ผู้เขียน หัวข้อ: เบรคหน้าเสียงดัง "ครืด" ช่วงก่อนหยุด..........เป็นอะไรมากมั๊ย  (อ่าน 9997 ครั้ง)

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
เป็นมา2-3ครั้งแล้ว ตอนออกต่างจังหวัด ขับมาเร็วปกติ จังหวะเปลี่ยนเป็นไฟแดงเลยเบรคยาว ปรากฏว่าช่วงก่อนรถจะหยุดสนิทมีเสียงดึง "ครืด"ดังจนตกใจ ต้องรีบยกเท้าแล้วเบรคซั้าก็ยังดังต่อเนื่องจนรถหยุด พี่ๆท่านใดเคยมีประสบการณ์หรือทราบสาเหตุมั๊ยครับ  :L2761:

ป.ล. เคยให้หมอนกตรวจเช็ค อาการก็ยังมีอยู่ ล่าสุดเกิดขึ้นในเมือง พอจะลองเบรคให้เกิดเสียงอีกครั้งเพื่ออัดเสียง ดันเงียบซักงั้น  :sd06:

ออฟไลน์ พี่ตุ้ย_Yindee

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 49
  • ไปทุกที่ด้วยPAJERO SPORT
อาจจะเป็นเสียง ABS ทำงานรึเปล่าครับพี่กิต
ผมก็เคยได้ยินเสียงแบบนี้ครับ
จะเป็นเวลาที่เจอถนนลื่นๆ แล้วเหยียบเบรคกระทันหัน
แต่ๆๆ...ผ่านไปได้อย่างฉิวเฉียดครับพี่

:L4384: :L4384: :L4384:
 :L2904: :L2897: :L2901:
:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
เป็นมา2-3ครั้งแล้ว ตอนออกต่างจังหวัด ขับมาเร็วปกติ จังหวะเปลี่ยนเป็นไฟแดงเลยเบรคยาว ปรากฏว่าช่วงก่อนรถจะหยุดสนิทมีเสียงดึง "ครืด"ดังจนตกใจ ต้องรีบยกเท้าแล้วเบรคซั้าก็ยังดังต่อเนื่องจนรถหยุด พี่ๆท่านใดเคยมีประสบการณ์หรือทราบสาเหตุมั๊ยครับ  :L2761:

ป.ล. เคยให้หมอนกตรวจเช็ค อาการก็ยังมีอยู่ ล่าสุดเกิดขึ้นในเมือง พอจะลองเบรคให้เกิดเสียงอีกครั้งเพื่ออัดเสียง ดันเงียบซักงั้น  :sd06:

เดาว่า

อาการ
หน้าสัมผัสสกปรก  ผงเหล็กแห้งติดคาหน้าผ้า

สาเหตุ
เกิดจากฝุ่นเบรคปกติของ N500   แต่คงไปโดนฝน หรือลุยน้ำท่วมมาป่าว   พอเบรคแห้งมักออกอาการแบบนี้

การแก้ไข
ไม่ต้องทำอะไรหรอก  กระแทกแรงๆสักพักก็จะเงียบไปเอง

การแก้ไขภาคต่อขยาย
ไปเปลี่ยนขาเบรคซ่ะ แล้วทำความสะอาดใหม่  พร้อมอะไหล่ใหม่   สัญญานเตือนว่า   BAG BOMB BOOM!

ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
อาการแบบที่พี่กิตว่ามานี้ผมก็เคยเจอเหมือนกัน..แต่เฉพาะตอนที่เบรคกระทันหันหรือเบรคแรงนะ ความรู้สึกเหมือนว่าผ้าเบรคมันไม่มีอ่ะ รู้สึกเหมือนเหล็กกระทบกับเหล็กเลย เสียงดังครืดๆ ทีแรกก็ตกใจเหมือนกัน แต่พอผ่านเหตุการณ์ช่วงนั้นมาก็ยังกลับมาใช้เบรคได้ตามปกติ เคยเป็นแบบนี้ 2-3 ครั้งแล้ว..ก็เลยคิดว่ามันคงเป็นระบบที่เขาเซ็ทเอาไว้แบบนั้นหรือเปล่า :L2761:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

• Pa Mania
  • *
  • There is a will, there is a way!
อาจจะเป็นเสียง ABS ทำงานรึเปล่าครับพี่กิต
ผมก็เคยได้ยินเสียงแบบนี้ครับ
จะเป็นเวลาที่เจอถนนลื่นๆ แล้วเหยียบเบรคกระทันหัน
แต่ๆๆ...ผ่านไปได้อย่างฉิวเฉียดครับพี่

:L4384: :L4384: :L4384:
 :L2904: :L2897: :L2901:

ABS ทำงานมันต้องตอดเท้าด้วยไม่ใช่หรือครับพี่ตุ้ย  :L2761:

• Pa Mania
  • *
เดาว่า

อาการ
หน้าสัมผัสสกปรก  ผงเหล็กแห้งติดคาหน้าผ้า

สาเหตุ
เกิดจากฝุ่นเบรคปกติของ N500   แต่คงไปโดนฝน หรือลุยน้ำท่วมมาป่าว   พอเบรคแห้งมักออกอาการแบบนี้

การแก้ไข
ไม่ต้องทำอะไรหรอก  กระแทกแรงๆสักพักก็จะเงียบไปเอง

การแก้ไขภาคต่อขยาย
ไปเปลี่ยนขาเบรคซ่ะ แล้วทำความสะอาดใหม่  พร้อมอะไหล่ใหม่   สัญญานเตือนว่า   BAG BOMB BOOM!

อืม สงสัยคงเป็นอย่างที่พี่นะว่า เพราะพอจะทำให้เกิดเสียงอีกทีก็ทำไม่ได้แล้ว ถ้าแค่หน้าสัมผัสสกปรกก็คงไม่ได้เป็นอะไรมาก แต่ที่จะเป็นมากก็น่าจะมาจากการแก้ไขภาคต่อขยาย  :L2739: :L6415: :sd06:

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
ช่ายยย กระแทกแรงๆ รับรองเงียบบบบ ถ้าไม่เงียบ ก็โครมละครับ ;D ;D ;D
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

• Pa Mania
  • *
อาการแบบที่พี่กิตว่ามานี้ผมก็เคยเจอเหมือนกัน..แต่เฉพาะตอนที่เบรคกระทันหันหรือเบรคแรงนะ ความรู้สึกเหมือนว่าผ้าเบรคมันไม่มีอ่ะ รู้สึกเหมือนเหล็กกระทบกับเหล็กเลย เสียงดังครืดๆ ทีแรกก็ตกใจเหมือนกัน แต่พอผ่านเหตุการณ์ช่วงนั้นมาก็ยังกลับมาใช้เบรคได้ตามปกติ เคยเป็นแบบนี้ 2-3 ครั้งแล้ว..ก็เลยคิดว่ามันคงเป็นระบบที่เขาเซ็ทเอาไว้แบบนั้นหรือเปล่า :L2761:

อาการประมาณนั้นเลยครับพี่หยก แต่สาเหตุน่าจะตามที่พี่นะว่ามา เอาเป็นว่าตอนนี้สบายใจแระ ไม่ต้องไปหาหมอนกให้เครียด รายนี้ไม่ชอบรักษา แต่ชอบป้องกัน..... :L2739: :L2754: :L2901:

• Pa Mania
  • *
ช่ายยย กระแทกแรงๆ รับรองเงียบบบบ ถ้าไม่เงียบ ก็โครมละครับ ;D ;D ;D

ห่วงแต่ว่ายิ่งกระแทก เสียงก็ยิ่งดังอะครับพี่สุ  ;D ;D ;D

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ห่วงแต่ว่ายิ่งกระแทก เสียงก็ยิ่งดังอะครับพี่สุ  ;D ;D ;D
ลมรั่วเหรอ  :sd42: หรือ ไร :L2761:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
ไม่ใช่ผ้าเบรคหมดใช่ไหมครับพี่กิต
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

• Pa Mania
  • *
ไม่ใช่ผ้าเบรคหมดใช่ไหมครับพี่กิต

ยังไม่หมดครับ ใครเขาจะใช้เปลืองเหมือนพี่อาท พ่อตีนโหด  :L4396:

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
ยังไม่หมดครับ ใครเขาจะใช้เปลืองเหมือนพี่อาท พ่อตีนโหด  :L4396:

พี่ๆมีรถหลายคันซื้อมาจอดนี่ ผมซื้อมาใช้เลยขับตะลอนๆซะเพลินเลยครับ
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

• Pa Mania
  • *
อืม สงสัยคงเป็นอย่างที่พี่นะว่า เพราะพอจะทำให้เกิดเสียงอีกทีก็ทำไม่ได้แล้ว ถ้าแค่หน้าสัมผัสสกปรกก็คงไม่ได้เป็นอะไรมาก แต่ที่จะเป็นมากก็น่าจะมาจากการแก้ไขภาคต่อขยาย  :L2739: :L6415: :sd06:
ตกลงหายสนิทไหม ปกติจะค่อยๆหายไป ยกเว้นถอดผ้าเบรคมาทำความสะอาด  :L2732:

ออฟไลน์ ฟิช ปัตตานี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 39
  • ปามาเนีย
เสียงครื้นๆ มันจะเกี่ยวกับสลักปั้มดิสเบรคหลวม หรือเปล่าครับ อาจจะเป็นเพราะจารบีหมดครับ และมีน้ำ โคลน แทนจารบี อาจจะทำให้ปั้มดิสขยับตัวได้

( ไม่แน่ใจว่ามันจะเกี่ยวกันหรือเปล่าน่ะครับ )

Sent from my iPhone using Tapatalk

• Pa Mania
  • *
เสียงครื้นๆ มันจะเกี่ยวกับสลักปั้มดิสเบรคหลวม หรือเปล่าครับ อาจจะเป็นเพราะจารบีหมดครับ และมีน้ำ โคลน แทนจารบี อาจจะทำให้ปั้มดิสขยับตัวได้

( ไม่แน่ใจว่ามันจะเกี่ยวกันหรือเปล่าน่ะครับ )

Sent from my iPhone using Tapatalk

อืม..........ถ้าเกี่ยวนี่..........คงต้องบอกเลิกใช้บริการอู่นกไม่เต็มร้อยเลยแหละครับ  :sd42: :sd42: :sd42:

ออฟไลน์ kobv5 (กอบ)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
 ผมก็อาการแบบพี่กิต เวลากดแรงๆ ดัง ครืดๆ น่ากลัวมาก

• Pa Mania
  • *
ผมก็อาการแบบพี่กิต เวลากดแรงๆ ดัง ครืดๆ น่ากลัวมาก

แล้วเจอสาเหตุมั๊ยครับพี่กอบ  :L2761:

ออฟไลน์ kobv5 (กอบ)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
แล้วเจอสาเหตุมั๊ยครับพี่กอบ  :L2761:
ยังไม่ทราบเลยครับพี่กิต ไม่ได้เป็นตลอด  แต่พอตอนเจออาการผมจะใช้วิธีย้ำๆเบรค แล้วก็หายไป

• Pa Mania
  • *
ยังไม่ทราบเลยครับพี่กิต ไม่ได้เป็นตลอด  แต่พอตอนเจออาการผมจะใช้วิธีย้ำๆเบรค แล้วก็หายไป

อาการน่าจะมาจากความชื้นที่เกาะจานเบรคจนเป็นไอสนิมหรือคาบแดงๆ    พอเบรคจะลั่นๆสะท้านๆหน่อย
อาการจะเบากว่าขับรถลุยน้ำแล้วจอดค้างคืน    ยิ่งเบรคแรงๆยาวๆแล้วหายน่าจะมาจากสาเหตุที่ว่าแหละครับ