ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนหลอดไฟสูง-สปอร์ทไลท์ เป็นหลอด LED  (อ่าน 50775 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่ตู่ Black PJM

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 103
Re: เปลี่ยนหลอดไฟสูง-สปอร์ทไลท์ เป็นหลอด LED
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2017, 16:26:04 »
สปอร์ทไลท์ H11  ไฟสูง HB3

ขอบคุณมากครับ  :sd23:

รอดูผลงานของพี่โต้ง แล้วเผื่อจะตามน้ำไปด้วยคนครับ  :sd10:

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
Re: เปลี่ยนหลอดไฟสูง-สปอร์ทไลท์ เป็นหลอด LED
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 1 มิถุนายน 2017, 12:40:41 »
เห็นในเน็ทขายกันแพงเหลือเกิน ประมาณ 3000ต่อคู่ ก็เลยสั่งนำเข้ามาเองจากจีนดีกว่า ราคาได้ถูกกว่า ตอนนี้ของผมตกราคาคู่ละ 1400-1500ขึืนอยู่กับอัตราแลกเปลี่ยน ยังไม่รวมค่าขนส่งไทยจีน และขนส่งในไทย  รอของมาถึงมือก็จะรู้ราคาต่อคู่แล้วครับ  ผมสั่ง H4 รุ่นใหม่มาลองด้วย ให้หลานกับพี่เขย เพราะรถเขามองทางไม่เห็น เพราะเป็นหลอด Halogen ไม่สว่างเพราะสายไฟเส้นเล็กมากกระแสไฟเดินไม่สะดวกทำให้หลอดไม่สว่างมันแค่หรี่ๆๆเอง ได้เรื่องอย่างไร เดียวรายงานอีกที เพราะของล๊อตใหม่ยังไม่เข้าเลย

ขอบคุณครับ ติดตามต่อครับ ;) ;) ;)
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

ออฟไลน์ โต้ง บางบ่อ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 1 มิถุนายน 2017, 13:22:41 »
ผม ขอออกตัวก่อนนะครับ ผมไม่ใช่พ่อค้า ในคลับ และข้างนอกนะครับ ผมมีอาชีพประจำค้าวัสดุก่อสร้าง และไม่มีอาชีพเสริมใดๆๆทั้งสิ้น ที่ผมเทสหลอดไฟled นี้เพื่อเป็นทางเลือกให้สมาชิก และถ้ามีผู้สนใจเยอะ โปรดติดต่อผ่าน admin และให้ admin ประสานกับผมอีกทีนึง  ผมไม่คิดค่าสั่งใดๆๆทั้งสิ้น เพื่อแบ่งปันเท่านั้น อาจมีเงื่อนไขบ้าง และค่าบำรุงเว็บ และเงินส่วนเกินก็จะเข้าเว็บหมดครับ

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 1 มิถุนายน 2017, 13:50:20 »
ของพี่นะค่าเสียหายเท่าไหร่ครับ โคม Xenon แท้ Pajero sport หลอด 5500/4800K แท้ติดโคม อันนี้ของพี่นะหมายถึงตัวโคมหน้าทั้งชุดหรือเปล่าครับ พอดีโคมเก่าผมมันเริ่มหน้าลอกแล้ว น่าจะต้องไปขัดแล้วเคลือบน้ำยาใหม่ แต่ไม่อยากทำอยากเปลี่ยนใหม่เพราะเดิมติดรถผมว่าไม่สว่าง ของผม ปาฯ 2012 ครับ

ตอนนั้นเบิกแท้กันราคาพิเศษพร้อมหลอด   ตอนนี้หาจับมือสองในไทรทันซิ มีคนมาปล่อยเรื่อยๆครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 1 มิถุนายน 2017, 13:52:42 »
สปอร์ทไลท์ H11  ไฟสูง HB3
ของพี่โต้ง  เป็นโคมซีนินป่าวครับ   และถ้าโคใซีนอนเพิ่ม options ได้อีกไหม

ผม ขอออกตัวก่อนนะครับ ผมไม่ใช่พ่อค้า ในคลับ และข้างนอกนะครับ ผมมีอาชีพประจำค้าวัสดุก่อสร้าง และไม่มีอาชีพเสริมใดๆๆทั้งสิ้น ที่ผมเทสหลอดไฟled นี้เพื่อเป็นทางเลือกให้สมาชิก และถ้ามีผู้สนใจเยอะ โปรดติดต่อผ่าน admin และให้ admin ประสานกับผมอีกทีนึง  ผมไม่คิดค่าสั่งใดๆๆทั้งสิ้น เพื่อแบ่งปันเท่านั้น อาจมีเงื่อนไขบ้าง และค่าบำรุงเว็บ และเงินส่วนเกินก็จะเข้าเว็บหมดครับ

ขอบคุณครับ   สำหรับแนวคิดและวิธีการเดี๋ยวขอร่วมลงชื่อด้วยครับ
 :L2734:

พร้อม like#10  ให้อีกทีครับ :sd24:

ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 2 มิถุนายน 2017, 06:47:29 »
ของพี่โต้ง  เป็นโคมซีนินป่าวครับ   และถ้าโคใซีนอนเพิ่ม options ได้อีกไหม

ขอบคุณครับ   สำหรับแนวคิดและวิธีการเดี๋ยวขอร่วมลงชื่อด้วยครับ
 :L2734:

พร้อม like#10  ให้อีกทีครับ :sd24:
เป็นโคม ซีนอนครับ หรือ HID โคมเดิมโรงงาน โคมไฟสูงเป็นหลอด ฮาโลเจนไม่สว่าง ก็เลยจะลองเอาหลอด led ขั้ว HB3 ใส่ดูว่าจะสว่างกว่าเดิมมากไหมก็แค่นั้นเอง ขี้เกียจเดินสายใหม่น่ะครับ เพราะเดินสายใหม่ให้ใหญ่กว่าเดิมมันเสียเวลาเยอะ
ตอนแรกที่ผมทำเป็น ควอทซีนอน +ไบซีนอน ก็สว่างดีชอบ สะใจเลยแต่มีปัญหาที่ผมโลภมากยัดโปรใหญ่ไป ทำให้ติดเวลาปรับสูงต่ำอัตโนมัติก็เลยต้องถอดสายออก เวลาคนนั่งเยอะไฟเลยเชิดสูงแยงตาชาวบ้านก็เลยเอาโคมออกดีกว่า สมัยแรกๆๆLED ไม่มีความสว่างเอาซะเลยผมก็เลยยังไม่สนใจแต่ตอนนี้เทคโนโลยีมันพัฒนาไปเยอะชิพก็เลยมีความเข้มแสงสูงใกล้เคียงหรือสว่างกว่า ฮาโลเจนก็เลยสนใจครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 2 มิถุนายน 2017, 06:53:12 »
เป็นโคม ซีนอนครับ หรือ HID โคมเดิมโรงงาน โคมไฟสูงเป็นหลอด ฮาโลเจนไม่สว่าง ก็เลยจะลองเอาหลอด led ขั้ว HB3 ใส่ดูว่าจะสว่างกว่าเดิมมากไหมก็แค่นั้นเอง ขี้เกียจเดินสายใหม่น่ะครับ เพราะเดินสายใหม่ให้ใหญ่กว่าเดิมมันเสียเวลาเยอะ
ตอนแรกที่ผมทำเป็น ควอทซีนอน +ไบซีนอน ก็สว่างดีชอบ สะใจเลยแต่มีปัญหาที่ผมโลภมากยัดโปรใหญ่ไป ทำให้ติดเวลาปรับสูงต่ำอัตโนมัติก็เลยต้องถอดสายออก เวลาคนนั่งเยอะไฟเลยเชิดสูงแยงตาชาวบ้านก็เลยเอาโคมออกดีกว่า สมัยแรกๆๆLED ไม่มีความสว่างเอาซะเลยผมก็เลยยังไม่สนใจแต่ตอนนี้เทคโนโลยีมันพัฒนาไปเยอะชิพก็เลยมีความเข้มแสงสูงใกล้เคียงหรือสว่างกว่า ฮาโลเจนก็เลยสนใจครับ
หลอดมันมีฟิล์มเปลี่ยนสีไฟมาให้ด้วย ถ้าชอบโทนเหลือง ก็ได้5000K  ถ้าชอบขาวก็ไม่ต้องติด ถ้าชอบแสงติดอมฟ้าก็ใช้ฟิล์มฟ้าได้ประมาณ7000K

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 2 มิถุนายน 2017, 07:07:20 »
ขอบคุณครับพี่โต้ง  หลอดพี่สว่างมากๆ

---------------------------------------------------------------

ผมแชร์ประสบการณ์  กับสายตาผมเกี่ยวกับเรื่องเล่นกับไฟ  ดังนี้

* ผมใช้ทั้ง   8000K  ลงมา  6000K  ลงมา  5000K  สุดท้ายไม่ work เวลาออกต่างจังหวัด ยิ่งโดนฟิล์มหน้าตัดแสงไปอีก  มองไม่เห็นถนนเลยเวลายิงไฟสูงไม่เห็นพื้นถนนแสงฟุ้งไปหมด

* ต่อมาเปลี่ยนใหม่  ทำXenon 2*2 คู่+บัลลาส 8 ตัว   เปิดไฟหน้าพร้อมกัน 4 ดวง   5000K....ผลคือดีกว่าเดิมบ้างแต่ พื้นปูนเห็น  พื้นยางมะตอยดำๆเห็นไม่สว่าง   แต่ป้ายถนนเห็นชัด

* ต่อมาเสิรม ไฟ light bar  หน้ารถยาว เลย     เห็นแต่ระยะไม่ไกลมาก     สรุปว่าแสงขาวไม่ค่อย work

* สุดท้าย ยอมซื้อโคม xenon แท้ Pajero sport หลอด  5500/4800Kแท้ติดโคม   จบเลยครับ   เวลาเปิดครั้งแรกจะขาวสักพักจะออกเหลือง    หลอดไฟสูงก็เป็น 4000K

สรุปแล้วน่าจะมาจากคุณภาพหลอด  และโคม  รวมถึงค่า K  แสงอมเหลืองสำหรับสายตาผมเห็นชัดเจนกว่าแสงขาวครับ
พี่นะ ฟิล์มหน้าของพี่ความเข้มกี่%เหรอ ทำไมถึงทึบ  ของผม40% ก็ drop แสงลงมาหน่อยนึง ถ้า 60% ต่อให้ ซีนอน ก็ไปไม่เป็นล่ะครับ มองไม่เห็นแน่นอน ของน้องเมียเป็นคนขี้อายก็เลยเอาเข้มมากตอนแรง80 โดนผมว่าไปกลางวันคุณสบายแต่กลางคืนล่ะและเวลาออกต่างจังหวัดคุณมองทางเห็นเหรอ ไปต่างจังหวัดรอบเดียวกลับมาลอกทิ้งทันที เปลี่ยนเป็น 60 ก็ยังไม่ดีขึ้น ก็ลอกอีกรอบ สรุปมาจบที่40 
ของผม ครึ่งคันหน้า 40 ครึ่งหลัง 80 ก็โอเคมากเลย โดนคันหลังสาดไฟมาไม่ค่อยมีปัญหาเท่าไหร่ครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 3 มิถุนายน 2017, 16:51:56 »
หลอดมันมีฟิล์มเปลี่ยนสีไฟมาให้ด้วย ถ้าชอบโทนเหลือง ก็ได้5000K  ถ้าชอบขาวก็ไม่ต้องติด ถ้าชอบแสงติดอมฟ้าก็ใช้ฟิล์มฟ้าได้ประมาณ7000K
แล้วฟิล์มจะละลายไหมครับ

พี่นะ ฟิล์มหน้าของพี่ความเข้มกี่%เหรอ ทำไมถึงทึบ  ของผม40% ก็ drop แสงลงมาหน่อยนึง ถ้า 60% ต่อให้ ซีนอน ก็ไปไม่เป็นล่ะครับ มองไม่เห็นแน่นอน ของน้องเมียเป็นคนขี้อายก็เลยเอาเข้มมากตอนแรง80 โดนผมว่าไปกลางวันคุณสบายแต่กลางคืนล่ะและเวลาออกต่างจังหวัดคุณมองทางเห็นเหรอ ไปต่างจังหวัดรอบเดียวกลับมาลอกทิ้งทันที เปลี่ยนเป็น 60 ก็ยังไม่ดีขึ้น ก็ลอกอีกรอบ สรุปมาจบที่40 
ของผม ครึ่งคันหน้า 40 ครึ่งหลัง 80 ก็โอเคมากเลย โดนคันหลังสาดไฟมาไม่ค่อยมีปัญหาเท่าไหร่ครับ
ของเดิมบานหน้า 3M 60%  ตัดแสงไฟหน้าไปพอสมควร  / ของใหม่  เซรามิค 60%   การมองเห็นสว่างกว่าเดิมพอสมควรครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 3 มิถุนายน 2017, 16:55:51 »
แล้วฟิล์มจะละลายไหมครับ
ของเดิมบานหน้า 3M 60%  ตัดแสงไฟหน้าไปพอสมควร  / ของใหม่  เซรามิค 60%   การมองเห็นสว่างกว่าเดิมพอสมควรครับ
บานหน้าผมไม่กล้าใช้ 60เลยครับ มัน drop แสงไฟหน้าไปเยอะน่ะครับ ผมใช้แค่40ไฟหน้ายังสว่างใช้ได้  มีแค่ไฟสูงเท่านั้นที่ริบหรี ก็เลยต้องลองเปลี่ยนเป็นledดูว่าจะสว่างกว่า ฮาโลเจนเยอะไหมเท่านั้นเอง

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 3 มิถุนายน 2017, 16:57:44 »
บานหน้าผมไม่กล้าใช้ 60เลยครับ มัน drop แสงไฟหน้าไปเยอะน่ะครับ ผมใช้แค่40ไฟหน้ายังสว่างใช้ได้  มีแค่ไฟสูงเท่านั้นที่ริบหรี ก็เลยต้องลองเปลี่ยนเป็นledดูว่าจะสว่างกว่า ฮาโลเจนเยอะไหมเท่านั้นเอง

มีเปรียบเทียบบนถนนจริงไหมครับ  ถ่ายคลิปยิ่งดีครับ  :L2758:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 3 มิถุนายน 2017, 17:07:29 »
มีเปรียบเทียบบนถนนจริงไหมครับ  ถ่ายคลิปยิ่งดีครับ  :L2758:
ฟิล์มหรือหลอด led ครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 4 มิถุนายน 2017, 20:47:43 »
พี่นะ รูปนี้เป็นรูป ถ่ายจากในรถผ่านฟิล์มหน้า 40%

รูปนี้ ถ่ายจากนอกรถครับ

ไฟหน้า HID หลอดเปลี่ยนเป็น cool blue ของออสแรม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 4 มิถุนายน 2017, 20:50:19 โดย โต้ง บางบ่อ »

ออฟไลน์ วิน ไร้นาม ตัวอ้วนชวนเที่ยวไทย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 11
  • วิน สนิมซิ่งวิ่งเที่ยวไทย
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 5 มิถุนายน 2017, 08:49:28 »
ตอนนั้นเบิกแท้กันราคาพิเศษพร้อมหลอด   ตอนนี้หาจับมือสองในไทรทันซิ มีคนมาปล่อยเรื่อยๆครับ

ขอบคุณครับพี่นะ
:sd10: น้องปาฯพาเที่ยวไทย มือใหม่หัดกระเป๋าแหก :sd10:

ออฟไลน์ วิน ไร้นาม ตัวอ้วนชวนเที่ยวไทย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 11
  • วิน สนิมซิ่งวิ่งเที่ยวไทย
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 5 มิถุนายน 2017, 08:58:59 »
พี่นะ รูปนี้เป็นรูป ถ่ายจากในรถผ่านฟิล์มหน้า 40%

ไฟหน้า HID หลอดเปลี่ยนเป็น cool blue ของออสแรม

สว่างดีขึ้นมากเลยครับ  :L2734:
:sd10: น้องปาฯพาเที่ยวไทย มือใหม่หัดกระเป๋าแหก :sd10:

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 5 มิถุนายน 2017, 15:16:57 »

ชัดเจนดีครับ ขอบคุณครับ ;) ;) ;)
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 6 มิถุนายน 2017, 10:24:13 »

ต้องเป็นคลิปครับ  ถ่าย 2 ภาพนี้  หน้ากล้องรับค่าแสงต่างกันเลยมองว่านอกรถสว่างมาก

สังเกตุจากฟ้าภาพล่าง  สว่างกว่าดูแล้วน่าจะก่อนพบค่ำ

ถ้าเป็นคลิปวิ่งไปเรื่อยๆ จะสังเกตุง่ายครับ

แต่เบื้องต้นผมเห็นแสงสีขาวเหมือนเบนซ์เลยนะ
 :L2734: :L2734: :L2734:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 6 มิถุนายน 2017, 11:40:58 »
ต้องเป็นคลิปครับ  ถ่าย 2 ภาพนี้  หน้ากล้องรับค่าแสงต่างกันเลยมองว่านอกรถสว่างมาก

สังเกตุจากฟ้าภาพล่าง  สว่างกว่าดูแล้วน่าจะก่อนพบค่ำ

ถ้าเป็นคลิปวิ่งไปเรื่อยๆ จะสังเกตุง่ายครับ

แต่เบื้องต้นผมเห็นแสงสีขาวเหมือนเบนซ์เลยนะ
 :L2734: :L2734: :L2734:
ลองถ่ายคลิปแล้วสั่นมาก ขับเองถ่ายเอง สองภาพ เวลาเดียวกันครับ จอดรถถ่าย กล้องมือถือ note 5 ไม่กล้าถ่ายคลิปตอนขับครับกลัวอันตราย
ใช่ครับยังไม่มืด เวลาประมาณ 19.00น.

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 6 มิถุนายน 2017, 11:42:22 »
ถ้ามืดจะสว่างกว่านี้อีกหน่อยนึง

ออฟไลน์ พี่โต (1007)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 6 มิถุนายน 2017, 21:05:11 »
รอชมด้วยคนครับ
:L4398: โอม  งึมงำ งึมงำ รักกู  หลงกู  รักปา  หลงปา... :L2901: