ผู้เขียน หัวข้อ: เติมวีพาวเวอร์ แล้วเครื่องเงียบกว่าเดิม อุปทานไปเองหรือไม่  (อ่าน 17483 ครั้ง)

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 124
ส่วนใหญ่เติมเสือกับเพลิง คงต้องเปลี่ยนมาเติมหอยกับดาวแทนแล้ว

เมื่อก่อนผมเคยเติมแต่คบเพลิงเหมือนกันครับพี่โย่ง เติมอยู่ยี่ห้อเดียวไม่เคยคิดจะเปลี่ยนเลยเพราะคิดว่าช่วยชาติทั้งๆที่มันเหยียบไม่ขึ้น เร่งแซงก็แรงสุดๆ (หมายถึงรถคันอื่นนะที่แซงเรา 555) จนมีอยู่วันนึงขับอยู่แถวๆพัทยาเหนือน้ำมันจะหมดยังหาปั้มคบเพลิงเติมไม่ได้ พอดีเห็นปั้มตราดาวเลยชะแว๊ปเข้าไปกะว่าจะเติมนิดหน่อยแค่พอวิ่งไปหาปั้มคบเพลิงได้

แม่เจ้า..เหมือนสวรรค์เปิดทางสว่าง เหมือนเทวดาให้พรพอขับออกจากปั้มดาวเท่านั้นรู้สึกได้เลยว่าเหยียบคันเร่งปุ๊บรถพุ่งหลังติดเบาะเหมือนเป็นคนละคันกับตอนที่เพิ่งเข้าไปเติมเลย ทีแรกก็แปลกใจนะว่ามันเกิดจากสาเหตุอะไรแต่พอคิดทบทวนดูก็ไม่มีสาเหตุอื่นยกเว้นเรื่องน้ำมันเนี่ยแหล่ะ  พอตาสว่างแล้วตั้งแต่นั้นผมก็ยังจงรักภักดีกับยี่ห้อคบเพลิงมาตลอด เดินทางไกลทีไรแวะเข้าห้องน้ำ+แวะซื้อของใน 7-11 ตาหลอดเลย (แต่น้ำมันไปเติมปั้มอื่น)
 :L4396: :L4396: :L4396:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
เมื่อก่อนผมเคยเติมแต่คบเพลิงเหมือนกันครับพี่โย่ง เติมอยู่ยี่ห้อเดียวไม่เคยคิดจะเปลี่ยนเลยเพราะคิดว่าช่วยชาติทั้งๆที่มันเหยียบไม่ขึ้น เร่งแซงก็แรงสุดๆ (หมายถึงรถคันอื่นนะที่แซงเรา 555) จนมีอยู่วันนึงขับอยู่แถวๆพัทยาเหนือน้ำมันจะหมดยังหาปั้มคบเพลิงเติมไม่ได้ พอดีเห็นปั้มตราดาวเลยชะแว๊ปเข้าไปกะว่าจะเติมนิดหน่อยแค่พอวิ่งไปหาปั้มคบเพลิงได้

แม่เจ้า..เหมือนสวรรค์เปิดทางสว่าง เหมือนเทวดาให้พรพอขับออกจากปั้มดาวเท่านั้นรู้สึกได้เลยว่าเหยียบคันเร่งปุ๊บรถพุ่งหลังติดเบาะเหมือนเป็นคนละคันกับตอนที่เพิ่งเข้าไปเติมเลย ทีแรกก็แปลกใจนะว่ามันเกิดจากสาเหตุอะไรแต่พอคิดทบทวนดูก็ไม่มีสาเหตุอื่นยกเว้นเรื่องน้ำมันเนี่ยแหล่ะ  พอตาสว่างแล้วตั้งแต่นั้นผมก็ยังจงรักภักดีกับยี่ห้อคบเพลิงมาตลอด เดินทางไกลทีไรแวะเข้าห้องน้ำ+แวะซื้อของใน 7-11 ตาหลอดเลย (แต่น้ำมันไปเติมปั้มอื่น)

