สำหรับตัวนี้นั้นผมสั่งจาก AliExpress ตาม link นี้ครับ (พี่แม็คส่งมาให้)

https://www.aliexpress.com/item/Ownice-C500-8-Core-10-1-Android-6-0-Car-Radio-DVD-player-GPS-For-Universal/32828041027.html

ถ้าค้นหาด้วยตัวสินค้าก็จะมีหลายคนที่ขาย ราคาก็คงไม่ได้ต่างกันนะครับ

จาก link ราคาขายอยู่ที่ $299.99 เป็นราคาพร้อมจัดส่งผ่าน FedEx นะครับ วันที่ผม order ไปได้ส่วนลดมา $5 จึงจบที่ราคา $294.99 ครับ
(Statement จากทางบัตรเครดิตส่งมาเก็บเิงนแล้วครับ จากราคา $294.99 ณ.วันนั้น เรียกเก็บที่ราคา 9,830.xx ประมาณนี้ครับ)
วันรับสินค้าก็ต้องจากภาษีอีกประมาณ 730 บาทครับ เบ็ดเสร็จก็ประมาณนี้ครับ

สำหรับการติดตั้งนั้น ดูแล้วยังไงก็ต้องถอดจอเดิมออกครับ ด้วยเหตุผลดังนี้
1. ต้องเปลี่ยนตัวครอบจอใหม่เป็นรุ่นของ V6 ซึ่งจะรองรับจอใหญ่ได้ ดัดแปลงไม่เยอะ
2. ถ้ามีจอเดิมอยู่ระบบต่างๆก็ทำงานและผูกอยู่กับจอเดิมอยู่นะครับ
3. ด้านหลังของจอใหม่ต้องการพื้นที่สำหรับสายไฟ สายสัญญาณ AV USB สาย GPS และ 4G นะครับ

ประมาณนี้ครับ
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2017, 09:36:29 »
มา update เรื่องของโปรแกรมสำหรับความบันเทิกซึ่งหลักๆคือการดูหนัง หรือการ์ตูนระหว่างเดินทางของผู้โดยสาร (ลูกๆผมตัวดีเลย)

สำหรับผมส่วนมากก็จะฟังเพลง ทั่วไปก็จากวิทยุ เพราะ HD player เดิมต้องใช้ remote ควบคุมมันไม่สะดวกเท่าไหร่เวลาขับรถ
ตัวใหม่นี้สะดวกเลยใช้นิ้วจิ้ม กด slide ได้เลย ชอบครับ

ผมเลือกใช้โปรแกรมฟังเพลงของ PowerAMP ซึ่งซื้อมาใช้กับมือถือมานานแล้ว (ปัจจุบันมือถือใช้ USB Audio Player อยู่)

วันนี้ลูกสาววัยรุ่น บอกว่า ป๊าเอาเพลงเกาหลีของหนูมาลงด้วยเลย (เป็นแฟน Girl Group เกาหลี Red Velvet อะไรนี้แหล่ะ )  :sd42:  :sd42:

มาว่าด้วยโปรแกรมดูหนัง หลังจากลองเล่นมาหลายตัว และก็มาจบที่ Archos Video Player ที่แรกก็งงๆว่า ทำไมมันไม่แสดง folder และรูปปก (cover) ในรายการ movie หว้า ทำยังไงก็ไม่ขึ้น คร่าวนี้ก็มาแชร์ WiFi จากมือถือ ปรากฏว่าโปรแกรมมันดึงข้อมูลต่างๆ จาก Internet มาให้หมดเลย รายการหนังต่างๆ คอนเสิร์ต ก็มาอยู่ใน movie หมด ทั้งรูป cover ก็ดึงจาก internet หมดเลย (ทั้งที่แต่ละเรื่องผมจะมีรูปปกไว้อยู่แล้ว) ไม่ได้ใช้รูปของแต่ละ folder เลย แจ่มจริงๆ หนังไทยก็มีให้ครบ  :sd42:  :sd42:

