ผู้เขียน หัวข้อ: “ปายด้วยใจ ปายอาสาฯ” ณ. รร.ตชด.บ้านปายสองแง่ อ.ปาย 28 ต.ค. – 1 พ.ย. 60  (อ่าน 32430 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่ทูต LCB-3785

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 97
ปาย แล้วจร้าาาา "ปายด้วยใจ ปายอาสาฯ"

มากันอีกแล้วครับกับค่ายอาสาฯ สนุกๆ มันส์ๆ ประจำปีที่9, 2560 ปีนี้ชมรมเพื่อนอาสาฯ ร่วมกับ กองกำกับการตำรวจตระเวณชายแดนที่ 33 (กก.ตชด.33)  ไปกันที่ อ.ปาย จ.แม่ฮ่องสอน ขอบชายแดนพม่า เหนือ อ.ปาย ไปประมาณ  40-50 กม. ณ.บ้านมูเซอร์แดงปาย2แง่ ต.เวียงเหนือ

ศูนย์การเรียนรู้ชั่วคราวบ้านปายสองแง่ ถูกสร้างขึ้นแล้วเสร็จโดยกองร้อยตระเวณชายแดนที่ 336 ภายใต้ กก.ตชด.33 เมื่อปี 2559 (ปีที่ผ่านมา) ตามพระราชกระแสรับสั่งของสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ เพื่อให้การศึกษากับเด็กที่อยู่ห่างไกลตามขอบแนวชายแดน เพื่อพัฒนาพื้นที่ที่มีปัญหา สร้างความรู้เพื่อเป็นกำแพงป้องกันยาเสพติดและความมั่นคงของขอบชายแดน

ปีนี้ทางชมรม จะไปช่วยสร้าง
ระบบไฟในอาคารเรียน ระบบกำเนิดไฟฟ้า
โซล่าเซลล์ขนาด 3000-4000 Watt
ระบบโทรทัศน์ดาวเทียม
อุปกรณ์การเรียนการสอน

เพื่อประโยชน์ให้แก่นักเรียนในถิ่นทุรกันดาร และสานต่อโครงการ ในพระราชดำริของสมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ ซึ่งทรงพระราชทานทุนทรัพย์สร้างโรงเรียนหลังใหม่ ให้ดียิ่งขึ้น พวกเราคนค่ายอาสาฯ ไปเพื่อต่อภาพให้มีความสมบูรณ์ยิ่งขึ้นสุดกำลังของเราที่ทำได้
 :L4398:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 กันยายน 2017, 14:24:07 โดย พี่ทูต LCB-3785 »

• Pa Mania
  • *
โดยตารางเวลาจริงแล้ว ค่ายอาสาฯใหญ่จะทำกันในเดือนธันวาคม แต่เนื่องจากสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ จะทรงมาเปิดอาคารเรียนใหม่ใน วันที่ 1 พ.ย.60 ทาง กก.ตชด.33 เลยขอให้เราเข้าไปทำงานเร่งด่วนก่อน คือ ติดตั้งชุดโซล่าล์เซลล์ 3000 watts เดินไฟฟ้าแสงสว่าง ของอาคารทั้งหมดก่อนสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ จะทรงเสด็จมา

เพราะฉนั้นเราจึงต้องเข้าพื้นที่ก่อนกำหนด   ตารางเวลาคร่าวๆ เป็นตังต่อไปนี้

วันที่ 27 ต.ค. ออกเดินทางจากต้นทาง แล้วแต่ว่าใครอยู่ที่ไหน
วันที่ 28 ต.ค. เช้า นัดเจอ/รวมพลกันที่ กก.ตชด.33 ที่เมืองเชืองใหม่  เตรียมสิ่งของ หาซื้อของที่ยังขาด  เดินทางออกจาก กก.ตชด.33 ประมาณ 1.30 น.  ไปยังปลายทาง
วันที่ 29 ต.ค. เริ่มงานทุกด้านพร้อมกัน งานเดินสายไฟในอาคาร งานติดตั้งโซล่าล์ งานลากสาย ขุดฝังสาย และอื่นๆ
วันที่ 30 ต.ค. ชุดโซล่าล์เซลล์พร้อมทดสอบและต้องจ่ายไฟฟ้าได้ก่อนมืด  ทีมไฟฟ้าในอาคารทำต่อจนเสร็จ
วันที่ 31 ต.ค. เก็บรายละเอียดงานทั้งหมด พร้อม ทดสอบเต็มระบบ
วันที่ 1 พ.ย. เตรียมรอรับเสด็จ สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ อย่างสุขใจ เดินทางออกจากปายสองแง่ ไปตัวเชียงใหม่ ถ้าเป็นไปได้

ทางทีมปามาเนี่ย มีพี่ทูต พี่น้ากบ พี่วุธ พี่แม็ค เตรียมลายาวววกันแล้ว และคาดว่าพี่ตูมตามกับพี่กิต จะขี่จักรยาน ตามไป.....   :sd27: พวกเราจึงอยากเชิญพี่ๆที่สนใจอยากเข้าไปใช้แรงงานกัน ....ไปพักผ่อนกันในป่าที่เหนื่อยแน่ แต่สุขล้น....ใครสนใจแสดงเจตต์จำนงค์ไว้ครับ

เพื่อหารายได้ทำกิจกรรมต่างๆ ทางกลุ่มชมรมค่ายอาสาฯได้ผลิตเสื้อเพื่อจำหน่าย รายได้ทั้งหมดเพื้อใช้จ่ายในโครงการ...
ขนาดเสื้อดังนี้ครับ

เสื้อมีทั้งหมด 6 ไซส์
S - อก 34 นิ้ว, ความยาวเสื้อ 26 นิ้ว
M - อก 38 นิ้ว, ความยาวเสื้อ 28 นิ้ว
L - อก 42 นิ้ว, ความยาวเสื้อ 29 นิ้ว
F - อก 44 นิ้ว, ความยาวเสื้อ 30 นิ้ว
XL - อก 48 นิ้ว, ความยาวเสื้อ 31 นิ้ว
2XL อก 52 นิ้ว, ความยาวเสื้อ 31 นิ้ว

ราคา 250 บาท (ทุน 120 บาท เหลือ 130 บาท ทำค่ายครับ) ถ้าต้องการให้ผมส่งให้ ขอค่าส่งด้วยนะครับ คิดว่า 60 บาทน่าจะพอ (แล้วแต่กรุณาครับ)

บัญชี ธนาคารกสิกรไทย เลขที 531-2-48218-7 ณรงค์ ศิลมงคล โอนมาแล้วใส่จุดทศนิยมด้วยนะครับ จะได้เช็คง่ายขึ้นครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 กันยายน 2017, 23:10:05 โดย พี่ทูต LCB-3785 »

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
ปั่นไปคงไม่ไหวมังครับพี่ฑูต  :L4391:
รับทราบตารางเวลาแล้ว ขอเคลียร์เวลาดูก่อนนะครับ งานนี้ถ้าจะได้ไปคงต้องฉายเดี่ยว เพราะลูกต้องลาถึง3วัน  :L4387:
แต่เบื้องต้นขอสนับสนุนโครงการ ขอสั่งเสื้อขนาด S, M, L อย่างละตัวก่อนครับ รบกวนขอเลขที่บ/ชด้วยครับ  :L2758:

• Pa Mania
  • *
งานโซล่าล์เซลล์

ผมได้เริ่มงานโซล่าล์เซลล์ไปแล้วบ้าง เพื่อที่จะได้ทันตามตารางเวลาให้ทันที่ปลายเดือนตุลาคม

วงจรที่ดีไซด์ เป็นระบบ offgrid MPPT ใช้แผ่นโซล่าล์เซลล์ 10-12 แผ่น ด้วแบตเตอร์รี่ขนาด 45A 12Vdc จำนวน 30 ลูก

สั่งของ เอาจาก Lazada นี่ล่ะครับ ง่ายดี ส่งของถึงบ้าน

เอามาจินตนาการว่าจะเดินอย่างไรให้สวย  เลยออกมาแบบนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 กันยายน 2017, 23:11:09 โดย พี่ทูต LCB-3785 »

• Pa Mania
  • *
เนื่องจากงบประมาณของระบบโซล่าล์เซลล์ ทั้งระบบจะใช้ประมาณ 100,000 บาท โดยประมาณ  บางส่วนผมได้จากการขายเสื้อและจากพี่ๆ เพื่อนๆ ช่วยแล้วบางส่วน รับมาประมาณ 35,000 บาทแล้ว
ยังคงขาดอีกพอสมควร

รายการหลักที่ต้องการคือ แผ่นโซล่าล์เซลล์ จำนวน 10 -12 แผ่น แต่อยากได้ 12 แผ่น เพื่อให้เต็มความจุที่เตรียมไว้  พี่ๆท่านใดอยากร่วมบริจาค ขอเชิญนะครับ ซือแผ่นเซลล์ให้แล้ว ผมวิ่งไปรับได้ครับ
  ซื้อเสื้อ บริจาค หรืออื่นๆ ได้หมดครับ 
สเป็คที่ผมมองไว้คือ ขนาด 320 watts ราคา ประมาณ 5,500 บาทต่อแผ่น จากเว็ป supersolarz ของ GCL  หรือเทียบเคียงได้นะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 กันยายน 2017, 23:02:36 โดย พี่ทูต LCB-3785 »

• Pa Mania
  • *
งานเดินไฟฟ้าในอาคารเรียนและอาคารต่างๆ

หลังจากที่เราจัดการติดตั้งระบบโซล่าล์เซลล์ แล้วเสร็จ  เราต้องทำระบบแสงสว่างให้กับ รร ด้วย ผมวาดแผนผังคร่าวๆ เพื่อให้มองเห็นภาพรวมของงานทั้งหมด ที่พวกเราที่จะเข้าไปทำให้แล้วเสร็จภายในเวลา 2-3 วันเท่านั้น งานนี้ไม่ง่ายครับ ต้องแข่งกับเวลา เพราะว่าจำนวนจุดแสงสว่างมากมาย

เอาภาพรวมไปดูกันก่อนนะ

รายการอุปกรณ์การติดตั้งที่ต้องใช้ ผมถอดจำนวนแบบภาพรวม ตามแบบข้างล่างนะครับ

ถ้าพี่พี่ท่านใดจะบริจาคชิ้นไหนตามรายการในแบบ ซื้อแล้วส่งมาให้ผมได้นะ หรือจะเป็นเงินสดก็ได้  

ยกเว้นสายไฟ เพื่อนผมขนจากกงสีมาให้แล้วเกือบครบแล้ว 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 กันยายน 2017, 08:35:10 โดย พี่ทูต LCB-3785 »

• Pa Mania
  • *
งานที่ 3 คืองานติดตั้งจานดาวเทียม

พร้อมกล่องเครื่องรับสัญญาณ เพื่อการศึกษาทางไกลจากวังไกลกังวล

งานนี้ถ้าทำทัน พี่แม็คจะติดตั้งจานทิ้งไว้ เพื่อรอรับบริจาค โทรทัศน์ ในโอกาสถัดไป น่าจะต้องการ 2 ชุด ..... :L2753:

• Pa Mania
  • *
ต่อไปนี้ ผมเอาข้อมูลของ ปายสองแง่ มาให้ชมด้วยภาพนะ
เริ่มจากข้อมูลพื้นฐานก่อน

• Pa Mania
  • *
มาดูทีมงาน survey กันหน่อย พร้อมทั้งครู ตชด รวมถึงเด็กๆ

• Pa Mania
  • *
พร้อมกันรึยัง กับการเดินทาง ไปยังเป้าหมาย ถ้าปลายตุลาคมฝนม่ายตก งานเราไม่ยากจนเกินไป การเดินทางจะมีแค่เนินชันๆ

แต่ถ้าฝนตกยังไม่หยุด พวกเราจะเจอกันแบบนี้

และจะหนักขึ้นเรื่อยๆ  ม่ายได้ขู่นะคร้าบบ

ใครจะไปยกมือขึ้นนนน  :L2739:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 กันยายน 2017, 08:26:07 โดย พี่ทูต LCB-3785 »

• Pa Mania
  • *
ถ้าเราเข้าไปถึงแล้ว เราจะเจอ รร.ตชด. ของสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ กำลังสร้างอยู่ขณะนี้  ถ้าแล้วเสร็จเราได้สานต่อ กับสิ่งที่เราตั้งใจเอาเข้าไป...

ต่อไปนี้คือภาพรวมของการก่อสร้าง รร 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 กันยายน 2017, 08:27:55 โดย พี่ทูต LCB-3785 »

• Pa Mania
  • *
ปั่นไปคงไม่ไหวมังครับพี่ฑูต  :L4391:
รับทราบตารางเวลาแล้ว ขอเคลียร์เวลาดูก่อนนะครับ งานนี้ถ้าจะได้ไปคงต้องฉายเดี่ยว เพราะลูกต้องลาถึง3วัน  :L4387:
แต่เบื้องต้นขอสนับสนุนโครงการ ขอสั่งเสื้อขนาด S, M, L อย่างละตัวก่อนครับ รบกวนขอเลขที่บ/ชด้วยครับ  :L2758:

:L2758:  เบอร์ บช. ในหน้าแรกนะครับ

ออฟไลน์ ยา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 7
  • GT-PREMIUM 4WD
ทำบุญ เช้าๆ ก่อนเริ่มงาน ถือว่าเป็น มงคล ยิ่งนัก

เสื้อขนาด  S = 1 ตัว
เสื้อขนาด M = 1 ตัว

ที่เหลือจากนั้น ก็ร่วมทำบุญ เลยนะครับผม..
ที่อยู่เดี๋ยวผมส่งทาง Inbox ครับ

อยากไปร่วมด้วยจัง กิจกรรมแบบนี้ชอบเป็นการส่วนตัว
เอาภาพตอนเป็นวัยรุ่นมาฝาก...10ปี ที่แล้วใช้ VIGO ไม่มี 4x4 ไปกับเพื่อน 3 คัน ช่วยกันเข็นขึ้นเนิน ฝุ่นตลบ...
แต่ได้บุญมาเพียบ...ผมคนใส่หมวก เสื้อขาว ยืนติดพี่เสื้อส้ม ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 กันยายน 2017, 08:58:08 โดย ยา »
ALL NEW:GT-PREMIUM 4WD

• Pa Mania
  • *
ทำบุญ เช้าๆ ก่อนเริ่มงาน ถือว่าเป็น มงคล ยิ่งนัก

เสื้อขนาด  S = 1 ตัว
เสื้อขนาด M = 1 ตัว

ที่เหลือจากนั้น ก็ร่วมทำบุญ เลยนะครับผม..
ที่อยู่เดี๋ยวผมส่งทาง Inbox ครับ

ขอบคุณครับพี่ยา  :sd23:

• Pa Mania
  • *
มีสารคดี ของ TPBS ใน youtube บอกเรื่องราวของ ปายสองแง่ ไว้อย่างน่าติดตาม มันอาจจะเป็นเหตุนึง ที่ทำให้ทรงมีกระแสพระราชดำริ ให้สร้าง รร ตชด ที่นี่

ตามชมผ่าน link ด้านล่างเลยนะ

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=JSoIdw3uVUI" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=JSoIdw3uVUI</a>

ออฟไลน์ วุธ-ศรีราชา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 62
  • ใจถึงก็ไปถึง
    • Pamania
ซ่อมรถรอเลยครับ
............มีถั่วมั๊ยยะ..............

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณโครงการดีๆของพี่ฑูตโครงการนี้ด้วยครับ ถือว่าเป็นโครงการที่ดีและผมเองก็อยากจะไปร่วมแจมด้วยมากๆ อยากมีโอกาสได้เข้าเฝ้าสมเด็จพระเทพฯอีกสักครั้ง แต่ด้วยภารกิจทั้งหลายคิดว่าคงไม่สามารถไปด้วยได้ ดังนั้นผมขอร่วมสนับสนุนโครงการเป็นเงินบริจาคแทนนะครับ ขอส่งใจไปช่วยนะครับ  :L2756: :L2756: :L2756:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ น้ากะหลบ พัทยา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10
ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณโครงการดีๆของพี่ฑูตโครงการนี้ด้วยครับ ถือว่าเป็นโครงการที่ดีและผมเองก็อยากจะไปร่วมแจมด้วยมากๆ อยากมีโอกาสได้เข้าเฝ้าสมเด็จพระเทพฯอีกสักครั้ง แต่ด้วยภารกิจทั้งหลายคิดว่าคงไม่สามารถไปด้วยได้ ดังนั้นผมขอร่วมสนับสนุนโครงการเป็นเงินบริจาคแทนนะครับ ขอส่งใจไปช่วยนะครับ  :L2756: :L2756: :L2756:

พี่หยกสนับสนุนเรื่องเงินบริจาคแล้ว ช่วยบอกหัวหน้าผมทีว่าผมขอลางานไปทำโครงการดีๆแบบนี้ครับ (ล้อเล่นพี่)

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
พี่หยกสนับสนุนเรื่องเงินบริจาคแล้ว ช่วยบอกหัวหน้าผมทีว่าผมขอลางานไปทำโครงการดีๆแบบนี้ครับ (ล้อเล่นพี่)

ผมนึกว่าพี่กบลางานเรียบร้อยแล้วซะอีกนะเนี่ย :L2739: :sd42: :sd42: 

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
ผมขอร่วมด้วยช่วยกัน 1000 บาท ครับ พรุ่งนี้เอาไปส่งให้ถึงมือครับพี่ทูต

:L2736:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