ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังเป็นที่โด่งดังกับมัลแวร์ WannaCry พร้อมวิธีป้องกัน  (อ่าน 11755 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 75
พี่ๆ คงจะได้ยินได้ฟังข่าวของโปรแกรมเข้ารหัสไฟล์ต่างๆเพื่อเรียกค่าไถ่กันแล้ว โปรแกรมจะอาศัยช่องโหว่ของเครื่องที่ไม่ได้ปรับปรุง OS หรือใช้ Windows ตัวเก่าๆ

เราสามารถป้องการได้โดยการปิดบริการบางอย่างของ Windows หรือ update โปรแกรม Windows ให้ทันสมัยครับ ถ้ามี AntiVirus ด้วยก็ update ด้วยก็จะเป็นการดีครับ

ขั้นตอนการปิดบริการของ Windows ที่ไม่ให้วัลแวร์เข้ามาได้สามารถดูได้ตาม link ของ web BlogNone ดังนี้ครับ

https://www.blognone.com/node/92410

ป้องกันไว้ก่อนครับ ถ้าไม่อยากร้องไห้ดังชื่อมัลแวร์

:L2736:  :L2736:
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

ออฟไลน์ เต้ย แม่กลอง

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 52
  • काली दास
    • EVO Hosting
Anti Virus บางที ก็ ไม่อัพเดท ไม่ทัน เพราะมัลแวร์ พัฒนาไว มากครับ

สำหรับสายพันธุ์นี้ แนบนำอย่างเดียวครับ

อัพเดท Windows ให้ทันสมัย ครับ

เพราะถ้า เครื่องหนึ่งโดน อาจลาม หรือกระจายไปยังเครื่องอื่น ๆ ใน Network ได้
สังคมดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องทำเอง

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • काली दास
สังคมดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องทำเอง

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • काली दास
Download update patch

โค๊ด: [Select]
https://blogs.technet.microsoft.com/msrc/2017/05/12/customer-guidance-for-wannacrypt-attacks/
Customer Guidance for WannaCrypt attacks

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
ขอบคุณพี่มัติและพี่เต้ยครับ  :L2758:

• Pa Mania
  • *
Anti Virus บางที ก็ ไม่อัพเดท ไม่ทัน เพราะมัลแวร์ พัฒนาไว มากครับ

สำหรับสายพันธุ์นี้ แนบนำอย่างเดียวครับ

อัพเดท Windows ให้ทันสมัย ครับ

เพราะถ้า เครื่องหนึ่งโดน อาจลาม หรือกระจายไปยังเครื่องอื่น ๆ ใน Network ได้

อัพเดท Windows ให้ทันสมัยนี้ถูกต้องเลยครับ แต่ต้องเป็น Windows รุ่นใหม่ที่ทาง Microsoft ยังให้การ support (ดูแล) ด้วยนะครับ
ที่สำคัญต้องเป็น Windows ที่มี license ถูกต้อง (สามารถ update Windows ได้)

แต่ส่วนมากที่โดนกันก็จะเป็นกลุ่มที่ใช้ Windows รุ่นเก่าที่ Microsoft ระงับการแก้ไขแล้วเช่น Windows XP
และกลุ่มที่ใช้ Windows ไม่มี license ก็จะไม่สามารถ update Windows ให้ทันสมัยได้

ถ้าระบบ Network ทาง Network Admin อาจจะใช้วิธีการปิด port 445 ที่ firewall เลยอะไรประมาณนี้ครับ
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับพี่มัติพี่เต้ย กำลังไล่อัพเดทเครื่องคอมที่บ้านอยู่เหมือนกันครับ :L2758: รู้สึกว่าจะมีมัลแวร์แฝงตัวมาด้วย :L4391:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ พี่ตุ้ย_Yindee

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
  • ไปทุกที่ด้วยPAJERO SPORT
 :sd23: :sd23: :sd23:

ขอรบกวนพี่ๆหน่อยครับ...
และสารภาพเลยว่า ใช้ Win'Xp เถื่อนครับ
จะแก้ได้อย่างไรดีครับ เพราะที่พี่มัติ และพี่เต้ยแนะไว้
อันนั้นสำหรับ ของถูกต้องครับ...
ส่วนผม...เถื่อนครับพี่...555

:sd23: :L2758: :L4384:
:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"

• Pa Mania
  • *

ขอรบกวนพี่ๆหน่อยครับ...
และสารภาพเลยว่า ใช้ Win'Xp เถื่อนครับ
จะแก้ได้อย่างไรดีครับ เพราะที่พี่มัติ และพี่เต้ยแนะไว้
อันนั้นสำหรับ ของถูกต้องครับ...
ส่วนผม...เถื่อนครับพี่...555

:sd23: :L2758: :L4384:

ขั้นตอนที่ผมแนบ link ไว้ให้สามารถทำได้หมดทั้ง Windows แท้และเถื่อนนะครับ แต่อาจจะไม่สะดวกนัก
ผมว่าเขาอธิบายเป็นขั้นตอนที่ละเอียด คิดว่าน่าจะทำตามได้ไม่อยากนะครับ

ที่จริง link ที่พี่เต้ยส่งมานั้นเป็น link ที่ทาง Microsoft ออกตัวแก้ (Patch) พิเศษมาให้นะครับ สามารถ download ได้เลยครับ

link ของพี่เต้ย
https://blogs.technet.microsoft.com/msrc/2017/05/12/customer-guidance-for-wannacrypt-attacks/

สำหรับขั้นตอนนั้น สามารถดูได้จาก link นี้ครับ
https://www.blognone.com/node/92422

สามาถลงได้ไม่ว่าจะเป็น Windows แท้หรือเถื่อนครับ

ลองดูครับ  :L2736:

ออฟไลน์ ป๊อบ กรุงเทพ-นนท์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
ขอบคุณ พี่มัติ พี่เต้ย มากครับ สำหรับข้อมูลดีๆ
 :L2900:  :sd23: :sd23:

ออฟไลน์ อ๊อฟ บางปะแก้ว

• Pa Mania
  • *
  • Like: 12
ขอบคุณสำหรับวิธีป้องกันครับ :L2758: :L2758:
เมื่อสบายใจที่ไหนก็น่าอยู่

ออฟไลน์ พี่ตุ้ย_Yindee

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
  • ไปทุกที่ด้วยPAJERO SPORT
ขั้นตอนที่ผมแนบ link ไว้ให้สามารถทำได้หมดทั้ง Windows แท้และเถื่อนนะครับ แต่อาจจะไม่สะดวกนัก
ผมว่าเขาอธิบายเป็นขั้นตอนที่ละเอียด คิดว่าน่าจะทำตามได้ไม่อยากนะครับ

ที่จริง link ที่พี่เต้ยส่งมานั้นเป็น link ที่ทาง Microsoft ออกตัวแก้ (Patch) พิเศษมาให้นะครับ สามารถ download ได้เลยครับ

link ของพี่เต้ย

สำหรับขั้นตอนนั้น สามารถดูได้จาก link นี้ครับ
https://www.blognone.com/node/92422

สามาถลงได้ไม่ว่าจะเป็น Windows แท้หรือเถื่อนครับ

ลองดูครับ  :L2736:

ขอบคุณพี่มัติ มากๆครับ
จะลองทำดูครับพี่

:L2900: :L2900: :L2900: :L2900:
 :L2904: :L2897: :L2901:
:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • काली दास
ผมแนะนำแบบนี้ครับ

ให้ลง Windows 7 / 8 / 8.1 ตัว ทดลอง ครับ หรือถ้าอยากลงตัว  crack ก็ตามสะดวกครับ

แล้ว ตอนนี้ยังจะได้สิทธิ์ Upgrade to WIN 10 ฟรี อยู่ครับ

ผมไม่รู้ สิทธิ์นี้จะมีถึงเมื่อไหร่

ตาม Link นี้ครับ

Customers who use assistive technologoes can upgrade to Windows 10 at no cost

ออฟไลน์ ต้อง ปาดำ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
  • ปามาเนีย
 :L2900:

