ผู้เขียน หัวข้อ: รถออกตัวอืดๆ นอกจากเติม V-ปั้มหอย  (อ่าน 3976 ครั้ง)

ออฟไลน์ ฟิช ปัตตานี

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 39
  • ปามาเนีย
รถออกตัวอืดๆ นอกจากเติม V-ปั้มหอย
« เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2017, 22:29:29 »
สวัดดีครับพี่ๆปามาเนียทุกท่าน ผมมีเรื่องสงสัยและข้องใจ เรื่องรถผมออกตัวอืดๆ รถผมเป็นรถปี 2010 เครื่องดีเซล 2500

คือได้สังเกตุขับรถว่าออกตัวอืดๆครับ ใช้นั้ามันปั้มหอยธรรมดาหรือ ปั้มเปลวไฟ แต่ถ้าเติม Vปั้มหอยนิ ขับสนุกเลย แล้วเมื่อเดือนที่ผ่านมา ได้มีโอกาสล้างถังเนื่องจาก ญาติเติมน้ำมันมีเบนซิลปนอยู่ ล้างตามคำแนะนำของพี่นะ เลยครับ คือ ล้างถัง เปลี่ยนกรองโซล่า และผมล้าง SCV. ด้วยเลย  ผมสงสัยว่าถ้า SCV.มีปัญหา โอกาสที่จะออกตัวอืดๆเป็นไปได้ไม เพราะตอนเอา SCV. ออกมาล้างนั่นรู้สึกว่ามันหลวมๆ แต่ก็ยังข้องใจอีกว่า ถ้าเติม วีเพาเวอร์ ทำไมอาการอืดนั้นหายไป ไม่ทราบว่าพี่ๆปามาเนียเคยเจออาการแบบนี่หรือเปล่าครับ ทีแรกก็คิดว่าสงสัยเกียร์ออโต้มั้งจะออกตัวอืดๆเป็นปกติ พอได้ลองขับวีโก้ ออโต้ เท่านั้นแหละ รู้เลยว่ารถผมอืดๆ และได้ฟังจากช่างแถวบ้าน แกว่า SCV.ตัวสั้นมันไม่เหมาะกับน้ำมันที่ผสมB5 แกว่าทุกปั้มจะผสมB5 หมดแล้ว วีเพาเวอร์เองก็ยังผสมแต่มีหัวเชื้อผสมอยู่ก็เลยยังทำงานได้ดี ( ไม่รู้จริงหรือเปล่า )

ปล. SCV. รถผมเป็นตัวสั้น และ อาการอืดเป็นก่อนที่จะมีเบนซิลผสมอยู่ในโซล่าครับ และได้ล้างท่อร่วมไอดี อุดEGR เปลี่ยนกรองอากาศแล้วครับ

แล้วขอขอบคุณพี่นะ เป็นอย่างสูงที่ให้คำปรึกษาและแนะนำการล้างถังที่น้ำมันมีสิ่งเจือปนครับ

:sd23: :sd23:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
Re: รถออกตัวอืดๆ นอกจากเติม V-ปั้มหอย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2017, 20:46:12 »
แวะไปที่ศูนย์ใกล้บ้าน แจ้งอาการเขาหากอยู่ในประกัน  และบอกเขาว่า

- ช่วยใช้ Mut III  เลินนิ่ง SCV ให้ด้วยครับ ( เครื่องจะ run เช็คค่าเป้าหมายของ SCV ว่าโอเคไหม)
- ช่วยใช้ Mut III  เลินนิ่ง Gear ให้ด้วยครับ ( เพื่อ confirm แรงดัน นมก.)
- ช่วยใช้ Mut III  เลินนิ่ง หัวฉีด ให้ด้วยครับ ( เพื่อ confirm การทำงานของ 4 หัวครบ)

** ที่เหลือแล้วแต่เขาครับ  อย่าลืมเน้น 3 ตัวนี้ก่อนเพราะช่างบางคนกด run เครื่องปกติ   บางคนไม่ถนัด

** หากอยู่ใกล้พวกผม  มีเครื่องมือนี้อยู่ 2 ตัวครับ   ที่ RPM   กับ 99 auto run ครับ

ลองดูก่อนครับ เดี๋ยวว่ากันต่อ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
Re: รถออกตัวอืดๆ นอกจากเติม V-ปั้มหอย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2017, 21:30:16 »
ไม่รู้นะ ส่วนตัวผมว่าน้องปาเราอืดตั้งแต่เกิดแล้วครับ ของผมเครื่อง 3.2 ก็ไม่ต่าง ผิดหวังตั้งแต่ตอน test drive แล้ว นึกว่าเครื่องโตจะออกตัวดีขึ้น  :L4387:
ส่วนเติม V แล้วขับสนุกกว่าก็เพราะเงินที่จ่ายเพิ่มขึ้นแหละครับ ไม่ต่างใครจะยอมจ่ายแพงกว่า  :L2754:
หรือพี่ฟิชจะหาเติมที่ถูกกว่า แล้วสะสมส่วนต่างไว้สนุกกับการติดกล่องในอนาคตก็ได้เช่นกันครับ  ;)

