ผู้เขียน หัวข้อ: มีปัญหาขอความช่วยเหลือหาสาเหตุหน่อยครับ  (อ่าน 4554 ครั้ง)

ออฟไลน์ กอล์ฟ

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 0
  • ปามาเนีย
เสาร์ที่ผ่านมาผมจับขึ้นเขาใหญ่ อยู่ดีๆแอร์ตัด(จนรู้สึกว่าร้อน)และความร้อนก็ขึ้นเฉยเลยครับ ต้องจอดลงมาดู2รอบ แล้วก็ไม่ขึ้นอีกเลย และขาลงจากเขาวันอาทิตย์ก็ไม่ขึ้นใช้งานปกติ ขับกลับบ้านปกติ สาเหตุนี้เกิดจากอะไรบ้างครับ

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
Re: มีปัญหาขอความช่วยเหลือหาสาเหตุหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2017, 23:46:19 »
ผมคิดว่าอาการแบบนี้ปกตินะครับ เวลาขับขึ้นเขารถต้องใช้กำลังมากแอร์มันจะตัดอัตโนมัติเพื่อลดภาระเครื่องยนต์ และในสภาวะนี้เครื่องยนต์อาจมีอุณหภูมิสูงขึ้นได้เป็นภาวะปกติครับ รอฟังความเห็นท่านอื่นด้วยละกัน

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
Re: มีปัญหาขอความช่วยเหลือหาสาเหตุหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2017, 14:29:37 »
ผมคิดว่าอาการแบบนี้ปกตินะครับ เวลาขับขึ้นเขารถต้องใช้กำลังมากแอร์มันจะตัดอัตโนมัติเพื่อลดภาระเครื่องยนต์ และในสภาวะนี้เครื่องยนต์อาจมีอุณหภูมิสูงขึ้นได้เป็นภาวะปกติครับ รอฟังความเห็นท่านอื่นด้วยละกัน
ขอบคุณครับ แต่อยากให้อาการนี้หายขาดครับ นี่แค่เขาใหญ่เองยังขึ้นเกือบสุดเลยครับ ไม่กล้าไปดอยเลย

ออฟไลน์ วิน ไร้นาม ตัวอ้วนชวนเที่ยวไทย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 11
  • วิน สนิมซิ่งวิ่งเที่ยวไทย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2017, 14:46:11 »
ขึ้นด้วยเกียร์ D หรือใช้ +/- ครับที่ว่าความร้อนขึ้น เท่าที่ผมสังเกตุหลังจากที่ได้คุยกับพี่ ๆ ในบ้านเรา เขาแนะนำให้ผมใช้ +/- ขึ้นเขา ลงเขาจะดีกว่ากันเยอะ

ผมลองใช้แล้ว จากปกติขึ้นเขา ลงเขาถ้าใช้ D เกตจะขึ้นไปที่ 92-95 จากเดิมปกติ 88-89
แต่พอใช้ +/- ในเส้นทางเดิม เกตจะขึ้นเต็มที่แค่ 92 แต่ถ้าไม่เร่งมากอยู่ที่ 90-91 ครับ
:sd10: น้องปาฯพาเที่ยวไทย มือใหม่หัดกระเป๋าแหก :sd10:

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2017, 16:36:22 »
ขึ้นด้วยเกียร์ D หรือใช้ +/- ครับที่ว่าความร้อนขึ้น เท่าที่ผมสังเกตุหลังจากที่ได้คุยกับพี่ ๆ ในบ้านเรา เขาแนะนำให้ผมใช้ +/- ขึ้นเขา ลงเขาจะดีกว่ากันเยอะ

ผมลองใช้แล้ว จากปกติขึ้นเขา ลงเขาถ้าใช้ D เกตจะขึ้นไปที่ 92-95 จากเดิมปกติ 88-89
แต่พอใช้ +/- ในเส้นทางเดิม เกตจะขึ้นเต็มที่แค่ 92 แต่ถ้าไม่เร่งมากอยู่ที่ 90-91 ครับ
ขอบคุณมากๆเลยครับ ผมขึ้นDมาครับ อาจจะเป็นเพราะเหตุนี้

ออฟไลน์ พี่ดล (2523)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 21
  • ปั่นหัวใจ ให้เข้มแข็ง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2017, 09:21:22 »
ขอบคุณมากๆเลยครับ ผมขึ้นDมาครับ อาจจะเป็นเพราะเหตุนี้
ใช้ +/- ตามพี่ วิน บอก เลยครับ ปัญหาที่กังวล จะไม่มีเลยครับ   :L2736:  :L2732:
มิตรภาพซื้อไม่ได้  ต้องใช้ใจซื้อ

ออฟไลน์ พี่ทูต LCB-3785

• Pa Mania
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2017, 17:40:29 »
แค่เขาใหญ่เองครับ D และ +/- จะช่วยได้บ้าง แต่น่าจะมีต้นเหตุจากสิ่งอื่นมากกว่า (ผมเดานะ)
อยากได้ข้อมูลรถ ก่อนครับ แล้วก็ทำอะไรมาบ้าง อะไรก็ได้ที่อยากเล่า สังเกตุเข็มความร้อนขึ้นเยอะมั้ยเอ่ย

แล้วถ้าไม่ขึ้นเขาล่ะ  ตอนไหนเป็นบ้าง

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2017, 18:54:22 »
แค่เขาใหญ่เองครับ D และ +/- จะช่วยได้บ้าง แต่น่าจะมีต้นเหตุจากสิ่งอื่นมากกว่า (ผมเดานะ)
อยากได้ข้อมูลรถ ก่อนครับ แล้วก็ทำอะไรมาบ้าง อะไรก็ได้ที่อยากเล่า สังเกตุเข็มความร้อนขึ้นเยอะมั้ยเอ่ย

แล้วถ้าไม่ขึ้นเขาล่ะ  ตอนไหนเป็นบ้าง
ปี 2011 2.5 vg 178แรงม้า เครื่องเดิมๆครับ ล้อ20  ความร้อนดันขึ้นเกือบสุด เลยจอด ดับเครื่องไม่ถึง 5นาที ไปต่อสักพัก ขึ้นอีกเหมือนเดิม จอดพักอีก แล้วไปต่อ ใช้ +/- ความร้อนไม่ขึ้น (แต่มีขยับขึ้นลงนิดๆ แบบรุ้สึกได้ด้วยสายตา)
ก่อนหน้าใช้งานกรุงเทพใช้งานปกติ ความร้อนไม่กระดิก และหลังกลับจากเขาใหญ่ความร้อนก็ไม่กระดิก เป็นปกติทุกอย่างครับ ช่วยด้วยครับ อาการแบบนี้ไม่ชอบเลยครับ  กลัวไปอีกรอบจะไม่รอด :sd21:

ออฟไลน์ พี่หนึ่ง 111

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2017, 20:51:32 »
ขึ้นเขาลงห้วยถ้าทางไม่ชันมากๆหรือทางลื่น ผมก็ใช้เกียร์ D ตลอดครับ
ความร้อนปกติไม่เคยขึ้น

ออฟไลน์ พี่ทูต LCB-3785

• Pa Mania
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2017, 22:21:10 »
ปี 2011 2.5 vg 178แรงม้า เครื่องเดิมๆครับ ล้อ20  ความร้อนดันขึ้นเกือบสุด เลยจอด ดับเครื่องไม่ถึง 5นาที ไปต่อสักพัก ขึ้นอีกเหมือนเดิม จอดพักอีก แล้วไปต่อ ใช้ +/- ความร้อนไม่ขึ้น (แต่มีขยับขึ้นลงนิดๆ แบบรุ้สึกได้ด้วยสายตา)
ก่อนหน้าใช้งานกรุงเทพใช้งานปกติ ความร้อนไม่กระดิก และหลังกลับจากเขาใหญ่ความร้อนก็ไม่กระดิก เป็นปกติทุกอย่างครับ ช่วยด้วยครับ อาการแบบนี้ไม่ชอบเลยครับ  กลัวไปอีกรอบจะไม่รอด :sd21:

เวลาขับรถขึ้นเขาพี่กอล์ฟขับเร็วแล้วขยี้ขึ้นไปรึเปล่าครับ หมายถึง กดคันเร่งอย่างเดียวเลย เพื่อให้ขึ้นไปอย่างใจหมาย ประมาณว่ากดแล้วต้องไปเหมือนทางเรียบ!!

เวลาที่ความร้อนขึ้นเยอะๆ เกียร์มันไม่ล็อกแล้วค้างที่เกียร์ 2 หรือครับ

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2017, 07:20:17 »
เวลาขับรถขึ้นเขาพี่กอล์ฟขับเร็วแล้วขยี้ขึ้นไปรึเปล่าครับ หมายถึง กดคันเร่งอย่างเดียวเลย เพื่อให้ขึ้นไปอย่างใจหมาย ประมาณว่ากดแล้วต้องไปเหมือนทางเรียบ!!

เวลาที่ความร้อนขึ้นเยอะๆ เกียร์มันไม่ล็อกแล้วค้างที่เกียร์ 2 หรือครับ
ขั ขับความเร็วปกติครับ เกียร์ดีสับเปลี่ยนตลอดครับเพราะมันมีขึ้นและลงเขา ผมเป็ ผมเป็นคนขับรถไม่เร็วครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2017, 08:41:30 »
ลองตรวจเช็คการทำงานของพัดลมฟรีปั้ม/พัดลมไฟฟ้าดูด้วยนะครับเพราะมันมีผลครับ

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ Sakda-sdps

• Pa Mania
  • *
  • ท่องโลกอันกว้างไกล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2017, 18:05:58 »
ผมว่าลองเช็คพัดลมไฟฟ้าอย่างแรกเลยครับ ว่ายังทำงานดีอยู่หรือเปล่า
โลกกว้างไกล เรียนรู้ไม่มีวันหมด

ออฟไลน์ บูรณ์ (@Betong)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 23
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2017, 08:45:11 »
ที่บอกว่าความร้อนขึ้นเกือบสุด คือดูจากเข็มความร้อนที่หน้าปัทใช่ไหมครับ
ถ้าเป็นแบบนั้นผมว่า ผิดปกติแล้ว หรือเปล่า....
รถผมติดตั้งตัว สมาร์ทเกต และมันจะคอยเตือนความร้อนในห้องเครื่อง ECT หากเกินค่าที่ตั้งไว้ ผมไม่แน่ใจว่าที่ 95 หรือ 99 ครับ
และจากประสบการ์ ถ้าผมรุขึ้นเขาสูงชัน นานๆ  (ตัวอย่างเช่น เส้น เขาค้อ ,เส้นภูทับเบิก,เส้น สังขละ,ดอยอ่างขาง) มันจะเตือนว่าความร้อนเกิน ค่าที่ตั้งไว้ ก่อนถึงยอดเขา (มันแค่เตือนแต่เมื่อถึงยอดเขาความร้อนก็ค่อยลดลงมาอยู่ที่ปกติ) และผมสังเกตุขณะสมาร์ทเกตเตือน เข็มความร้อนที่หน้าปัท มันก็อยู่ในตำแหน่งที่สูงกว่าปกตินิดหน่อย นะครับ
" You Will Never Work Alone "

ออฟไลน์ กรณ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2017, 12:29:17 »
เรื่องความร้อนเกิดได้จากหลายสาเหตุ ต้องลองๆจับอาการไล่หาตัดปัญหาที่ไม่เกี่ยวออกไปที่ล่ะข้อ ขอให้เจอสาเหตุไวๆนะครับ

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2017, 08:30:49 »
ลองตรวจเช็คการทำงานของพัดลมฟรีปั้ม/พัดลมไฟฟ้าดูด้วยนะครับเพราะมันมีผลครับ
พัดลมฟรีปั้มมันคือตัวไหนครับไม่รู้จริงๆครับ แล้วเช็คได้ที่ร้านไดร์ได้ไหมครับหรือต้องร้านซ่อมเครื่องครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2017, 11:43:52 »
พัดลมฟรีปั้มมันคือตัวไหนครับไม่รู้จริงๆครับ แล้วเช็คได้ที่ร้านไดร์ได้ไหมครับหรือต้องร้านซ่อมเครื่องครับ

