ผู้เขียน หัวข้อ: เข้าเกียร์ R แล้วมีควันออกมาจากจอ (จอ Zulex)  (อ่าน 6430 ครั้ง)

ออฟไลน์ โยธิน

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 0
  • ปามาเนีย
ขอความช่วยเหลือหน่อยครับพี่ๆ  เข้าเกียร์ R  แล้วมีควันออกมาจากจอ (จอ Zulex) เหม็นไหม้เลย แก้ไขเบื้องต้นยังไงได้บ้างครับ

ออฟไลน์ พี่ทูต LCB-3785

• Pa Mania
  • *
  • Like: 97
Re: เข้าเกียร์ R แล้วมีควันออกมาจากจอ (จอ Zulex)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2017, 09:01:13 »
ขอความช่วยเหลือหน่อยครับพี่ๆ  เข้าเกียร์ R  แล้วมีควันออกมาจากจอ (จอ Zulex) เหม็นไหม้เลย แก้ไขเบื้องต้นยังไงได้บ้างครับ

เข้าร้านเครื่องเสียงเช็คสายเลยครับ มีโอกาสที่สายจากไฟถอยจะไปช็อตกับตัวอื่นๆ 

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
Re: เข้าเกียร์ R แล้วมีควันออกมาจากจอ (จอ Zulex)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2017, 23:30:24 »
จอนี่หมายถึงจอหน้าหรือจอหลังหลังครับ  ผมกำลังสงสัยอยู่ ว่าปรกติแล้วจอหลังมันไม่น่าจะเกี่ยวกับสัญญาณไฟถอยนะครับ ส่วนจอหน้า ถ้าต่อกล้องถอยหลัง ก็จะมีแต่กล้องคลองถมบางรุ่นที่ต้องเอาไฟถอยไปต่อเข้ากับสายสีแดงที่สายสัญญาณภาพ สันนิษฐานว่า ไฟเส้นนี้เป็นตัวนำไฟเข้าสู่ฟร้อนท์รึเปล่า  :L2761:                                                     
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2017, 15:44:07 »
ขอบคุณพี่ๆมากนะครับ  ตอนนี้ถอดฟิวส์ล่ะ  จอดสนิท รอวันเสาร์หยุดงาน จะรีบเอาเข้าร้านเครื่องเสียงเลยครับ  เปลี่ยน Front ใหม่เลย

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 3 กันยายน 2017, 21:47:08 »
ขอบคุณพี่ๆมากนะครับ  ตอนนี้ถอดฟิวส์ล่ะ  จอดสนิท รอวันเสาร์หยุดงาน จะรีบเอาเข้าร้านเครื่องเสียงเลยครับ  เปลี่ยน Front ใหม่เลย

ผมก็คิดแบบพี่แม็กแหละครับ  ว่าน่าจะมาจากเรื่องการต่อไฟทริกกล้องถอยหลัง   สายอาจจะพันเทปไม่ดีหรืออื่นๆพอไฟ 12VDC ส่งมาทริกสัญญานกล้อง
เลยไปช็อตground ที่ตัวรถ   จุดอื่นไม่น่ามีอะไรครับคงประมาณนี้แหละครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 4 กันยายน 2017, 12:02:36 »
ผมก็คิดแบบพี่แม็กแหละครับ  ว่าน่าจะมาจากเรื่องการต่อไฟทริกกล้องถอยหลัง   สายอาจจะพันเทปไม่ดีหรืออื่นๆพอไฟ 12VDC ส่งมาทริกสัญญานกล้อง
เลยไปช็อตground ที่ตัวรถ   จุดอื่นไม่น่ามีอะไรครับคงประมาณนี้แหละครับ

*****พี่นะ  พี่แม็ค  พี่ทูต   ผมเอาไปร้านเครื่องเสียงเปลี่ยน Front มาแล้วครับช่างบอกเป็น เหมือนที่พี่แม็ค กับ พี่นะ บอกเลยครับ  ขอบคุณมากเลยครับพี่ๆ :sd23: :sd23: :sd23:

ออฟไลน์ พี่ทูต LCB-3785

• Pa Mania
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 4 กันยายน 2017, 12:34:29 »

*****พี่นะ  พี่แม็ค  พี่ทูต   ผมเอาไปร้านเครื่องเสียงเปลี่ยน Front มาแล้วครับช่างบอกเป็น เหมือนที่พี่แม็ค กับ พี่นะ บอกเลยครับ  ขอบคุณมากเลยครับพี่ๆ :sd23: :sd23: :sd23:

:L6415: แหกเลย...อะดิพี่โยธิน

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 5 กันยายน 2017, 15:05:45 »
ยินดีกับฟร้อนต์ใหม่ด้วยครับผม พลิกวิกฤติให้เป็นโอกาสเลย 555
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 14 กันยายน 2017, 10:01:11 »
ยินดีกับฟร้อนต์ใหม่ด้วยครับผม พลิกวิกฤติให้เป็นโอกาสเลย 555

ใช่เลยครับพี่แม็ค  ตอนนี้ได้ ฟอร์นใหม่  แต่ผมติดปัญหานิสนุง  คือตอนนี้ขาดกรอบครอบฟอร์น  มันหัก ไม่รู้จะหาซื้อที่ไหนได้

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 14 กันยายน 2017, 14:10:58 »

ใช่เลยครับพี่แม็ค  ตอนนี้ได้ ฟอร์นใหม่  แต่ผมติดปัญหานิสนุง  คือตอนนี้ขาดกรอบครอบฟอร์น  มันหัก ไม่รู้จะหาซื้อที่ไหนได้
รายการนี้น่าจะยากครับ

ออฟไลน์ พี่ตู่ Black PJM

• Pa Mania
  • *
  • Like: 103
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 16 กันยายน 2017, 16:38:16 »

1.ใช้กาวตราช้างซ่อมไปก่อน
2.ร้านเครื่องเสียงที่ไปติด front ใหม่มา น่าจะพอหาให้ได้นะครับ

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790