ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องรถเร่งขึ้นเขาชัน ๆ ไม่ขึ้นครับ  (อ่าน 5495 ครั้ง)

ออฟไลน์ วิน ไร้นาม ตัวอ้วนชวนเที่ยวไทย

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 11
  • วิน สนิมซิ่งวิ่งเที่ยวไทย
สวัสดีครับพี่ ๆ หายไปนานเลยช่วงนี้งานเยอะมาก พอได้พักผ่อนไปเที่ยวเชียงใหม่กับเจอประสบการณ์หลอนติดใจเลยครับ :L2739:

รบกวนพี่ ๆ ด้วยนะครับ อยากรู้ว่าเกิดจากอะไรจะได้แก้ไขถูกกลัวโดนร้านฟันหัว ยาวหน่อยนะครับ

เรื่องมีอยู่ว่า ผมขับรถไปเที่ยวเชียงใหม่ใช้เส้นทางไปทางลำพูน เพื่อเข้าจอมทอง จากกรุงเทพก็ขับไปได้ปกติ แวะเติมน้ำมันที่บางจาก (หัวจ่ายที่เข้าไปเติมพึ่งเปิดเติมผมคนแรกของวันนั้น) ก็ขับมาต่อปกติทุกอย่างในทางเรียบ พอถึงลำพูนต้องไปทางอำเภอลี้ ตอนขึ้นเขาชันบ้างไม่ชันบ้างก็ยังไม่มีอาการอะไรครับ แต่พอลงมาได้สักพัก ก่อนเข้าอ.บ้านโฮ่ง รถผมมีอาการเร่งเครื่องไม่ขึ้น (กดคันเร่งไปแต่รถไม่ไป รอบไม่ขึ้น บูสไม่มา ควันดำออกท่วมเลยครับ) ต้องอาศัยค่อย ๆ ขับไปเรื่อย ๆ เร่งแซงไม่ได้ ประคองไปจนถึงร้านเขาเอาคอมมาเช็ค เซ็นเซอร์ต่าง ๆ ขึ้นปกติ พอเทสขับทางเรียบอาการหายไปแต่ยังตื้อ ๆ อยู่ บูสมาแค่ 9-10 ปอนด์ (ดูจาก SMG) ออกจากร้านก็ขับประคองๆ มา สักพักบูสมาเพิ่มขึ้นอีกนิด (ในทางเรียบ) ก็โอเคลองขับต่อไปอีก ปกติมาก ๆ ในทางเรียบแทบไม่มีอาการ ก็คิดว่าปกติแล้ว

อีกวันผมก็ขับจากจอมทองไปเที่ยวสวนสนบ่อแก้ว ระหว่างทางขับไปก็ปกติ เร่งขึ้นไม่มีปัญหา แต่พอขึ้นเขาเจอทางชันยาวๆ ต่อเนื่องอาการเริ่มมาอีก ต้องลดไปเกียร์ 2 ถ้าชันหนัก ๆ ยาว ๆ ต้องลงไป 1 ให้รอบฟาดมาที่ 3500 แล้วค่อยเปลี่ยนไปสอง ก็จะพอขึ้นไปได้ เป็นอย่างนี้ตลอดทางจนถึงที่เที่ยว จอดรถถ่ายรูปประมาณครึ่งชั่วโมง ก็ขับออกมาจากที่เที่ยว ต้องขับลงเขา อาการหายไปขับได้ปกติ

อีกวันไปภูทับเบิกที่พักต้องลงเนินที่ชันประมาณ 50 องศา ลงไป 500 เมตร ตอนลงไม่มีปัญหาพอเช้าจะขึ้น เข้าเกียร์โฟ ใช้เกียร์หนึ่งขึ้นมาได้สัก 5 เมตร รถมีอาการเร่งไม่ขึ้นค้างอยู่กับที่ทั้งที่กดคันเร่งหมดเลย ต้องเบรคแล้วกระแทก ทำแบบนี้สักพักเหมือนจะขยับค่อย ๆ ขึ้นมาได้ (เกือบตกเขาแล้ว) เพราะถ้าขึ้นไม่ไหวไหลลงมาคือลงยาว ๆ ๆ ๆ เลย