พัดลมตัวใหญ่ที่สุดที่อยู่ด้านหน้าเครื่องนั่นล่ะครับ ลองเอามือไปดันให้มันหมุนดู ถ้าหมุนแล้วฝืดๆหนืดๆแสดงว่ายังดีอยู่ แต่ถ้าไม่หนืดเลยแสดงว่ามีปัญหาแล้วล่ะ คิดว่าร้านไดร์น่าจะทำให้ได้นะ แต่ผมเองยังไม่เคยลองครับ

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2017, 12:19:01 »
พัดลมตัวใหญ่ที่สุดที่อยู่ด้านหน้าเครื่องนั่นล่ะครับ ลองเอามือไปดันให้มันหมุนดู ถ้าหมุนแล้วฝืดๆหนืดๆแสดงว่ายังดีอยู่ แต่ถ้าไม่หนืดเลยแสดงว่ามีปัญหาแล้วล่ะ คิดว่าร้านไดร์น่าจะทำให้ได้นะ แต่ผมเองยังไม่เคยลองครับ
ขอบคุณครับพี่ ลองหมุนแล้วครับ ฟืดนิดๆครับ แต่อาการความร้อนไม่มีให้เห็นอีกเลยนะครับ ที่เห็นก็แค่ตอนขึ้นเขาใหญ่ อย่างนี้ต้องขึ้นอีดรอบแล้ว อิอิ

ออฟไลน์ วุธ-ศรีราชา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 62
  • ใจถึงก็ไปถึง
    • Pamania
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2017, 13:23:20 »
 เรื่องความร้อนผมมองว่าปกติของรถอยู่ที่เทคนิคการขับของแต่ละคน  เรื่องแอร์ เป็นไปได้ว่าน่าครัชคอมแอร์ น่าจะมีอาการแล้ว จับแต่ไม่สนิทพอใช้รอบสูงๆเกิดอาการฟรีระหว่างหน้าคอมแอร์ อาการลักษณะนี้จะเป็นๆหายๆบางทีโดนน้ำก็อาจจะกลับมาให้งานได้ปกติ เราสามารถสังเกตุได้ตอนเวลาดับเครื่องถ้ามองแล้วระยะห่างมาเกินไปก็ต้องแก้ไขโดยการ รองแหวนใหม่ อาการนี้ผมเคยเจอกับรถผมเองและรถพี่ทูต ตอนไปภูทับเบิก ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ต้องสังเกตุพัดลมหน้ารถด้วยว่าทำงานปกติหรือป่าวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 กรกฎาคม 2017, 13:26:22 โดย วุธ-ศรีราชา »
............มีถั่วมั๊ยยะ..............

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2017, 21:15:22 »
เรื่องความร้อนผมมองว่าปกติของรถอยู่ที่เทคนิคการขับของแต่ละคน  เรื่องแอร์ เป็นไปได้ว่าน่าครัชคอมแอร์ น่าจะมีอาการแล้ว จับแต่ไม่สนิทพอใช้รอบสูงๆเกิดอาการฟรีระหว่างหน้าคอมแอร์ อาการลักษณะนี้จะเป็นๆหายๆบางทีโดนน้ำก็อาจจะกลับมาให้งานได้ปกติ เราสามารถสังเกตุได้ตอนเวลาดับเครื่องถ้ามองแล้วระยะห่างมาเกินไปก็ต้องแก้ไขโดยการ รองแหวนใหม่ อาการนี้ผมเคยเจอกับรถผมเองและรถพี่ทูต ตอนไปภูทับเบิก ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ต้องสังเกตุพัดลมหน้ารถด้วยว่าทำงานปกติหรือป่าวครับ

:L2734: :L2734: :L2734: :L2734: :L2900:

ตามพี่วุธเลยครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html