ผู้เขียน หัวข้อ: จากวันป้ายแดง ณ เพลา นี้ พี่ๆ ถนอมเนื้อ ถนอมตัว อยู่รอด ปลอดภัย กันนานแค่ไหน ?  (อ่าน 16274 ครั้ง)

ออฟไลน์ ยา

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 7
  • GT-PREMIUM 4WD
26 ธ.ค. อีกไม่กีวัน จะครบรอบวันเกิด เจ้าลูกชาย 2 ขวบ เพิ่งไปเช็ค 4 หมื่น กม. มาพอดี

วันนี้ 14 พ.ย. 2560 เวลา 07.09 ขณะจอดชะลอ อันเนื่องจาก การจลาจร คับหนาแน่น ในช่วง เร่ง รีบ ไปทำงานกัน

ตี้งแรก มองหน้ากับ ผบ. รถเรา ?? พออีก ตึ้งสอง รถขยับเล็กน้อย ชัวร์... :sd21:

สาเหตุ กระบะนิสสัน พร้อมคนเต็มรถ ชนท้าย เก๋งซีวิคๆ พุ่งมา มุดท้ายเจ้าลูกชายต่อ

ในรอบ 10 ปีครับเพิ่งเกิดเหตุการณ์ เคยเกิดแบบนี้สมัยขับกระบะ

ดีหน่อยตรงที่ไม่มีส่วนไหน ดุ้งขึ้นมา ดันตัวถังส่วนที่เป็นโหละ ไม่งั้นละทำสียาวแน่ เพราะงัยก็ไม่มีทางเหมือนเดิม เรื่องสีเนี้ย

เคลียร์เสร็จ วิ่งไป 0 สั่งเคลม ซึ่งไม่ไกลจากจุดเกิดเหตุเท่าไหร่ ทันที ค่อยวนมา ทำงานต่อ

ส่วนผบ. ก็ให้ นั่งแว๊น ไปทำงานตั้งแต่ 5 นาทีแรกที่เกิดเหตุละ

ปล. ยางอะไหล่ ติดไว้ไม่ถอด ถือว่าเป็นกันชนได้ดีเหมือนกันครับ ไม่งั้นน่าจะมุดเข้าไปลึกกว่านี้แน่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 พฤศจิกายน 2017, 21:31:15 โดย ยา »
ALL NEW:GT-PREMIUM 4WD

ออฟไลน์ แม็กกี้

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
  • ปามาเนีย
ดีแล้วนะครับที่คนปลอดภัย และรถก็ไม่ได้เป็นอะไรเยอะ

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
สวัสดีครับ พี่ยา
เรื่องอุบัติเหตุ  ตามท้องถนน เขาไม่ชนเรา เราอาจจะชน ก็ได้  บางครั้งสุดจะหลีกเลี่ยงได้
ส่วนผม และพี่ๆบางท่าน หรือหลายท่าน ใช้วิธีป้องกัน คือ ใส่หางลากเทลเลอร์ ซึ่งสมช.ในเว็บ ขนานนามกันว่า " หางเต่า "

ซึ่งสามารถป้องกันบั้นท้ายเมื่อเจอเคสทำนองนี้ หรือบรรดาท่านเจ้าถนนชอบจี้บั้นท้าย
มีหลายเคสเลยยกตัวอย่างมาให้ชม ตามlinkที่แนบมาครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4799.0.html
จากเคสของพี่ยา  ดูจากการชน ถ้ามีหางเต่า รถเก๋งคู่กรณีโทรเรียกรถยกได้เลย 

ออฟไลน์ หม่อง Pamania

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
ไม่เป็นอะไรมากก็ดีแล้วครับ รถซ่อมได้....
ว่าแต่หางเต่าของพี่ต๋อง ผมเห็นแล้วเสียดายจังไม่ได้ติด
อยากเอามาแขวนจักรยานจังตอนนี้  :L4384:
อบอุ่น สุขใจไปกับปามาเนีย..

ออฟไลน์ โต้ง บ้านหมี่

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
ครอบครัวและตัวเราปลอดภัย ก็ดีที่สุดแล้วครับ
รถของนอกกายหาใหม่ได้ :L2894: :L2894: :L2894:

ออฟไลน์ ยา

• Pa Mania
  • *
สวัสดีครับ พี่ยา
เรื่องอุบัติเหตุ  ตามท้องถนน เขาไม่ชนเรา เราอาจจะชน ก็ได้  บางครั้งสุดจะหลีกเลี่ยงได้
ส่วนผม และพี่ๆบางท่าน หรือหลายท่าน ใช้วิธีป้องกัน คือ ใส่หางลากเทลเลอร์ ซึ่งสมช.ในเว็บ ขนานนามกันว่า " หางเต่า "

ซึ่งสามารถป้องกันบั้นท้ายเมื่อเจอเคสทำนองนี้ หรือบรรดาท่านเจ้าถนนชอบจี้บั้นท้าย
มีหลายเคสเลยยกตัวอย่างมาให้ชม ตามlinkที่แนบมาครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4799.0.html
จากเคสของพี่ยา  ดูจากการชน ถ้ามีหางเต่า รถเก๋งคู่กรณีโทรเรียกรถยกได้เลย 

ขอบคุณครับ พี่ต๋อง :sd23:
ดูดีเลยแบบนี้

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
ขอให้กลับมาหล่อเหมือนเดิมไวๆครับ หรืออาจหล่อกว่าเดิมตามช่องทางที่พี่ต๋องชี้ไว้ให้  :L2739: :L2754: :L6415:

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
หายไวไวครับพี่ยาสงสัยว่าจะต้องทำตามพี่ต๋องพี่กิตชี้ช่องแล้วครับกลับออกมาหล่อคราวนี้

ปล.รถผมยังไม่มีหางเต่ากับเขาเลย 5555อยากได้ผบ.ไม่ชอบ :L4386: :L4386: :L4386: :L4386:
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

ออฟไลน์ ป๊อบ กรุงเทพ-นนท์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
หายไวไวครับพี่ยาสงสัยว่าจะต้องทำตามพี่ต๋องพี่กิตชี้ช่องแล้วครับกลับออกมาหล่อคราวนี้

ปล.รถผมยังไม่มีหางเต่ากับเขาเลย 5555อยากได้ผบ.ไม่ชอบ :L4386: :L4386: :L4386: :L4386:

:L4396: :L4396: :L4396: เหมือนโผมมเลย

ออฟไลน์ kobv5 (กอบ)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
ขอให้รถกลับมาหล่อเหมือนเดิมไวๆ ครับ

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

ออฟไลน์ ยา

• Pa Mania
  • *
ขอบคุณ  :sd23: พี่ๆ ทุกท่านนะครับ วันนี้เปลี่ยน อะไหล่ ครบทุกชิ้น ละ วิ่ง เข้า-ออก 0 หลายรอบ สั่งอะไหล่ผิด
วันนี้กลับมาเนียน เหมือนเดิม ผมเล็งเจ้าหางเต่าไว้ละ แต่ยังหาที่โดนใจไม่พบ เห็นมีหลายเจ้า การออกแบบไม่ค่อยลงตัวเท่าไหร่
ขอรอดูสักหน่อย

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
กลับมาหล่อ ใส เนียน เหมือนเดิมแล้ว

ยินดีด้วยครับ  :L2739:  :L2739:
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ขอบคุณ  :sd23: พี่ๆ ทุกท่านนะครับ วันนี้เปลี่ยน อะไหล่ ครบทุกชิ้น ละ วิ่ง เข้า-ออก 0 หลายรอบ สั่งอะไหล่ผิด
วันนี้กลับมาเนียน เหมือนเดิม ผมเล็งเจ้าหางเต่าไว้ละ แต่ยังหาที่โดนใจไม่พบ เห็นมีหลายเจ้า การออกแบบไม่ค่อยลงตัวเท่าไหร่
ขอรอดูสักหน่อย

ยินดีด้วยครับ  ตูดเนียนสวยแบบเดิมเลย  ลองดูของ Upbeat หรือยังครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ถ้ามีชิ้นหน้าด้วยจะช่้วยได้เยอะเลยครับ

:L2748:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
ซ่อมสีได้ด้วยตนเอง  35 บาท

:L2739:

ออฟไลน์ ยา

• Pa Mania
  • *
ยินดีด้วยครับ  ตูดเนียนสวยแบบเดิมเลย  ลองดูของ Upbeat หรือยังครับ

ขอบคุณครับ พี่นะ เพิ่งเข้าไปดู upbeat มา งานดีทีเดียว เดี๋ยวโทรไปถามดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 8 มกราคม 2018, 13:09:07 โดย ยา »

• Pa Mania
  • *
ขอบคุณครับ พี่นะ เพิ่งเข้าไปดู upbeat มา งานดีทีเดียว เดี๋ยวโทรไปถามดูครับ
เขายังใช้ยี้ห้อ UpBeat อยู่หรือป่าวครับ

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
ปาใหม่กับปาเก่ามันใส่กันได้มั้ยไม่รู้ ของผมมีอยู่ 2 ชุดเลย ถอดตั้งทิ้งไว้สองเดือนกว่าละ  ;D ;D ;D
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 221
ปาใหม่กับปาเก่ามันใส่กันได้มั้ยไม่รู้ ของผมมีอยู่ 2 ชุดเลย ถอดตั้งทิ้งไว้สองเดือนกว่าละ  ;D ;D ;D

อ้าว ถอดไปใส่อันไหนเหรอ  ;D ;D ;D ;D
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html