ผู้เขียน หัวข้อ: ผ้าเบรคศูนย์ กับ จานเงิน  (อ่าน 11975 ครั้ง)

ออฟไลน์ เต้ย แม่กลอง

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 52
  • काली दास
    • EVO Hosting
ผ้าเบรคศูนย์ กับ จานเงิน
« เมื่อ: 10 มิถุนายน 2017, 10:44:32 »
รถคันนี้เปลี่ยนจานเงินตั้งแต่ออกรถจากศูนย์ (อานิสงส์จากคันก่อน)

ใช้มาถึง 70,000 กิโลเมตร เมื่อต้น พฤษภาคม

พอดีวันนั้นต้องวิ่งทางไกลไปลำพูน

เลยให้ศูนย์ช่วยเช็คและเปลี่ยนผ้าเบรคให้โดยที่ไม่ได้เข้าไปดู

วันนี้เพิ่งมาเปิดกล่องที่ศูนย์คืนมาให้

ตามภาพเลยครับ

จากภาพ ถ้าตามปกติแล้ว เราสามารถใช้ผ้าเบรคไปได้อีกสักเท่าไหร่ครับ หรือมันก็ควรเปลี่ยนได้แล้ว

Sent from my iPhone using Tapatalk
สังคมดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องทำเอง

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
Re: ผ้าเบรคศูนย์ กับ จานเงิน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2017, 13:14:06 »
รถคันนี้เปลี่ยนจานเงินตั้งแต่ออกรถจากศูนย์ (อานิสงส์จากคันก่อน)

ใช้มาถึง 70,000 กิโลเมตร เมื่อต้น พฤษภาคม

พอดีวันนั้นต้องวิ่งทางไกลไปลำพูน

เลยให้ศูนย์ช่วยเช็คและเปลี่ยนผ้าเบรคให้โดยที่ไม่ได้เข้าไปดู

วันนี้เพิ่งมาเปิดกล่องที่ศูนย์คืนมาให้

ตามภาพเลยครับ

จากภาพ ถ้าตามปกติแล้ว เราสามารถใช้ผ้าเบรคไปได้อีกสักเท่าไหร่ครับ หรือมันก็ควรเปลี่ยนได้แล้ว

Sent from my iPhone using Tapatalk
อีกพักใหญ่เลยพี่เต้ย  จนกว่าร่องกลางเหลือร่องตื้นมากครับ

รถผมเคยใช้จนผ้าเบรคแทบเสมอกับแผ่นเหล็กเลยครับ 555
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2017, 14:30:35 »
เปลี่ยนเลยก็ดีเหมือนกันครับพี่เต้ย จะได้ไม่ต้องถอดล้อบ่อยๆ ผมเคยเปลี่ยนตอนที่เหลือเยอะกว่านี้อีก ตอนนั้นไม่รู้นึกอะไร สงสัยแพ้เสีนงเชียร์ที่ร้านเบรค :sd06:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ ติ่งต่าง

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2017, 16:34:01 »
อีกพักใหญ่เลยพี่เต้ย  จนกว่าร่องกลางเหลือร่องตื้นมากครับ

รถผมเคยใช้จนผ้าเบรคแทบเสมอกับแผ่นเหล็กเลยครับ 555
ควรเปลี่ยนที่ประมาณกี่ กม. กี่ปีครับพี่นะ

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • काली दास
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2017, 16:38:27 »
ตอนไปเข้าศูนย์เช็ค  60000 โล มา

ช่างบอกเหลือใช้ได้อีกสักหมื่นโล

ผมนี่ถนอมเบรคมาก กลัวจานโดนเหล็กเตือน

พอวันนี้มาเห็น เราใช้เบรคถนอมไปป่าวเนี่ย

สังคมดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องทำเอง

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • काली दास
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2017, 16:40:58 »
เปลี่ยนเลยก็ดีเหมือนกันครับพี่เต้ย จะได้ไม่ต้องถอดล้อบ่อยๆ ผมเคยเปลี่ยนตอนที่เหลือเยอะกว่านี้อีก ตอนนั้นไม่รู้นึกอะไร สงสัยแพ้เสีนงเชียร์ที่ร้านเบรค :sd06:

ถอดล้อตอน 70000 โลนี่มีค่าใช้จ่ายนะพี่หยก

ผมก็เพิ่งทราบ

ศูนย์แจ้งว่า คูปองเช็คระยะ นั้น จะถอดล้อทุก 20000 โล ดังนั้น ที่ผมถอดตอน 70000 โล มีค่าใช้จ่ายเพิ่ม ที่ต้องจ่ายเอง ทั้งค่าแรงเช็ค และค่าแรงเปลี่ยน

ตอนเปลี่ยนจานเงินรอบแรก รถผมวิ่งไป 27000 โล

ด้วยความที่ไม่ได้รู้อะไรมาก ก็ เปลี่ยนก็เปลี่ยน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 มิถุนายน 2017, 16:47:26 โดย เต้ย แม่กลอง »

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • काली दास
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2017, 16:42:44 »

เคยได้ยินพี่นะเล่าให้ฟังตอนมีตติ้งอยู่ครับ

รอบนี้ เปลี่ยนไปแล้ว ช่างมัน รอบหน้าว่ากันใหม่

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • काली दास
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2017, 16:45:20 »
ควรเปลี่ยนที่ประมาณกี่ กม. กี่ปีครับพี่นะ

ผมว่ากะเป็น กิโลเมตร ไม่ได้ แล้วแต่การใช้งานของแต่ละคนด้วยครับพี่ติ่งต่าง

ถ้าเป็นผมแนะนำตอนนี้ ก็ เช็คตามระยบะของคูปองศูนย์ แต่เราต้องลงไปดูด้วย ว่า สภาพผ้าเบรคเป็นยังงัย ควรเปลี่ยนได้หรือยัง

ถ้าตามที่พี่นะบอก ก็ ดูร่องกลาง ว่าตื้นมากหรือไม่ เพราะถ้าตื้นมาก ก็ ค่อนข้างจะเสมอกับเหล็กเตือน ดังนั้นก็ ควรเปลี่ยน ในรอบนั้นเลยครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2017, 17:21:00 »
ถอดล้อตอน 70000 โลนี่มีค่าใช้จ่ายนะพี่หยก

ผมก็เพิ่งทราบ

ศูนย์แจ้งว่า คูปองเช็คระยะ นั้น จะถอดล้อทุก 20000 โล ดังนั้น ที่ผมถอดตอน 70000 โล มีค่าใช้จ่ายเพิ่ม ที่ต้องจ่ายเอง ทั้งค่าแรงเช็ค และค่าแรงเปลี่ยน

ตอนเปลี่ยนจานเงินรอบแรก รถผมวิ่งไป 27000 โล

ด้วยความที่ไม่ได้รู้อะไรมาก ก็ เปลี่ยนก็เปลี่ยน

อ้าว..เพิ่งรู้จากพี่เต้ยเหมือนกันนะเนี่ย :L4387:  ตอนที่รถยังไม่หมดประกันตอนนั้นซื่อบื้อไปหน่อย.เชื่อช่างที่ศูนย์ทุกอย่าง เดี๋ยวนี้ไม่ต้องเข้าศูนย์แล้วรู้สึกดีเหมือนกัน แต่เรื่องความปลอดภัยจ่ายเพิ่มอีกหน่อยยังไงก็คุ้มค่าครับ :L6419:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ ติ่งต่าง

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2017, 17:39:20 »
ผมว่ากะเป็น กิโลเมตร ไม่ได้ แล้วแต่การใช้งานของแต่ละคนด้วยครับพี่ติ่งต่าง

ถ้าเป็นผมแนะนำตอนนี้ ก็ เช็คตามระยบะของคูปองศูนย์ แต่เราต้องลงไปดูด้วย ว่า สภาพผ้าเบรคเป็นยังงัย ควรเปลี่ยนได้หรือยัง

ถ้าตามที่พี่นะบอก ก็ ดูร่องกลาง ว่าตื้นมากหรือไม่ เพราะถ้าตื้นมาก ก็ ค่อนข้างจะเสมอกับเหล็กเตือน ดังนั้นก็ ควรเปลี่ยน ในรอบนั้นเลยครับ

ขอบคุณครับพี่เต้ย ผมเคยเปลี่ยนไป ตอน 70,000  กม. ล่ะครับ ตอนนี้ก็ 140,000 กม แล้ว ต้องไปดูผ้าเบรคก่อนละครับ

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2017, 19:51:00 »
ชุดติดรถผมเปลี่ยนครั้งแรกตอน 115000 โดยประมาณ ผ้าเบรคยังเหลือเยอะกว่าพี่เต้ยอีกครับ ที่เปลี่ยนเพราะตกใจตอนกำลังขึ้นเขาลงเขาที่จ.น่าน มีเสียงดังที่เบรคตลอด ที่แท้ก็เพราะมีฝุ่นทรายเข้าไปติดแน่ๆ

ชุดที่สองเปลี่ยนตอน 199000 โดยประมาณ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 มิถุนายน 2017, 19:53:25 โดย แม็ค พัทยา MrMacSayHi »
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • काली दास
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2017, 19:53:24 »
แสดงว่าผ้าเบรคมาตรฐานศูนย์นี่ ใช้ในสภาวะปกติ ก็ถือว่าคุ้มค่าอยู่นะครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2017, 19:55:00 »
แสดงว่าผ้าเบรคมาตรฐานศูนย์นี่ ใช้ในสภาวะปกติ ก็ถือว่าคุ้มค่าอยู่นะครับ

คุ้มมากครับพี่เต้ย ชุดที่สองเป็น Bendix titanium แต่ฝุ่นเยอะ ชุดที่สามเลยกลับไปคบของศูนย์เหมือนเดิม
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • काली दास
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2017, 19:58:52 »
ขอบคุณครับพี่แม็คที่ร่วมแชร์ประสบการณ์

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2017, 21:40:35 »
ขอบคุณครับพี่แม็คที่ร่วมแชร์ประสบการณ์

ยินดีครับพี่เต้ย  :L4399:

ออฟไลน์ NGL

• Pa Mania
  • *
  • Like: 12
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2017, 14:29:57 »
ชุดติดรถผมเปลี่ยนครั้งแรกตอน 115000 โดยประมาณ ผ้าเบรคยังเหลือเยอะกว่าพี่เต้ยอีกครับ ที่เปลี่ยนเพราะตกใจตอนกำลังขึ้นเขาลงเขาที่จ.น่าน มีเสียงดังที่เบรคตลอด ที่แท้ก็เพราะมีฝุ่นทรายเข้าไปติดแน่ๆ

ชุดที่สองเปลี่ยนตอน 199000 โดยประมาณ
ผ้าเบรคพี่แม็คใช้โคตรทนเลย ผ้าเบรคศูนย์กับจานทอง ผมวิ่งไปเกือบ170000แล้วเปลี่ยนผ้าเบรคไป 5ชุด เบรคหลัง1ชุด   :L2736:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2017, 21:13:25 »
ผ้าเบรคพี่แม็คใช้โคตรทนเลย ผ้าเบรคศูนย์กับจานทอง ผมวิ่งไปเกือบ170000แล้วเปลี่ยนผ้าเบรคไป 5ชุด เบรคหลัง1ชุด   :L2736:

พี่นฤพนธ์น่าจะปรกตินะครับ ดีเซลเกียร์ออโต้ส่วนใหญ่ก็ประมาณนี้ ยกเว้นพี่ๆบางคนได้แค่หมื่นกว่าโลเอง ส่วนของผมเป็นเกียร์ธรรมดา เลยประหยัดผ้าเบรคจากการใช้เอ็นจิ้นเบรคน่ะครับ  ;)

ออฟไลน์ ที 2930

• Pa Mania
  • *
  • Like: 9
  • ก้าวต่อไปถ้ายังหายใจอยู่
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2017, 08:50:11 »
ผมเปลี่ยนจานทองพร้อม N500 ที่ 30000 โล ผ้าเบรค 0 ผมเหลือเยอะมาก ถ้าใช้ต่อน่าจะได้มากกว่า 50000 โลเป็นแน่

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2017, 10:15:48 »
ถ้าเป็นรถใช้ในเมืองจะเบรคบ่อยมาก   รถผมส่วนใหญ่ใช้ในเมือง

- เบรคหน้า  ส่วนใหญ่ประมาณ 30000 โล    ของผมหมดแล้ว

- เบรคหลัง   ประมาณ 90,000 โล  ของผมก็บางเลยเปลี่ยน

- และเห็นเพื่อนๆได้ระยะนี้เช่นกัน  เลยเอามาแนะนำประมาณนั้นครับ

สำหรับรถวิ่งทางไกล  อาจจะได้ระยะทางมากกว่าจำนวนการใช้เบรคจึงทำให้ได้ระยะมากกว่า

-----------------------------------------------------

ล่าสุดผมปล่อยไปถึง 32,000 โล   ดูสภาพ

หมดเกลี้ยง

ร่องกลางหายไปเลย

เกือบเสมอเหล็ก

:sd42: :sd42: :sd42:

ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2017, 20:55:10 »
ผมก็ได้ระยะใกล้เคียงกับของพี่นะเหมือนกันเลย ตามปกติรถผมจะวิ่งครบ 10,000 โลภายในเวลาประมาณ 4 เดือน ดังนั้นจะครบ 30,000 โลภายในเวลาประมาณ 1 ปี จะสังเกตได้ว่าผมเปลี่ยนผ้าเบรคหน้าในเวลาเดียวกันของปี (เดือนเดียวกัน) ติดกันมา 3 ปีแล้วครับ :L2754: