ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อเครื่องหอบจนstartไม่ติด คิดจะเปลี่ยนแบตเตอรี่ เอารุ่นไหนดี ????  (อ่าน 23573 ครั้ง)

ออฟไลน์ ใหม่ Mai & tu

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 14
ถาม ว่า เราเพิ่มแอมป์ สูง ถึง100 แอมป์ ต้องกลับมาดู  ตัวไดรชาร์จ ด้วย เปล่า ครับ

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ถ้าดูจาก smg ของผมก็เท่ากันครับ 13.5-13.8 แต่ที่โปรเซสเซอร์จะสูงกว่าเสมอครับ ไม่รู้เหตุใดเหมือนกัน

Sent from my A1601 using Tapatalk

OK 13.5 เหมือนกัน ค่อยยังชั่ว ส่วน ECT ผมอยู่ที่ 79 ตรับ ;D ;D ;D

ตอนนี้ผมเหลือ  12.9-13.1  แย่ลงทุกวัน   แต่ DSP 13.5-13.7

กำลังห่วงเรื่องแอมป์เยอะ  ไดรชาร์ทแอมป์น้อย  วิ่งน้อยเสียเปรียบมากแบตไม่ค่อยได้ชาร์ท
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
ตอนนี้ผมเหลือ  12.9-13.1  แย่ลงทุกวัน   แต่ DSP 13.5-13.7

กำลังห่วงเรื่องแอมป์เยอะ  ไดรชาร์ทแอมป์น้อย  วิ่งน้อยเสียเปรียบมากแบตไม่ค่อยได้ชาร์ท
ซื้อยกโหลไหมละ เผื่อได้ราคาขายส่ง  ;) ;D

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
วันนี้ไปจัดการเรื่องสตาร์ทยาวววววววว ที่อู่ไม่เต็มร้อย - สรุปไม่่ใช่แบต หายแล้ว พรุ่งนี้เช้าทดลองอีกครั้ง ;) ;) ;)
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
แบตใหญ่สนใจ Dy-Charge ใหญ่กันไหม ?  แบบ120a  150a  ไรเงี่ย

วิ่งน้อย ชาร์จเยอะ  วิ่งเยอะชาร์จเต็ม   ;D
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
แบตใหญ่สนใจ Dy-Charge ใหญ่กันไหม ?  แบบ120a  150a  ไรเงี่ย

วิ่งน้อย ชาร์จเยอะ  วิ่งเยอะชาร์จเต็ม   ;D

ไล่ไปเรื่อยเลยนะ เปลี่ยนอย่างกระทบกับอีกอย่าง แล้วเมื่อไหร่จะจบ แนะนำพี่ๆสมชไว้ล่วงหน้าเลยนะครับ ก่อนทำอะไรตามพี่นะติดต่อธนาคารกู้เพิ่มเตรียมไว้ก่อนเลยนะครับ  :sd42:

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
ไล่ไปเรื่อยเลยนะ เปลี่ยนอย่างกระทบกับอีกอย่าง แล้วเมื่อไหร่จะจบ แนะนำพี่ๆสมชไว้ล่วงหน้าเลยนะครับ ก่อนทำอะไรตามพี่นะติดต่อธนาคารกู้เพิ่มเตรียมไว้ก่อนเลยนะครับ  :sd42:

มาคอนเฟิร์มครับว่าเปลี่ยนอย่างกระทบกับอีกหลายอย่างตามที่พี่กิตบอกเลยครับ :L4396: :L4396:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
แบตยังพอใช้ได้อยู่ ฟังข่าวไปก่อนครับ ;) ;) ;)
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

• Pa Mania
  • *
มาคอนเฟิร์มครับว่าเปลี่ยนอย่างกระทบกับอีกหลายอย่างตามที่พี่กิตบอกเลยครับ :L4396: :L4396:
งั้นกระเป๋าจะแหกหรอ 5555

ออฟไลน์ ปุ๊ PJS2626

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
GS ตัวที่พี่นะเปลี่ยนใหม่มา ค่า CCA น่าสนใจมาก  แถมราคาก็เป็นมิตรกับกระเป๋ากว่าเจ้าเอามาร่อนซะอีก
รอบนี้ตั้งใจเอามาร่อนไว้ตั้งแต่ทีแรกแล้ว เดี่ยวเปลี่ยนรอบหน้า  ไว้ค่อยลอง GS ตัวนี้ดูบ้าง  :sd10: :sd10: :sd10:
ของเพื่อน ออลนิวปา เปลี่ยนหลังผมอีก MFX-200L (100 แอมป์) ได้ราคาหลังหักเทิร์นแล้ว จ่ายเพิ่ม 2900
ส่วนแบตเขียวผม หักเทิร์นลูกเก่าแล้ว โดนไป 3300

• Pa Mania
  • *
GS ตัวที่พี่นะเปลี่ยนใหม่มา ค่า CCA น่าสนใจมาก  แถมราคาก็เป็นมิตรกับกระเป๋ากว่าเจ้าเอามาร่อนซะอีก
รอบนี้ตั้งใจเอามาร่อนไว้ตั้งแต่ทีแรกแล้ว เดี่ยวเปลี่ยนรอบหน้า  ไว้ค่อยลอง GS ตัวนี้ดูบ้าง  :sd10: :sd10: :sd10:
ของเพื่อน ออลนิวปา เปลี่ยนหลังผมอีก MFX-200L (100 แอมป์) ได้ราคาหลังหักเทิร์นแล้ว จ่ายเพิ่ม 2900
ส่วนแบตเขียวผม หักเทิร์นลูกเก่าแล้ว โดนไป 3300

อ๋อ ของผม MFX195  จ่ายไป 2600 บาทครับ  แค่90Aเอง แต่ตอนนี้มองหา Dy ใหญ่แล้ว 555 

* เนื่องจากรถผมวิ่งเช้า  12-15 โลเปิดอุปกรณ์กินไฟหมด  อยู่บนถนนประมาณ 30-40 นาที
* กลับบ้านกลางคืน  วิ่ง  12-15 โล เช่นเดิมคราวนี้เปิดไฟหน้าอีก   อยู่บนถนนประมาณ  1-2 ชม.

แล้วรถผมจะชาร์จทันได้ไง 5555    จอดทิ้งเสาทิต 2 วัน   แทบหมดเหลือ 11.9-12.5 V เอง

:sd42: :sd42:

ออฟไลน์ ติ่งต่าง

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
ขอลองตามพี่ๆครับ

AMARON 105D31L
ได้ราคาพร้อมเทิร์น 3,300 บาทครับ ที่เชียงใหม่

ของผมเปลี่ยนขนาดแบตด้วย เลยต้องเปลี่ียนกล่องใส่แบตด้วย อีก 165 บาท (ของศูนย์ครับ)

ไฟแรงจริงๆครับทดสอบด้วยเครื่องวัดแบตเตอรี่ AE300

ค่า CCA ข้างกล่องเขียน 670 ใช้เครื่องมือวัดได้ 875.7

ใช้เวลาชาร์จด้วย CTEK โหมดรถยนต์ นานมากครับ กว่าจะไปที่เลข 7 ตั้งแต่ 11.00 น. ถึงเช้า (ออกมาดูตอน 20.00 น. ยังอยู่ที่เลข 4 อยู่เลย)

• Pa Mania
  • *

ตัวนี้คืออะไรครับพี่ติ่งต่าง :L2761:  ทำงานอย่างไร ??? ???  ติดแล้วมีผลอย่างไรไหมครับ :L2759:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

• Pa Mania
  • *
ตัวนี้คืออะไรครับพี่ติ่งต่าง :L2761:  ทำงานอย่างไร ??? ???  ติดแล้วมีผลอย่างไรไหมครับ :L2759:

สวัสดีครับพี่หยก
เป็นกล่องเรียงกระแส ผมได้มาฟรีจากน้องที่ทำงานครับ  :sd42:
เลยเอาใส่เผื่อว่ามันจะช่วยอะไร สุดท้ายแล้วไม่มีอะไรเลยครับพี่หยก  :L4387:
ผมลองเอาเครื่อง AE300 วัดค่าแล้ว ค่าที่ได้เกือบๆเท่าเดิมครับ

ไม่มีผลต่อการใช้งานอ่ะครับ จับความรู้สึกที่แตกต่างไม่ได้ และค่าที่วัดได้จากเครื่อง ก็ส่งผลน้อยครับ
แต่เนื่องจากได้มาฟรี เลยยังไม่ได้เอาออกครับ  :sd42:

สำหรับท่านอื่นที่อยากลอง ผมว่าเสียตังค์ฟรีอ่ะครับ ลองอ่านตามกระทู้ของพี่นะก็ได้ครับ http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,2912.0.html

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 กรกฎาคม 2017, 11:09:19 โดย ติ่งต่าง »

• Pa Mania
  • *
สวัสดีครับพี่หยก
เป็นกล่องเรียงกระแส ผมได้มาฟรีจากน้องที่ทำงานครับ  :sd42:
เลยเอาใส่เผื่อว่ามันจะช่วยอะไร สุดท้ายแล้วไม่มีอะไรเลยครับพี่หยก  :L4387:
ผมลองเอาเครื่อง AE300 วัดค่าแล้ว ค่าที่ได้เกือบๆเท่าเดิมครับ

ไม่มีผลต่อการใช้งานอ่ะครับ จับความรู้สึกที่แตกต่างไม่ได้ และค่าที่วัดได้จากเครื่อง ก็ส่งผลน้อยครับ
แต่เนื่องจากได้มาฟรี เลยยังไม่ได้เอาออกครับ  :sd42:

สำหรับท่านอื่นที่อยากลอง ผมว่าเสียตังค์ฟรีอ่ะครับ ลองอ่านตามกระทู้ของพี่นะก็ได้ครับ http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,2912.0.html

ขอบคุณมากสำหรับข้อมูลและภาพปลากรอบครับพี่ติ่งต่าง :L2758:  จัดไปหนึ่ง :L6428: :L2904:  ช่วงนี้เบื่อๆไม่รู้จะทำอะไรกำลังจ้องจะหาโน่นหานี่มาติดที่รถอยู่ :sd42: :sd42: แต่ได้ข้อมูลแบบนี้ก็ตัดสินใจได้ทันทีครับ :L2900:  เดี๋ยวลองหาอย่างอื่นมาติดดีกว่า :L2739:

• Pa Mania
  • *
ขอบคุณมากสำหรับข้อมูลและภาพปลากรอบครับพี่ติ่งต่าง :L2758:  จัดไปหนึ่ง :L6428: :L2904:  ช่วงนี้เบื่อๆไม่รู้จะทำอะไรกำลังจ้องจะหาโน่นหานี่มาติดที่รถอยู่ :sd42: :sd42: แต่ได้ข้อมูลแบบนี้ก็ตัดสินใจได้ทันทีครับ :L2900:  เดี๋ยวลองหาอย่างอื่นมาติดดีกว่า :L2739:

ครับพี่หยก  :sd23:

แต่ผมมีคำถามอ่ะครับ ไหนๆ ก็นอกเรื่องแล้ว

ผมเคยเห็นข้อมูลว่ามีอุปกรณ์ตัวหนึ่งคล้ายๆ กล่องเรียงกระแส แต่เค้าเรียกกันว่า UltraCapacitor เป็นเทคโนโลยีใหม่
ช่วยเพิ่มค่า CCA ลดค่าความต้านทานแบต อื่นๆอีกจิปาถะ มีหลายรุ่น หลายราคา ตั้งแต่ 16F ไปจนถึง 100F

มีการวัดผลแล้วค่า cca เพิ่มขึ้น และค่าความต้านทานแบต ลดลง
อันนี้ก่อนใส่ ค่า CCA 332.3

หลังจากใส่แล้ว ค่า CCA เพิ่มขึ้นเป็น 390.7 (เพิ่มขึ้นจากเดิม 58.4)

ขอความเห็นพี่ๆหน่อยครับ
ว่าการที่มีอุปกรณ์ใส่แล้วค่า CCA เพิ่มขึ้น ค่าความต้านทานลดลง จะส่งผลดีหรือผลเสียครับ
คุ้มค่ากับเงินที่เสียไปหรือป่าวครับ
(บางรุ่นใส่แล้ว ค่า CCA เพิ่มขึ้นจากเดิม 250 ก็มีครับ)

ขอบคุณครับ  :L4399:

• Pa Mania
  • *
ขอฟังด้วยคนนะครับ ;D ;D ;D

ออฟไลน์ วัฒนา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 5
ใช้แบต AMARON เหมือนกันครับ เบอร์เดียวกัน ถึงตอนนี้อายุแบต2ปีหน่อยๆแล้ว ยังไม่ได้ไปวัดค่าดูบ้างเลยเพราะเห็นว่ายังปกติอยู่ ไม่รู้จะใช้ได้ถึง3ปีรึเปล่า ถ้าผ่าน3ปีได้จะเข้ามารายงานให้ได้รับทราบอีกรอบครับผม.... :L4399:

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!

แต่ผมมีคำถามอ่ะครับ ไหนๆ ก็นอกเรื่องแล้ว

ผมเคยเห็นข้อมูลว่ามีอุปกรณ์ตัวหนึ่งคล้ายๆ กล่องเรียงกระแส แต่เค้าเรียกกันว่า UltraCapacitor เป็นเทคโนโลยีใหม่
ช่วยเพิ่มค่า CCA ลดค่าความต้านทานแบต อื่นๆอีกจิปาถะ มีหลายรุ่น หลายราคา ตั้งแต่ 16F ไปจนถึง 100F

มีการวัดผลแล้วค่า cca เพิ่มขึ้น และค่าความต้านทานแบต ลดลง

หลังจากใส่แล้ว ค่า CCA เพิ่มขึ้นเป็น 390.7 (เพิ่มขึ้นจากเดิม 58.4)

ว่าการที่มีอุปกรณ์ใส่แล้วค่า CCA เพิ่มขึ้น ค่าความต้านทานลดลง จะส่งผลดีหรือผลเสียครับ
คุ้มค่ากับเงินที่เสียไปหรือป่าวครับ
(บางรุ่นใส่แล้ว ค่า CCA เพิ่มขึ้นจากเดิม 250 ก็มีครับ)

เห็นลูกค้าชัยนาทซาว์ดเลี้ยงงูในห้องเครื่องหลายคันเลยครับ คงมีผลกับเรื่องเครื่องเสียงพอสมควรมังครับ งานนี้คงต้องรอสมชที่เลี้ยงงูมาคุยให้ฟังครับ  :L2759:

• Pa Mania
  • *

แคปฟาร์มเหรอครับ   หรือbatCap