ผู้เขียน หัวข้อ: เติมวีพาวเวอร์ แล้วเครื่องเงียบกว่าเดิม อุปทานไปเองหรือไม่  (อ่าน 17481 ครั้ง)

ออฟไลน์ เต้ย แม่กลอง

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 52
  • काली दास
    • EVO Hosting
วันนี้ ลองฟังเสียงเครื่อง หลังจากเติมวีพาวเวอร์ไป

เสียงเงียบกว่าเติมดีเซลธรรมดา

มีพี่ ๆ ท่านใด เคยลองเปรียบเทียบเรื่องเสียงหรือไม่

ผมอุปทานไปเองหรือเปล่า

หรือมันช่วยได้จริง ๆ

เดิมใช้ดีเซลธรรมดา เวลาไปบ้านในสวน มักโดนแซวว่า ได้ยินเสียงเครื่องรถมาแต่ไกล

วันนี้ ลองขับเข้าไปบ้านสวน ลองถามดู ก็ปรากฏว่า เค้าบอกว่า เงียบกว่าเดิม

คำถามเพิ่มเติม

หากเราทนกับความดังของเครื่องยนต์ได้(หรืออาจจะชิน) เมื่อใช้ฟิวเซฟ หรือดีเซลธรรมดา

จะมีผลต่อเครื่องยนต์มากน้อย อย่างไร ?

ขอบคุณครับ

:L4399:
สังคมดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องทำเอง

ออฟไลน์ พฏ

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 60
ผมใช้วีเพาเวอร์มาตลอด 3 ปีกว่าตั้งแต่ออกรถมันก็ดังปรกตินะครับ ทำใจว่ารถเราแนวรถกระบะไม่ใช่รถเก๋งครับ... ;D ;D ;D

ปล. ลองแดมป์กันเสียง 2 ชิ้นหน้าคอนโซล + ยางนินจา ห้องโดยสารจะเงียบลงพอสมควรพี่เต้ย แล้วค่อยไปแก้เรื่องเสียงลมเข้าด้านข้างประตูต่อ... :sd42: :sd42: :sd42:

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • काली दास
ผมใช้วีเพาเวอร์มาตลอด 3 ปีกว่าตั้งแต่ออกรถมันก็ดังปรกตินะครับ ทำใจว่ารถเราแนวรถกระบะไม่ใช่รถเก๋งครับ... ;D ;D ;D

ปล. ลองแดมป์กันเสียง 2 ชิ้นหน้าคอนโซล + ยางนินจา ห้องโดยสารจะเงียบลงพอสมควรพี่เต้ย แล้วค่อยไปแก้เรื่องเสียงลมเข้าด้านข้างประตูต่อ... :sd42: :sd42: :sd42:

พี่พฏ มาที ชวนผมกระเป๋าฉีกอีกแล้ว
สังคมดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องทำเอง

ออฟไลน์ พี่ทูต LCB-3785

• Pa Mania
  • *
  • Like: 97
พี่พฏ มาแนะนำพี่เต้ย ให้ซื้ออย่างล่ะ 2 ชิ้น
ดูดิ แดมป์กันเสียง หน้าคอนโซลยัง 2 ชิ้นเลย  :L4396:

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • काली दास
พี่พฏ มาแนะนำพี่เต้ย ให้ซื้ออย่างล่ะ 2 ชิ้น
ดูดิ แดมป์กันเสียง หน้าคอนโซลยัง 2 ชิ้นเลย  :L4396:

พี่พฏ กะให้ผมเก็บเป็นอะไหล่ แน่ๆ เลย

555

Sent from my iPhone using Tapatalk

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
มาหยอดไว้แล้วก็จากไป  :sd42:

เคสของพี่เต้ย ถ้าอยากรู้จริงๆ อาจจะต้องทดสอบโดยการหาความแตกต่างของเสียงโดยใช้เครื่องมือวัดระดับเสียงแบบตำรวจ หรือหาโหลดแอพวัดระดับเสียงเอา แล้วก็หาที่เงียบๆ ทดสอบด้วย v power สัก 3 ครั้งแบบทิ้งช่วงสักวันนึงค่อยเทสต่อ จากนั้นพอถังนี้หมด เติมแบบฟิวเซฟเข้าไปแล้ววิ่งให้เหลือครึ่งถัง แล้วลองทดสอบอีก 3 ครั้ง แล้วเอาค่าไปเปรียบเทียบกันดูครับ

;D
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • काली दास
มาหยอดไว้แล้วก็จากไป  :sd42:

เคสของพี่เต้ย ถ้าอยากรู้จริงๆ อาจจะต้องทดสอบโดยการหาความแตกต่างของเสียงโดยใช้เครื่องมือวัดระดับเสียงแบบตำรวจ หรือหาโหลดแอพวัดระดับเสียงเอา แล้วก็หาที่เงียบๆ ทดสอบด้วย v power สัก 3 ครั้งแบบทิ้งช่วงสักวันนึงค่อยเทสต่อ จากนั้นพอถังนี้หมด เติมแบบฟิวเซฟเข้าไปแล้ววิ่งให้เหลือครึ่งถัง แล้วลองทดสอบอีก 3 ครั้ง แล้วเอาค่าไปเปรียบเทียบกันดูครับ

;D
ขอบคุณครับพี่แม็ค

Sent from my iPhone using Tapatalk

ออฟไลน์ ดุ่ย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 69
ผมเคย เติมอยู่พักนึง ในความรู้สึก รถมีอัตราเร่งดีขึ้น เทียบระยะทางแบบที่เคยวิ่งปกติ ได้ระยะทางเพิ่มมากขึ้น
แต่เมื่อเทียบ กับราคาที่แพงกว่า ปรากฏว่า ค่าน้ำมันต่อกิโลเมตร แพงกว่า หลังๆมาก็เลยไม่เติมครับ

ออฟไลน์ พฏ

• Pa Mania
  • *
ผมเคย เติมอยู่พักนึง ในความรู้สึก รถมีอัตราเร่งดีขึ้น เทียบระยะทางแบบที่เคยวิ่งปกติ ได้ระยะทางเพิ่มมากขึ้น
แต่เมื่อเทียบ กับราคาที่แพงกว่า ปรากฏว่า ค่าน้ำมันต่อกิโลเมตร แพงกว่า หลังๆมาก็เลยไม่เติมครับ

แปลว่าเป็นคนขับรถเร็วน้ำมันเลยพร่องไว... 8) 8)

ออฟไลน์ พฏ

• Pa Mania
  • *
ขอบคุณครับพี่แม็ค

:L2761: คือพี่เชื่อผมใช่ป่าวครับ... :L2754: :L2754:

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • काली दास
:L2761: คือพี่เชื่อผมใช่ป่าวครับ... :L2754: :L2754:

เชื่อซี๊

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
เรื่องเสียงดังหรือค่อยกว่าไม่เคยสังเกตุครับ เหตุที่เติมวีเพราะรู้สึกเครื่องsmoothกว่า(ทำให้พี่เต้ยรู้สึกเงียบกว่าหรือเปล่าไม่รู้) เร่งแซงไหลลื่นกว่าครับ ส่วนฟิวก็เติมครับ ส่วนใหญ่จะเติมในวันที่รู้สึกอยากประหยัดครับ  ;)

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • काली दास
เรื่องเสียงดังหรือค่อยกว่าไม่เคยสังเกตุครับ เหตุที่เติมวีเพราะรู้สึกเครื่องsmoothกว่า(ทำให้พี่เต้ยรู้สึกเงียบกว่าหรือเปล่าไม่รู้) เร่งแซงไหลลื่นกว่าครับ ส่วนฟิวก็เติมครับ ส่วนใหญ่จะเติมในวันที่รู้สึกอยากประหยัดครับ  ;)

ผมนี่อยากประหยัดทุกครั้งที่เติมเลย

:sd42: :sd42: :sd42:

ออฟไลน์ พี่เจ ปาดำ เชียงราย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 32

เหมือนกับพี่กิตคร๊าบ

เติม V แล้ว เรื่องเสียงผมรู้สึกไม่ต่างนะครับ
แต่เรื่องเสียตังค์นี่ชัดเจนครับ 555
เลยเติมสลับกันเอาครับ เผื่อประหยัดลงมาบ้าง
JayNoppadol

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 221
อยากรู้มั่งจังว่าเติมวีแล้วมันเป็นไง
แต่เติมได้แต่ ปตท. แย่จัง
 :L2742: :L2742: :L2742:
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
อยากรู้มั่งจังว่าเติมวีแล้วมันเป็นไง
แต่เติมได้แต่ ปตท. แย่จัง
 :L2742: :L2742: :L2742:
แบบนี้ชัดมากครับพี่โจ้  แนะนำว่าเลือกได้ให้เลือก  หอย > ดาว > เสือ
ถ้าหาไม่ได้จริงๆก็  ใบไม้ > อื่นๆ
ถ้ายังหาไม่ได้อีก ก็สัก 3-500 กับเปลวเพลิง

แต่หากเป็นเรื่อง   ปาก - ท้อง - ตูด แนะนำ เปลวเพลิงครับ...ครับ   :D
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
วันนี้ ลองฟังเสียงเครื่อง หลังจากเติมวีพาวเวอร์ไป

เสียงเงียบกว่าเติมดีเซลธรรมดา

มีพี่ ๆ ท่านใด เคยลองเปรียบเทียบเรื่องเสียงหรือไม่

ผมอุปทานไปเองหรือเปล่า

หรือมันช่วยได้จริง ๆ

เดิมใช้ดีเซลธรรมดา เวลาไปบ้านในสวน มักโดนแซวว่า ได้ยินเสียงเครื่องรถมาแต่ไกล

วันนี้ ลองขับเข้าไปบ้านสวน ลองถามดู ก็ปรากฏว่า เค้าบอกว่า เงียบกว่าเดิม

คำถามเพิ่มเติม

หากเราทนกับความดังของเครื่องยนต์ได้(หรืออาจจะชิน) เมื่อใช้ฟิวเซฟ หรือดีเซลธรรมดา

จะมีผลต่อเครื่องยนต์มากน้อย อย่างไร ?

ขอบคุณครับ

:L4399:

กระทู้นี้ขอย้ายมาไว้ห้องเครื่องยนต์นะครับ
-------------------------------------------------------------------------------
เคยลองและสนทนากับพี่อ๊อดมาเช่นกัน  จนได้รับคำตอบแบบทางการมาจากที่ปรึกษา  ดังนี้

เรื่องเสียงเงียบขึ้น : ถ้าจากยี้ห้อน้ำมันเครื่องมีผลมากกว่าแบบเห็นได้ชัด   ส่วน นมค.ตัวที่แนะนำกันนั้นเสียงเครื่องจะด้งกว่าปกติแต่ลื่นกว่าและคงความหนืดในระยะหลัง7000โลได้ดีกว่าและทนการเปลี่ยนแปลงของคุณสมบัติบัติที่รอบสูงได้ดีกว่าเสียอย่างเดียวเครื่องดังกว่ายี้ห้ออื่น     แต่หากเป็นเชื้อเพลิงที่ดีแล้วเงียบแบบสังเกตุได้คงต้องไปตรวจสอบระบบจ่ายเชื้อเพลิงและท่อทางเดินของเชื้อเพลิงและอากาศดูเพิ่มเติมว่าหากใช้น้ำมันปกติที่ไม่พิเศษนั้นเครื่องยนต์ทำงานได้ดีหรือมีสะดุดหรือมีสั่นไม่ราบเรียบบ้างหรือป่าว  พอไปเจอน้ำมันคุณภาพสูงขึ้นอาการกลับลดลง

เรื่องอัตราเร่ง : ถ้าขับรถช้าเรื่อยๆเห็นผลน้อย  จะต่างกับคนที่ขับรถรอบเครื่องสูงจะเห็นผลเยอะกว่าเพราะยิ่งรอบสูงๆเชื้อเพลิงดีๆนั้นกำลังและแรงบิดจะดีกว่า    แต่หากขับรอบต่ำกำลังและแรงบิดไม่ชนะเกินกำลังลากจูงโดยที่เครื่องยังต้องเพิ่มแรงฉุดเป็นระยะๆอาจจะไม่ค่อยเห็นความต่าง

ความประหยัด : ถ้าบรรทุกเยอะ  รอบสูงบ่อย  ขึ้นทางชัน  โหลดเยอะ  เชื้อเพลิงดีจะให้กำลังดีกว่า  โดบรวมอาจจะสิ้นเปลื้องน้อยกว่า

ความจำเป็นถ้ามันดีกว่า : หากระบบเชื้อเพลิงและอากาศปกติ ดูแลตลอด   โหลดไม่เยอะมากมายและใช้งานทั่วไปประจำวัน   เชื้อเพลิง+   ก็เพียงพอและคุ้มค่ากว่าตัวธรรมดาในราคาเท่ากัน    และตามที่เคยแนะนำว่าสัก 3-6 เดือนสลับผสมสัก 1/2 หรือ 1 ถัง (แต่หากผสมหรือเติมแล้วต้องมีจังหวะที่จะได้ใช้รอบสูงหรือเดินทางยาวๆหรือเร่งลากรอบในเส้นทางได้บ้าง ก็เพียงพอแล้ว)

แนะนำกรณีที่ควรเติม : เมื่อพบว่าไปเติมน้ำมันปั๊มหลอดหรือปั๊มต่างจังหวัดที่เล็กๆหรือในหมู่บ้านหรือปั๊มที่ดูไม่น่าเชื่อถือแล้วรถมีอาการแปลกๆ   ให้วิ่งให้เหลือน้อยที่สุดแล้วหาโอกาสเข้าเมืองเติมเชื้อเพลิงดีๆที่ว่า แล้วใช้งานบ้างระบบไปเท่านั้นเอง  ถึงแนะนำว่าถ้าไม่คุ้นเคยเติมแค่ 300 บาทพอเอาแค่ชั่วคราว  ก่อนมาหายี้ห้อประจำที่ไว้ใจได้

ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พีรา-[peeratida]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 74
  :L4365:  :L4365:  :L4365: ได้ความรู้เพิ่ม  :L4399:
🤗ความสุข + -  อยู่ที่มุมมอง🤗

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
เรื่องน้ำมันตราหอยไม่ว่าจะเป็น "เชื้อเพลิงประหยัด" หรือ "พลังวี" ผมก็เติมสลับกันไปมาตลอดก็ไม่เห็นความแตกต่างอะไรยกเว้นเรื่องราคาอย่างเดียว ยังไงรถเราก็เสียงดังอยู่แล่ว ขนาดแม่ยายผมรู้ว่าผมมาตั้งแต่ยังไม่เลี้ยวรถเข้าซอยเลยด้วยซ้ำ :L4396: :L4396: :L4396:

ส่วนเรื่องปั๊มน้ำมันแถวเส้นพระรามสองที่ควรหลีกเลี่ยงนั้นผมขอยืนยันอีกเสียงว่าจริงครับเพราะเพิ่งเจอมากับตัวเองเมื่อเร็วๆนี้ กว่าจะรู้ว่ามีตะกอนสีดำในน้ำมันก็เล่นเอาเกือบแย่ไปเหมือนกัน ยังดีที่ตรวจเจอในขณะที่ยังไม่ออกอาการ ปัจจุบันเลยต้องเลิกเติมปั้มนั้นไปเลยทั้งๆที่เป็นปั๊มที่เติมประจำ

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ พี่โย่ง บางพระ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
ส่วนใหญ่เติมเสือกับเพลิง คงต้องเปลี่ยนมาเติมหอยกับดาวแทนแล้ว