ปล. ถ้ารถเราต่อเน็ตจากมือถือ แล้วมันจะมีผลกับรถป่าวครับ  :L2761:

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • काली दास

ปล. ถ้ารถเราต่อเน็ตจากมือถือ แล้วมันจะมีผลกับรถป่าวครับ  :L2761:

ตอนนี้ ถ้าเป็น Android & iOS ยังไม่พบปัญหา

แต่อนาคตยังไม่แน่ครับ

Sent from my iPhone using Tapatalk

ออฟไลน์ ต้อง ปาดำ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
  • ปามาเนีย
ขอบคุณครับ  :L2900:

ออฟไลน์ ใหม่ Mai & tu

• Pa Mania
  • *
  • Like: 14
ขอบคุณมากครับพี่

• Pa Mania
  • *

มัลแวร์ตัวนี้มีผลกับเครื่อง computer ที่ใช้ Microsoft Windows เท่านั้นครับ เครื่องที่ใช้ MacOS หรือ Linux นั้นไม่มีผลครับ

สำหรับโทรศัพท์ Android หรือ iOS ก็พอมี Virus และมัลแวร์เหมื่อนกันแต่ไม่มากเท่าคอมพิวเตอร์นะครับ

ประเด็นที่รถต่อกับโทรศัพท์แล้วออกเน็ตนั้นจะโดน Virus หรือมัลแวร์หรือเปล่า? ขึ้นอยู่กับรถนั้นๆ มีระบบปฏิบัติการของตัวเองหรือไม่?

ปาเจโร่ของเราไม่ได้ถึงขั้นนั้นครับ แต่ถ้าเป็น Tesla นี้มีสิทธิ์ครับ แต่คงจะไม่ใช่ Virus แต่จะเป็นการ Hack ระบบการทำงานแทนนะครับ

เพราะรถมีระบบของตัวเองต่อเน็ต Hacker อาจจะสั่งเปิด-ปิดรถ หรือบังคับรถได้ตามใจชอบ เหมื่อนในหนังที่เราเคยดูนะครับ (สามารถหาใน YouTube ได้)

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
มัลแวร์ตัวนี้มีผลกับเครื่อง computer ที่ใช้ Microsoft Windows เท่านั้นครับ เครื่องที่ใช้ MacOS หรือ Linux นั้นไม่มีผลครับ

สำหรับโทรศัพท์ Android หรือ iOS ก็พอมี Virus และมัลแวร์เหมื่อนกันแต่ไม่มากเท่าคอมพิวเตอร์นะครับ

ประเด็นที่รถต่อกับโทรศัพท์แล้วออกเน็ตนั้นจะโดน Virus หรือมัลแวร์หรือเปล่า? ขึ้นอยู่กับรถนั้นๆ มีระบบปฏิบัติการของตัวเองหรือไม่?

ปาเจโร่ของเราไม่ได้ถึงขั้นนั้นครับ แต่ถ้าเป็น Tesla นี้มีสิทธิ์ครับ แต่คงจะไม่ใช่ Virus แต่จะเป็นการ Hack ระบบการทำงานแทนนะครับ

เพราะรถมีระบบของตัวเองต่อเน็ต Hacker อาจจะสั่งเปิด-ปิดรถ หรือบังคับรถได้ตามใจชอบ เหมื่อนในหนังที่เราเคยดูนะครับ (สามารถหาใน YouTube ได้)

แบบ Fast 8 เหรอครับพี่มัติ  :sd42: :sd42: :sd42:

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • काली दास
ผมแนะนำแบบนี้ครับ

ให้ลง Windows 7 / 8 / 8.1 ตัว ทดลอง ครับ หรือถ้าอยากลงตัว  crack ก็ตามสะดวกครับ

แล้ว ตอนนี้ยังจะได้สิทธิ์ Upgrade to WIN 10 ฟรี อยู่ครับ

ผมไม่รู้ สิทธิ์นี้จะมีถึงเมื่อไหร่

ตาม Link นี้ครับ

Customers who use assistive technologoes can upgrade to Windows 10 at no cost

คืนก่อนมีพี่ช่วยเทสแล้วนะครับ ยืนยันว่าอัพเกรดเป็น WIN 10 ฟรี ได้อยู่

ดังนั้นหากพี่ ๆ ท่านใด Hardware พร้อม อยู่แล้ว ผมแนะนำให้ ใช้สิทธิ์ ในการอัพเกรดนี้ เลยครับ

• Pa Mania
  • *
แบบ Fast 8 เหรอครับพี่มัติ  :sd42: :sd42: :sd42:

ประมาณนั้นแต่ไม่ถึงขนาดนั้นครับ  :L2739:  :L2739:

เดี๋ยวจะงงกัน ในหนังก็ทำเพื่อความบันเทิง อะไรๆก็อาจจะเกินจริงไปมากครับ

ตัวอย่างเรื่องการ Hack ระบบรถยนต์เพื่อบังคับการขับขี่นั้น รถที่จะทำได้จะต้องมีประมาณนี้
1. ระบบ auto drive ซึ่งปัจจุบันที่เห็นได้ชัดก็ Tesla
2. เชื่อมต่อระบบ internet ตลอดเวลา

แต่ในหนัง ขนาดโฟล์ค passat ตัวเก่ายังสามารถสั่ง auto drive ได้เลย  :sd42:  :sd42:

• Pa Mania
  • *
คืนก่อนมีพี่ช่วยเทสแล้วนะครับ ยืนยันว่าอัพเกรดเป็น WIN 10 ฟรี ได้อยู่

ดังนั้นหากพี่ ๆ ท่านใด Hardware พร้อม อยู่แล้ว ผมแนะนำให้ ใช้สิทธิ์ ในการอัพเกรดนี้ เลยครับ

Update link สำหรับประเทศไทย แบบภาษาไทยครับ

การอัปเกรด Windows 10 ฟรีสำหรับลูกค้าที่ใช้เทคโนโลยีอำนวยความสะดวก
https://www.microsoft.com/th-th/accessibility/windows10upgrade?tduid=(14c348e893a91089cb2980533c6ee123)(256380)(2459594)(TnL5HPStwNw-0FBZfNm6YPFXNhiu3o52rA

สิ้นสุดในวันที่ 29 กรกฎาคม นี้นะครับ

• Pa Mania
  • *
Update link สำหรับประเทศไทย แบบภาษาไทยครับ

การอัปเกรด Windows 10 ฟรีสำหรับลูกค้าที่ใช้เทคโนโลยีอำนวยความสะดวก
https://www.microsoft.com/th-th/accessibility/windows10upgrade?tduid=(14c348e893a91089cb2980533c6ee123)(256380)(2459594)(TnL5HPStwNw-0FBZfNm6YPFXNhiu3o52rA

สิ้นสุดในวันที่ 29 กรกฎาคม นี้นะครับ

Microsoft ใจดีจังให้อัพ Windows 10 ฟรีด้วย :L2734:  รบกวนถามพี่มัติครับว่าคำนี้หมายความถึงอะไรครับ :L2761: :L2759:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

• Pa Mania
  • *
Microsoft ใจดีจังให้อัพ Windows 10 ฟรีด้วย :L2734:  รบกวนถามพี่มัติครับว่าคำนี้หมายความถึงอะไรครับ :L2761: :L2759:

การอัพ Windows ให้ฟรีมันเป็นดึงลูกค้าเพื่อให้ลูกค้ายังคงใช้สินค้าและบริการของตัวเอง อาจจะเสียรายได้ในส่วนของ Windows ไปบ้างแต่ทาง MS ยังมีชุด Office ซึ่งเป็นตัวทำเงินเลยก็ว่าได้นะครับ

สำหรับคำว่า เทคโนโลยีอำนวยความสะดวก นั้นคงมาจากหน้าเพจภาษาอังกฤษจากคำว่า assistive technologies จากหน้า link แบบภาษาอังกฤษเต็มดังนี้
Customers who use assistive technologies can upgrade to Windows 10 at no cost

อันที่จริงมันก็เป็นเครื่องมืออำนวยความสะดวกในการ download และ ติดตั้ง (install) ตัว Windows นั้นเองนะครับ
(หน้าเพจเป็นทางการก็ต้องใช้คำที่ดูดีหน่อย)

อารมณ์ประมาณ Wizard คือ กด Click แล้ว Next,  Next,   Download,  Install,  Reboot เป็นอันจบ อะไรประมาณนี้นะครับ

• Pa Mania
  • *
การอัพ Windows ให้ฟรีมันเป็นดึงลูกค้าเพื่อให้ลูกค้ายังคงใช้สินค้าและบริการของตัวเอง อาจจะเสียรายได้ในส่วนของ Windows ไปบ้างแต่ทาง MS ยังมีชุด Office ซึ่งเป็นตัวทำเงินเลยก็ว่าได้นะครับ

สำหรับคำว่า เทคโนโลยีอำนวยความสะดวก นั้นคงมาจากหน้าเพจภาษาอังกฤษจากคำว่า assistive technologies จากหน้า link แบบภาษาอังกฤษเต็มดังนี้
Customers who use assistive technologies can upgrade to Windows 10 at no cost

อันที่จริงมันก็เป็นเครื่องมืออำนวยความสะดวกในการ download และ ติดตั้ง (install) ตัว Windows นั้นเองนะครับ
(หน้าเพจเป็นทางการก็ต้องใช้คำที่ดูดีหน่อย)

อารมณ์ประมาณ Wizard คือ กด Click แล้ว Next,  Next,   Download,  Install,  Reboot เป็นอันจบ อะไรประมาณนี้นะครับ

ขอบคุณสำหรับคำอธิบายครับพี่มัติ :L2758:  แต่ถ้าแค่บอกว่า "Customers can upgrade to Windows 10 at no cost" น่าจะเข้าใจได้ง่ายกว่านะครับผมว่า :sd42: :sd42:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ขอบคุณสำหรับคำอธิบายครับพี่มัติ :L2758:  แต่ถ้าแค่บอกว่า "Customers can upgrade to Windows 10 at no cost" น่าจะเข้าใจได้ง่ายกว่านะครับผมว่า :sd42: :sd42:

แปลได้ว่า เทคนิคฟิชชิ่ง  555

....มีเอกสารเชิญชวนพี่หยกไปเที่ยวป่าพร้อมตกปลาได้ฟรีแถมก่อนเข้ามีเบ็ดฟรีกระป๋องใส่ปลาแจกฟรียืมฟรี   พี่หยกก็ดีใจเลยอยากไปชวนครอบครัวชวนเพื่อนไปกันไปเที่ยวป่าตกปลาฟรีกัน

...พอไปถึงก็มีบริการล่องแพพาไปไกลหน่อยนะ แต่ไม่มาก   ไปถึงก็มีป้ายให้ตกปลาฟรี   แต่ห้ามนำเตาเข้ามาห้ามก่อไฟ   แต่ด้านในมีบริการขายเช่าเตา    มีพริกกระเทียมน้ำปลาเกลือขาย

มีอุปกรณ์มีเมนูและวิธีการปรุงอาหารขาย   มีเครื่องปรุงเป็นชุดkit  เอาแบบธรรมดา  หรือแบบมืออาชีพ(Pro)   หรือเอาแบบกินได้ทั้งครอบครัวพร้อมโต๊ะนั่ง    มีไฟแสงสว่างให้เช่าเวลากลางคืน

มีบริการความปลอดภัยให้เช่าเป็นรายบุคคล   มีบริการบันทึกความทรงจำและเหตุการณ์สำคัญไว้บนcloudไม่ต้องแบกไม่ต้องระวัง   เบ็ดที่ให้ไปเปลี่ยนมือไม่ได้ใครอยากได้ต้องไปขอใหม่1สิทธิ์

ประมาณนี้หรือป่าวหว่าาาาา
 :L2761:

ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
ช่างเปรียบเปรยนะครับพี่นะ :sd42: :sd42:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ช่างเปรียบเปรยนะครับพี่นะ :sd42: :sd42:
ตกลงพี่จะเข้าป่า หรือไปซื้อกินที่ตลาดละ 555

ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html