ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงนี้คือเสียง อะไร ?? ขอเชิญ พี่ๆ มาช่วย ดู และฟัง หน่อยครับ (มีคลิป)  (อ่าน 5578 ครั้ง)

ออฟไลน์ ยา

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 7
  • GT-PREMIUM 4WD
ตามลิงค์ นี้เลยครับ

https://youtu.be/ehANTAhiKJk

เป็นรถผมเอง เพิ่งไปเดินทางไกลมา ไป-กลับ ก็ 1000++ กม. ตอนออกจากบ้าน รังสิต ก็ได้ยินแต่ยังไม่แน่ใจว่ามาจากไหน
วันนี้เอารถไป เช็คระยะ 4หมื่น เลยให้ช่างช่วยโยกดู บอกมาจาก โช๊ค สปริง
แต่เบื้องต้นผมได้ แจ้งไปที่ร้านที่ติดตั้งมาก็ให้นำรถไปเช็ค คงเป็น เสาร์หน้า คงได้ไป
ALL NEW:GT-PREMIUM 4WD

ออฟไลน์ หนุ่ม-เคเคยู

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
  • ปามาเนีย
ของผมก็มีเสียงแบบนี้เหมือนกันเลยครับ..จะเป็นที่ล้อหน้าขวา อาการคือขับรถไปซักพัก ตอนชลอรถเบรคหรือติดไฟแดงจะมีเสียง ครืดๆๆ บ้างครั้งขับช้าๆก็มีเสียงให้ได้ยินครับ ไม่รู้เป็นเหมือนผมหรือป่าว ตอนนี้ยังไม่ไดทำอะไร รอเข้าศูนย์ให้ศูนย์เช็คตอนเปลี่ยนระยะแสน2โลทีเดียวพร้อมกันเลยครับ :L4387:

ออฟไลน์ ยา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 7
  • GT-PREMIUM 4WD
เช้านี้แวะเข้าไปร้านที่ติดตั้งโช๊ค ทางร้านได้ขับโยกไปมาพักหนึ่ง สรุปว่าดังนี้

A:) เสียงมาจาก บู๊ชหูโช๊คบน ช่างบอกของมากับรถมันนิ่ม โช๊คเดิมจะไม่มีปัญหา ถ้าเปลี่ยน โช๊ค สปริง นอกแล้ว เจ้าบู๊ชยาง ตัวนี้จะบี้ หรือแตกเร็ว มาเปลี่ยนกันบ่อย

B:) ดูเช็คกันอีกรอบ ช่างบอก บู๊ชยาง ยังดีอยู่ แต่บางที แกนโช๊ค มันนอาจจะ "แห้ง" เลยเสียดกัน ทำให้มีเสียงดัง แบบนี้ก็เจอบ่อย
     ทำการฉีดน้ำมัน คล้ายๆ sonex พวกน้ำมันครอบจักรวาล ประมาณนั้น เข้าไปตรงตำเหน่ง ด้านบนโช๊ค

C:) เอารถลงทดสอบ ขับโยก แบบเดิม เสียงเงียบ กริ๊ป !!!!

D:) ช่างแนะนำให้เปลี่ยนเป็น บู๊ชยูรีเทน ถ้าของเดิมมัน บี้ และมีเสียง จนใช้งาน ไม่ได้

F:) กลับบ้าน จ่ายแค่ค่าทาง ด่วน...
ALL NEW:GT-PREMIUM 4WD

ออฟไลน์ หนุ่ม-เคเคยู

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
  • ปามาเนีย
เดียวต้องลองเช็คดูเหมือนกันครับ ขอบคูณพี่ยา สำหรับข้อมูลดีๆครับ :L2900:

ออฟไลน์ ฟิช ปัตตานี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 39
  • ปามาเนีย
สวัดดีครับ ของผมก็มีเสียงแบบนี้เหมือนกันครับ ล้อหน้าขวาเช่นกัน ลองเปลี่ยนโช้คก็ไม่หาย แต่ตอนนี้ไม่ได้ยินแล้วครับ สรุปเสียงหายเอง แอบงง นิดๆ รอติดตามด้วยคนครับ

ออฟไลน์ วุธ-ศรีราชา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 62
  • ใจถึงก็ไปถึง
    • Pamania
น่าจะลูกหมากนะครับลุยน้ำมาบ้างป่าวครับ อ่าาาามีคำตอบแล้ว
............มีถั่วมั๊ยยะ..............

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
น่าจะลูกหมากนะครับลุยน้ำมาบ้างป่าวครับ อ่าาาามีคำตอบแล้ว
แปลด้วยครับ 555 คำตอบคือ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html