ออกมาประมาณนี้ครับ

ทีแรกโปรแกรม Archos ไม่เห็นไฟล์ .ISO มารอบนี้เห็นครับ ลองกดเล่นดู ปรากฏว่าโปรแกรมมันไปดึงการทำงานของ VLC มาเล่นแทนนะครับ
ซึ่งถือว่าตอบโจทย์ความต้องการของผมครบเลยครับ

คร่าวนี้ลูกก็สามารถเลือกหนังหรือการ์ตูนที่อย่างดูได้ง่ายและสะดวกขึ้นนะครับ

:L2739:  :L2739:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2017, 09:56:09 »
เพิ่มเติมเรื่องของ Mini Keyboard นะครับ

โดยปรกติแล้ว HD Player จะใช้ remote ควบคุมการทำทำงาน สำหรับตัวนี้ผมมีตัวช่วยนั้นคือ Mini Keyboard แบบนี้ครับ

รูปจาก Internet

เดินดูที่ร้านต่างๆใน IT Mall ฟอร์จูนราคา 590 บาท แต่ไปเจอใน LAZADA 299 ก็จัดซิครับ จะรออะไร  :sd42:  :sd42:

ได้มาก็เสียบตัวรับสัญญาณแบบ USB เสร็จแล้วก็ลงโปรแกรม Thai Keyboard บน Android เพิ่มโปรแกรมที่ว่าก็ตัวนี้ครับ

9420 Thai Keyboard ซึ่งสามารถตั้งค่าให้สามารถเปลี่ยนภาษาไทย /Eng ด้วยตัวหนอน เมื่อกับที่ใช้กับ Windows นะครับ

เพียงเท่านี้ก็สามารถควบคุมการทำงานของหน้าจอชุดใหม่จากด้านหลังได้ และสามารถใช้ภาษาไทยได้ด้วย ขาชม Youtube ก็สามารถค้นหารายการด้วยภาษาไทยได้เลยครับ

Keyboard นี้อาจจะเล็กแต่มันก็ครบ มีปุ่ม Search, TouchPad เหมื่อน notebook ปุ่มกดแบบ mouse ซ้าย/ขวา แค่นี้ก็ OK แล้วครับ

ออฟไลน์ พี่ตู่ Black PJM

• Pa Mania
  • *
  • Like: 103
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2017, 11:32:02 »
เพิ่มเติมเรื่องของ Mini Keyboard นะครับ

โดยปรกติแล้ว HD Player จะใช้ remote ควบคุมการทำทำงาน สำหรับตัวนี้ผมมีตัวช่วยนั้นคือ Mini Keyboard แบบนี้ครับ

รูปจาก Internet

เดินดูที่ร้านต่างๆใน IT Mall ฟอร์จูนราคา 590 บาท แต่ไปเจอใน LAZADA 299 ก็จัดซิครับ จะรออะไร  :sd42:  :sd42:

หามานานแล้วครับ ขอบคุณครับ  :sd23:

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

ออฟไลน์ เชฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
  • บางบอน
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2017, 14:07:31 »
พี่เชฐครับ สำหรับตัวนี้นั้นผมสั่งจาก AliExpress ตาม link นี้ครับ (พี่แม็คส่งมาให้)

https://www.aliexpress.com/item/Ownice-C500-8-Core-10-1-Android-6-0-Car-Radio-DVD-player-GPS-For-Universal/32828041027.html

ถ้าค้นหาด้วยตัวสินค้าก็จะมีหลายคนที่ขาย ราคาก็คงไม่ได้ต่างกันนะครับ

จาก link ราคาขายอยู่ที่ $299.99 เป็นราคาพร้อมจัดส่งผ่าน FedEx นะครับ วันที่ผม order ไปได้ส่วนลดมา $5 จึงจบที่ราคา $294.99 ครับ
(Statement จากทางบัตรเครดิตส่งมาเก็บเิงนแล้วครับ จากราคา $294.99 ณ.วันนั้น เรียกเก็บที่ราคา 9,830.xx ประมาณนี้ครับ)
วันรับสินค้าก็ต้องจากภาษีอีกประมาณ 730 บาทครับ เบ็ดเสร็จก็ประมาณนี้ครับ

สำหรับการติดตั้งนั้น ดูแล้วยังไงก็ต้องถอดจอเดิมออกครับ ด้วยเหตุผลดังนี้
1. ต้องเปลี่ยนตัวครอบจอใหม่เป็นรุ่นของ V6 ซึ่งจะรองรับจอใหญ่ได้ ดัดแปลงไม่เยอะ
2. ถ้ามีจอเดิมอยู่ระบบต่างๆก็ทำงานและผูกอยู่กับจอเดิมอยู่นะครับ
3. ด้านหลังของจอใหม่ต้องการพื้นที่สำหรับสายไฟ สายสัญญาณ AV USB สาย GPS และ 4G นะครับ

ประมาณนี้ครับ

ขอบคุณมากครับ  ปีใหม่คงได้สั่งบ้างครับ  เคยถามที่คลองถม ก็หมื่นกว่า รวมติดตั้ง 
ถ้า kenwood 275000  ไปไม่ไหวครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2017, 14:16:11 »

มาว่าด้วยโปรแกรมดูหนัง หลังจากลองเล่นมาหลายตัว และก็มาจบที่ Archos Video Player ที่แรกก็งงๆว่า ทำไมมันไม่แสดง folder และรูปปก (cover) ในรายการ movie หว้า ทำยังไงก็ไม่ขึ้น คร่าวนี้ก็มาแชร์ WiFi จากมือถือ ปรากฏว่าโปรแกรมมันดึงข้อมูลต่างๆ จาก Internet มาให้หมดเลย รายการหนังต่างๆ คอนเสิร์ต ก็มาอยู่ใน movie หมด ทั้งรูป cover ก็ดึงจาก internet หมดเลย (ทั้งที่แต่ละเรื่องผมจะมีรูปปกไว้อยู่แล้ว) ไม่ได้ใช้รูปของแต่ละ folder เลย แจ่มจริงๆ หนังไทยก็มีให้ครบ  :sd42:  :sd42:

ออกมาประมาณนี้ครับ

ทีแรกโปรแกรม Archos ไม่เห็นไฟล์ .ISO มารอบนี้เห็นครับ ลองกดเล่นดู ปรากฏว่าโปรแกรมมันไปดึงการทำงานของ VLC มาเล่นแทนนะครับ
ซึ่งถือว่าตอบโจทย์ความต้องการของผมครบเลยครับ

คร่าวนี้ลูกก็สามารถเลือกหนังหรือการ์ตูนที่อย่างดูได้ง่ายและสะดวกขึ้นนะครับ

:L2739:  :L2739:

แล้วพวกไฟล์หนังเราเก็บไว้ที่ไหนครับ ที่ external HDD แล้วเสียบที่ช่อง USB หรืออะไรครับ คือ ไม่เคยเล่นพวกนี้มาก่อนน่ะครับ ใช้แต่ พวก HD player ในบ้านน่ะครับ ขอบคุณครับ

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2017, 17:40:53 »
ขอบคุณมากครับ  ปีใหม่คงได้สั่งบ้างครับ  เคยถามที่คลองถม ก็หมื่นกว่า รวมติดตั้ง 
ถ้า kenwood 275000  ไปไม่ไหวครับ

เคยเห็นโฆษณาใน facebook ก็จะมีพวกจอ 7" 9" 10" และแยกที่ CPU cores อีกว่า 2 4 8

ราคาที่เห็นจอ 10" cpu 8 cores และเป็น android 6 ราคาก็ประมาณ 13,000-17,000 นะครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2017, 17:52:57 »
แล้วพวกไฟล์หนังเราเก็บไว้ที่ไหนครับ ที่ external HDD แล้วเสียบที่ช่อง USB หรืออะไรครับ คือ ไม่เคยเล่นพวกนี้มาก่อนน่ะครับ ใช้แต่ พวก HD player ในบ้านน่ะครับ ขอบคุณครับ

ใช่ครับ เป็น external HDD เสียบช่อง usb เลยครับ
็ตัว HD player ปรกติถ้าตัวใหญ่หน่อยก็สามารถใส่ HDD ด้านในได้ ถ้าตัวเล็กอาจจะใส่ขนาด 2.5" ได้ ไม่งั้นก็ต่อเป็น external HDD แทนนะครับ

ของผมจะใช้สาย usb ยาว 1 เมตร 3 เส้น ต่อจากจอแล้วมาเสียบ external HDD 2 ลูกที่อยู่ในกล่องเก็บของ (HDD จะอยู่ภายในชั้นโฟมกันกระแทก)
อีกเส้นก็ไว้เสียบตัวรับสัญญาณ Mini Keyboard นะครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2017, 18:46:13 »
หนุกหนานครับๆ เหมาะมากสำหรับรถครอบครัวโดยเฉพาะครอบครัวที่มีเด็กๆ เพราะเด็กๆจะชอบมาก  :L2734: :L2734: :L2734:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 221
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2017, 19:16:40 »
รอ Tab2 เสียแล้วเจอกัน
 :sd27: :sd27: :sd27:
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2017, 20:21:04 »
รอ Tab2 เสียแล้วเจอกัน
 :sd27: :sd27: :sd27:

ทำให้มั้ย
.
.
.
.
.
.
ทำให้เสียน่ะ  :sd42: :sd42: :sd42:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2017, 20:29:21 »
ใช่ครับ เป็น external HDD เสียบช่อง usb เลยครับ
็ตัว HD player ปรกติถ้าตัวใหญ่หน่อยก็สามารถใส่ HDD ด้านในได้ ถ้าตัวเล็กอาจจะใส่ขนาด 2.5" ได้ ไม่งั้นก็ต่อเป็น external HDD แทนนะครับ

ของผมจะใช้สาย usb ยาว 1 เมตร 3 เส้น ต่อจากจอแล้วมาเสียบ external HDD 2 ลูกที่อยู่ในกล่องเก็บของ (HDD จะอยู่ภายในชั้นโฟมกันกระแทก)
อีกเส้นก็ไว้เสียบตัวรับสัญญาณ Mini Keyboard นะครับ

ขอบคุณมากครับพี่มัติ สงสัยพี่มัติจะต้องโมช่องเก็บของเป็นแบบ 2 ชั้นแล้วอ่ะครับ  หรือไม่ก็ในใต้ที่ท้าวแขนยังพอมีช่องว่างอีกครับ  :L2736:

ออฟไลน์ โต้ง บางบ่อ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2017, 15:30:41 »
ขอออกตัวก่อนว่างาน DIY ครั้งนี้ผมเป็นแค่ลูกมือ ผู้ดำเนินการคือพี่แม็คนะครับ อาจจะเปลี่ยนเป็น DIM (Do It by Mc) ก็ได้ครับ

งานนี้เป็นการติดตั้งจอหน้ารถตัวใหม่ สืบเนื่องจากจอเก่ามีการจอขาวเป็นรอบที่สอง (ส่งซ่อมแล้วรอบหนึ่ง) เลยคิดว่าเปลี่ยนมันใหม่เลยดีกว่า ทีแรกคาดว่าจะเอาพวก Tablet มาใส่แทนเห็นช่วงนี้ราคาลงมามากอยู่ แต่ก็ติดปัญหาเรื่องของกล้องหลังรถ เล่นการเล่นไฟล์หนังที่อยู่ใน HDD และอื่นๆที่ไม่ตอบโจทย์ ได้พูดคุยกับพี่แม็คถึงเรื่องดังกล่าว พี่แม็คก็บอกว่าผมใช้ตัวนี้อยู่ ส่ง link มาให้ดู ผมใช้เวลาดูรายละเอียดประมาณครึ่งชั่วโมงก็ตัดสินใจสั่งซื้อทันที (แบบว่าใจง่าย) รายละเอียดของตัวสินค้า ก็ตามนี้ครับ http://www.ownice.com/Pro_Head%20Unit_450.html

ผมสั่งสินค้าจาก AliExpress รอสินค้ามาส่งก็ประมาณ 2 สัปดาห์ เมื่อรับสินค้าสิ่งที่อยู่ภายในกล่องคือ ตัวจอขนาด 10.1" กับชุดสายไฟ สายสัญญาณต่างๆอีก 1 ถุง

พูดคุยกับพี่แม็คเพื่อนัดวันติดตั้ง ระหว่างนั้นก็ได้สั่งฝาครอบจอตัวใหม่ซึ่งเป็นรุ่นของ V6 ซึ่งจะรองรับจอที่มีขนาดใหญ ของเดิมมันจอแค่ 7" ตัวใหม่ใหญ่ขึ้นมาตั้ง 3" ฝาครอบเก่ามันไม่รองรับนะครับ ฝาครอบของ V6 เองก็ยังเล็กไปแต่ก็ยังดูดีกว่านะครับ

มาถึงบ้านพี่แม็คช่วงเย็นๆ ก็ได้พบพี่ใหม่และพี่โจ้กำลังยำบั้นท้ายพี่แม็ค ไม่ซิต้องบอกว่าบั้นท้ายรถพี่แม็ค กับการติดตั้งกันชนหลังชุดใหม่นั้นเอง ทั้งสองคนทั้งตะไบ ยก ขัน ติดตั้งกันชนท้ายรถพี่แม็คเขาก็แยกย้ายกันกลับ พี่แม็คก็มาลุยรถผมต่อ ช่วงเวลาที่พี่แม็ควางไว้ประมาณ 1-2 ชม.น่าจะแล้วเสร็จ เริ่มจากการติดชุดจอกับฝาครอบตัวใหม่ เนื่องจากจอตัวใหม่นั้นใหญ่กว่าเดิมมาก ต้องอาศัยยึดกับฝาครอบก่อน แล้วค่อยจั๊มสายภายหลัง พลาดที่ไม่ได้ถ่ายรูปเอาไว้เลย เพราะมั่วแต่ดูและเป็นลูกมือนั้นเอง

เมื่อถึงขั้นตอนการติดตั้ง มันไม่ได้ง่ายเหมือนที่วางไว้ตอนแรก สภาพ console หน้ารถเป็นอย่างที่เห็น

ต้องรื้อสายไฟตรงพวงมาลัยเพื่อจั๊มสายให้สามารถควบคุมเสียง และการเปลี่ยน mode ต่างๆที่พวงมาลัยได้ด้วย

ต้องพ่วงสายสัญญาณเกียร์ถอยหลังด้วย พี่แม็คไม่มั่นใจก็ต้องโทรรบกวนกูรูอ๊อด ได้พี่อ๊อดบอกตำแหน่งสาย และส่งภาพมาให้ดูด้วย จบสายสัญญาณถอยหลังก็มาจัดการสายตรง console กลางต่อ แล้วก็มาเจอสายจากช่วงไฟมือสมัครเล่นที่ต่อไว้ ผมต่อสายนาฬิกาแบบเอาสะดวกไม่ได้ลอดช่องให้เรียบร้อย สายก็จั๊มไม่แน่น ก็จับมาแก้ไขนิดหน่อย

เวลาก็ล่วงเลยมา 4 ทุ่มแล้วก็มีปัญหาเรื่องของกล้องหลัง ต่อสายยังไงก็ไม่ติด ลองไปหลายแบบก็ไม่ได้เลยปล่อยผ่านมันไปก่อน มีเวลาค่อยเอากล้องหลังไปตรวจสอบว่ามันเสียหรือเปล่า

สุดท้ายก็ประกอบร่างเพื่อทดสอบขั้นสุดท้าย วิทยุ เพลง หนัง GPS WiFi ทุกอย่างทำงานได้ดี OK แล้ว

ทุกอย่างผ่านก็ปิดฝาครอบ เก็บงานอีกเล็กน้อยเป็นอันเสร็จงาน เวลาล่วงเลยไปเที่ยงคืนครึ่ง รบกวนพี่แม็คยาวเลย ผมกับพี่แม็คโดนยุงกัดไปหลายตัวอยู่ ขอบคุณพี่แม็คมากๆเลยครับ

รอบเช้าผมก็มาจัดการเรื่องของ google account เพื่อลงโปรแกรมอีกเล็กน้อย พร้อมกับทำการทดสอบระบบอีกเล็กน้อย

เก็บสายไฟ สาย usb ต่างๆที่อยู่ในลิ้นชักหน้ารถให้เป็นระเบียบซะหน่อย ในนี้มีทั้งกล่องดันราง จุดพ่วงไฟ HardDisk เต็มไปหมด 555

สุดท้ายก็ต้องขอบคุณพี่แม็คอีกครั้ง งานนี้ไม่มีพี่แม็คก็คงไม่สำเร็จนะครับ

ขอบคุณมากๆๆๆครับ  :sd23:  :sd23:  :sd23:
พี่ มัติ ครับ ผมรบกวนขอดูรูปด้านข้างได้ไหมครับว่าหน้ากากมันครอบจอ 10นิ้วอย่างไรครับ เพราะผมเห็นจอ10นิ้วมันลอยคล้ายกับ จอของ fortuner ถ้าครอบได้มิด ก็น่าตามครับจอใหญ่ดี ชัดด้วย

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2017, 16:01:04 »
พี่ มัติ ครับ ผมรบกวนขอดูรูปด้านข้างได้ไหมครับว่าหน้ากากมันครอบจอ 10นิ้วอย่างไรครับ เพราะผมเห็นจอ10นิ้วมันลอยคล้ายกับ จอของ fortuner ถ้าครอบได้มิด ก็น่าตามครับจอใหญ่ดี ชัดด้วย

พี่โต้ง บางบ่อครับ หน้ากากมันคงไม่ได้ครอบจอหรอกครับ หน้ากากน่าจะสำหรับจอ 7 นิ้ว และน่าจะเพียงแค่ให้ใส่ body เข้าไปได้เท่านั้น ส่วนจอมันคงต้องลอยออกมาอยู่แล้วครับ

ลองดูใน link นะครับ https://ru.aliexpress.com/item/Ownice-C500-8-Core-10-1-Android-6-0-Car-Radio-DVD-player-GPS-For-Universal/32828041027.html

เลื่อนลงมาจะมี clip ให้เห็นภาพ 360 องศาเลยครับ

คือ ตอนนี้เจ้ารุ่น10"นี้มันยังไม่มีหน้ากากตรงรุ่นสำหรับ Pajero น่ะครับ แต่ถ้าเป็นรุ่น 7" น่าจะไม่มีปัญหาอะไรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ธันวาคม 2017, 16:46:21 โดย พี่ตู่ Black PJM »

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2017, 16:05:26 »
ถามพี่มัติ กับ พี่แม็ค หน่อยครับ ว่า จริงไหมครับที่ เจ้าพวก front android เนี่ยมันไม่มีคู่มือมาให้แม้กระทั่งคู่มือ ภาษาอังกฤษ เพราะผมไปติดตัว 7" ของ ROADSTAR มา เค๊าบอกผมว่า พวก front android ทั้งหลายไม่ว่ายี่ห้ออะไร จะไม่มีคู่มือมาให้หรอก  :L2761:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2017, 16:23:20 »
ถามพี่มัติ กับ พี่แม็ค หน่อยครับ ว่า จริงไหมครับที่ เจ้าพวก front android เนี่ยมันไม่มีคู่มือมาให้แม้กระทั่งคู่มือ ภาษาอังกฤษ เพราะผมไปติดตัว 7" ของ ROADSTAR มา เค๊าบอกผมว่า พวก front android ทั้งหลายไม่ว่ายี่ห้ออะไร จะไม่มีคู่มือมาให้หรอก  :L2761:

เบื้องต้น มีไดอะแกรมการต่อสายต่างๆมาให้ครับ
ส่วนคู่มือการใช้งานภาษาอังกฤษมีอยู่ในเครื่อง เป็นไฟล์ PDF เปิดอ่านได้เลยครับพี่ตู่