ผู้เขียน หัวข้อ: สายพานบาลานซ์รูด  (อ่าน 4240 ครั้ง)

ออฟไลน์ ฟิช ปัตตานี

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 39
  • ปามาเนีย
สายพานบาลานซ์รูด
« เมื่อ: 1 มิถุนายน 2017, 11:31:34 »
สวัดดีครับ มีเหตุการณ์กับรถผมเองมาเล่าให้ฟังครับ     ผมเจอเหตุการณ์สายพานบาลานซ์รูดที่เลขไมล์ 180,012 km ที่ความเร็ว 100กม/ชม. และวูปลงมานิดหน่อย ดูค่า CRP และ ค่าECT ในสมารเกจปกติ จอดไฟแดงเครื่องก็ไม่สั่น เลยจอดปั้มแล้วลองเร่งเครื่องดู เสียงที่ได้ยินคือ ชิบหายวาล์วพังแน่ๆ แต่พอผ่อนคันเร่ง มันก็เงียบ ปกติ เลยตัดสินใจดับเครื่อง เช็คน้ำมันเครื่อง ดู ปกติ เลวลองสตาทเครื่องใหม่ สังเกตุได้ยินเสียง แคร็กๆ บางช่วง เหมือนลูกปืนคอมแอร์แตก ทีนี้รื้อสายพานหน้าเครื่องออกหมด แล้วติดเครื่องฟังเสียง ดูยังมีเสียงอีก. เลยเปิดฝาครอบไทมมิ่งดู ชัดเลยทีนี้ บาลานซ์ รูดไป 2ซี่ (เวรกรรมอะไรรถผมแล้วทีนี้) โทรเรียกรถยกพารถกลับไปทำที่ร้านแถวบ้านดีกว่า จัดการรื้อ เพื่อเปลี่ยนยกชุด เจอสาเหตุทันที พบจุดแรก ทำไมสายพานบาลานซ์หย่อน ลูกรอกกดสายพานบาลานซ์ แตก
แต่สายพานไทมมิ่ง ยังใหม่อยู่อีก เลยเปลี่ยนใหม่ทั้งชุด ทั้งสายพาน 2เส้น ลูกปืนทั้งหมด

ขออภัยยาวหน่อย เผื่อใครเจอเหตุการณ์อย่างผม เลยมีโอกาสได้แวะมาเล่าพี่ๆปามาเนีย ทุกท่านครับ

Sent from my iPhone using Tapatalk

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
Re: สายพานบาลานซ์รูด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 1 มิถุนายน 2017, 12:38:50 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ หูไวดีครับ ไม่ใช่ขับอย่างเดียวจนเครื่องพังแล้วบอก ปาเราไม่ดี ส่วนผมใช็โซ่ เลยไม่มีปัญหานี้ครับ ;) ;) ;)
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 1 มิถุนายน 2017, 13:21:07 »
 :L2900: ครับพี่ฟิช หูพี่นี่สุดยอดจริงๆ จัด :L6428: ที่ 26 แทนคำขอบคุณสำหรับข้อมูลและภาพถ่ายรีวิวครับ :L2734: :L2734:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 1 มิถุนายน 2017, 13:29:22 »
สุดยอดเลยครับ   ดีแล้วครับเมื่อมีปัญหาเสียงดังยางเต้นรถแกว่ง  รีบจอดรถเช็คสภาพทันที
 :L2734:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 3 มิถุนายน 2017, 12:59:24 »
ทั้งหูดีทั้งฝีมือดีเลยครับ จัดการเองได้เสร็จสับ  :L2734:
ขอบคุณสำหรับรีวิวดีๆครับ  :L2758:
จัด  :L6428: ให้ไปเลย

ออฟไลน์ ดุ่ย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 69
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 5 มิถุนายน 2017, 13:13:21 »
ของผม รูดตอนแสนโลพอดี เมื่อช่วงสงกรานต์ รูดทุกฟัน เสียงเอ๊๊ยดๆเวลาเร่งเครื่อง เดินเบาเครื่องสั่นกว่าปกติครับ

ออฟไลน์ พี่เจ ปาดำ เชียงราย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 32
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 5 มิถุนายน 2017, 19:56:56 »
โห.. หูดีมากครับพี่ ซูฮกเลย

ขอบคุณที่แชร์ข้อมูลครับ  :L2734:
JayNoppadol