ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนหลอดไฟสูง-สปอร์ทไลท์ เป็นหลอด LED  (อ่าน 50780 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่ทูต LCB-3785

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 97
Re: เปลี่ยนหลอดไฟสูง-สปอร์ทไลท์ เป็นหลอด LED
« ตอบกลับ #160 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2017, 16:59:32 »
ได้รับของแล้วเช่นกันคร้าบบ

แต่ยังไม่ได้เปลี่ยน

ออฟไลน์ พี่ตู่ Black PJM

• Pa Mania
  • *
  • Like: 103
Re: เปลี่ยนหลอดไฟสูง-สปอร์ทไลท์ เป็นหลอด LED
« ตอบกลับ #161 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2017, 17:37:17 »
วันนี้พอดีเข้าศูนย์ เลยขอให้ช่างเค๊าเปลี่ยนให้หน่อย พอดูเค๊าทำก็ไม่ยากครับ แค่ถอดขั้วหลอดเดิมแล้วใส่หลอดใหม่เข้าไป เพราะขั้วสายไฟมันเหมือนกัน เสร็จแล้วก้ลองในศูนย์ ทุกคนบอกเป็นเสียงเดียวกันว่า หน้ามืด 555555 คือแสงมันแรงมากน่ะครับ เดี๋ยวค่อยหาโอกาศไปลองตอนกลางคืนดูอีกทีครับ

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

ออฟไลน์ โต้ง บางบ่อ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10
« ตอบกลับ #162 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2017, 17:42:55 »

วันนี้พอดีเข้าศูนย์ เลยขอให้ช่างเค๊าเปลี่ยนให้หน่อย พอดูเค๊าทำก็ไม่ยากครับ แค่ถอดขั้วหลอดเดิมแล้วใส่หลอดใหม่เข้าไป เพราะขั้วสายไฟมันเหมือนกัน เสร็จแล้วก้ลองในศูนย์ ทุกคนบอกเป็นเสียงเดียวกันว่า หน้ามืด 555555 คือแสงมันแรงมากน่ะครับ เดี๋ยวค่อยหาโอกาศไปลองตอนกลางคืนดูอีกทีครับ
:sd27:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #163 เมื่อ: 5 มกราคม 2018, 21:06:58 »
ได้รับของแล้วเช่นกันคร้าบบ

แต่ยังไม่ได้เปลี่ยน
เปลี่ยนหรือยังครับ  มาเหลาหน่อย   ของผมใช้แล้วอาการเดิมเลย
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #164 เมื่อ: 5 มกราคม 2018, 21:15:02 »
เปลี่ยนหรือยังครับ  มาเหลาหน่อย   ของผมใช้แล้วอาการเดิมเลย
งานนี้พี่นะ คงต้องเล่น quad xenon and bi-xenon แล้วล่ะครับถึงจะสว่างสะใจน่ะครับ ผมเคยลองมาแล้วครับ สงสารเพื่อนร่วมทางเลย มันสว่างมากเกินไปจริงๆๆสำหรับไฟต่ำ ไฟสูงที่เป็น bi-xenon ก็แรงมากด้วยใช้ต้องระวังเลยครับ ชาวบ้านตาพร่าได้ง่ายๆๆเลยครับ

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #165 เมื่อ: 5 มกราคม 2018, 21:18:31 »
งานนี้พี่นะ คงต้องเล่น quad xenon and bi-xenon แล้วล่ะครับถึงจะสว่างสะใจน่ะครับ ผมเคยลองมาแล้วครับ สงสารเพื่อนร่วมทางเลย มันสว่างมากเกินไปจริงๆๆสำหรับไฟต่ำ ไฟสูงที่เป็น bi-xenon ก็แรงมากด้วยใช้ต้องระวังเลยครับ ชาวบ้านตาพร่าได้ง่ายๆๆเลยครับ
หารูปก่อน ตัวของพี่โต้งก็สว่างนะถ้ามีการตกกระทบ  แต่หากยิงไปไม่มีการกระทบแสงหายไปเลย

และหากเป็นถนนปูนซีเมนต์ใหม่ สว่างดีมาก   แต่ยิงไฟเตือนไม่ค่อยเห็นแสงเท่าไหร่

ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #166 เมื่อ: 5 มกราคม 2018, 21:20:13 »
หารูปก่อน ตัวของพี่โต้งก็สว่างนะถ้ามีการตกกระทบ  แต่หากยิงไปไม่มีการกระทบแสงหายไปเลย