ที่จับสังเกตุได้
1. อาการที่ว่าจะเป็นตอนขับขึ้นเขาชัน ๆ ต่อเนื่องยาว ๆ
2. ถ้าเป็นแล้วจอดรอสักครึ่งชั่วโมงแล้วขับต่อที่ไม่ใช้ทางขึ้นเข้า เป็นทางลงเขา หรือทางเรียบอาการจะหายไป
3. อาการจะมาช่วงที่ต้องเค้น เช่นเวลาขึ้นโค้งหักศอก ที่ต้องลดความเร็วลง พอพ้นโค้งต้องส่งขึ้นจะวูบรู้สึกได้ควันดำจะออก รอบไม่มาบูสไม่มา
4. ขาขับกลับบ้านเป็นทางเรียบตรง ๆ ยาว ๆ วิ่งมาปกติมากครับเหมือนรถไม่เป็นอะไรเลย
5. ที่ดูจาก SMG ถ้าเครื่องเดินเบาไม่เหยียบคันเร่ง เวลาปกติบูสจะอยู่ที่ -0.7 ถึง -0.5 ปอนด์ แต่เวลาที่รวน บูสจะมาที่ -1.1 เวลาอยู่กับที่ ถ้าเป็นหนัก ๆ บางทีมาที่ -2.2 ถึง -3.0 ครับ
6. เวลาที่เกิดอาการ บุสจะอยู่ที่ 1-2 ปอนด์ ไม่ขึ้นต่อ

ส่วนที่ลองไล่เช็คกับร้าน (เข้าไป 3 ร้าน)
1. กรองโซล่า ถอดออกมาลองเทดูมีเศษคล้าย ๆ ทราย (กรองพึ่งเปลี่ยนได้ 1 เดือน)
2. ใช้คอมเช็ค 2 ร้านแจ้งว่าปกติ ไม่มีเซ็นเซอร์ตัวไหนเสีย
3. สายต่อจากเทอร์โบเข้าเวสเกตหรืออุปกรณ์ปกติ ท่ออินเตอร์ไม่หลุด
4. แอร์โฟลเอาออกมาทำความสะอาด ถอดปลั๊กเสียบใหม่แล้ว
5. กรองอากาศก่อนเดินทางดูแล้วไม่มีปัญหาครับ

ผุ้ต้องสงสัยที่ร้านและผมลองคิด
1. ปั้มน้ำมันที่เติมกลางทาง (ปั้มบางจากที่เติมก่อนจะมีอาการ แต่เติมก่อนมีอาการหลายชั่วโมง)
2. ร้านแรกบอกว่าน่าจะเป็นที่ตัวกรองน้ำมันในถังน้ำมัน มันตันหรือเปล่า เวลาเค้นมาก ๆ แรงดูดมันแรงเลยขึ้นมาติดตรงกรองเลยจ่ายน้ำมันไม่ถัน
3. ผมสงสัยอีกอย่างว่าน้ำมันเครื่องน้อยไปหรือเปล่า โทรไปถามที่ศูนย์แจ้งว่าเติมมา 6 ลิตร แต่เวลาขึ้นเขาชัน ๆ น้ำมันเครื่องมันเทมาด้านหลังเยอะหรือเปล่า

รถผม ปาเจโร่สปอร์ต ปี 2012 ขับ 4 ครับ :L2758: :L2758: :L2758:
:sd10: น้องปาฯพาเที่ยวไทย มือใหม่หัดกระเป๋าแหก :sd10:

ออฟไลน์ พี่ตู่ Black PJM

• Pa Mania
  • *
  • Like: 103
Re: สอบถามเรื่องรถเร่งขึ้นเขาชัน ๆ ไม่ขึ้นครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2017, 09:47:24 »
พี่วินลองอ่านกระทู้นี้ดูครับ

ทดสอบเรื่องเกียร์ล็อคกับ 2400 โค้ง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1100.0.html

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

ออฟไลน์ วิน ไร้นาม ตัวอ้วนชวนเที่ยวไทย

• Pa Mania
  • *
Re: สอบถามเรื่องรถเร่งขึ้นเขาชัน ๆ ไม่ขึ้นครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2017, 11:54:01 »
พี่วินลองอ่านกระทู้นี้ดูครับ

ทดสอบเรื่องเกียร์ล็อคกับ 2400 โค้ง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1100.0.html

ขอบคุณครับพี่ตู่ แต่ดูแล้วอาการผมน่าจะไม่ได้มาจากเกียร์ล็อคแน่เลยครับ เพราะถ้าเกียร์ล็อค รอบจะตีขึ้นสูงเกียร์ไม่เปลี่ยน แต่ของผมอาการมันรอบไม่มาบูสไม่มา ใช้ +/- เช็คดูตอนมีอาการ เกียร์ก็เปลี่ยนได้ปกติเลยครับ 1 2 3 4 แต่รอบมันหาย ผมเลย งงไปไม่ถูกเลยครับ
:sd10: น้องปาฯพาเที่ยวไทย มือใหม่หัดกระเป๋าแหก :sd10:

ออฟไลน์ ยา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 7
  • GT-PREMIUM 4WD
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2017, 08:03:36 »
น่าหวาดเสียวแทน ทางขึ้นเขานี้แหละ
ขอให้เร่งหาสาเหตุ โดยด่วนนะครับ...อันตราย มั๊กๆ... :L2756:
ALL NEW:GT-PREMIUM 4WD

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2017, 09:03:38 »
น่าหวาดเสียวแทน ทางขึ้นเขานี้แหละ
ขอให้เร่งหาสาเหตุ โดยด่วนนะครับ...อันตราย มั๊กๆ... :L2756:

ขอบคุณครับพี่ยา :L2758:

ออฟไลน์ พี่ทูต LCB-3785

• Pa Mania
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2017, 09:52:38 »
น้ำมันใช้หมดถังแล้วใช่มั้ยครับ

ตอนนี้ยังเป็นอยู่มั้ยเอ่ย

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2017, 10:31:47 »
น้ำมันใช้หมดถังแล้วใช่มั้ยครับ

ตอนนี้ยังเป็นอยู่มั้ยเอ่ย

หลังจากเป็นเติมไปถังที่สามแล้วครับพี่ทูต ตอนนี้วิ่งทางเรียบปกติเหมือนเดิมแล้วครับ แต่เวลาขึ้นเขาชันอาการจะกลับมา ตอนนี้กลับมากรุงเทพฯแล้วครับ

ออฟไลน์ พี่ทูต LCB-3785

• Pa Mania
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2017, 13:00:32 »
หลังจากเป็นเติมไปถังที่สามแล้วครับพี่ทูต ตอนนี้วิ่งทางเรียบปกติเหมือนเดิมแล้วครับ แต่เวลาขึ้นเขาชันอาการจะกลับมา ตอนนี้กลับมากรุงเทพฯแล้วครับ

ข้อสงสัยเบื้องต้นของผม อยู่ที่น้ำมันถังนั้นครับ...อย่างอื่นไม่น่าจะใช่ 

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2017, 13:29:07 »
ข้อสงสัยเบื้องต้นของผม อยู่ที่น้ำมันถังนั้นครับ...อย่างอื่นไม่น่าจะใช่

ผมก็คิดว่าน่าจะใช่ครับว่าจะลองไปหาเพื่อนถอดถังลงมาเช็คดูเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ ต้อ รามอินทรา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2017, 19:08:01 »
น้ำมันเมืองไทย ผมไม่เติมบางจากเลยครับ  ที่ใว้ใจที่สุดสำหรับผมคือ 1. SHELL  2. Caltex   นอกนั้นใว้ใจไม่ได้เลย

ออฟไลน์ แพะ@ระยอง

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2017, 20:45:19 »
เคยเติมน้ำมันเจ้าใหญ่เจออาการเร่งไม่ขึ้นแบบนี้ ต้องหาศูนย์เปลี่ยนกรองถึงจะหาย ต่อไปนี้ไม่จำเป็นจริงไม่เข้าเลยแวะขี้อย่างเดียวพอ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2017, 08:34:09 »
เคยเติมน้ำมันเจ้าใหญ่เจออาการเร่งไม่ขึ้นแบบนี้ ต้องหาศูนย์เปลี่ยนกรองถึงจะหาย ต่อไปนี้ไม่จำเป็นจริงไม่เข้าเลยแวะขี้อย่างเดียวพอ

น้ำมันเมืองไทย ผมไม่เติมบางจากเลยครับ  ที่ใว้ใจที่สุดสำหรับผมคือ 1. SHELL  2. Caltex   นอกนั้นใว้ใจไม่ได้เลย

ผมยังสงสัยเรื่องน้ำมันเหมือนกันเลยครับ เพราะตอนนี้อาการปกติแล้วเพราะเติมไปหลายถัง เพียงแต่ตอนนี้ไม่ได้ไปลองขึ้นเขาใหม่ว่ายังเป็นไหม เพราะตอนที่เป็น น้ำมันเดิมในถัง เหลือครึ่งของครึ่งถังเติม บจ. เข้าไปเต็มถึงวิ่งไปน้ำมันเหลือเกือบครึ่งถังถึงเริ่มเป็น ถ้ามันเป็นตั้งแต่ขึ้นตอนแรกผมก็จะสงสัยว่าเป็นที่รถหรือเปล่า แต่นี้เป็นตอนน้ำมันลดไปครึ่งถัง แล้วพอเติมเพิ่มหลาย ๆ ถังอาการมันก็ดีขึ้นตามลำดับ

ขอบคุณพี่ ๆ มาก ๆ ครับ :L2758: :L2758:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ตุลาคม 2017, 08:37:15 โดย วิน สนิมซิ่งวิ่งเที่ยวไทย »

ออฟไลน์ พี่ยอด

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
  • ปาเจโร่มันส์จัง
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2017, 18:38:56 »
อาการนี้ผมเจอตอนช่วงกลางเดือน มกรานี่เองครับตอนไปดอยอินทนน์ค้างอยู่ตรงเนินถัดจากองค์พระธาตุ ผมขึ้นไป2รอบก็ค้างทั้งสองรอบ ผู้ต้องสงสัยมี2ตัวคือกรองโซล่ากับscv ตอนนี้ผมเปลี่ยนทั้ง2ตัวแล้วครับเดือน ธ.ค นี้จะไปลองใหม่ว่าขึ้นได้ไหม..
สนุกทุกครั้งที่ขับปา..

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2017, 09:21:12 »
อาการนี้ผมเจอตอนช่วงกลางเดือน มกรานี่เองครับตอนไปดอยอินทนน์ค้างอยู่ตรงเนินถัดจากองค์พระธาตุ ผมขึ้นไป2รอบก็ค้างทั้งสองรอบ ผู้ต้องสงสัยมี2ตัวคือกรองโซล่ากับscv ตอนนี้ผมเปลี่ยนทั้ง2ตัวแล้วครับเดือน ธ.ค นี้จะไปลองใหม่ว่าขึ้นได้ไหม..

ได้ผลยังไงรบกวนพี่ยอดมาบอกบ้างนะครับ ผมเองก็จะขึ้นแม่ฮ่องสอนต้นเดือนธันวา ผมลองเปลี่ยนกรองโซล่าไปแล้วเหมือนกันครับ แต่ SCV ไม่ได้เปลี่ยน เดี๋ยวลองดูเช่นกันครับ :L2758: