ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ ๆ ท่านใด ใช้ Monster Gauge V2 ของ ECU บ้างครับ  (อ่าน 21859 ครั้ง)

ออฟไลน์ เต้ย แม่กลอง

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 52
  • काली दास
    • EVO Hosting
มีพี่ ๆ ท่านใด ใช้ Monster Gauge V2 ของ ECU บ้างครับ

อยากสอบถามว่าเป็นอย่างไรบ้าง ว่า จะเปลี่ยนอยู่ครับ

โค๊ด: [Select]
Credit : ภาพจาก Google. ecrater.com
 :sd23: :sd23: :sd23:
สังคมดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องทำเอง

ออฟไลน์ พีรา-[peeratida]

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 74
Re: พี่ ๆ ท่านใด ใช้ Monster Gauge V2 ของ ECU บ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2017, 14:24:04 »
มีพี่ ๆ ท่านใด ใช้ Monster Gauge V2 ของ ECU บ้างครับ

อยากสอบถามว่าเป็นอย่างไรบ้าง ว่า จะเปลี่ยนอยู่ครับ

โค๊ด: [Select]
Credit : ภาพจาก Google. ecrater.com
 :sd23: :sd23: :sd23:
ไม่รู้จักมันคืออะไรคะ รถพี่พีรารถบ้านๆ อ่ะค่ะ ... ;)  :D แต่พี่ๆท่านนอื่นคงรู้ ...(แซวเล่นนะคะ)
🤗ความสุข + -  อยู่ที่มุมมอง🤗

ออฟไลน์ kobv5 (กอบ)

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 22
Re: พี่ ๆ ท่านใด ใช้ Monster Gauge V2 ของ ECU บ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2017, 14:46:04 »
ของเดิม พี่เต้ยเสียหรอครับ หรืออยากลองตัวนี้  ;D

ออฟไลน์ P (พี)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2017, 16:11:07 »
ของผมติดไว้ครับ เอาเข้าจริงผมว่าไม่ค่อยได้ใช้อะไรมากนะครับ สำหรับผม
http://www.ecu-shop.com/products/monster-gauge-v2/

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • काली दास
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2017, 20:15:53 »
ของเดิม พี่เต้ยเสียหรอครับ หรืออยากลองตัวนี้  ;D

ของเดิมไม่เสียครับ แต่อยากเปลี่ยนใหม่

Sent from my iPhone using Tapatalk
สังคมดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องทำเอง

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • काली दास
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2017, 20:19:05 »
ของผมติดไว้ครับ เอาเข้าจริงผมว่าไม่ค่อยได้ใช้อะไรมากนะครับ สำหรับผม
http://www.ecu-shop.com/products/monster-gauge-v2/

จริงๆ ผมก็ไม่ได้ใช้อะไรมากครับ

แค่อยากเปลี่ยนเท่านั้นจริงๆ

Sent from my iPhone using Tapatalk

ออฟไลน์ ธี สวนผัก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 47
  • ความรักนั้นก็อดทนนาน และทนได้ต่อทุกอย่าง
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2017, 22:40:50 »
 :L4399: ผมใช้อยู่ครับพี่เต้ย หลังจากมอเตอร์ EGR เสียรำคาญโค๊ดชอบฟ้อง เลยเอามาใช้งานเพื่อเคลียร์โค๊ด แล้วก็เอาไว้ดูแค่ ความร้อนหม้อน้ำเป็นหลักครับ แล้วก็เอาไว้เผื่อฉุกเฉินโค๊ดขึ้นแค่นั้นครับ  :L2753:
ความรักนั้นก็อดทนนาน และกระทำคุณให้ ไม่คิดเห็นแก่ตัว ไม่ฉุนเฉียว ไม่ช่างจดจำความผิด และทนได้ต่อทุกอย่าง

ออฟไลน์ พี่หนึ่ง 111

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2017, 23:58:17 »
รอฟังด้วยครับ

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2017, 05:56:37 »
:L4399: ผมใช้อยู่ครับพี่เต้ย หลังจากมอเตอร์ EGR เสียรำคาญโค๊ดชอบฟ้อง เลยเอามาใช้งานเพื่อเคลียร์โค๊ด แล้วก็เอาไว้ดูแค่ ความร้อนหม้อน้ำเป็นหลักครับ แล้วก็เอาไว้เผื่อฉุกเฉินโค๊ดขึ้นแค่นั้นครับ  :L2753:

พี่ธีใช้ประโยชน์แบบเดียวกับ SMG ของผมเลยครับ หลักๆมีแค่นี้จริงๆ แต่หลังๆมารู้สึกว่ามันแปลกๆ อยู่ๆ Temp ก็ลงไปอยู่ 70 กว่าๆ แป๊ปเดียวก็ขึ้นมาเป็น 80 กว่าอีกละ ผมกำลังคิดว่าจะติด water temp gauge ให้มันรู้แล้วรู้รอดไปเลยดีกว่า ;D ;D ;D

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • काली दास
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2017, 15:00:01 »
พี่ธีใช้ประโยชน์แบบเดียวกับ SMG ของผมเลยครับ หลักๆมีแค่นี้จริงๆ แต่หลังๆมารู้สึกว่ามันแปลกๆ อยู่ๆ Temp ก็ลงไปอยู่ 70 กว่าๆ แป๊ปเดียวก็ขึ้นมาเป็น 80 กว่าอีกละ ผมกำลังคิดว่าจะติด water temp gauge ให้มันรู้แล้วรู้รอดไปเลยดีกว่า ;D ;D ;D

ผมก็ใช้ไม่ต่างไปจากนี้ครับ

แต่เมื่อสองเดือนก่อนที่ไปลำพูน ตอนไป ไม่มีปัญหาเรื่องความร้อน เพราะขับไปช่วงค่ำ

ขากลับ กลับตอนบ่าย ตอนขึ้นเขาความร้อนขึ้น ต้องเอารถเข้าข้างทางเพื่อปรับค่าแจ้งเตือนใหม่ ให้อยู่ที่ร้อยกว่า แล้วขับต่อ

คราวนี้มาหาข้อมูล ในส่วน ของ monster guage มีการเก็บค่า ความร้อนสูง พร้อมข้อมูลส่วนอื่น ๆ ในขณะนั้น เก็บไว้ด้วย ผมเลยเกิดความสนใจ ที่จะเปลี่ยนค่ายดู

ออฟไลน์ kobv5 (กอบ)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2017, 15:32:44 »
พี่หยก ลองเช็คขั้วปลั๊กเซ็นเซอร์วัด temp ที่ห้องเครื่องและทำความสะอาดดูก่อนครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2017, 16:05:56 »
พี่หยก ลองเช็คขั้วปลั๊กเซ็นเซอร์วัด temp ที่ห้องเครื่องและทำความสะอาดดูก่อนครับ

เคยแจ้งที่อู่ไม่เต็มร้อยให้ช่วยทำความสะอาดให้แล้วครับพี่กอบ แต่ก็ยังพบว่าเป็นอยู่อีกครับ สงสัยรถมันคงอยากได้อุปกรณ์ใหม่มาติดเพิ่ม :sd42: :sd42:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2017, 12:12:39 »
เคยแจ้งที่อู่ไม่เต็มร้อยให้ช่วยทำความสะอาดให้แล้วครับพี่กอบ แต่ก็ยังพบว่าเป็นอยู่อีกครับ สงสัยรถมันคงอยากได้อุปกรณ์ใหม่มาติดเพิ่ม :sd42: :sd42:

แล้วพี่หยกแน่ใจนะว่าทางอู่ทำให้ตามที่สั่ง   :L2761: 

ออฟไลน์ วัฒนา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 5
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2017, 11:07:00 »
ผมใช้ Monster Gauge แต่เป็นตัว V1 ถึงตอนนี้ใช้มานานกว่า 5 ปีแล้ว ปัจจุบันยังคงทำงานได้ดี ทั้งการอ่านโค๊ด ค่าความร้อน/บูส/แรงดันคอมมอนเรล/แบต ก็ยังคงปกติดีครับผม.. :L4399:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2017, 21:26:36 »

ปลั๊กดำที่มีสองสายนะครับคือ sersor temp จ่ายให้กล่องและ port OBD 
ปลั๊กเล็กสายเดี่ยวสีเขียวคือ sersor temp  ไปที่เกจความร้อนหน้าปัดรถ

ทำความสะอาด 2 ตัวเลยครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 1 สิงหาคม 2017, 17:54:26 »
แล้วพี่หยกแน่ใจนะว่าทางอู่ทำให้ตามที่สั่ง   :L2761:

ถ้าพูดในภาษาประกันฯ คงต้องบอกว่าผมถือหลัก Utmost Good Faith ครับพี่กิต :D :D :D

ปลั๊กดำที่มีสองสายนะครับคือ sersor temp จ่ายให้กล่องและ port OBD 
ปลั๊กเล็กสายเดี่ยวสีเขียวคือ sersor temp  ไปที่เกจความร้อนหน้าปัดรถ

ทำความสะอาด 2 ตัวเลยครับ

ขอบคุณครับพี่นะ ผมเคยลองดึกปลั๊กสีดำดูแล้วครับแต่มันดึงไม่ออกและไม่กล้าออกแรงมากกลัวข้างในมันหักเดี๋ยวงานจะเข้า :L4391: เลยขอสิทธิ์ใช้ตัวช่วย เอาไว้จะลองไปดึงดูใหม่นะ :L2758:

แต่ผมติด Water Temp Gauge เพิ่มเรียบร้อยแล้วล่ะ เอาไว้ดูเทียบกับ SMG ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 1 สิงหาคม 2017, 17:56:56 โดย หยก วาฬน้ำเงิน »

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 2 สิงหาคม 2017, 10:59:06 »
ถ้าพูดในภาษาประกันฯ คงต้องบอกว่าผมถือหลัก Utmost Good Faith ครับพี่กิต :D :D :D

ขอบคุณครับพี่นะ ผมเคยลองดึกปลั๊กสีดำดูแล้วครับแต่มันดึงไม่ออกและไม่กล้าออกแรงมากกลัวข้างในมันหักเดี๋ยวงานจะเข้า :L4391: เลยขอสิทธิ์ใช้ตัวช่วย เอาไว้จะลองไปดึงดูใหม่นะ :L2758:

แต่ผมติด Water Temp Gauge เพิ่มเรียบร้อยแล้วล่ะ เอาไว้ดูเทียบกับ SMG ;D ;D ;D

วัดขาเข้าหรือขาออกครับ  แนะนำใช้สายการ์ดทองแท้ดีๆนะครับ  ใช้เส้นเล็กวัดแล้วไม่ค่อยร้อย 555
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 3 สิงหาคม 2017, 11:48:35 »
วัดขาเข้าหรือขาออกครับ  แนะนำใช้สายการ์ดทองแท้ดีๆนะครับ  ใช้เส้นเล็กวัดแล้วไม่ค่อยร้อย 555
ตอนนี้ผมดูได้ทั้งขาเข้าและออกเลยครับ :L2754:
ตามรูปจะเห็นว่า SMG บอกอุณหภูมิ ECT 70 C แต่ที่ WTG น้ำร้อน (หน้าขาวซ้ายสุด) มันอยู่ที่ 80 C กว่าๆแล้วอ่ะ :D :D :D
(ตัวกลางเป็นน้ำเย็นที่เพิ่งออกจากหม้อน้ำครับ)

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 3 สิงหาคม 2017, 12:05:20 »
ตอนนี้ผมดูได้ทั้งขาเข้าและออกเลยครับ :L2754:
ตามรูปจะเห็นว่า SMG บอกอุณหภูมิ ECT 70 C แต่ที่ WTG น้ำร้อน (หน้าขาวซ้ายสุด) มันอยู่ที่ 80 C กว่าๆแล้วอ่ะ :D :D :D
(ตัวกลางเป็นน้ำเย็นที่เพิ่งออกจากหม้อน้ำครับ)

ปัญหาของขาแรง ต้องใส่ใจเรื่องความร้อนให้มากๆ  :sd42:

ออฟไลน์ หม่อง Pamania

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 3 สิงหาคม 2017, 13:15:31 »
วาฬน้ำเงินตัวนี้สงสัยเอาไปแข่งกับตอปิโด  ;D
อบอุ่น สุขใจไปกับปามาเนีย..