และหากเป็นถนนปูนซีเมนต์ใหม่ สว่างดีมาก   แต่ยิงไฟเตือนไม่ค่อยเห็นแสงเท่าไหร่
อันนี้ก็ใช่ครับ ไฟอะไรก็แล้วแต่ถ้าส่องไปแล้วไม่มีการกระทบมันหายแน่นอนครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #167 เมื่อ: 5 มกราคม 2018, 21:32:08 »
อันนี้ก็ใช่ครับ ไฟอะไรก็แล้วแต่ถ้าส่องไปแล้วไม่มีการกระทบมันหายแน่นอนครับ

ผมเข้าใจว่าแสงไฟสีขาวพอไม่มีการกระทบที่ปลายแสง  ยิ่งไกลออกไป+กับฟิลม์หน้า60  ยิ่งมองเห็นยากกว่าสีเหลือง

บังเอิญผมใช้ไฟสูงในการยิงนำตามแยกด้วยแบบว่ายิงแสงไปก่อนให้รถอื่นเห็นแสง   เคยมีเพื่อนไปด้วยกันบอกว่าไฟสูง
ทำไมสว่างบางจังหวะ   แต่เวลากระทบป้ายถนนสว่างมากๆ    ผมเลยลองเอากระดาษสีเหลืองในกล่องมาหุ้ม  ดีขึ้นเยอะ

เวลายิงแสงกลางวันก็มองเห็น

อันนี้แบบมีแสงนอกผสม

แสงเหลืองตกกระทบ  สำหรับผมมองชัดกว่าแสงขาว

หรือตาผมมีปัญหากับแสงขวาหว่า 5555     ตอนนี้ผมลองสั่งหลอดเหลือง  HB3  3000K  12V/100W มาลอง
รอของก่อนยังมาไม่ถึงครับ     แต่หลอดXenon ชุดนี้ไฟแรงดีแต่บางจังหวะสว่างมากเช่นถนนปูนซีเมนต์  ส่วนถนน
ยางมะตอยดำๆเก่าๆ  ต่างจังหวัดไม่ค่อยเห็นแสงไฟ    และอีกอย่างคือตอนแซงรถในถนนต่างจังหวัด   ยิงแสงไปเพื่อสำรวจทาง
ด้านหน้า  มองไม่ค่อยสว่างเท่าไหร่  ครับ

ประมาณนี้ครับ
 :L2732:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #168 เมื่อ: 5 มกราคม 2018, 21:36:28 »
ถูกต้องครับ ถนนลาดยางมะตอยสีดำ มันจะดูดแสง จะไม่สะท้อนกลับมา เวลาเปิดไฟไป มันจะไม่สว่าง ขากลับจากเที่ยวปีใหม่ เจอลาดยางใหม่ ผมก็มองทางไม่เห็น แถมยังไม่ตีเส้นด้วย ไปไม่เป็นเลยครับ ขับตามคันหน้าอย่างเดียว

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #169 เมื่อ: 5 มกราคม 2018, 21:41:05 »
แต่ปมว่าถ้า Film หน้าไม่มีอาจจะเห็นชัดกว่าก็ได้นะ  แต่คันฟอร์จูนเนอร์ผมก็ film 60 บานหน้า   แต่ไฟสูงติดรถแสงพุงไกลมาก 
คันเชฟก็ไฟหน้าสูง 100watt  สีปกติ  ไฟสูงสว่างมาก   ยิงไปบนถนนทีสว่างชัดเจนแต่ความเข้มแสงน้อยกว่า Xenon

ผมว่าถ้าเอาตัว xenon แสงสัก 3500 K น่าจะเห็นชัดเจนนะ    อีกอย่างถ้าถนนไม่มีไฟยิงไฟสูงXenon cแสงขาวออกไปสว่างชัดเจน
แต่หากถนนมีไฟถนนด้วยแล้ว   แสงยิงออกไปมองไม่ค่อยเห็นการตกกระทบ   ยกเว้นป้ายถนนและมุกถนนสะท้อนกลับมาแรงเลย

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #170 เมื่อ: 5 มกราคม 2018, 21:43:29 »
ถูกต้องครับ ถนนลาดยางมะตอยสีดำ มันจะดูดแสง จะไม่สะท้อนกลับมา เวลาเปิดไฟไป มันจะไม่สว่าง ขากลับจากเที่ยวปีใหม่ เจอลาดยางใหม่ ผมก็มองทางไม่เห็น แถมยังไม่ตีเส้นด้วย ไปไม่เป็นเลยครับ ขับตามคันหน้าอย่างเดียว
อันนี้ใช่ครับ  เจอถนนไม่มีเส้นนี่ต้องลดความเร็วเลยมันกลืนแสงหายหมด555

ไม่เป็นไรครับ  ทดสอบเล่นไปเรื่อยเจอที่ใช่ก็มาแนะนำกันต่อไปครับ  และขอขอบคุณ

พี่โต้งที่ช่วยเป็นธุระครับ   ตอนนี้ยังใส่อยู่ครับยังไม่ได้ถอดออก

:L2734: