ผู้เขียน หัวข้อ: มีความต้องการขอแลก หรือ สลับ สปริงset5+ กับพี่ๆที่มี่ set5 หรือ set4 ครับผม  (อ่าน 5948 ครั้ง)

ออฟไลน์ ตุ้ย นาทอง

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 0
  • รถบ้าน ^^
สวัสดีครับพี่ๆ ถ้าผมลงผิดห้องต้องขออภัยด้วยครับ

เข้าเรื่องกันเลยครับ ผมชื่อตุ้ยครับ พอดีมีความต้องการอยากแลกหรือสลับสปริง 606 938 set5+ กับพี่ๆที่ต้องการสปริงชุดนี้ครับ ผมอยากแลกกับพี่ๆที่มี set5 หรือ set4 แล้วอยาก

โดดไปเล่น set5+ ครับ อายุการใช้งานของสปริงที่ผมติดรถใช้อยู่ ประมาณ 13 เดือนเศษครับ ได้ทำการสั่งซื้อแล้วติดตั้ง ที่ร้านพี่นก 99auto ครับ (พี่นก การันตีได้ครับ) 

รบกวนขอพี่ๆที่ต้องการแลกหรือสลับ สปริงชุดนี้ที่มีอายุการใช้งานใกล้เคียงกันหรือมากกว่าหน่อยก็ได้ครับ

สาเหตุที่อยากแลกหรือสลับ เพราะ คุณแม่ได้มีการผ่าหัวเข่าครับ ทำให้ขึ้นลงลำบากกว่าเดิมครับ เลยมีความจำเป็นต้องขอแลกหรือสลับ กับพี่ๆที่มี set5 หรือ set4 ครับ เพื่อให้รถมี

ความนุ่มนวลขึ้นมาหน่อย คุณแม่จะได้นั่งสบายขึ้นครับ

(สำหรับพี่ๆทีต้องการแลกหรือสลับ สามารถนัดเจอกันที่ร้านพี่นก 99auto ได้เลยครับเพื่อทำการติดตั้ง เบอร์ติดต่อ ตุ้ย ครับ 0917294616 ครับ)

ออฟไลน์ เอ-วัชรพล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 76
แม้จะ ไม่มีsetนุ่มๆมาแลก

แต่มาให้กำลังใจ พี่ตุ้ยนาทอง ขอให้คุณแม่ แข็งแรงๆ :sd10:

พี่ตุ้ย เป็นบุตรที่ดี  ขอเอาใจช่วยให้พบ setนุ่มๆ ไวๆ นะครับ :L2900:

• Pa Mania
  • *
  • รถบ้าน ^^
แม้จะ ไม่มีsetนุ่มๆมาแลก

แต่มาให้กำลังใจ พี่ตุ้ยนาทอง ขอให้คุณแม่ แข็งแรงๆ :sd10:

พี่ตุ้ย เป็นบุตรที่ดี  ขอเอาใจช่วยให้พบ setนุ่มๆ ไวๆ นะครับ :L2900:

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 221
ผมมีสปริงหลัง 910 แต่สปริงหน้าเป็นของตัวขับ 4 อ่ะดิครับ ไม่แน่ใจเรื่องความสูงว่ามันต่างกันรึป่าวนะ
 :L2761: :L2761: :L2761:
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

ออฟไลน์ ใหม่ Mai & tu

• Pa Mania
  • *
  • Like: 14
 :L4399:  ผมมีสปริงเดิม กะโช๊คเดิม  เอาไป ใช้ได้ เปล่า ครับ นุ่มดี นะ  :L4399:

ออฟไลน์ ภูดิท

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10
 สำหรับสปริงหน้า ความสูงของสปริง 605 กับ 606   น่าจะเท่ากันนะครับ น่าจะต่างกันตรงค่า K  ส่วนด้านหลัง 910 กับ 938 ก็น่าจะเท่ากันหรือไม่ ก็ 938 สูงกว่านิดหน่อย ไม่น่าเกิน 1ซม. แต่ 938 แข็งกว่า มาก  ผมไม่แน่ใจว่า ถ้าเอาหน้า 606 เหมือนเดิมแต่เปลี่ยน เป็น 910 ด้านหลัง จะเป็นยังไง นะครับ แต่รับรองว่านะจะนิ่มขึ้นแน่นอนครับ ไม่งั้นต้องถามแลกกับพี่ๆที่ขับ 4 หรือลง วินท์ หรือกันชนเหล็ก กันละครับ ว่ายังมี 605 เหลืออยู่หรือเปล่า นี่ถ้าพี่ไม่กลัว ว่าหน้าเป็น 606 แล้วหลัง เป็น 910 ผมรับแลกก็ได้นะครับ แต่สปริงผมใช้มา 2 ปีละครับ ลอง พิจาณาดูครับ

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
:L4399:  ผมมีสปริงเดิม กะโช๊คเดิม  เอาไป ใช้ได้ เปล่า ครับ นุ่มดี นะ  :L4399:
555ข้อเสนอ น่าสนใจ  :sd42:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
สำหรับสปริงหน้า ความสูงของสปริง 605 กับ 606   น่าจะเท่ากันนะครับ น่าจะต่างกันตรงค่า K  ส่วนด้านหลัง 910 กับ 938 ก็น่าจะเท่ากันหรือไม่ ก็ 938 สูงกว่านิดหน่อย ไม่น่าเกิน 1ซม. แต่ 938 แข็งกว่า มาก  ผมไม่แน่ใจว่า ถ้าเอาหน้า 606 เหมือนเดิมแต่เปลี่ยน เป็น 910 ด้านหลัง จะเป็นยังไง นะครับ แต่รับรองว่านะจะนิ่มขึ้นแน่นอนครับ ไม่งั้นต้องถามแลกกับพี่ๆที่ขับ 4 หรือลง วินท์ หรือกันชนเหล็ก กันละครับ ว่ายังมี 605 เหลืออยู่หรือเปล่า นี่ถ้าพี่ไม่กลัว ว่าหน้าเป็น 606 แล้วหลัง เป็น 910 ผมรับแลกก็ได้นะครับ แต่สปริงผมใช้มา 2 ปีละครับ ลอง พิจาณาดูครับ
จากที่ลองมาแล้ว  กับรถตัวเอง  ดังนี้

605/606  ความสูงสปริงเท่ากันแต่ความแข็งไม่เท่ากัน   ทำให้ติดตั้งแล้ว   606 สูงกว่า 605  ประมาณ 2 ซม

910/938  ความสูงของ910 สูงกว่า938  แต่ความแข็งของ938มากกว่า910   ติดตั้งแล้ว  938 สูงกว่า 910 ประมาณ 2 ซมครับ

จากกระทู้นี้ผมแนะนำพี่ตุ้ย  หาเป็นสปริง โดบินสันตัวยก 20 มม   แทนครับ ( ถ้าเน้นนุ่มนวล แต่จะไม่เฟริมเท่า EMU เรื่องความนิ่งแน่นเวลามุด)
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
จากที่ลองมาแล้ว  กับรถตัวเอง  ดังนี้

605/606  ความสูงสปริงเท่ากันแต่ความแข็งไม่เท่ากัน   ทำให้ติดตั้งแล้ว   606 สูงกว่า 605  ประมาณ 2 ซม

910/938  ความสูงของ910 สูงกว่า938  แต่ความแข็งของ938มากกว่า910   ติดตั้งแล้ว  938 สูงกว่า 910 ประมาณ 2 ซมครับ

จากกระทู้นี้ผมแนะนำพี่ตุ้ย  หาเป็นสปริง โดบินสันตัวยก 20 มม   แทนครับ ( ถ้าเน้นนุ่มนวล แต่จะไม่เฟริมเท่า EMU เรื่องความนิ่งแน่นเวลามุด)

พี่นะดูเรื่องความสูงให้ด้วยนะครับ พี่ตุ้ยต้องการทั้งเรื่องลดความสูงและเพิ่มความนุ่มนวล  :L2736:

• Pa Mania
  • *
  • รถบ้าน ^^
ขอบคุณครับ พี่ๆทุกท่าน :sd23:

เมื่อวานก่อนได้เจอ พี่นะ แถวบ้านพอดีและได้ปรึกษาเป็นที่เรียบร้อยครับ ได้คำตอบแล้วครับ  :sd10:

• Pa Mania
  • *
พี่นะดูเรื่องความสูงให้ด้วยนะครับ พี่ตุ้ยต้องการทั้งเรื่องลดความสูงและเพิ่มความนุ่มนวล  :L2736:
อ๋อเรื่องความสูง ถ้าตัวโดจะต่ำลงมาหน่อย  แต่พี่ตุ้ยเขาไม่มีปัญหาเรื่องนี้เท่าไหร่เขามีเก้าอี้ตัวเล็กบริการ

ขอบคุณครับ พี่ๆทุกท่าน :sd23:

เมื่อวานก่อนได้เจอ พี่นะ แถวบ้านพอดีและได้ปรึกษาเป็นที่เรียบร้อยครับ ได้คำตอบแล้วครับ  :sd10:
ตกลงหาได้ยัง  สปริงโดบันสัน   ที่ผมแนะนำตัวยก 20 มมเพราะหากเอาตัวธรรมดามาโช๊ค Emu Sport อาจจะยันได้เพราะช่วงชักยาวกว่าโช็คเดิมครับ

• Pa Mania
  • *
  • รถบ้าน ^^
สรุปหลังสงกราน ไม่ก้สิ้นเดือนครับ เบิกใหม่เลยครับพี่นะ ไม่ก้เอาขอเดิมใส่แทนก่อน ขอบคุณค้าบ :sd23:

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
ดีครับ พี่ตุ้ย จบได้ตามนี้

ส่วนผม set 5+ ที่ใช้อยู่ คุณแม่ผมอายุ 87 แล้ว ผมใช้เก้าอี้ตัวเล็ก ให้เป็นบันได้ขั้นแรก แล้วก้าวต่อไปขึ้นบนที่เหยียบ ก้าวที่สามก็ก้าวเข้าห้องโดยสาร
ก็ยังขึ้นได้ปกติครับ
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก