ผู้เขียน หัวข้อ: น้อง N เล่นซ่อนแอบ ช่วยผมจับหน่อย  (อ่าน 3170 ครั้ง)

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
น้อง N เล่นซ่อนแอบ ช่วยผมจับหน่อย
« เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2017, 13:12:13 »
สวัสดี ครับพี่ๆปามาเนียทุกท่าน ตามท้องเรื่อง คือ ขณะขับรถ แล้วติดไฟแดงเป็นเวลานาน ซึ่งปกติผมจะเหยียบเบรคและเกียร์จะอยู่ตำแหน่งเกียร์ D น้อยครั้งจะเปลี่ยนไปตำแหน่ง N หรือ P ล่าสุดติดไฟแดงนานเหยียบแป้นเบรคจนเมื่อย เลยดึงเบรคมือ (ป้องกันรถไหล) แล้วเปลี่ยนไปตำแหน่ง N โอ้ว N ผมหาย อ้าวๆ งานเข้าหรือเปล่านี่ รีบเปลี่ยนมาตำแหน่ง D
ไฟบอกสถานะ D ก็ปกติ ลองเปลี่ยนไป Nอีกครั้ง ไฟบอกตำแหน่ง N ก็ติด จากนั้นรีบนำรถหาที่จอด ใกล้สุด เจอปั้มน้ำมันข้างหน้ารีบเข้าเลย แล้วขยับไปมาระหว่างตำแหน่งเกียร์ D กับ N ผลเหมือนเดิม คือ ตำแหน่งเกียร์ N ติดบ้าง ไม่ติดบ้าง ตลอด แต่ไม่มีผลต่อเครื่องยนต์จอดอยู่กับที่ ไม่มีอาการหอบ สะดุด หรือจะแปลงร่างแต่อย่างไร แล้วถ้าขณะวิ่งละมีผลไหม เลยลองขับยาวหาถนนว่างๆเทสดิ ว่า มีผลอะไรไหม บังเอิญเป็นวันอาทิตย์ปริมาณรถน้อย เลยได้ลองยาวๆบนถนนกาญจนาภิเษก (บางแค+บางบัวทอง)ใช้ทั้งคลิกดาวน์ ,โยกตำแหน่งเปลี่ยนเกียร์เองแบบแมนวลและ paddle shift สลับไปมายาวๆ ก็ไม่มีอาการวูบ สะดุด หรือเร่งไม่ได้แต่อย่างใดเลย
จากนั้นหาที่จอดไหล่ทาง ลองขยับเกียร์ D กับ N ไปมา ก็เหมือนเดิม ติดบ้าง ไม่ติดบ้าง น้อง N เล่นซ่อนแอบอีกแล้วนะ แล้วจะเกิดอะไรขึ้นไหมหนอ งานจะเข้าหรือเปล่า ถ้ายังหาสาเหตุ ไม่เจอ โอกาสหรือความน่าจะเป็นจะเกิดเหตุไม่คาดคิดอะไรไหมหนอ  :L4387: :L4386:
*** คลิปเด็ดน้อง N เล่นซ่อนแอบกับพี่ต๋อง  ;) ;D

***รถผมปี 2011 4WD เลขไมล์ 14X,XXX กม.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 กรกฎาคม 2017, 09:57:24 โดย ต๋อง Fuddy »

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
Re: น้อง N เล่นซ่อนแอบ ช่วยผมจับหน่อย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2017, 13:13:15 »
ติดตามตอนต่อไป คลิปเด็ด จาก น้อง N  :L2739:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 กรกฎาคม 2017, 17:42:17 โดย ต๋อง Fuddy »

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
Re: น้อง N เล่นซ่อนแอบ ช่วยผมจับหน่อย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2017, 13:16:48 »
รอติดตามตอนต่อไปครับ :L2732: :L2732: ;D ;D ;D

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ kobv5 (กอบ)

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 22
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2017, 15:51:14 »
รอด้วย  ;D

ออฟไลน์ พฏ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 60
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2017, 16:02:54 »
 :L2739: รอรีวิวครับ ..

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2017, 17:11:45 »
N ติด = ว่าง
N ไม่ติด = ไม่ว่าง
N ติดบ้าง ไม่ติดบ้าง = ว่างบ้างไม่ว่างบ้าง

สาเหตุหลัก: แล้วแต่อารมณ์ของชาย
สาเหตุรอง: ผบใช้ให้เป็นพลขับ

:L2747: :L2747: :L2747:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2017, 17:30:17 »
N ติด = ว่าง
N ไม่ติด = ไม่ว่าง
N ติดบ้าง ไม่ติดบ้าง = ว่างบ้างไม่ว่างบ้าง

สาเหตุหลัก: แล้วแต่อารมณ์ของชาย
สาเหตุรอง: ผบใช้ให้เป็นพลขับ

:L2747: :L2747: :L2747:

เอ่อ...อันนี้รู้สึกว่าจะไม่ใช่เรื่องเข้าเกียร์แล้วครับ..น่าจะเป็นเรื่องอื่นละ  :L2905: :L2739: :L2901:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2017, 20:11:33 »
ผมก็โดนมาแต่เป็น " เกียร์ดับ " อาการนี้ได้แต่แนะนำคนอื่นว่าขยับก็หาย  จอดสักพักแล้วไปใหม่
พอเกิดกับตัวเอง  ในจังหวะที่ไม่ต้องการให้เกิดรู้เลยว่าอันตรายเช่นกัน  จน อยากจะฟ้อง MMTH
แต่นึกถึงเคสพวงมาลัยเมื่อหลายปีก่อนแล้ว   แก้ปัญหาเฉพาะตัวก่อนดิกว่า

อาการนี้ส่วนใหญ่จะเตือนก่อน  หรือมีอาการให้เห็นบ้าง  แต่ผมโชคไม่ดีหน่อยไม่เคยมีอาการเตือน
แต่มาเกิดในวันอาทิตย์ที่ผ่านมา  ขณะกำลังจะพาครอบครัว แม่ น้อง ไปเที่ยวโรงเกลือ

ครั้งแรกเลย : กำลังกดเร่งแซงรถในเลนสวนแถวฉะเฉิงเทราจำนวน 4 คัน  แซงขึ้นไปประมาณคันที่3 รถมีอาการอื้อๆๆๆๆ เร่งไม่ได้ วูบลง
รอบเครื่องสูงอื้อออออ   ขณะนั้นมองไปด้านหน้ามีรถมาแต่เขากำลังเบี่ยงออกไปผมไม่รู้ว่ารถเป็นอะไร  ได้แต่เปิดไฟเลี้ยวซ้ายรัวๆ
เปิดไฟหน้าค้าง  เปิดกระจก ยกมือขึ้น   กำลังงง  อยู่ๆรถก็กระชากอื้อไปต่อเลยเร่งแซงเข้าซ้ายเบารถ  ใจหายแว๊บก็ไม่มีอาการใดๆ
ใจนึกว่ากล่องมีปัญหาป่าว  เข้า N ลองกดคันเร่งก็ได้เกิน 2500 เกิด 3000  ไม่น่าจะใช่  ก็เลยขับไปต่อ

ครั้งสอง:  กำลังจะข้ามสะพานบางประกงเส้นไปพนมสารคาม    ขึ้นไปได้เกือบสุด  เอาอีกอื้ออออ  แล้วเพิ่งสังเกตุหน้าจอว่า  ตัว D หายไป
ขยับเกียร์ก็ไม่ติด   เข้า +/- ก็ไม่ติด  เลยเปิดไฟกระพริบปล่อยไหลถอยลงมาจอดข้างทาง   นึกแล้วว่าสวิชเกียร์แน่นอน   แต่เข้าเกียร์ก็ไม่ติด   เลย
ดับเครื่องเอาคืมตัวใหญ่ก้มมุดไปเคาะSwitch Gear แรงๆ2-3 ที    พอมาstart ก็ติดปกติ    เลยขับรถกลับบ้านเลยกะว่าจะมาเปลี่ยนรถ   แต่ขับมาแล้ว
คิดไปเรื่อยเปื่อยว่าเกิดเหตุแบบนี้ไม่ค่อยแฮปปี้เลย  เลยโทรเช็คอะไหล่นัดเปลี่ยนทันที   ไม่ซ่อมหรือทำความสะอาดแล้ว  3,xxx บาท กับเวลา 7 ปี
สมควรแก่เวลา

วันอังคารทำการปกติเปลี่ยนเลย

part no

:D :D :D :D
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ ยา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 7
  • GT-PREMIUM 4WD
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2017, 11:37:37 »
 :sd23: เข้ามาเก็บข้อมูลไว้ก่อน..
ALL NEW:GT-PREMIUM 4WD

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2017, 17:01:16 »
เจอเคสแบบพี่ต๋องพี่นะเลยอดกังวลไม่ได้ว่าจะเกิดขึ้นกับเราเมื่อไหร่ :-\ :-\ :-\  อายุรถเราก็ไล่เลี่ยกันด้วย :L4391:  ระดับความร้ายแรงคงต้องจัดให้อยู่ในระดับสูงเลยครับสำหรับไอเท็มนี้ จริงๆถ้าไม่ได้ติดปัญหาเรื่องงบประมาณอะไรมาก ส่วนตัวผมคิดว่าถ้าอายุรถครบ 7 ปีก็น่าจะเปลี่ยนไปเลยเหมือนสายพานไทมิ่งอะไรแบบนั้นแหล่ะครับ เพราะเรื่องแบบนี้มารอให้เกิดขึ้นก่อนแล้วค่อยแก้มันไม่ทันแน่ๆ ถึงเวลานั้นเราอาจจะไม่สามารถควบคุมรถได้เหมือนพี่นะก็ได้ :( :( :(

แต่ค่าตัวก็พอท้วมๆอยู่เหมือนกัน ไอ้เจ้า xxx นี่ไม่รู้เท่าไหร่ อาจจะเป็น 999 หรือเปล่า :L2739: คิดหนักเหมือนกันครับ :sd06:

ออฟไลน์ พีรา-[peeratida]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 74
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2017, 08:45:12 »
  รถพี่พีรามันเอ๋อๆเหมือนกันค่ะ  หลังจากไปเปลี่ยนถ่ายของเหลว คือขับสองแล้วมันอืดๆไม่ลื่น พี่พีราเลยลองเปลี่ยนเป็นขับสี่ดูเหมือนกว่าเกียร์โฟร์จะทำงานใช้ระยะทางเป็นร่วม20กิโลเมตร ถึงบ้านจอดค้างคืนไว้ตอนเช้าเปลี่ยนขับสองจะไปส่งลูก...ปรากฎว่าไม่ยอมเปลี่ยน ยังโชว์เป็นขับโฟร์เลยเข้า 0 ทาง 0 ก็เลยตรวจว่าเป็นเพราะเซ็นเซอร์ตรวจจับความเร็วมันน่าจะเสื่อม วันนั้นถามช่างเปลี่ยนเลยไหม ช่างบอกยังคับ มันต้องทดสอบก่อนเพราะมันมีสองตัวไม่รู้ตัวไหน....ช่างก็เลยเลินนิ่งเกียร์ให้ใหม่ถ้ามีอาการอีกทีนี้ค่อยมาว่ากัน...ต้ังแต่นั้นมาก็ยังไม่มีอาการนะคะ
🤗ความสุข + -  อยู่ที่มุมมอง🤗

ออฟไลน์ kobv5 (กอบ)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2017, 14:43:00 »
อาการ เกียร์ หน้าจอหาย ผมเจอตอนเลขไมล์ใกล้ๆ สองแสนโลครับ เจอปัญหาตอนกลางดึกด้วย พยายามจะเข้าเกียร์ D แต่วิ่งได้ไม่กี่เมตร ก็วืดเหมือนเกียร์ว่างอีก ทำแบบนี้อยู่หลายรอบ คิดแล้วว่าคงจะข้ามสะพานพระรามแปดไม่ไหวแน่ จอดข้างทางดีกว่า โชคดีมีรถอาสา จอดสแตนบายอยู่ฝั่งตรงข้ามเลยให้เค้าช่วยติดต่อหารถสไลด์มาเอารถขึ้นไปที่ศูนย์แถวบ้าน เสียค่ารถสไลด์ไป 3000 บาท

*พี่ๆ ท่านใดเลขไมล์เยอะๆ ก็ระวังๆ กันด้วยครับ  ;D

ออฟไลน์ ธี สวนผัก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 47
  • ความรักนั้นก็อดทนนาน และทนได้ต่อทุกอย่าง
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2017, 22:18:44 »
 :sd23: ขอบคุณทุกๆข้อมูลครับ ผมก็ใกล้ๆเลขสองแล้วคงต้องตรวจตราและดำเนินการเปลี่ยนก่อนดีกว่าให้เกิดปัญหา  :L2753:
ความรักนั้นก็อดทนนาน และกระทำคุณให้ ไม่คิดเห็นแก่ตัว ไม่ฉุนเฉียว ไม่ช่างจดจำความผิด และทนได้ต่อทุกอย่าง

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2017, 07:32:31 »
ส่วนใหญ่เกิดกับพวกขาแรงมั้ง แต่ละท่านที่รีวิว ออกตัวล้อฟรีทั้งนั้น

ส่วนผมไปเรื่อยๆ คงใช้ได้อีกสักพักละ ;D ;D ;D
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก