ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่งเห็น Coolant สีออกน้ำตาลเกิดจากอะไรครับ  (อ่าน 4512 ครั้ง)

ออฟไลน์ ติ๊ก_Power

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 0
  • ปามาเนีย
เพิ่งจัดมือ2มา อาการเป็นแบบนี้แก้ไงครับ

ออฟไลน์ พี่หนึ่ง 111

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
Re: เพิ่งเห็น Coolant สีออกน้ำตาลเกิดจากอะไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2017, 16:44:29 »
ปกติต้องสีเขียวใสๆครับ
แนะนำว่าพี่ติ๊กลองเข้าอู่ที่ไว้ใช้ได้เช็คดูดีกว่าครับ

ออฟไลน์ วิน ไร้นาม ตัวอ้วนชวนเที่ยวไทย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 11
  • วิน สนิมซิ่งวิ่งเที่ยวไทย
Re: เพิ่งเห็น Coolant สีออกน้ำตาลเกิดจากอะไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2017, 17:16:28 »
มีภาพประกอบไหมครับ อาการคล้าย ๆ รถเก่า ๆ ที่ไม่ใช้น้ำยาหม้อน้ำเลยครับ เป็นเหมือนพวกคราบตะกรัน แต่ก่อนผมใช้สตราด้าไม่ได้เติมน้ำยาหม้อน้ำใช้น้ำเปล่า แปปเดียวถังพักน้ำหม้อน้ำจะเป็นคราบสีน้ำตาล เลยถอดหม้อน้ำออกมาล้าง แล้วเติมน้ำยาหม้อน้ำ หลังจากนั้นก็หายเลยครับ  ผิดถูกขออภัยด้วยครับ ไม่มีความรู้แต่เคยเจอปัญหามาครับ :L2734:
:sd10: น้องปาฯพาเที่ยวไทย มือใหม่หัดกระเป๋าแหก :sd10:

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2017, 19:45:12 »
ขอบคุณครับพี่หนึ่ง,พี่วิน เดี๋ยวหาซื้อ coolant เติมหลังล้างหม้อน้ำครับ
อีกประเด็น เราสามารถใช้ coolant ยี่ห้ออื่นได้ป่าวครับนอกจาก ของ mitsu
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ดุ่ย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 69
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2017, 20:20:02 »
ขอบคุณครับพี่หนึ่ง,พี่วิน เดี๋ยวหาซื้อ coolant เติมหลังล้างหม้อน้ำครับ
อีกประเด็น เราสามารถใช้ coolant ยี่ห้ออื่นได้ป่าวครับนอกจาก ของ mitsu
ขอบคุณครับ

แท้มิตซูก็ไม่แพงนะครับ ผสมแล้วเติมได้เลย หรือจะล้างด้วยน้ำยาล้างก่อนก็จะดีครับ มันจะกัดสนิมออกก่อน
ส่วนถังพักก็ถอดมาล้างด้วยเป็ดล้างห้องน้ำเจือจาง ขัดภายในถังให้หมดคราบสนิม แล้วค่อยเติมน้ำยาหม้อน้ำ
คอยสังเกต ถ้าน้ำยังเป็นสีสนิมอีก ก็ทนใช้ไปอีกสักเดือน เพื่อให้น้ำยาล้างเอาสนิมออกให้หมด แล้วค่อยถ่าย
น้ำยาอีกรอบ เท่านี้ ระบบหล่อเย็นก็จะกลับมาสะอาดดังเดิมครับ

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2017, 22:02:38 »
 :sd23:ขอบคุณครับ พี่ดุ่ย ...เฮ้อ!!เสียตังค์อีกแล้ว555 :L4386:

ออฟไลน์ วิน ไร้นาม ตัวอ้วนชวนเที่ยวไทย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 11
  • วิน สนิมซิ่งวิ่งเที่ยวไทย
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2017, 07:48:15 »
:sd23:ขอบคุณครับ พี่ดุ่ย ...เฮ้อ!!เสียตังค์อีกแล้ว555 :L4386:

เสียตังค์แต่คิดว่าเราเริ่มระบบมันใหม่ก็ดีครับ ของผมเองก็พึ่งได้มือสองมา ของผมเจ้าของเก่าเขาแจ้งว่าความร้อนขึ้นฝาโก่งหรือไงนี่แหละ แต่เปลี่ยนและแก้ไขมาหมดแล้ว ผมเช็คศูนย์ เขาก็บอกว่ามีประวัติเข้ามาทำผมก็ถือซะว่าโชคดีของผมที่เขาทำมาแล้ว :L2734:
:sd10: น้องปาฯพาเที่ยวไทย มือใหม่หัดกระเป๋าแหก :sd10:

ออฟไลน์ ดุ่ย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 69
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2017, 10:02:40 »

ทำเองไม่แพงนะครับพี่ติ๊ก และสะอาดดีด้วยครับ 
1.น้ำยาล้าง กระป๋องละร้อยกว่าบาท
2.น้ำยาหล่อเย็น 1xx-2xx บาท
เราทำเองเรารู้เองครับ งานแบบนี้ร้านไม่ค่อยรับทำ เพราะใช้เวลาเยอะ อาศัยวันหยุดเช้าๆ สักครึ่งวันครับ
ผมใช้รถมือสอง มาหลายคัน ล้างเองทุกคัน ล้างครั้งเดียว ต่อไปเราใช้น้ำยาหม้อน้ำสนิมจะไม่มีมารบกวนแล้วครับ

ส่วนขั้นตอนการล้าง ลองค้นหาดูครับ มีคนลงไว้ บางท่านว่าทำแบบนี้ จะทำให้หม้อน้ำรั่วจากการถูกน้ำยาล้างกัด
แต่ผมทำมา 4 คันก็ไม่เคยมีปัญหานะครับ ขอให้เราล้างเอาน้ำยาออกให้หมด สะอาดแน่นอนครับ

เสียตังค์แต่คิดว่าเราเริ่มระบบมันใหม่ก็ดีครับ ของผมเองก็พึ่งได้มือสองมา ของผมเจ้าของเก่าเขาแจ้งว่าความร้อนขึ้นฝาโก่งหรือไงนี่แหละ แต่เปลี่ยนและแก้ไขมาหมดแล้ว ผมเช็คศูนย์ เขาก็บอกว่ามีประวัติเข้ามาทำผมก็ถือซะว่าโชคดีของผมที่เขาทำมาแล้ว :L2734:

ถูกต้องอย่างพี่วินว่าเลยครับ

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2017, 15:21:13 »
ทำเองไม่แพงนะครับพี่ติ๊ก และสะอาดดีด้วยครับ 
1.น้ำยาล้าง กระป๋องละร้อยกว่าบาท
2.น้ำยาหล่อเย็น 1xx-2xx บาท
เราทำเองเรารู้เองครับ งานแบบนี้ร้านไม่ค่อยรับทำ เพราะใช้เวลาเยอะ อาศัยวันหยุดเช้าๆ สักครึ่งวันครับ
ผมใช้รถมือสอง มาหลายคัน ล้างเองทุกคัน ล้างครั้งเดียว ต่อไปเราใช้น้ำยาหม้อน้ำสนิมจะไม่มีมารบกวนแล้วครับ

ส่วนขั้นตอนการล้าง ลองค้นหาดูครับ มีคนลงไว้ บางท่านว่าทำแบบนี้ จะทำให้หม้อน้ำรั่วจากการถูกน้ำยาล้างกัด
แต่ผมทำมา 4 คันก็ไม่เคยมีปัญหานะครับ ขอให้เราล้างเอาน้ำยาออกให้หมด สะอาดแน่นอนครับ
ถูกต้องอย่างพี่วินว่าเลยครับ

วันนี้จัดเองแล้วครับ ขอบคุณ พี่ๆทุกท่านสำหรับคำแนะนำครับ
เล่น mitsu coolant 5L เลย 380 บาท
สรุปมีคราบสีน้ำตาลที่ถังพัก ส่วนน้ำที่เดรนออกมามีสีเขียวครับเลยแค่เอา coolant ใหม่ไป flashing ในระบบแล้วทำความสะอาดถังพัก ใหม่เนื่องจากมีคราบสกปรกครับ