ผู้เขียน หัวข้อ: ปา 2013 ถอยหลังมีเสียงดังกึกอย่างแรงที่ด้านหน้า  (อ่าน 7030 ครั้ง)

ออฟไลน์ 09_manop

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 0
  • ปามาเนีย
เป็นทุกครั้งเวลาถอยหลัง รถใช้งาน 80,000 โล รบกวนขอคำแนะจากพี่ๆด้วยครับ
 :sd23:

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
ขอข้อมูลรายละเอียดของตัวรถเพิ่มเติมหน่อยสิครับ
เบนซิล หรืด ดีเซล
ขับ2 หรือ ขับ4
ช่วงล่างเดิมหรือมีการเปลี่ยนแปลงอะไรมา
ล้อยางเดิมหรือมีขนาดเท่าไหร่
เป็นต้น

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
2.5 ดีเซล ปี 2013  2wd  GT
ก่อนหน้านี้ประมาณ 6เดือน เปลียนยาง yoko-ats 265-65-17 และเปลียนโช๊คหน้าเป็น Amada xstream , เจียร์จานเบรค , เปลียนผ้าเบรค (ช่างแนะนำครับร้านโยโกแถวศรีนคินทร์)

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
วิเคราะห์ยากมากครับ เสียงอาจจะมาได้จากหลายๆสาเหตุเลยครับ :sd06: ผมคิดว่าน่าจะหาคนมาช่วยฟังตอนที่ถอยรถว่าเสียงมันดังมาจากจุดไหนน่าจะพอชี้ชัดแบบเฉพาะเจาะจงลงไปได้ง่ายขึ้น หรือหากมีคนที่มีความรู้เกี่ยวกับรถยนต์มาช่วยดูตอนที่ถอยก็อาจจะช่วยให้วิเคราะห์ปัญหาได้ง่ายขึ้น ขอให้ค้นพบต้นเสียงโดยเร็วนะครับ :L2756: :L2756:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ พจน์_พัทยา(เขาน้อย)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
ถ้าก่อนหน้าที่ซ่อมเบรคไม่เป็น   มาเป็นหลังซ่อมก็น่าจะมีสาเหตุจากเบรคครับ

ลองตรวจดู ดังนี้
1. ถอดใส่คาลิปเปอร์แล้วไม่ได้หล่อลื่นด้วยจารบีที่แกน  ทำให้ติดขัด
2. ช่างไม่ใส่แผ่นรองที่ผ้าเบรค
3. โอริงลูกสูบหมดสภาพ ทำให้ติด

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
ขอบคุณพี่ๆมากนะครับ
จะลองเข้าร้านช่วงล่างดูครับ

ออฟไลน์ < พีท > ChumphoN

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
  • กระเป๋าแหก เพื่อสิ่งที่สมบูรณ์
ขอให้หายเร็วๆน่ะครับพี่

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
เหยียบเบรคสนิท แล้วลองเข้าเกียร์ถอย ดังหรือไม่ครับ
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
เป็นทุกครั้งเวลาถอยหลัง รถใช้งาน 80,000 โล รบกวนขอคำแนะจากพี่ๆด้วยครับ
 :sd23:
ขอบคุณพี่ๆมากนะครับ
จะลองเข้าร้านช่วงล่างดูครับ

อธิบายไม่เห็นภาพ 

- ดังจากด้านหน้า  หรือหลัง   ด้านซ้ายหรือขวา
- รู้สึกถึงพวงมาลัยไหม
- เป็นตอนเหยีบบเบรคหรือเป็นทุกครั้งที่ถอย
- ไม่เหยีบบเบรค  ใช้เบรคมือแทนตอนถอยดังไหม  (ถ้าเป็นตอนถอย)

ถ้าถอยแล้วเบรคไหม หรือกึกตอนเบรค    / stopper ที่ตัวคาลิปเปอร์ป้องกันเสียงตอนถอยก็มี  / ปีกนกตอนถอยก็กางลง /  โช๊คสปริงก็ยกตัวขึ้น / กันโคลงหน้าก็มีลูกหมาก /
ขอรายละเอียดเพิ่มหน่อยครับ

:L2761: :L2761: :L2761: :L2761:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html