ผู้เขียน หัวข้อ: ฝากตัวอย่างเป็นทางการ ติดสติกเกอร์แล้ว มาดูความเปลี่ยนแปลง  (อ่าน 22954 ครั้ง)

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 124
สวัสดีครับพี่ที ยินดีเช่นกันครับ :L2758: :L2758:

ขอบคุณครับคุณพีรา ถ้าจะขอเล่าประวัติสนิมซิ่งจะได้ไหมครับ งั้นขอเล่าเลย ถ้าอ่านไปพี่ ๆ ในนี้อาจจะบอกว่าเหมือนปามาเนียเลย
.
กลุ่มสนิมซิ่งเกิดจากกลุ่มคนรักรถ L200 สตราด้า ไซโคลน G-Wagon โดยแรกเริ่มผมอยู่กลุ่ม L200 คลับไทยแลนด์ และพวกผมในกลุ่ม (ยกเว้นผม) ชอบซ่อม ชอบแก้ กัน ก็เลยรวมกลุ่มกันเล็ก ๆ สำหรับซ่อมรถ และดูแลรถให้กับสมาชิกในกลุ่มใหญ่ โดยสังกัดในกลุ่มใหญ่กันเหมือนเดิม และระหว่างซ่อมรถกันนั้น มีน้องคนนึงตะโกนขึ้นมาว่า "เห้ยนี้มันสนิมซิ่งนี่หว่า" พวกผมก็ปิ๊งไอเดียว่าเออเราทำกลุ่มเล็ก ๆ กันไหม ใช้ชื่อกลุ่มว่า "สนิมซิ่ง" (คล้ายแก๊งกระเป๋าแหก) ตั้งเล่นขำ ๆ เอาเป็นเป็นกลุ่มสำหรับเซอร์วิสให้พี่น้องในกลุ่มใหญ่ กลุ่มก็ได้ก่อตั้งขึ้นมาโดยสังกัดกลุ่มใหญ่เหมือนเดิม

หลังจากตั้งแล้วเราก็ทำตามเจตจำนงค์ที่ตั้งคือดูแลรถให้เพื่อน ๆ ในกลุ่มใครรถเสียถ้าเราอยู่ใกล้เราจะวิ่งไปดู ถ้าซ่อมไม่ได้เราก็จะประสานงานในกลุ่ม (ในกลุ่มสนิมมีอาสาเยอะมาก ทั้งร่วม ปอ อปพร และอื่นๆ) ให้เขาหาคนมาลากหรือแก้ไขปัญหา เวลาทำเราจะมีทีมประชาสัมพันธ์คือผม คอยโพสลงในกลุ่มใหญ่ เพื่อให้เพื่อน ๆ ได้ทราบแนวทางการทำงานของเรา หลังจากโพสไปก็มีเพื่อนให้ความสนใจเป็นอย่างมาก ทั้งแนวทางกลุ่ม และชื่อกลุ่มที่มันเข้ากับรถเก่า ๆ อย่างพวกเรามาก

หลังจากนั้นไม่นานแอดมินกลุ่มใหญ่เริ่มเกิดอาการหมั่นไส้ จากเคยขายของได้ (พวกอะไหล่) ก็ขายไม่ได้เพราะกลุ่มเรามีคนติดต่อร้านส่งตรงได้ราคาถูกมาก จากเคยมีคนคอยมาถามวิธีการซ่อม แต่ตอนนี้กลับเรียกถามหาแต่สนิมซิ่ง สร้างความไม่พอใจให้กับแอดมินหลายคนในกลุ่มใหญ่เป็นอย่างมาก ทั้งที่พวกเรายังรักกลุ่มเหมือนเดิม ใครมาไม่มีสติกเกอร์กลุ่มใหญ่เราจะบอกให้ไปสมัครแล้วมาติดก่อน

จุดแตกหักก็มาถึงเมื่อแอดมินกลุ่มสนิมซิ่งได้โพสลงกลุ่มใหญ่ว่า ส่งคลัชซิ่งให้แล้วนะครับ (ในกลุ่มมีกฎห้ามพ่อค้าขายของ) โพสนั้นโดนลบไปทันทีหลังจากโพสได้ 20 นาที พี่เขาเลยโพสใหม่ว่า คลัชซิ่งไม่ขาย เอามาให้ดู (พี่เขาไม่ได้เป็นพ่อค้าแต่เขาหาของถูกให้เพื่อนใครเอาถึงจะไปซื้อให้เขาอยู่ใกล้ร้าน) หลังจากโพสได้ 10 นาที พี่เขาโดนเตะออกจากกลุ่ม โดยข้อหาโพสขายของ (ทั้งที่แอดมินเขาอีกคนโพสขายยางไว้เป็นอาทิตย์แล้วแต่ยังไม่โดนลบ) พอเช้าตรู่ น้อง ๆ ในกลุ่มทราบเรื่องเข้าไปโพสถามในกลุ่มว่าทำไมพี่...เขาโดนเตะออกจากกลุ่ม (ลืมบอกไปชื่อเฟสน้อง ๆ หลายคนใช้นามสกุลว่า "สนิมซิ่ง") พอโพสไปถามหาความเป็นธรรมผลคือ น้องหลาย ๆ คนโดนเตะออกจากกลุ่ม และก็เริ่มมีแอดมินกลุ่มใหญ่ ไล่เตะคนนามสกุลสนิมซิ่งออก จนเกิดคลื่นใต้น้ำและผิวน้ำเป็นอย่างมาก หลังจากนั้นช่วงบ่าย คนที่ยังไม่โดนเตะออกและคนที่ไม่ได้อยู่กลุ่มสนิมซิ่งเริ่มเห็นความไม่ชอบมาพากลและความไม่เป็นธรรม เริ่มโพสถามหาสรุปคือใครโพสโดนเตะออกและลบโพสหมด

พอค่ำลงวันนั้นก็เริ่มมีการโพสคืนหมายเลขเป็นสิบ ๆ โพส แอดมินกลุ่มใหญ่ก็เตะออกและลบโพสเหมือนเดิม ส่วน FC แอดมินกลุ่มใหญ่ก็ยังอวยอยู่ไม่สนความถูกต้อง หลังจากนั้นต่อเนื่องไปอีกอาทิตย์ก็มีการโพสคืนหมายเลขอีกหลายคน โดนมีภาพการแกะสติกเกอร์ออก บางคนเอาเสื้อกลุ่มมาเผา บางคนเอาเท้าเหยียบแล้วถ่าย จนทีมงานกลุ่มสนิมซิ่งต้องไปบอกให้หยุดทำคนอื่นเขาจะหาว่าเราไม่ดี หลังจากนั้นเราก็หักกันมาเป็นเวลาจะ 2 ปีแล้ว ตลอดเวลาเราก็โดนแขวะมาตลอด โดนยุแหย่มาตลอดเพื่อให้น้อง ๆ ในกลุ่มที่อารมณ์ร้อนโพสด่าหยาบคายแล้วเอาไปบอกว่ากลุ่มเราป่าเถื่อน  :L2754: :L2754: :L2754:

:L2900: ขอบคุณพี่วินที่มาแชร์เรื่องราวตำนานของแก็งค์สนิมซิ่งให้ชาวโลกได้รับรู้ครับ :L2758:  และขอบคุณพี่พีราที่ถามคำถามนี้ครับ :L2734: จัดไปคนละหนึ่ง :L6428:
แล้วแก็งค์สนิมซิ่งปัจจุบันยังอยู่กันครบมั๊ย มีการรวมตัวกันทำกิจกรรมอะไรบ้างหรือเปล่าครับพี่วิน :L2761:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ วิน ไร้นาม ตัวอ้วนชวนเที่ยวไทย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 11
  • วิน สนิมซิ่งวิ่งเที่ยวไทย
:L2900: ขอบคุณพี่วินที่มาแชร์เรื่องราวตำนานของแก็งค์สนิมซิ่งให้ชาวโลกได้รับรู้ครับ :L2758:  และขอบคุณพี่พีราที่ถามคำถามนี้ครับ :L2734: จัดไปคนละหนึ่ง :L6428:
แล้วแก็งค์สนิมซิ่งปัจจุบันยังอยู่กันครบมั๊ย มีการรวมตัวกันทำกิจกรรมอะไรบ้างหรือเปล่าครับพี่วิน :L2761:

อยู่กันครบครับพี่ จากที่ตั้งใจจะให้เป็นกลุ่มเล็ก ๆ แต่เพื่อน ๆ กลับให้ความสนใจกันเป็นอย่างมากทั้งแนวทางที่กลุ่มทำคือ เน้นช่วยเหลือเพื่อน ๆ เนื่องจากในกลุ่มมีอาสามูลนิธิต่างๆ เยอะมาก เวลาเพื่อนรถเสียถ้ามีคนอยู่ใกล้ก็จะวิ่งไปช่วย ซ่อมถ้าซ่อมไม่ได้ก็จะติดต่อหาช่างหรือช่วยลากหาร้านอะไรแบบนี้ครับ ตอนนี้สมาชิกประมาณ 2300 (แบบคัดและเค้น) เพราะจะมีคนจากกลุ่มใหญ่ส่งมาป่วนตลอด หมายเลขสติกเกอร์ ตอนนี้อยู่ที่ 680 หมายเลข เปิดทำสติกเกอร์ปีละ 2 ครั้งครั้งละไม่มาก

ส่วนกิจกรรมที่เน้นทำกันก็จะเป็นช่วยเหลือสังคม ปีนึงก็จะไปบริจาคของตามสถานเลี้ยงเด็กหรือ รร.ตชด. แบบที่รถเราพอไปกันได้เพราะส่วนมากรถเก่า และแต่งซิ่งกันไปได้ไม่ไกล 555+

ตอนนี้กลุ่มเงียบๆ เพราะแอดมินบางท่านต้องย้ายไปอยู่บ้านเดิม ตจว. ทำให้คนประสานงานกิจกรรมน้อยลง กำลังช่วยกันทำให้กลุ่มกลับมาคึกคักครับ

บริจาคของที่สถานเด็กอ่อนราชบุรี

บริจาคของที่สถานเด็กอ่อนราชบุรี

บริจาคของบ้านผู้ประสบอัคคีภัย ที่เพชรเกษม

บริจาคของบ้านผู้ประสบอัคคีภัย อ.จักราช จ.นครราชสีมา

บริจาคของบ้านผู้ประสบอัคคีภัย อ.ชุมแสง จ.นครสวรรค์

บริจาคของ รร.ตชด ตะโกปิดทอง จ.ราชบุรี

ทอดกฐินสามัคคี ที่วัดถ้ำพรหมโลกเขาใหญ่ จ.กาญจนบุรี
:sd10: น้องปาฯพาเที่ยวไทย มือใหม่หัดกระเป๋าแหก :sd10:

ออฟไลน์ ป๊อบ กรุงเทพ-นนท์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
อยู่กันครบครับพี่ จากที่ตั้งใจจะให้เป็นกลุ่มเล็ก ๆ แต่เพื่อน ๆ กลับให้ความสนใจกันเป็นอย่างมากทั้งแนวทางที่กลุ่มทำคือ เน้นช่วยเหลือเพื่อน ๆ เนื่องจากในกลุ่มมีอาสามูลนิธิต่างๆ เยอะมาก เวลาเพื่อนรถเสียถ้ามีคนอยู่ใกล้ก็จะวิ่งไปช่วย ซ่อมถ้าซ่อมไม่ได้ก็จะติดต่อหาช่างหรือช่วยลากหาร้านอะไรแบบนี้ครับ ตอนนี้สมาชิกประมาณ 2300 (แบบคัดและเค้น) เพราะจะมีคนจากกลุ่มใหญ่ส่งมาป่วนตลอด หมายเลขสติกเกอร์ ตอนนี้อยู่ที่ 680 หมายเลข เปิดทำสติกเกอร์ปีละ 2 ครั้งครั้งละไม่มาก

ส่วนกิจกรรมที่เน้นทำกันก็จะเป็นช่วยเหลือสังคม ปีนึงก็จะไปบริจาคของตามสถานเลี้ยงเด็กหรือ รร.ตชด. แบบที่รถเราพอไปกันได้เพราะส่วนมากรถเก่า และแต่งซิ่งกันไปได้ไม่ไกล 555+

ตอนนี้กลุ่มเงียบๆ เพราะแอดมินบางท่านต้องย้ายไปอยู่บ้านเดิม ตจว. ทำให้คนประสานงานกิจกรรมน้อยลง กำลังช่วยกันทำให้กลุ่มกลับมาคึกคักครับ

บริจาคของบ้านผู้ประสบอัคคีภัย ที่เพชรเกษม

บริจาคของบ้านผู้ประสบอัคคีภัย อ.จักราช จ.นครราชสีมา

บริจาคของบ้านผู้ประสบอัคคีภัย อ.ชุมแสง จ.นครสวรรค์

บริจาคของ รร.ตชด ตะโกปิดทอง จ.ราชบุรี

ทอดกฐินสามัคคี ที่วัดถ้ำพรหมโลกเขาใหญ่ จ.กาญจนบุรี

:L2900: ครับพี่วิน  :L6428: ให้กิจกรรมดีๆ และการเสียสละครับ ผมว่าเรื่องที่พี่วินทำ เป็นสิ่งที่ สังคมไทยต้องการครับผม เป็นกำลังใจให้ทำสิ่งดีๆ ต่อไปครับ มีโอกาสคงได้มีส่วนช่วยเหลือด้วยครับผม :L2734: :L2734:

ออฟไลน์ วิน ไร้นาม ตัวอ้วนชวนเที่ยวไทย

• Pa Mania
  • *
:L2900: ครับพี่วิน  :L6428: ให้กิจกรรมดีๆ และการเสียสละครับ ผมว่าเรื่องที่พี่วินทำ เป็นสิ่งที่ สังคมไทยต้องการครับผม เป็นกำลังใจให้ทำสิ่งดีๆ ต่อไปครับ มีโอกาสคงได้มีส่วนช่วยเหลือด้วยครับผม :L2734: :L2734:

ขอบคุณครับพี่ป๊อบ :L2758:
:sd10: น้องปาฯพาเที่ยวไทย มือใหม่หัดกระเป๋าแหก :sd10:

ออฟไลน์ พีรา-[peeratida]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 74
 เข้าใจแล้วค่ะ ขอบคุณที่อุตส่าห์เล่าให้ฟัง พี่พีราก็ชอบทำบุญนะคะ มีโอกาสคงได้ร่วมบุญกันพี่วิน.. :L4399:
🤗ความสุข + -  อยู่ที่มุมมอง🤗

• Pa Mania
  • *
เข้าใจแล้วค่ะ ขอบคุณที่อุตส่าห์เล่าให้ฟัง พี่พีราก็ชอบทำบุญนะคะ มีโอกาสคงได้ร่วมบุญกันพี่วิน.. :L4399:

ยินดีครับพี่พีรา  :L2734:

ออฟไลน์ พฏ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 60
 :sd23: สวัสดีครับพี่วินอ่านกระทู้บ้านนี้อารมย์เป็นอย่างไรบ้างครับ.. ;D ;D

• Pa Mania
  • *
:sd23: สวัสดีครับพี่วินอ่านกระทู้บ้านนี้อารมย์เป็นอย่างไรบ้างครับ.. ;D ;D

อ่านแล้วมันเร้าร้อน ยั่วยวน ชวนให้  :L6415: มากเลยครับพี่พฏ  :L2754:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
อ่านแล้วมันเร้าร้อน ยั่วยวน ชวนให้  :L6415: มากเลยครับพี่พฏ  :L2754:
มีคลิปประกอบ 2 อาการนี้มาโชว์ไหม  ;)
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่เจ ปาดำ เชียงราย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 32
มีคลิปประกอบ 2 อาการนี้มาโชว์ไหม  ;)

ปูเสื่อ รอฮะ  :sd42:
JayNoppadol

ออฟไลน์ พีรา-[peeratida]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 74
ยินดีครับพี่พีรา  :L2734:

เช่นกันค่ะ ปกติเพื่อนๆในกลุ่มโยคะก็ทำกันบ่อยค่ะ  :L2904:
🤗ความสุข + -  อยู่ที่มุมมอง🤗

• Pa Mania
  • *
 :L2754: :L2754: :L2754: คลิปใกล้มีแล้วครับ กำลังดันงบเลยครับ เมื่อวานเอาไปวิ่งที่จันทบุรีมา ลองส่ายสะโพกโยกย้าย และโดนรถคอกดันเป็นระยะ ๆ ทำให้ต้องโยกหลบซ้าย ย้ายไปขวาตลอด ผบ. เห็นอาการแล้ว จากตอนแรกอนุมัติให้ทำช่วงล่างแล้ว ตอนนี้กลายเป็นได้งบพิเศษแล้วครับ ขายคันเก่าได้เงินมาคงได้จัด 5+แน่ๆ

ออฟไลน์ ที 2930

• Pa Mania
  • *
  • Like: 9
  • ก้าวต่อไปถ้ายังหายใจอยู่
:L2754: :L2754: :L2754: คลิปใกล้มีแล้วครับ กำลังดันงบเลยครับ เมื่อวานเอาไปวิ่งที่จันทบุรีมา ลองส่ายสะโพกโยกย้าย และโดนรถคอกดันเป็นระยะ ๆ ทำให้ต้องโยกหลบซ้าย ย้ายไปขวาตลอด ผบ. เห็นอาการแล้ว จากตอนแรกอนุมัติให้ทำช่วงล่างแล้ว ตอนนี้กลายเป็นได้งบพิเศษแล้วครับ ขายคันเก่าได้เงินมาคงได้จัด 5+แน่ๆ

เห็นพี่วินใส่ของด้านท้ายแล้ว ไม่มีอะไรเหมาะเท่า 5+ จริงๆครับ

• Pa Mania
  • *
เห็นพี่วินใส่ของด้านท้ายแล้ว ไม่มีอะไรเหมาะเท่า 5+ จริงๆครับ

ต้องขอบคุณน้องทุเรียนครับพี่ที ที่ช่วยผลักดันให้โครงการได้ทำเร็วขึ้น  :L2754: :L2754:

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169

ดูจากลักษณะการบรรทุกแล้ว บอกได้เลยครับ มันน่าอร่อยมาาาาากกกก  :sd13: :sd13: :sd13:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ดูจากลักษณะการบรรทุกแล้ว บอกได้เลยครับ มันน่าอร่อยมาาาาากกกก  :sd13: :sd13: :sd13:
ผมนี่เหมือนได้กลิ่นออกมาหน้าจอเลย  หอมจนน้ำลายสอ  :L4363:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
 :L2754: :L2754: :L2754: ตอนนี้กลิ่นยังติดรถอยู่เลยครับ