ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อเครื่องหอบจนstartไม่ติด คิดจะเปลี่ยนแบตเตอรี่ เอารุ่นไหนดี ????  (อ่าน 23570 ครั้ง)

ออฟไลน์ ติ่งต่าง

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 3
แคปฟาร์มเหรอครับ   หรือbatCap

ผมได้ลองสอบถามทางเพจ cobra ultracapacitor ใน facebook แล้ว เค้าตอบว่า
 "มันเป็นอีกยุคของ capacitor เราเรียกมันภาษาการตลาด ว่า power booster หรือ  power station ครับ"
 ปล.ผมไม่มีส่วนได้เสียกับทางร้านนะครับ...

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
เมื่อสองวันก่อนแบตฯลูกที่สองมีอาการ เมื่อช่วงบ่าย ตกเย็นไปจอดรอผบ.ที่ foodland พอจะกลับบ้าน สตาร์ตไม่ติดซะงั้น  :sd06:
ทั้งที่วันเสาร์เพิ่งผ่านการชาร์ตมาจากดเจ้า CTEK เลยต้องใช้บริการร้านแบตฯให้มาเปลี่ยนลูกใหม่ให้หน่อย รอบนี้ผมขอใช้แบบ Hybrid แทนที่จะเป็นแบบแห้งแบบตัวเก่า

อ่อแบตฯตัวที่มีปัญหาในวันนั้นเป็นแบตฯแห้งของ PUMA นะครับ อายุใช้งานแค่ 1 ปีกับอีก 1.5 เดือนเท่านั้น ซ้ำแล้วแบตฯมีอาการบวมด้วย ถือว่าอายุสั้นมากๆเมื่อเทียบกับลูกเดิมติดรถที่ใช้ไปเกือบ 3 ปี มองแล้วแบตฯแห้งคงไม่เหมาะกับผมนะครับ

อยากได้แบตฯเขียวแต่ที่ร้านนี้ไม่มี เลยขอเป็น GS ตัวใหม่ก็แล้วกัน ไม่เอาแบบแห้งแล้วคร่าวนี้ จึงได้ตัวนี้มาครับ

GS Extra150L หน้าตาประมาณนี้

Spec ระบุประมาณนี้ครับ
รหัส    95D31L
ชนิด    GS แบตเตอรี่กึ่งแห้ง (Maintenance Free Battery, GS Battery Hybrid)
โวลต์ (V)    12 โวลต์ (V)
แอมป์ (Ah)    85 แอมป์ (Ah)
CCA    662
RC    N/A
แผ่น/ช่อง    17 แผ่น
ขนาด (W*L*H)    17.3 x 30.5 x 22.5 ซม.
ใช้กับเครื่องยนต์    2,500 ถึง 2,700 ซีซี.

ราคาที่ได้คือ 2,600 บาท

ดีที่วันนั้นจอดที่ foodland ลูกได้ทานข้าว อิ่มท้องไป หากมันดับช่วงเช้า ลูกคงต้องไปโรงเรียนสายแน่ๆ  :sd42:
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

ออฟไลน์ พี่เจ ปาดำ เชียงราย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 32
ยังไม่ถึงรอบเปลี่ยนแบต มาเก็บข้อมูลก่อนครับ
JayNoppadol

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
และแล้วก็เริ่มสตาร์ทติดยาก สตาร์ทติดไฟSMGติดทุกดวงแล้วค่อยดับ ออกอาการแบบนี้มาหลายเพลา แสดงว่าเริ่มหมดอายุขัย ศิริอายุ 2 ปี 15 วัน 13 ชม. 21 นาที

ประจำการแทนที่  แบตนี้เป็นลูกที่ 4 " เอามาร่อน "  :sd42: ก่อนที่มันจะตายแบบไม่เตือนก่อน โดยใช้บริการ Dilivery รับประกัน 2 ปี เริ่มนับกันเลยวันนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 พฤศจิกายน 2017, 15:24:55 โดย ต๋อง Fuddy »