ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามพี่ๆที่เคยไปบ้านอีต่องครับ  (อ่าน 5574 ครั้ง)

ออฟไลน์ วิน ไร้นาม ตัวอ้วนชวนเที่ยวไทย

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 11
  • วิน สนิมซิ่งวิ่งเที่ยวไทย
วันนี้น้องวินมีคำถามมากวนใจพี่ ๆ อีกแล้วครับ คือว่าจะได้ออกทริปลุยจริงแบบเจอโค้งและขึ้นเขากับน้องปาทริปแรกเดือนสิงหานี้ จะเดินทางไปบ้านอีต่องครับ ว่าตามจริงผมไปบ่อยแต่เอาสตราด้าขับสองเกียร์ธรรมดาไปลุย จะลงน้ำตกจ๊อกกระดิ่น หรือจะขึ้นเนินช้างศึกก็ไปได้ปกติ แต่คราวนี้ต้องเอาน้องปาไป ประสิทธิภาพน้องปาดีกว่าแน่นอนแต่ว่า...ผมพึ่งเคยขับรถเกียร์ออโต้ได้ 1-2 เดือนเอง (น้องปาคันที่ใช้อยู่) ผมเลยกลัว แบบกลัวมากด้วยครับเนื่องจากไปเที่ยวเหนือบ่อยมากจะชอบเจอเกียร์ออโต้เบรคไหม้ หรือรถมีปัญหา
.
รถผม ตัว GT 4WD ปี 2012 ครับ

ผมอยากถามพี่ ๆ ที่เคยเอาเข้าไปเที่ยวที่อีต่องมาแล้วว่า
1. เวลาขึ้นเนินช้างศึกช่วงก่อนถึงยอดมันจะชันหน่อย ๆ ปกติผมขับเกียร์ธรรมดาก็ยัด 2 อัดขึ้นควันท่วมไปก็สบาย แต่น้องปา ควรทำอย่างไรครับ (ที่ผมคิดไว้คือผมใช้+/- เกียร์2 ค่อย ๆ ไต่ขึ้นจะถูกไหมครับเวลาลงก็ใช้ 2 ลงแต่เบรคช่วยเป็นระยะๆ)
2. เวลาลงไปน้ำตกจ๊อกกระดิ่น ตรงทางชันยาวจากปากทางเข้าลงไป ทั้งขึ้นและลงผมควรทำอย่างไรดี (ที่ผมคิดไว้คือผมใช้+/- เกียร์ 1-2 ค่อย ๆ ไต่ลงไปเบรคช่วยจะถูกไหมครับ แล้วเวลาขึ้นก็ใช้ 1 ค่อย ๆ เลี้ยงรอบขึ้นมาใช่หรือเปล่าครับ)
3. มีคนว่าน้องปาฯ (จาก google) ถ้าเข้าระบบขับ 4H เวลาเข้าโค้งต่อเนื่องมันจะฝืน ๆ จริงหรือเปล่าครับ
4. หรือพี่ ๆ มีเทคนิคแนะนำดี ๆ แนะนำน้องใหม่ด้วยนะครับ

ปล.ใจจริงถ้ามีงบอยากจัด set 5+ ก่อนขึ้นไปจริงๆ เลยอยากได้อารมณ์รูดหลุม (ถ้าใครเคยเข้าไปบ้านอีต่องจะทราบ อิอิ)

:L2758: :L2758: :L2758:
:sd10: น้องปาฯพาเที่ยวไทย มือใหม่หัดกระเป๋าแหก :sd10:

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
Re: ขอสอบถามพี่ๆที่เคยไปบ้านอีต่องครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2017, 09:42:00 »
มารอฟังด้วยคนครับพี่วิน เห็นว่ามีพี่ๆหลายคนที่เคยไปเหมืองสมศักดิ์มาแล้วไม่รู้ว่าได้แวะบ้านอีต่องด้วยป่าว :L2732: :L2732:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ วิน ไร้นาม ตัวอ้วนชวนเที่ยวไทย

• Pa Mania
  • *
Re: ขอสอบถามพี่ๆที่เคยไปบ้านอีต่องครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2017, 09:48:02 »
มารอฟังด้วยคนครับพี่วิน เห็นว่ามีพี่ๆหลายคนที่เคยไปเหมืองสมศักดิ์มาแล้วไม่รู้ว่าได้แวะบ้านอีต่องด้วยป่าว :L2732: :L2732:

ห่ะ จริงเหรอครับพี่หยก ความฝันผมเลยครับที่จะลงไปเหมืองสมศักดิ์ แต่คงต้องเก็บ skill อีกเยอะเลยครับ รวมไปถึงอัพเกรตน้องปาอีกหลายระดับเลย ไปทีไรได้แต่เหมารถเข้าตลอด

ถ้าพี่ ๆ เขาไปเหมืองสมศักดิ์ ผมว่าจุดที่ผมบอกต้องไปโดนกันมาแล้วแน่ ๆ เลยครับ
:sd10: น้องปาฯพาเที่ยวไทย มือใหม่หัดกระเป๋าแหก :sd10:

ออฟไลน์ พี่ตู่ Black PJM

• Pa Mania
  • *
  • Like: 103
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2017, 14:01:37 »
เคยไปบ้านอีต่อง กับขึ้นเนินช้างศึก ด้วยน้องปา ขับ 2 (ตอนนั้นยังไม่ได้ติด AUTO DIFF-LOCK ด้วย)  link อยู่นี่แต่รูปหายไปหมดแล้ว :sd06: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,482.msg28668.html#msg28668

แต่น้ำตกจ๊อกกระดิ่น ไม่ได้ไปครับ

เวลาขึ้นเนินช้างศึก จะใช้ +/- 1,2 เหมือนเกียร์ manual ก็ได้ครับ

ไปบ้านอีต่องต้องไปกินข้าวร้านดังครัวเจ๊ณีด้วยนะครับ ถ้าโชคดีก็จะได้เจอปูกับกุ้งทะเลจากพม่าด้วย โทรไปเช็คก่อนก็ดีครับ 090-624-7913, 089-515-3528

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2017, 14:16:53 »
เคยไปบ้านอีต่อง กับขึ้นเนินช้างศึก ด้วยน้องปา ขับ 2 (ตอนนั้นยังไม่ได้ติด AUTO DIFF-LOCK ด้วย)  link อยู่นี่แต่รูปหายไปหมดแล้ว :sd06: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,482.msg28668.html#msg28668

แต่น้ำตกจ๊อกกระดิ่น ไม่ได้ไปครับ

เวลาขึ้นเนินช้างศึก จะใช้ +/- 1,2 เหมือนเกียร์ manual ก็ได้ครับ

ไปบ้านอีต่องต้องไปกินข้าวร้านดังครัวเจ๊ณีด้วยนะครับ ถ้าโชคดีก็จะได้เจอปูกับกุ้งทะเลจากพม่าด้วย โทรไปเช็คก่อนก็ดีครับ 090-624-7913, 089-515-3528

ขอบคุณมาก ๆ ครับพี่ตู่ :L2758:

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2017, 19:43:02 »
พี่วินขับสี่ สบายบรื๋อครับ เพราะขับสองของผมก็ไปมาแล้ว ทั้งเนินช้างศึกและน้ำตกจ๊อกกะดิ่น

สำหรับขับสี่....จริงๆใช้ขับสองก็ได้ครับ หรือจะใช้ขับสี่เพื่อฝึกทักษะก็ได้ครับ ไว้มีเวลาจะเข้ามาอัพเดทให้ครับ ตอนนี้ขอทำบัญชีก่อนครับ  ;D
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2017, 08:19:26 »
พี่วินขับสี่ สบายบรื๋อครับ เพราะขับสองของผมก็ไปมาแล้ว ทั้งเนินช้างศึกและน้ำตกจ๊อกกะดิ่น

สำหรับขับสี่....จริงๆใช้ขับสองก็ได้ครับ หรือจะใช้ขับสี่เพื่อฝึกทักษะก็ได้ครับ ไว้มีเวลาจะเข้ามาอัพเดทให้ครับ ตอนนี้ขอทำบัญชีก่อนครับ  ;D

ขอบคุณมาก ๆ ครับพี่แม็ค รบกวนแนะนำมือใหม่ด้วยครับ  :L2758:

ออฟไลน์ ปู ทหารน้ำ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2017, 11:26:17 »
ขับสี่ขึ้นไปแน่นอนครับ ของผมขับสองยังขึ้นได้ พึ่งไปมาเมื่อต้นเดือน
ร่วมเครือนาวี จักยลปฐพีไพศาล

ออฟไลน์ พี่หนึ่ง 111

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2017, 12:36:16 »
สถานที่ที่พี่วินพูดมา รถขับ2 ไม่ว่าจะเกียร์ธรรมดา เกียร์ออโต้ รถเก๋ง กระบะ รถตู้ สามารถไปได้หมดครับ
เพราะทางเข้าตอนนี้ลาดปูนหมดแล้ว จะมีเรื่องความชันของทางขึ้นลงเท่านั้นครับที่จะเป็นอุปสรรค
ยิ่งพี่วินบอกเคยเอาสตราด้าไปแล้ว ใช้ปาเจโร่สปอร์ท ทุกอย่างยิ่งง่ายครับเพราะกำลังเครื่องยนต์มีมากกว่า
แล้วรถพี่วินเป็น 4WD เวลาขึ้นเขาลงเขา เข้าเกียร์ 4H วิ่ง4ล้อแบบfull time ชีวิตดี๊ดีจริงๆครับ

จะมีสถานที่เดียว ที่ต้องเป็นรถขับเคลื่อน4ล้อ เข้าได้เท่านั้นคือบ้านป้าเกลน
เคยไปเมื่อ5ปีก่อน รถเดิมๆทุกอย่างเข้าไปผ่านตลอดทั้งขาเข้าขาออกครับ
ล่าสุดเมื่อเดือนพฤษจิกา 2559 ผมเข้าไปโดยใช้เกียร์ขับ2 ทางลื่นๆเนื่องจากฝนตกทั้งคืน ก็สามารถเข้าไปได้จนถึง ป้ายที่บอกว่า 4WD only ครับ
เพราะรถเพื่อนที่ไปด้วย2คัน เป็นขับ2 เลยไม่ได้ไปต่อครับ ขี่เกลียดลาก
เวปลงรูปไม่ได้
 ขอให้เที่ยวให้สนุกครับพี่วิน

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2017, 13:31:48 »
ขับสี่ขึ้นไปแน่นอนครับ ของผมขับสองยังขึ้นได้ พึ่งไปมาเมื่อต้นเดือน

ขอบคุณมาก ๆ ครับพี่ปู

สถานที่ที่พี่วินพูดมา รถขับ2 ไม่ว่าจะเกียร์ธรรมดา เกียร์ออโต้ รถเก๋ง กระบะ รถตู้ สามารถไปได้หมดครับ
เพราะทางเข้าตอนนี้ลาดปูนหมดแล้ว จะมีเรื่องความชันของทางขึ้นลงเท่านั้นครับที่จะเป็นอุปสรรค
ยิ่งพี่วินบอกเคยเอาสตราด้าไปแล้ว ใช้ปาเจโร่สปอร์ท ทุกอย่างยิ่งง่ายครับเพราะกำลังเครื่องยนต์มีมากกว่า
แล้วรถพี่วินเป็น 4WD เวลาขึ้นเขาลงเขา เข้าเกียร์ 4H วิ่ง4ล้อแบบfull time ชีวิตดี๊ดีจริงๆครับ

จะมีสถานที่เดียว ที่ต้องเป็นรถขับเคลื่อน4ล้อ เข้าได้เท่านั้นคือบ้านป้าเกลน
เคยไปเมื่อ5ปีก่อน รถเดิมๆทุกอย่างเข้าไปผ่านตลอดทั้งขาเข้าขาออกครับ
ล่าสุดเมื่อเดือนพฤษจิกา 2559 ผมเข้าไปโดยใช้เกียร์ขับ2 ทางลื่นๆเนื่องจากฝนตกทั้งคืน ก็สามารถเข้าไปได้จนถึง ป้ายที่บอกว่า 4WD only ครับ
เพราะรถเพื่อนที่ไปด้วย2คัน เป็นขับ2 เลยไม่ได้ไปต่อครับ ขี่เกลียดลาก

ขอบคุณมาก ๆ เลยครับพี่หนึ่ง ที่กังวลตอนนี้เพราะไม่เคยเล่นเกียร์ออโต้แบบมี +/- เลยไม่รู้ว่าควรใช้ 1 หรือ 2 ขึ้นหรือลงดีในจังหวะนั้น ๆ ช่วงนี้ก็พยายามลองขึ้นห้างที่เป็นทางขึ้นลงแบบเอียงเยอะๆ แล้วลองเล่นดูอยู่ครับ  :L2758: :L2758:

ออฟไลน์ มิ้ม ฅนหนองกระโห้

• Pa Mania
  • *
  • Like: 18
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2017, 19:36:29 »
สบายอยู่แล้วครับพี่ ทางลงน้ำตก ที่ชันๆ เค้าเทปูนหมดแล้ว

จะหนักก็ตรง เหมืองสมศักดิ์(ป้าเกรน) ตอนขากลับ ต้องใช้ 4wd ถึงจะสบาย ครับ
ฅนหนองกระโห้
IE RMUTL TAK

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2017, 08:07:34 »
สบายอยู่แล้วครับพี่ ทางลงน้ำตก ที่ชันๆ เค้าเทปูนหมดแล้ว

จะหนักก็ตรง เหมืองสมศักดิ์(ป้าเกรน) ตอนขากลับ ต้องใช้ 4wd ถึงจะสบาย ครับ

ขอบคุณมากครับพี่มิ้ม ผมก็เคยเอาขับสองลงนะ แต่พอขับออโต้ความมั่นใจหายไป 80% เลย น่าจะยังไม่ชินครับ 5555+

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 27 พฤษภาคม 2017, 08:58:57 »

จัดไปกันบ้างดิพี่หนึ่ง

คนพื้นที่ confirm  :L2734:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html