ใครทำงานบริษัทน้ำมันค่ายนั้นมาเห็นเข้า น่าจะนำไปปรับปรุงนะครับ เติมแล้วไม่แรงเอย เครื่องสะดุดเอย ไฟเครื่องโชว์เอย ได้พบได้ประสบเองกับคนใกล้ตัวเยอะครับ  :L6419:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
เรื่องน้ำมันตราหอยไม่ว่าจะเป็น "เชื้อเพลิงประหยัด" หรือ "พลังวี" ผมก็เติมสลับกันไปมาตลอดก็ไม่เห็นความแตกต่างอะไรยกเว้นเรื่องราคาอย่างเดียว ยังไงรถเราก็เสียงดังอยู่แล่ว ขนาดแม่ยายผมรู้ว่าผมมาตั้งแต่ยังไม่เลี้ยวรถเข้าซอยเลยด้วยซ้ำ :L4396: :L4396: :L4396:

ส่วนเรื่องปั๊มน้ำมันแถวเส้นพระรามสองที่ควรหลีกเลี่ยงนั้นผมขอยืนยันอีกเสียงว่าจริงครับเพราะเพิ่งเจอมากับตัวเองเมื่อเร็วๆนี้ กว่าจะรู้ว่ามีตะกอนสีดำในน้ำมันก็เล่นเอาเกือบแย่ไปเหมือนกัน ยังดีที่ตรวจเจอในขณะที่ยังไม่ออกอาการ ปัจจุบันเลยต้องเลิกเติมปั้มนั้นไปเลยทั้งๆที่เป็นปั๊มที่เติมประจำ

โดนมาเหมือนกันหรือนี่  :L2761:  สงสัยจะเยอะจริงๆ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ หมูน้ำตาล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10

พี่หยก วาฬน้ำเงิน ส่วนตัวผม ผมว่าตราดาวนี่ ใช้ได้เลยนะครับ เพราะผมจะเติมตลอดเวลาที่ ทำได้ ถ้าในกรุงเทพฯ มักจะไม่มีปัญหา สามารถหาเติมได้ง่าย แต่เมื่อไรที่ออกต่างจังหวัด ไกลๆๆ หน่อยมันจะหายาก ถึงยากมาก เชื่อไหมครับ ว่าหลายครั้ง เวลาออกต่างจังหวัดไปเที่ยว ดู GPS แล้วปั้มอยู่ตรงข้าม ยังยอมที่จะกลับรถไปเติมเลยครับ แต่ถ้าหาไม่ได้จริง ก็จะเลือกเติม ตราใบไม้ครับ ปล.ถ้าเรามีบัตร True Black Card ได้ลด 25 สตางค์/ลิตรด้วยนะครับ พร้อมทั้งจ่าย บัตร standard chartered ลดเพิ่มอีก 7% ครับ(ตามเงื่อนไข ธนาคารครับ)  :L2900: :L2900: :L2900:

• Pa Mania
  • *
ใครทำงานบริษัทน้ำมันค่ายนั้นมาเห็นเข้า น่าจะนำไปปรับปรุงนะครับ เติมแล้วไม่แรงเอย เครื่องสะดุดเอย ไฟเครื่องโชว์เอย ได้พบได้ประสบเองกับคนใกล้ตัวเยอะครับ  :L6419:

เรื่องนี้สรุปว่า ซ.ต.พ. สินะครับ :L2754: แต่เค้าคงไม่สนใจหรอกครับพี่แม็ค กำไรเค้าปีละเป็นแสนล้านขนาดนั้น สำหรับบริษัทน้ำมันบริษัทนึงที่สามารถทำเงินได้จากธุรกิจอื่นๆอีกหลายๆอย่างทั้งแก็สทั้งสารเคมีทั้งขายกาแฟ ฯลฯ แค่น้ำมันห่วยอย่างเดียวคงไม่เป็นไรมั้ง :sd42: :sd42: :sd42:

โดนมาเหมือนกันหรือนี่  :L2761:  สงสัยจะเยอะจริงๆ

ล่าสุดที่ตรวจกรองโซล่าช่างที่อู่ไม่เต็มร้อยพบตะกอนสีดำในปริมาณมากเกินกว่าปกติ ตื่นเต้นใหญ่รีบเรียกให้ผมมาดู ช่างใหญ่บอกว่าว่างๆให้เข้าไปเช็คดูใหม่ถ้าเจออีกเค้าว่าน่าจะต้องล้างถ้งน้ำมันเลยอ่ะ นี่ถือว่ายังโชคดีที่รถผมยังวิ่งได้เป็นปกติจนถึงปัจจุบันนะเนี่ย  :'( :'( :'(

พี่หยก วาฬน้ำเงิน ส่วนตัวผม ผมว่าตราดาวนี่ ใช้ได้เลยนะครับ เพราะผมจะเติมตลอดเวลาที่ ทำได้ ถ้าในกรุงเทพฯ มักจะไม่มีปัญหา สามารถหาเติมได้ง่าย แต่เมื่อไรที่ออกต่างจังหวัด ไกลๆๆ หน่อยมันจะหายาก ถึงยากมาก เชื่อไหมครับ ว่าหลายครั้ง เวลาออกต่างจังหวัดไปเที่ยว ดู GPS แล้วปั้มอยู่ตรงข้าม ยังยอมที่จะกลับรถไปเติมเลยครับ แต่ถ้าหาไม่ได้จริง ก็จะเลือกเติม ตราใบไม้ครับ ปล.ถ้าเรามีบัตร True Black Card ได้ลด 25 สตางค์/ลิตรด้วยนะครับ พร้อมทั้งจ่าย บัตร standard chartered ลดเพิ่มอีก 7% ครับ(ตามเงื่อนไข ธนาคารครับ)  :L2900: :L2900: :L2900:

ปั๊มตราดาวนี่เป็นอะไรที่สืบทอดจากรุ่นสู่รุ่นมาเลยครับพี่หมูน้ำตาล สมัยก่อนพ่อผมชอบขับรถพาลูกๆเที่ยวทั่วประเทศตอนช่วงปิดเทอมใหญ่ก็เลือกเติมแต่ตราดาวทุกครั้งซึ่งผมเองตอนนั้นก็ไม่รู้ว่าเพราะอะไร แต่ก็จริงอย่างพี่ว่าเพราะปั๊มดาวมันหายากมากจริงๆ ยิ่งออกไปตจว.ไกลๆยิ่งหายาก สมัยก่อนแถวบ้านผมตรงสาย 3 ตัดเพชรเกษมเคยมีอยู่ปั๊มนึงเป็นปั๊มประจำของผมต้องแวะเติมทุกครั้งเพราะเป็นทางผ่านกลับบ้าน เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยเห็นแล้ว กอรปกับใช้บัตร "หอยกลุ่ม" (Shell Fleet Card) เดี๋ยวนี้เลยกลายมาเป็นสายหอยเต็มตัวละ :L4396: :L4396: :L4396:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
ชวน เติม ดีเซล พลัส ของ Esso ซิครับ
แล้วช่วยเปรียบให้ด้วยครับ
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ พี่ตุ้ย_Yindee

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
  • ไปทุกที่ด้วยPAJERO SPORT

พูดถึงปั๊มขายน้ำมันในท้องตลาดคร่าวๆที่พอนึกออกมีดังนี้ครับ
1. ปตท.(ตราหยดน้ำมันแดงน้ำเงินฟ้า)
2. เชลล์(ตราหอย)
3. ESSO(ตราเสือ)
4. CALTEX(ตราดาว)
5. บางจาก(ตราใบไม้)
6. ซัสโก้(ตราหยดน้ำมันสีฟ้า)
7. PT(PTG ENERGY)
8. ไทยออยล์(ตราแรด)

ส่วนใหญ่ผมเติม ปั๊มที่ 8 ครับ เดินทางไกลจะเติม ปั๊มที่ 1 ,2 และ 3 ประจำครับ

:L2904: :L2897: :L2901: :L2901:
:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"

• Pa Mania
  • *
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา

พูดถึงปั๊มขายน้ำมันในท้องตลาดคร่าวๆที่พอนึกออกมีดังนี้ครับ
1. ปตท.(ตราหยดน้ำมันแดงน้ำเงินฟ้า)
2. เชลล์(ตราหอย)
3. ESSO(ตราเสือ)
4. CALTEX(ตราดาว)
5. บางจาก(ตราใบไม้)
6. ซัสโก้(ตราหยดน้ำมันสีฟ้า)
7. PT(PTG ENERGY)
8. ไทยออยล์(ตราแรด)

ส่วนใหญ่ผมเติม ปั๊มที่ 8 ครับ เดินทางไกลจะเติม ปั๊มที่ 1 ตรา หยดน้ำ ,2 และ 3 ประจำครับ

:L2904: :L2897: :L2901: :L2901:

ไม่เห็นด้วยอย่างยิ่งยวด ถ้าไม่จำเป็น ครับพี่ตุ๋ย
ถ้าหาไม่ได้จริงๆๆ ค่อยเติมนิหน่อย แล้ว ไปหา ปั้ม ฝรั่ง ครับ
ตราหยดน้ำ เอา ไว้เข้าห้องน้ำ หาอะไรกิน เห็นด้วยครับ

เหตุผล คือ ส่วนมาก ย้ำนะครับ ส่วนมาก --- ก่อนลงน้ำมันใหม่ จะไม่ค่อย --วัดน้ำ--ก่อน จะลงน้ำมันใหม่
เพราะ เด็กปั้ม มักจะขี้เกียจวัด --- เรื่องจริง --- ที่วงการร่ำลือกัน -- ข้อมูลมาจาก เด็กปั้ม + แคชเชียร์ ที่ลาออกมา มาเล่าให้ฟัง ตอนสัมภาษณื

ปั้มใน กทม. รอบๆๆนอก ก็เช่นกัน -- น้ำมันผสมน้ำ เจอกันมาเยอะแล้วครับ

พี่ตุ็ย ยังไม่เจอ Jackpot ไม่เป็นไรครับ -- เจอมาเมื่อไหร่ ถึงแม้ ปั้มจะจัดการให้ แต่มันเสียเวลามากๆๆครับ
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

• Pa Mania
  • *
ไม่เห็นด้วยอย่างยิ่งยวด ถ้าไม่จำเป็น ครับพี่ตุ๋ย
ถ้าหาไม่ได้จริงๆๆ ค่อยเติมนิหน่อย แล้ว ไปหา ปั้ม ฝรั่ง ครับ
ตราหยดน้ำ เอา ไว้เข้าห้องน้ำ หาอะไรกิน เห็นด้วยครับ

เหตุผล คือ ส่วนมาก ย้ำนะครับ ส่วนมาก --- ก่อนลงน้ำมันใหม่ จะไม่ค่อย --วัดน้ำ--ก่อน จะลงน้ำมันใหม่
เพราะ เด็กปั้ม มักจะขี้เกียจวัด --- เรื่องจริง --- ที่วงการร่ำลือกัน -- ข้อมูลมาจาก เด็กปั้ม + แคชเชียร์ ที่ลาออกมา มาเล่าให้ฟัง ตอนสัมภาษณื

ปั้มใน กทม. รอบๆๆนอก ก็เช่นกัน -- น้ำมันผสมน้ำ เจอกันมาเยอะแล้วครับ

พี่ตุ็ย ยังไม่เจอ Jackpot ไม่เป็นไรครับ -- เจอมาเมื่อไหร่ ถึงแม้ ปั้มจะจัดการให้ แต่มันเสียเวลามากๆๆครับ

โอ้ว์ๆๆ...ขอบคุณพี่โต้งมากๆครับ สำหรับข้อมูล
น่ากลัวคงต้องเปลี่ยนซะแล้ว...ขอบคุณครับพี่

:sd23: :sd23: :sd23:
 :L2900: :L2900: :L2900:
 :L2904: :L2897: :L2901:
:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"

• Pa Mania
  • *
โอ้ว์ๆๆ...ขอบคุณพี่โต้งมากๆครับ สำหรับข้อมูล
น่ากลัวคงต้องเปลี่ยนซะแล้ว...ขอบคุณครับพี่

พี่ตุ้ยน่าจะสะดวกมากกว่าคนกรุงนะครับหากจะเปลี่ยนปั้มที่เติมประจำ ผมนี่ที่ทำงานอยู่กลางกรุงแท้ๆ ปั้มน้ำมันเป้าหมายนี่แทบจะเดินไปได้ภายในเวลาไม่เกิน 15 นาทีแต่ขับรถครึ่งชั่วโมงไม่ถึง..ไปกลับที่เป็นชั่วโมงๆ ผมเลยเลือกไปเติมปั๊มนอกเมืองขากลับบ้านแทน..ดันมาเจอปั๊มมักง่ายแบบที่พี่โต้งบอกอีก..ชายต๊อแต๊ :L4386:

