ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำยาหม้อน้ำ พี่ๆใช้ยี่ห้อไหนกันครับ  (อ่าน 7884 ครั้ง)

ออฟไลน์ อ๊อฟ บางปะแก้ว

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 12
ตรวจดูน้ำมันหายไปเกือบหมด เลยมาลองถามดู ไม่กล้าใช้แบบที่ร้านแนะนำ (สีเขียวมรกตเรืองๆ)
หาซื้อได้ที่ไหนบ้างครับ หรือเข้าซื้อกับศูนย์อย่างเดียว (รถหมดประกันศูนย์แล้วครับ) :sd23: :sd23: :sd23:
เมื่อสบายใจที่ไหนก็น่าอยู่

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
Re: น้ำยาหม้อน้ำ พี่ๆใช้ยี่ห้อไหนกันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 เมษายน 2017, 09:07:47 »
สวัสดีครับพี่อ๊อฟ
ขอขยายความเพิ่มอีกนิดที่ว่า น้ำ หายหมด หมายถึง ส่วนตรงหม้อพัก หรือหมัอน้ำ ครับ
ถ้าแค่หม้อพักก็เติมน้ำที่สะอาดก็ได้ก็เพียงพอแล้ว ส่วนถ้าเป็นในหมัอน้ำหายหมดเดี๋ยวงานงอกลุกลามไปทั่วหลายระบบ
ส่วนน้ำยาหม้อน้ำแนะนำใช้ของมิตซูบิชิ เคยมีพี่ในคลับเราเคยประสบปัญหากับน้ำยาหม้อน้ำมาแล้ว ลองค้นหาดูครับ
 (ขออนุญาตไม่ออกนาม) ที่นี้อันดับต่อไปมาหาสาเหตุว่าน้ำหายไปไหนกัน ขอวางลิ้งค์แล้วกัน นะครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,5788.msg242207.html#msg242207

ออฟไลน์ อ๊อฟ บางปะแก้ว

• Pa Mania
  • *
  • Like: 12
Re: น้ำยาหม้อน้ำ พี่ๆใช้ยี่ห้อไหนกันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 เมษายน 2017, 11:26:19 »
ขอบคุณครับพี่ต๋อง

น้ำในกระปุกสีขาว ตรงไฟหน้าฝั่งขวาครับ
เมื่อสบายใจที่ไหนก็น่าอยู่

ออฟไลน์ ปุ๊...kbo

• Pa Mania
  • *
  • Like: 25
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 เมษายน 2017, 10:47:22 »
 :L4365: ปกติน้ำยาหม้อน้ำจะเปลี่ยนถ่ายทุกๆ 4 หมื่นโลจ๊ะ ใช้น้ำยาของศูนย์ดีที่สุดสีเขียวอ่อนๆ แกลลอน 5 ลิตร

ไม่ต้องผสมน้ำใส่เพียวๆ เลยจ๊ะ... :L2760: 

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19 เมษายน 2017, 11:46:26 »
:L4365: ปกติน้ำยาหม้อน้ำจะเปลี่ยนถ่ายทุกๆ 4 หมื่นโลจ๊ะ ใช้น้ำยาของศูนย์ดีที่สุดสีเขียวอ่อนๆ แกลลอน 5 ลิตร

ไม่ต้องผสมน้ำใส่เพียวๆ เลยจ๊ะ... :L2760:
confirm ครับ  ของศูนย์มิตซู สีเขียวครับ

ขอบคุณครับพี่ต๋อง

น้ำในกระปุกสีขาว ตรงไฟหน้าฝั่งขวาครับ
ถ้าแค่ตรงนี้ก็น้ำก็อกเลยครับ   เดี๋ยวเวลาหม้อน้ำวนน้ำก็จะเปลี่ยนสีให้เองครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่สม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 19 เมษายน 2017, 15:18:10 »
ในหม้อพักแห้งผมซื้อน้ำยาลดความร้อนหม้อน้ำตาม Bic C / Lotus เติมลงไปเลยไม่ได้ใช้น้ำเปล่า ผสมกันได้ครับ
แต่ถ้าน้ำในหม้อพักลดจนแห้ง ควรเช็คหม้อน้ำด้วยว่ามีการรั่วของระบบระบายความร้อนด้วยเปล่า

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 19 เมษายน 2017, 18:20:02 »
ในหม้อพักแห้งผมซื้อน้ำยาลดความร้อนหม้อน้ำตาม Bic C / Lotus เติมลงไปเลยไม่ได้ใช้น้ำเปล่า ผสมกันได้ครับ
แต่ถ้าน้ำในหม้อพักลดจนแห้ง ควรเช็คหม้อน้ำด้วยว่ามีการรั่วของระบบระบายความร้อนด้วยเปล่า

ตามพี่สมว่าเลยครับ  ถ้าน้ำหายหมดลองเปิดฝาหม้อน้ำเช็คดูภายในด้วยว่าน้ำมีถึงคอหม้อไหม    และลองสังเกตุเวลาเครื่องร้อนๆจอดบนพื้นปูนขาวๆ
ว่ามีน้ำโดนแรงดันฉีดออกมาบ้างไหม  ปกติถ้ารั่วเวลาน้ำเย็นไม่ออก  เวลาน้ำร้อนจะมีแรงดันดันออกมาเป็นฉี่เด็กเลยครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ ตั้ม บางนา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 19 เมษายน 2017, 21:00:06 »
ตอนใช้ไทรทันพลัส เคยเจออาการน้ำดันจนน้ำในหม้อน้ำแห้งและลองน้ำยาเติมหม้อน้ำที่ว่าเทพๆๆ แทบจะทุกยี้ห้อ สุดท้ายดีสุดของมิตซูนี่ละครับเหมาะที่สุดแล้ว