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2017, 17:04:29 »
ไม่รู้ว่าพี่ฟิชมีได้เพิ่มออปชั่นเสริมอะไรให้กับรถบ้างหรือยังนะครับ :L2761:  ถ้าอยากจะแค่แก้อาการอืดแนะนำคันเร่งไฟฟ้าซักตัวก็ช่วยให้มีความสุขขึ้นได้มากแล้วครับ ลองดูครับ :L2904:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2017, 15:52:12 »
พี่นะ กับ พี่กิต ตอบได้น่ารักจัง

ไว้เจอ จะขอสักฟอดนะครับ
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2017, 07:41:39 »
น้ำมัน ตอบไปแล้วกระทู้อื่น ใช้เสือมานานพอสมควรก็โอเค สลับแพงถูกกันไป ควันน้อยกว่า ใบไม้
ส่วน 3.2 ไม่อืดนะครับ เพียงแต่ไม่ทันใจพี่กิต ขาซิ่งอ่ะ ;) ;) ;)
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

ออฟไลน์ ฟิช ปัตตานี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 39
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2017, 00:48:09 »
เข้ามาแจ้งอาการครับ อาการอืดหายแล้วครับ ผมถอดแบตออก 3ชม. แล้วลองวิ่งไปเรื่อยๆช้าๆครับ หลังจากนั้นอาการอืดนั้นหายไปแล้วครับ และได้ลองเติมน้ำมันทุกปั้มแล้ว "ปกติ" แล้วครับ แต่ SCV ตอนรอบเดินเบามีเสียง เกร็กๆเบาๆตามรอบเครื่อง คาดว่าSCV รถผมน่าจะเซ็นใบมรณะตั้งไว้แล้ว  ขอคำแนะนำเพิ่มเติมด้วยครับ เรื่องจะเปลี่ยนSCV ระหว่างตัวสั้นและตัวยาวครับ เห็นว่ามีข้อดี ข้อเสียต่างกันครับ

ขอขอบคุณ พี่ๆปามาเนียทุกท่านครับ ที่ให้คำแนะนำ เหลือแต่ยังไม่ได้ทำตามพี่นะบอกครับ เพราะยังไม่เข้าศูณย์ครับ

Sent from my iPhone using Tapatalk

ออฟไลน์ พี่ดล (2523)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 21
  • ปั่นหัวใจ ให้เข้มแข็ง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2017, 09:27:34 »
ของผม เจออาการ วิ่งอืดเหมือนกัน หาสาเหตุ อยู่ช่วงหนึ่ง ไม่เจอ สุดท้ายเปลี่ยน กรองโซ่ล่า หายเลยครับ  :L2904:
มิตรภาพซื้อไม่ได้  ต้องใช้ใจซื้อ

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2017, 14:00:29 »
ยินดีกับพี่พิชที่แก้ปัญหาได้แล้ว แต่ควรเข้าศูนย์ตรวจสอบอีกรอบก็น่าจะดีนะครับ
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2017, 21:14:12 »
เข้ามาแจ้งอาการครับ อาการอืดหายแล้วครับ ผมถอดแบตออก 3ชม. แล้วลองวิ่งไปเรื่อยๆช้าๆครับ หลังจากนั้นอาการอืดนั้นหายไปแล้วครับ และได้ลองเติมน้ำมันทุกปั้มแล้ว "ปกติ" แล้วครับ แต่ SCV ตอนรอบเดินเบามีเสียง เกร็กๆเบาๆตามรอบเครื่อง คาดว่าSCV รถผมน่าจะเซ็นใบมรณะตั้งไว้แล้ว  ขอคำแนะนำเพิ่มเติมด้วยครับ เรื่องจะเปลี่ยนSCV ระหว่างตัวสั้นและตัวยาวครับ เห็นว่ามีข้อดี ข้อเสียต่างกันครับ

ขอขอบคุณ พี่ๆปามาเนียทุกท่านครับ ที่ให้คำแนะนำ เหลือแต่ยังไม่ได้ทำตามพี่นะบอกครับ เพราะยังไม่เข้าศูณย์ครับ

Sent from my iPhone using Tapatalk

ตกลง SCV จบยังครับ update ด้วยครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html