• Pa Mania
  • *

มาตราฐานการตรวจ รับ น้ำมัน ของทุกยี่ห้อเหมือนกัน

แต่ เนื่องจาก มีสาเหตุ ที่ไม่ปฏิบัติกัน เช่น ( ผมเจอมาแล้ว ทุกวันนี้ ต้องเข้มงวด เรื่องการวัดน้ำ )
1. พนักงานเปลี่ยน บ่อย วัดไม่เป็น หรือ วัดไม่คล่อง หรือ ขี้เกียจวัดกัน หรือ มั่วตัวเลข กัน
2. น้ำยาครีม สำหรับวัดน้ำ ก่อนที่จะลงน้ำมันทุกครั้ง มีราคาค่อนข้างสูง ( ขนาดหลอดใหญ่เท่ากับ ยาสีฟัน ขนาดกลาง )
ถ้าน้ำมัน มาลง 6 ชนิด ต้องวัด 6 ครั้ง และ ถ้าน้ำมันมาลงทุกวัน ต้องใช้เปลืองแค่ไหน ( หลอดละ 480 บาท )
บอกไปเถอะ สอนไปเถอะ แม่งไม่เคยจำ ว่า ---- ใช้ทาบางๆๆ --- แม่งทาซะหนาเลย --- หายเฉยๆเลย ก็มี
3. บางปั้ม ไม่ลงทุน เครื่องตรวจวัดน้ำในถังน้ำมันใต้ดิน ( 1.5 - 2 ล้าน บาท ) หลักการทำงาน จะมี Sensor คอยส่งสัณญาณถ้ามีน้ำเข้ามา
-- น้ำมาจากไหน ---
1. เข้ามาทางปากหลุม เนื่องจาก ไม่ตรวจสอบฝาปิด หลังลงน้ำมัน
2. ซีลฝาถังไม่เคยเปลี่ยน เพราะมัน แพง
3. ถ้าเป็น G91 G95 E20 ทิ้งค้างไว้ในถังนานๆๆ เอทานอล จะแยกตัวเองออกมาเป็นน้ำ กับน้ำมัน
เกิดจาก บางปั้ม อั้น ไม่สั่งน้ำมันมาลง เพราะ ว่า เรื่อง ราคาน้ำมัน ขึ้น หรือ ลง อั้นไว้ก้นถัง
พอน้ำมันใหม่ มาลง เหมือน เทน้ำมันลงถัง พวกสิ่งสกปรก ตะกอน กับน้ำ จะผสมกัน และ ต้องรอ 30 นาที ก่อนที่จะเปิดขาย
555555 หลายปั้ม ไม่รอ เปิดขายเลย ---- พวกฝุ่นตะกอนและน้ำ ก็จะถูกดูดมาใส่ถังเรา --- ฝุ่นโดนกรองด้วย ---กรองเขื้อเพลิง อาจกักน้ำไว้ได้บ้าง
--- แต่ถ้าดักน้ำได้ไม่หมด --- ก็จะเข้าไปในระบบจุดระเบิด ---- คราวนี้ โอละพ่อเลย

เป็นต้น

พี่ตุ่ย หรือ พี่ๆๆปามาเนีย สงสัยว่า แล้ม ปั้มฝรั่ง มีมั่วบ้างไหม ----- ตอบตรงๆๆ จริงๆๆ ไม่ทราบครับ --- เพราะ ข่าวยังไม่มี
ทุกวันนี้ แต่ละเดือน จะมีเจ้าหน้าที่ มาสุ่มตรวจอยู่เรื่อยๆๆ ---- ถ้าปั้มมันมั่ว --- จะโดนยึดปั้มคืนทันที --- เพราะ ผลเสียหายใหญ่หลวงมาก
ข่าว Social เร็วมาก รู้ถึงกันหมด ---- ในห้อง ผจก. จะมีเครืองเครื่องจับสัณญาณ์ นี้อยู่ ถ้ามีน้ำเข้ามาในถังไหน มันจะร้องเตือนทันที
พอเครื่องนี้ ร้อง ---- จะต้องหยุดขายทันที --- ห้ามขายเด็ดขาด.

อธิบายคร่าวๆๆ นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 กรกฎาคม 2017, 12:26:09 โดย พี่โต้ง Tongsom »

ออฟไลน์ < พีท > ChumphoN

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
  • กระเป๋าแหก เพื่อสิ่งที่สมบูรณ์
ได้ความรู้เยอะเลยครับพี่โต้ง ส่วนตัวแล้วผมกินหอยตลอดเลย เน้นหอยธรรมดา กับหอยพิเศษเวลาเงินเดือนออกครับ

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
เดิมเติมใบไม้ตลอด แต่เนื่องจาก โปรบัตร scb จึงเปลี่ยนเติม เสือ พลัสบ้าง ไม่พลัสบ้าง มาหลายเดือนแล้ว

สรุป ไม่เหม็นฉุน และแรงดีไม่มีตกครับ ;) ;) ;)
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

• Pa Mania
  • *
เดิมเติมใบไม้ตลอด แต่เนื่องจาก โปรบัตร scb จึงเปลี่ยนเติม เสือ พลัสบ้าง ไม่พลัสบ้าง มาหลายเดือนแล้ว

สรุป ไม่เหม็นฉุน และแรงดีไม่มีตกครับ ;) ;) ;)

พี่สุภัทร เติมไปเถอะ ปั้มฝรั่ง
ส่วน ใบไม้สีเขียว ยังไว้ใจได้บ้าง น้ำมันเหมือนกัน แต่สูตรแตกต่างกัน
ความเพี้ยน สับเพร่า ไม่ดูแล เกิดจาก คน ไม่ว่าจะเป็น เจ้าของปั้ม และ เด็ก
ส่วน PT ปัจจุบัน จำนวนปั้ม เป็นอันดับ 2 รองจาก ปั้มหยดน้ำ

• Pa Mania
  • *

มารายงานผลหลังกล้ับจากการเดินทางไปตรวจงานที่ อ.จะนะ ครับ
ระยะเดินทางไป-กลับประมาณ 2,200 กว่าๆกม.
-ขาล่องลงใต้ เติมแต่น้ำมัน PT 3 ครั้ง(ชอบใจในส่วนลดลิตรละ 50 สต.)
 ความรู้สึกไม่แตกต่างจากน้ำมันปตท.,น้ำมันไทยออยล์
 อัตราเร่งออกตัว เหมือนกัน ไม่รู้สึกแตกต่าง ควันดำมีปกติตามแรงเหยียบของเท้าขวา

-ขากลับบ้าน เริ่มเติมน้ำมันESSO ดีเซลปกติ(55.12 ลิตร) ถังแรกประมาณแถวๆ อ.ทุ่งใหญ๋ จ.นครศรีธรรมราช
  ความรู้สึกพบว่า แตกต่างทันทีแม้ว่าจะมีน้ำมันPT เหลือค้างถังอยู่
  อัตราเร่งออกตัว พุ่งกว่าอย่างรู้สึกได้ ควันดำมีอยู่แต่เวลากระแทกคันเร่งแซง ไม่ออกเป็นก้อนเหมือนเดิม
  และหลังจากนั้น เติม ESSO ดีเซลพลัส อีก 2 ถัง แถวๆบางสะพาน และสมุทรสาคร
  ความรู้สึกพบว่า ขับโคตรมันเลยครับ กดปู๊ป หลังติดเบาะ(จริงๆไม่ได้โม้...555) ควันดำมีแต่น้อยครับ
  อัตราเร่งออกตัว พุ่งแรงเร่งแซงฉับไว จนผบ.เตือนว่า เฮ้ยๆๆ ขับรถนะเว้ย ไม่ใช่จรวด...555
  ถ้าไม่ติดที่ลิตรละ 28 บาทกว่าๆ เนีย น่าสนใจมากๆครับ
  ก็ขอจบรีวิวคร่าวๆเพียงเท่านี้ครับ

ขอบคุณพี่โต้งมากๆครับพี่

:sd23: :sd23: :sd23: :sd23:

• Pa Mania
  • *

มารายงานผลหลังกล้ับจากการเดินทางไปตรวจงานที่ อ.จะนะ ครับ
ระยะเดินทางไป-กลับประมาณ 2,200 กว่าๆกม.
-ขาล่องลงใต้ เติมแต่น้ำมัน PT 3 ครั้ง(ชอบใจในส่วนลดลิตรละ 50 สต.)
 ความรู้สึกไม่แตกต่างจากน้ำมันปตท.,น้ำมันไทยออยล์
 อัตราเร่งออกตัว เหมือนกัน ไม่รู้สึกแตกต่าง ควันดำมีปกติตามแรงเหยียบของเท้าขวา

-ขากลับบ้าน เริ่มเติมน้ำมันESSO ดีเซลปกติ(55.12 ลิตร) ถังแรกประมาณแถวๆ อ.ทุ่งใหญ๋ จ.นครศรีธรรมราช
  ความรู้สึกพบว่า แตกต่างทันทีแม้ว่าจะมีน้ำมันPT เหลือค้างถังอยู่
  อัตราเร่งออกตัว พุ่งกว่าอย่างรู้สึกได้ ควันดำมีอยู่แต่เวลากระแทกคันเร่งแซง ไม่ออกเป็นก้อนเหมือนเดิม
  และหลังจากนั้น เติม ESSO ดีเซลพลัส อีก 2 ถัง แถวๆบางสะพาน และสมุทรสาคร
  ความรู้สึกพบว่า ขับโคตรมันเลยครับ กดปู๊ป หลังติดเบาะ(จริงๆไม่ได้โม้...555) ควันดำมีแต่น้อยครับ
  อัตราเร่งออกตัว พุ่งแรงเร่งแซงฉับไว จนผบ.เตือนว่า เฮ้ยๆๆ ขับรถนะเว้ย ไม่ใช่จรวด...555
  ถ้าไม่ติดที่ลิตรละ 28 บาทกว่าๆ เนีย น่าสนใจมากๆครับ
  ก็ขอจบรีวิวคร่าวๆเพียงเท่านี้ครับ

ขอบคุณมากครับพี่ตุ้ยสำหรับคำยืนยัน :sd23:  สรุปง่ายๆว่าน้ำมันของไทยเราทุกยี่ห้อมีคุณภาพเป็นที่น่าเชื่อถืออย่างยิ่งเลยใช่มั้ยครับ :L2905: :L4396:จัด :L6428: #48 ให้ครับ :L2900:

• Pa Mania
  • *

ขอบคุณมากครับ ที่มารีวิวให้เพื่อนๆๆอ่านกัน
จริงๆๆแล้ว Diesel Plus ถ้าขับปรกติ เปรียบเทียบกับ Diesel ธรรมดา --- จะได้ระยะทางมากกว่า และ ประหยัดกว่าครับ
แต่ ถ้า เร่งสนุก เร่งมันๆๆ อาจไม่ประหยัดทั้ง จำนวนกิโล เมื่อ เปรียบเทียบกับราคาที่ สูงกว่า

ส่วน ยี่ห้อ ของ ไทยนั้น ทุกยี่ห้อ อยู่ในเกณท์ มาตราฐาน ของ Safety Data sheet การที่ค่าพลังงานความร้อนของเนื้อน้ำมันไม่ได้มาตราฐาน
ก็จะมีการเติม additive ต่างๆๆลงไป ตามการโฆษณา ของแต่ละยี่ห้อ

อีกอย่าง ประหยัดหรือ ไม่ประหยัด ขึ้นอยู่ กับ ขา เราด้วยครับ

• Pa Mania
  • *
ขอบคุณมากครับพี่ตุ้ยสำหรับคำยืนยัน :sd23:  สรุปง่ายๆว่าน้ำมันของไทยเราทุกยี่ห้อมีคุณภาพเป็นที่น่าเชื่อถืออย่างยิ่งเลยใช่มั้ยครับ :L2905: :L4396:จัด :L6428: #48 ให้ครับ :L2900:

เชื่อถือได้ครับ ตามมาตราฐานของกรมธุรกิจพลังงาน พี่หยก
แต่ไม่รู้ทำไม มีแต่คนบ่นกันว่า มันหมดเร็ว ครับ

• Pa Mania
  • *
เชื่อถือได้ครับ ตามมาตราฐานของกรมธุรกิจพลังงาน พี่หยก
แต่ไม่รู้ทำไม มีแต่คนบ่นกันว่า มันหมดเร็ว ครับ

สงสัยว่าที่หมดเร็วเพราะต้องกดคันเร่งมากกว่าปกติหรือเปล่านะครับพี่โต้ง :L2739:

ออฟไลน์ เต้ย แม่กลอง

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 52
  • काली दास
    • EVO Hosting
ขอบคุณพี่ ๆ ทุกท่าน ที่มาร่วมแชร์ข้อมูลนะครับ
สังคมดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องทำเอง