ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่องหนี้สินครับ  (อ่าน 13805 ครั้ง)

ออฟไลน์ บังมะ-Bangma

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 34
  • ไปทุกที่ ที่มีทาง
ปรึกษาเรื่องหนี้สินครับ
« เมื่อ: 27 มีนาคม 2017, 17:54:19 »
ความจริงก็ไม่อยากจะรบกวนพี่ๆในนี้หรอกครับแต่ก็ลองลงในกระทู้ดูเผื่อว่าใครมีแนวทางแก้ไขได้บ้างหรือเป็นอุทาหรณ์ให้กับพี่ๆคนอื่นๆได้บ้างครับ เรื่องมีอยู่ว่าได้รู้จักกับคนๆหนึ่งใกล้ๆบ้านแล้วก็คบกันได้ระยะหนึ่งประมาณปีหนึ่ง จากนั้นเค้าก็ได้มายืมเงินแสนหนึ่งอีกเดือนหนึงก็จ่ายตามปกติอีกเดือนถัดมาก็มายืมอีกมากกว่าแสนแล้วบอกว่าจะจ่ายดอกให้ เลยบอกว่าให้จ่ายคืนตามที่นัดก็พอไม่เอาดอกครับ พอถึงครบกำหนดชำระเค้าก็จ่ายเป็นเช็คมาให้แล้วไปขึ้นเงินปรากฎว่าเช้คเด้ง เลยไปสอบถามเค้าบอกว่าพอดีติดหาเงินเข้าบัญชีไม่ทันเลื่อนจ่ายอีกเดือนหนึ่งเค้าก้แก้วันที่ในเช็คให้ พอถีงกำหนดไปขึ้นปรากฎว่าเช็คเด้งเหมือนเดิม เลยไปหาเค้าที่บ้านเค้าบอกว่าตอนนี้ลงทุนสร้างอพาร์ตเมนท์อยู่หาเงินมาไม่ทัน ก็เลยเลื่อนนัดชำระไปเรื่อยๆจนเช็คหมดอายุความ ครั้งสุดท้ายเค้าก็มาขออีกบอกว่าถ้าอพาร์ทเม้นท์เสร็จจะทยอยคืนให้ตอนนั้นเงินก็ไม่มีก็เลยเอาบัตรเครดิตไปรูดซื้อวัสดุก่อสร้างให้หมดไปหลายแสนที่ยอมเพราะคิดว่าถ้าไม่ให้อพาร์ทเม้นท์ก็ไม่เสร็จก็ไม่มีเงินจ่ายเรา ทุกวันนี้ต้องทำประนอมหนี้กับแบงค์จ่ายคืนให้แบงค์ กลายเป็นติดบูโรไปเลย ไปแจ้งความแล้วตำรวจก็บอกว่าทำอะไรไม่ได้เพราะเช็คหมดอายุความแล้ว ไม่แน่ใจว่าพอจะมีแนวทางช่วยเหลืออะไรได้บ้างครับ หรือถ้าใครสนใจติดตามได้หนี้คืนยินดีจ่ายตอบแทนให้ด้วยครับ  :sd23:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
Re: ปรึกษาเรื่องหนี้สินครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 มีนาคม 2017, 19:08:52 »
ความจริงก็ไม่อยากจะรบกวนพี่ๆในนี้หรอกครับแต่ก็ลองลงในกระทู้ดูเผื่อว่าใครมีแนวทางแก้ไขได้บ้างหรือเป็นอุทาหรณ์ให้กับพี่ๆคนอื่นๆได้บ้างครับ เรื่องมีอยู่ว่าได้รู้จักกับคนๆหนึ่งใกล้ๆบ้านแล้วก็คบกันได้ระยะหนึ่งประมาณปีหนึ่ง จากนั้นเค้าก็ได้มายืมเงินแสนหนึ่งอีกเดือนหนึงก็จ่ายตามปกติอีกเดือนถัดมาก็มายืมอีกมากกว่าแสนแล้วบอกว่าจะจ่ายดอกให้ เลยบอกว่าให้จ่ายคืนตามที่นัดก็พอไม่เอาดอกครับ พอถึงครบกำหนดชำระเค้าก็จ่ายเป็นเช็คมาให้แล้วไปขึ้นเงินปรากฎว่าเช้คเด้ง เลยไปสอบถามเค้าบอกว่าพอดีติดหาเงินเข้าบัญชีไม่ทันเลื่อนจ่ายอีกเดือนหนึ่งเค้าก้แก้วันที่ในเช็คให้ พอถีงกำหนดไปขึ้นปรากฎว่าเช็คเด้งเหมือนเดิม เลยไปหาเค้าที่บ้านเค้าบอกว่าตอนนี้ลงทุนสร้างอพาร์ตเมนท์อยู่หาเงินมาไม่ทัน ก็เลยเลื่อนนัดชำระไปเรื่อยๆจนเช็คหมดอายุความ ครั้งสุดท้ายเค้าก็มาขออีกบอกว่าถ้าอพาร์ทเม้นท์เสร็จจะทยอยคืนให้ตอนนั้นเงินก็ไม่มีก็เลยเอาบัตรเครดิตไปรูดซื้อวัสดุก่อสร้างให้หมดไปหลายแสนที่ยอมเพราะคิดว่าถ้าไม่ให้อพาร์ทเม้นท์ก็ไม่เสร็จก็ไม่มีเงินจ่ายเรา ทุกวันนี้ต้องทำประนอมหนี้กับแบงค์จ่ายคืนให้แบงค์ กลายเป็นติดบูโรไปเลย ไปแจ้งความแล้วตำรวจก็บอกว่าทำอะไรไม่ได้เพราะเช็คหมดอายุความแล้ว ไม่แน่ใจว่าพอจะมีแนวทางช่วยเหลืออะไรได้บ้างครับ หรือถ้าใครสนใจติดตามได้หนี้คืนยินดีจ่ายตอบแทนให้ด้วยครับ  :sd23:

เดี๋ยวรอพวกพี่ๆที่มีแนวทางมาช่วยเสนอแนะนะครับ  หรือพี่XXXพอจะมีแนวทางไหม   พี่XXX   และพี่ๆท่านอื่น

จากนั้นจะลองถามทางสีแลมโบ12ล้านให้ดูอีกที :D

ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 มีนาคม 2017, 22:26:07 »
เดี๋ยวรอพวกพี่ๆที่มีแนวทางมาช่วยเสนอแนะนะครับ  หรือพี่XXXพอจะมีแนวทางไหม   พี่XXX   และพี่ๆท่านอื่น

จากนั้นจะลองถามทางสีแลมโบ12ล้านให้ดูอีกที :D

ผมว่าเอาแค่ให้พี่ๆสมชในนี้ให้ความช่วยเหลือ ความรู้เป็นวิทยาทานก็พอมังครับพี่นะ ทางสีแลมโบน่าจะเอาไว้เป็นปราการด้านสุดท้ายดีกว่านะ หรือจะแนะนำให้พี่บังมะไปขอความช่วยเหลืออากู๋ดี  :L2761:

• Pa Mania
  • *
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 28 มีนาคม 2017, 10:05:05 »
ขออนุญาติชึ้แจงการลบรายชื่อสมชที่ถูกพี่นะเอ่ยถึงในกระทู้นะครับ  :L4399:
เหตุได้รับ PM และได้รับการโทรติดต่อจากหนึ่งในสมชที่ถูกเอ่ยนามว่าอาจมีผลกระทบต่อหน้าที่การงาน จึงขอให้ลบชื่อออกด้วย
ผมได้ติดต่อพี่นะโดยตรงเพื่อแจ้งให้เจ้าตัวดำเนินการเอง แต่ได้รับอนุญาติให้ช่วยดำเนินการแทน เหตุเพราะอยู่ระหว่างการเดินทางไม่สะดวกดำเนินการให้
จึงขอชี้แจ้งให้ทราบโดยทั่วสำหรับกรณีพิเศษนี้ และขอให้เป็นกรณีตัวอย่างสำหรับสมชที่จะโพสเอ่ยนามใครตรงๆในอนาคตด้วยครับ  :L2758:

และหวังว่าพี่บังมะจะเข้าใจถึงเหตุผลที่กระทู้ของพี่ต้องถูกย้ายแล้วนะครับ ขณะเดียวกันหากพี่ต้องการให้คืนกระทู้กลับไปที่ห้องเดิมก็ช่วยแจ้งผมมาแล้วกันนะครับ เดี๋ยวจะจัดการคืนกระทู้ให้ซึ่งคิดว่าไม่น่ามีปัญหาแล้ว :L2736: รอพี่ๆที่พอมีความรู้มาแนะนำปัญหาของพี่ให้เป็นแนวทางอีกทีนะครับ เป็นกำลังใจให้ครับ
:L2756:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 28 มีนาคม 2017, 10:10:58 »
ขอบคุณครับพี่กิต  :sd23:

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 28 มีนาคม 2017, 10:13:56 »
ขอแจ้งให้ทราบนะครับ :โดยปกติแล้วปามาเนียไม่มีนโยบายลบกระทู้, แก้ไข, เปลี่ยนแปลง(ยกเว้นเป็นคำผิดจนไม่สามารถเข้าใจหรือเข้าใจในความหมายอื่นได้)  แต่สำหรับเคสบังมะที่มาขอความช่วยเหลือนี้  ผมได้เสนอแนะบุคคลที่มีความรู้ทางด้านกฏหมายหรืออื่นๆเพื่อขอคำแนะนำ  ว่าสิ่งที่เกิดขึ้นหรือที่บังมะเล่ามานั้นถูกต้องแล้วหรือยังไม่ถูกต้องหรือควรจะทำเช่นไรก็แนะนำมา   

แต่มีการปฏิเสธและไม่ขอยุ่งเกี่ยวกับเรื่องนี้และไม่มีคำแนะนำใดๆให้ทั้งสิ้น(พอดีผมถามคนที่โทนมาแจ้งได้คำตอบแบบนี้  + line มาบอกก็สอบถามกลับบอกว่าไม่มีเหตุผล แค่ฝากแจ้งมา)คนโทรเมื่อคืนกำลังขับรถอยู่ก็ประมาณว่าเร่งเหมือนกันถ้าสามารถ พอดีผมขับรถอยู่โดยไม่มีการติดต่อตรงจากคนที่ผมเอ่ยนาม   มันคงเป็นคำสั่งที่ผมควรต้องทำแหละมั่งครับ   สำหรับพี่ตุ้ยผมก็ขอเอาชื่อออกด้วยแล้วกันนะครับ    ต่อไปนี้หากว่าการเอ่ยนามในปามาเนียแล้วไปกระทบกับชื่อเสียงหรือหน้าที่การงานใดๆ  รบกวนแจ้งบอกกันด้วยในกระทู้แนะนำว่า  เช่น ถ้าเรื่องนั้นได้  เรื่องนี้ไม่ได้   แต่ก็แปลกนะครับว่าเห็นตอนไปเที่ยวกินเหล้าแล้วบอกว่าใครมีปัญหาผมจะ......    ใครมีอะไรบอก.......  ปกติผมไม่กินเหล้าแต่ได้ยินแบบนี้ก็ดีใจแทนเพื่อนสมาชิกแต่พอเกิดขึ้นจริงมันกลับเป็นอีกอย่าง   นี่ซินะที่ผมเข้าใจผิดอีกอย่างในการเปิดใจคบเพื่อน

ปามาเนียมีตัวตน  ปามาเนียเป็นตัวตนเฉพาะ  ปามาเนียสร้างจากความจำเป็นเฉพาะ   ปามาเนียเกิดจากความชอบส่วนตัวและความจริงใจเฉพาะ   บอกตรงๆว่าหากให้เล่นละครใส่หน้ากากคงไม่ใช่พวกผมหรอกน่ะ

อ้างอิงอีกกรณี : หลังการประชุมที่ผ่านมามี Gen2 อาสาทำหน้าที่ดูแลและขับเคลื่อนปามาเนีย  เสนอขอเปลี่ยนแปลงกฏบางอย่างให้ทันสมัยเหมาะกับโอกาส    แต่พอมีเคสเกิดขึ้นเสนอมาให้FM ในนามเวปช่วยหาทางออก  ให้ข้อมูลมากมาย  ทางเราก็ให้เหตุผลว่ามันส่วนตัว  จนมีการทวงถามและก็บังเอิญมีประเด็นเกิดผมเลยเปิดประเด็น  จนปาดนี้ไม่มีเจ้าทุกข์แสดงตัว  ส่วนคนที่ช่วยเสนอข้อมูลก็หันหลังกกลับกลัวว่าจะเสื่อมเสียมีรอยเปลื้อน  หรือมีการกล่าวถึง    การกระทำดังกล่าวหากไม่มีเจ้าทุกข์เพิ่ม  คนที่ได้ประโยช์นจะกลายเป็นคนที่ถูกกล่าวหาขึ้นมาได้อีก   นี่ก็แสดงให้เห็นแล้วว่าถ้าเราไม่กล้าชนกับปัญหาจะมายืนแถวหน้ากันทำไม

ส่วนเรื่องกระทู้นี้ผมขอย้ายออกมาห้องเดิม  เพื่อต้องการให้เพื่อนสมาชิกที่มีความรู้และประสบการณ์หรือคำแนะนำช่วยเสนอหรือร่วมแสดงความคิดเห็นเป็นแนวทางด้วยเช่นกัน   บังมะคงไม่ได้คาดหวังว่าคำแนะนำต่างๆนั้นจะได้ผลหรือไม่ได้ผลหรอก   เพราะปกติเป็นคนพูดน้อยหรือน้อยครั้งที่จะขอความช่วยเหลือ   แต่ครั้งนี้มันเริ่มมีผลกระทบกับเรื่องอื่นๆจนจุกและหาทางระบายไม่ได้  เลยมาถามหาคำแนะนำและยินดีรับการติดต่อโดยตรง   พร้อมข้อเสนอแนะที่สะดวกตอบแทน

ปัญหาพวกนี้  ไม่ถึงตัวเรา  เราคงไม่รู้หรอกว่ามันหนักบ่าขนาดไหน  และฝากเพื่อนสมาชิกก่อนที่จะโพสให้กำลังใจหรือแนะนำก็ขอให้หยุดคิดก่อนenterนะครับเพราะผมจะไม่มาตามลบชื่อออกอีกแล้ว  หากต้องไปกระทบชื่อเสียงหน้าที่การงานหรือเกรียติอื่นๆที่จะมีให้แก่เพื่อน    สำหรับคนที่ไม่ติดอะไรจะโพสก็เชิญครับ    ต่อไปการกล่าวถึงชื่อพวกพี่ๆต่อไปนั้นผมจะระวังให้มากขึ้น

ขอบคุณครับ
 :L4399:
----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
Note : อีกเรื่อง   ขออภัยที่ล่าช้าและต้องฝากพี่กิตแก้ไข  เพราะผมยังไม่สะดวกเล่นบอร์ด  และก็กลัวว่าการแจ้งจากบุคคลที่3จะได้ข้อมูลไม่ครบ   จนตีความว่า   ลบชื่อออกจากเวป   ลบออกจากสมาชิก  ลบจากกระทู้  แก้ชื่อในกระทู้  ปิดชื่อไม่ให้คนภายนอกเห็น  หรืออิ่นๆเพราะผมมองว่ายังไม่ได้กล่าวหาอะไรต่อเขาและถามคนนำสารก็ตอบไม่ได้บอกแค่เขาฝากมา   ไอ้เขาฝากมานี่แหละครับที่ผมหน้าแหกมีปัญหามาแล้ว  จนฮีทใน 2 - 3 กระทู้ที่ผ่านมา http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,5834.msg244246/topicseen.html#msg244246   นี้นะครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 221
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 28 มีนาคม 2017, 11:17:33 »
เรียนพี่นะครับ
สำหรับเรื่องพี่ท่านที่ถูกกล่าวถึง ผมจำได้ว่าเขาเคยกล่าวไว้แล้วครั้งนึงนะครับ ว่าเนื่องจากมีกฎข้อบังคับในตำแหน่งหน้าที่ จึงไม่สามารถให้คำปรึกษาได้ครับ
ขออนุญาตตัดข้อความที่พี่ท่านนั้นได้กล่าวไว้ในกระทู้ "สมาชิกแต่ละท่าน ทำงานอะไรกันบ้างครับ" นะครับ

***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 28 มีนาคม 2017, 11:40:27 »
สำหรับเรื่องพี่ท่านที่ถูกกล่าวถึง ผมจำได้ว่าเขาเคยกล่าวไว้แล้วครั้งนึงนะครับ ว่าเนื่องจากมีกฎข้อบังคับในตำแหน่งหน้าที่ จึงไม่สามารถให้คำปรึกษาได้ครับ
ขออนุญาตตัดข้อความที่พี่ท่านนั้นได้กล่าวไว้ในกระทู้ "สมาชิกแต่ละท่าน ทำงานอะไรกันบ้างครับ" นะครับ

ขอบคุณพี่โจ้ที่นำมาบอกกล่าวแจ้งเตือนครับ แบบนี้ถูกต้องและชัดเจนครับ  :L2734:
บอกตามตรงตัวผมเองก็ลืมไปว่าพี่เขาได้เคยโพสไว้ แต่ผมจำได้ดีว่าพี่เขาได้เคยเอ่ยปากบอกไว้ครั้งนึงเมื่อมีโอกาสพบเจอกัน และเข้าใจดีครับ  :L4399:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 28 มีนาคม 2017, 11:54:02 »

ขอบคุณครับ พี่โจ้   หากมีการยืนยันมาว่า

- สิ่งที่เจ้าหน้าที่บอกกล่าวมาถูกต้องตามระเบียบและกฏหมายแล้ว
- หรือแนะนำให้ปรึกษาทนายความ
- หรือ link ข้อมูลนี้มาให้ทราบ

ก็น่าจะเข้าใจกัน  หลงเสียเวลาเข้าใจผิดกันไปตั้งนานเสียอารมณ์ระหว่างกัน  เสียความรู้สึก   ผมแค่เห็นเพื่อนมีปัญหาไม่ว่าจะเรื่องอะไรก็ตามที่มาพูดคุยก็อยากช่วย

เอาเป็นว่าต่อแต่นี้ผมจะอ่านชะลอ ก่อนจะช่วยเหลือใดๆแล้วกัน    และขอโทษพี่XXXX ด้วยครับ ที่เข้าใจผิดผลาดในความรู้สึก (รู้สึกไม่ดีเช่นกันในความรู้สึกที่ขอโทษ พี่XXX )
ซึ่งไม่ได้ออกชื่อจริง

:sd23:

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 28 มีนาคม 2017, 12:42:26 »
เป็นกำลังใจให้นะครับบังมะ โลกดุนยา คือ ทางผ่าน อาคีเราะห์ คือ คำตอบ
เดี๋ยวลองสอบถามท่านที่พอรู้จักนับถือพอมีวิธีบรรเทาเหตุพอได้ไหม สู้สู้ครับ
ขอให้อัลเลาะห์คุ้มครองบังมะ และครอบครัว ครับ

:L2756:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 28 มีนาคม 2017, 13:01:51 »
ขอขอบคุณพี่นะที่ช่วยพยามจะหาวิธีแก้ไขให้ครับ และพี่ต๋องที่ให้กำลังใจ วันนี้ได้โทรปรึกษาทนายแล้วครับ เค้าบอกว่าเช็คหมดอายุความแล้วทำอะไรไม่ได้แล้วเว้นแต่ว่าจะทำหนังสือให้เค้าเซ็นรับสภาพหนี้หรือเปลี่ยนเช็คใบใหม่ ซึ่งวิธีนี้ก็เคยทำมาแล้วเค้าไม่เซ็นและไม่ออกเช็คใบใหม่ ก็เลยทำใจแล้วครับคิดซะว่ามันใม่ใช่เงินของเราถ้ามันเป็นของเรามันก็จะกลับมาหาเราเอง ขอได้แต่สวดมนต์ขอดูอาจากพระผู้เป็นเจ้าให้ดลใจเค้ากลับมาคืนให้เรา  :L2759:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 28 มีนาคม 2017, 13:49:57 »
ขอขอบคุณพี่นะที่ช่วยพยามจะหาวิธีแก้ไขให้ครับ และพี่ต๋องที่ให้กำลังใจ วันนี้ได้โทรปรึกษาทนายแล้วครับ เค้าบอกว่าเช็คหมดอายุความแล้วทำอะไรไม่ได้แล้วเว้นแต่ว่าจะทำหนังสือให้เค้าเซ็นรับสภาพหนี้หรือเปลี่ยนเช็คใบใหม่ ซึ่งวิธีนี้ก็เคยทำมาแล้วเค้าไม่เซ็นและไม่ออกเช็คใบใหม่ ก็เลยทำใจแล้วครับคิดซะว่ามันใม่ใช่เงินของเราถ้ามันเป็นของเรามันก็จะกลับมาหาเราเอง ขอได้แต่สวดมนต์ขอดูอาจากพระผู้เป็นเจ้าให้ดลใจเค้ากลับมาคืนให้เรา  :L2759:

อ่านแล้วก็หดหู่ใจครับ ยามเขาเดือดร้อนมาหาเรา เราให้ความช่วยเหลือเต็มที่ แต่ยามเราเดือดร้อนเพราะความใจดีมีนํ้าใจของเราเองกลับต้องสวดมนต์ให้พระเจ้าดลใจเขา  :sd06:
เคยคิดเหมือนกันว่าเราต้องเปลี่ยนแปลงตัวเอง เพื่อป้องกันคนไม่ดีเข้ามาในชีวิตบ้างหรือไม่ แต่ขณะเดียวกันเพื่อนฝูงที่คบเราอยู่ทุกวันนี้ก็เพราะความเป็นตัวตนของเราไม่ใช่เหรอ ดีใจที่พี่บังมะทำใจได้ครับ ขอให้อนาคตได้คืนร้อยเท่าพันเท่าจากความมีนํ้าใจของพี่ครับ  :sd23:

ออฟไลน์ ป๊อบ กรุงเทพ-นนท์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 28 มีนาคม 2017, 15:32:00 »

สวัสดีครับพี่บังมะ จากที่อ่านดูเข้าใจว่าพี่บังมะ ได้ดำเนินการติดต่อกับธนาคารในเรื่องหนี้บัตรเครดิตไปเรียบร้อยแล้ว
     ผมขออนุญาตแสดงความเห็นในเรื่องนี้ แบบนี้ครับ
     - ผมเห็นว่าพี่บังมะทำถูกต้องที่สุดแล้วครับที่เข้าไปทำประนอมหนี้กับธนาคาร ลูกค้าของธนาคารหลายคน พอเกิดปัญหา มักจะไม่เข้ามาปรึกษาธนาคาร ปล่อยให้กลายเป็นหนี้เสีย (เป็นขั้นสุดท้ายซึ่งจะกลายเป็นปัญหาในการทำธุรกรรมต่างๆ ในอนาคต เป็น Backlist)
     - สำหรับของพี่บังมะ ที่เข้าประนอมหนี้แล้ว ผมเข้าใจว่า น่าจะไม่ถึงขั้นเรียกว่าเป็นหนี้เสีย แค่อยู่ในขั้นตอนปรับปรุงโครงสร้างหนี้ ถึงแม้จะมีประวัติขึ้นใน บูโร แต่ในอนาคตยังสามารถทำธุรกรรมอื่นๆ ต่อได้ครับ เมื่อเราพร้อมหรือเริ่มฟื้นตัว (ตรงนี้อยากให้พี่บังมะสบายใจครับ)
     - การประนอมหนี้ กับธนาคาร  เป็นส่วนหนึ่งในการช่วยเหลือของธนาคารอยู่แล้วครับ เพราะทุกสถาบันการเงิน จะมีหน่วยงานที่คอยดูแลเรื่องนี้โดยเฉพาะ เพื่อป้องกันไม่ให้ลูกค้ากลายเป็นหนี้เสีย

- จากเหตุการณ์ทั้งหมดที่เกิดขึ้น ผมขออนุญาตแนะนำให้พี่บังมะ พยายามเก็บเอกสารหลักฐานทุกอย่างที่เกี่ยวข้องไว้ครับ เพื่อในอนาคต หากเราต้องการทำธุรกรรมกับสถาบันการเงิน เราสามารถใช้เอกสารดังกล่าวประกอบได้ครับ
     - การทำธุรกรรมหรือขอสินเชื่อในอนาคต กับสถาบันการเงิน โดยหลักแล้ว สถาบันการเงิน จะวิเคราะห์ จากรายได้ และภาระหนี้ที่มี ในปัจจุบัน ส่วนประวัติในบูโรที่ผ่านมา หากมีหลักฐานเอกสาร พิสูจน์ได้ว่า เราไม่มีพฤติกรรมหนีหนี้ ยังสามารถทำธุรกรรมได้ครับ
     - โดยปกติแล้ว เมื่อเราเคลียร์ภาระหนี้ได้หมดแล้ว ต่อจากนั้น 2 ปี (หรือบางกรณีอาจไม่ถึง 2 ปี) เราก็สามารถทำธุรกรรมต่างๆ ได้ตามปกติครับ
     จากประสบการณ์การทำสินเชื่อของผมเองครับพี่บังมะ

ส่วนเรื่อง เกี่ยวกับคนที่ยืมไป ความเห็นผม คิดว่าคงต้องใช้วิธีทางกฎหมายมาช่วย อันนี้ผมไม่ค่อยมีความรู้ครับ รอพี่ๆ มาช่วยแนะนำครับ :L2756: :L2756:

เป็นกำลังใจให้พี่บังมะครับ  :L2756: :L2756: :L2756:
-

ออฟไลน์ พี่ดล (2523)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 21
  • ปั่นหัวใจ ให้เข้มแข็ง
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 28 มีนาคม 2017, 16:14:22 »
ผมไม่มีความรู้เรื่องแบบนี้เลยครับ เข้ามาให้กำลังใจ กำลังกาย สู้ต่อไปครับ   :sd23:   :L4399:
มิตรภาพซื้อไม่ได้  ต้องใช้ใจซื้อ

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 28 มีนาคม 2017, 16:31:06 »
ยามเขาเดือดร้อน เราช่วยเหลือเพราะคิดว่าเป็นเพื่อน แต่ไม่น่าทำกันแบบนี้

เป็นกำลังใจให้บังมะนะครับ  :L2756:  :L2756:  :L2756:
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 28 มีนาคม 2017, 16:31:58 »
อ่านแล้วก็หดหู่ใจครับ ยามเขาเดือดร้อนมาหาเรา เราให้ความช่วยเหลือเต็มที่ แต่ยามเราเดือดร้อนเพราะความใจดีมีนํ้าใจของเราเองกลับต้องสวดมนต์ให้พระเจ้าดลใจเขา  :sd06:
เคยคิดเหมือนกันว่าเราต้องเปลี่ยนแปลงตัวเอง เพื่อป้องกันคนไม่ดีเข้ามาในชีวิตบ้างหรือไม่ แต่ขณะเดียวกันเพื่อนฝูงที่คบเราอยู่ทุกวันนี้ก็เพราะความเป็นตัวตนของเราไม่ใช่เหรอ ดีใจที่พี่บังมะทำใจได้ครับ ขอให้อนาคตได้คืนร้อยเท่าพันเท่าจากความมีนํ้าใจของพี่ครับ  :sd23:
ขอบคุณครับพี่กิต ยามที่เค้าไม่มีเค้าก็มาขอความช่วยเหลือแทบจะกราบเราเลยครับ แต่เวลาไปทวงเค้าเรากลายเป็นขอทานไปเลยครับ กว่าจะทำใจได้ก็ใช้เวลามากพอสมควรครับ เพราะเงินที่ให้ยืมเป็นเงินที่เก็บมาหลายปีกว่าจะได้และไปรูดบัตรให้เค้าอีกมันเป็นจำนวนมากพอสำหรับผม อยากซื้ออะไรก็ไม่มีโอกาสได้ใช้จ่ายตามที่เราต้องการอดทนอย่างเดียวครับ  :sd23:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 28 มีนาคม 2017, 16:35:32 »
สวัสดีครับพี่บังมะ จากที่อ่านดูเข้าใจว่าพี่บังมะ ได้ดำเนินการติดต่อกับธนาคารในเรื่องหนี้บัตรเครดิตไปเรียบร้อยแล้ว
     ผมขออนุญาตแสดงความเห็นในเรื่องนี้ แบบนี้ครับ
     - ผมเห็นว่าพี่บังมะทำถูกต้องที่สุดแล้วครับที่เข้าไปทำประนอมหนี้กับธนาคาร ลูกค้าของธนาคารหลายคน พอเกิดปัญหา มักจะไม่เข้ามาปรึกษาธนาคาร ปล่อยให้กลายเป็นหนี้เสีย (เป็นขั้นสุดท้ายซึ่งจะกลายเป็นปัญหาในการทำธุรกรรมต่างๆ ในอนาคต เป็น Backlist)
     - สำหรับของพี่บังมะ ที่เข้าประนอมหนี้แล้ว ผมเข้าใจว่า น่าจะไม่ถึงขั้นเรียกว่าเป็นหนี้เสีย แค่อยู่ในขั้นตอนปรับปรุงโครงสร้างหนี้ ถึงแม้จะมีประวัติขึ้นใน บูโร แต่ในอนาคตยังสามารถทำธุรกรรมอื่นๆ ต่อได้ครับ เมื่อเราพร้อมหรือเริ่มฟื้นตัว (ตรงนี้อยากให้พี่บังมะสบายใจครับ)
     - การประนอมหนี้ กับธนาคาร  เป็นส่วนหนึ่งในการช่วยเหลือของธนาคารอยู่แล้วครับ เพราะทุกสถาบันการเงิน จะมีหน่วยงานที่คอยดูแลเรื่องนี้โดยเฉพาะ เพื่อป้องกันไม่ให้ลูกค้ากลายเป็นหนี้เสีย

- จากเหตุการณ์ทั้งหมดที่เกิดขึ้น ผมขออนุญาตแนะนำให้พี่บังมะ พยายามเก็บเอกสารหลักฐานทุกอย่างที่เกี่ยวข้องไว้ครับ เพื่อในอนาคต หากเราต้องการทำธุรกรรมกับสถาบันการเงิน เราสามารถใช้เอกสารดังกล่าวประกอบได้ครับ
     - การทำธุรกรรมหรือขอสินเชื่อในอนาคต กับสถาบันการเงิน โดยหลักแล้ว สถาบันการเงิน จะวิเคราะห์ จากรายได้ และภาระหนี้ที่มี ในปัจจุบัน ส่วนประวัติในบูโรที่ผ่านมา หากมีหลักฐานเอกสาร พิสูจน์ได้ว่า เราไม่มีพฤติกรรมหนีหนี้ ยังสามารถทำธุรกรรมได้ครับ
     - โดยปกติแล้ว เมื่อเราเคลียร์ภาระหนี้ได้หมดแล้ว ต่อจากนั้น 2 ปี (หรือบางกรณีอาจไม่ถึง 2 ปี) เราก็สามารถทำธุรกรรมต่างๆ ได้ตามปกติครับ
     จากประสบการณ์การทำสินเชื่อของผมเองครับพี่บังมะ

ส่วนเรื่อง เกี่ยวกับคนที่ยืมไป ความเห็นผม คิดว่าคงต้องใช้วิธีทางกฎหมายมาช่วย อันนี้ผมไม่ค่อยมีความรู้ครับ รอพี่ๆ มาช่วยแนะนำครับ :L2756: :L2756:

เป็นกำลังใจให้พี่บังมะครับ  :L2756: :L2756: :L2756:
-
ขอบคุณครับพี่ป๊อบ เรื่องประนอมหนี้ตอนนี้ทยอยผ่อนแบงค์อยู่ครับหลายแบงค์อยู่ครับเค้าให้ไม่เกิน 5 ปีครับตอนนี้จะใช้จ่ายอะไรก็ต้องจ่ายสดอย่างเดียวครับ  :sd23:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 28 มีนาคม 2017, 16:39:35 »
ขอบคุณครับพี่ดล พี่มัติ ทุกวันนี้พยามให้กำลังใจกับตนเองและครอบครัว บางทีเครียดมากๆก็ไปออกกำลังกายปั่นจักรยานกับเพื่อนๆผ่อนคลายไปเยอะเลยครับ  :sd23:

ออฟไลน์ พี่เก่ง KKJ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 11
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 28 มีนาคม 2017, 20:34:12 »
สู้ๆครับพี่บังมะ ทุกอย่างมีทางแก้ไข ค่อยๆแก้ไปที่ละจุดครับ อย่าไปเครียดกับมันมาก ผมก็ผ่านจุดนั้นมาแล้ว แค่คนในครอบครัวเข้าใจเราก็เพียงพอแล้วครับ เป็นกำลังใจให้ด้วยครับ พี่บังมะส่งเบอร์ส่วนตัวเข้าpmหน่อยนะครับ เผื่อผมจะโทรไปแชร์วิธีการที่ผมทำ :L4399:
"ไม่เสียสละ ชัยชนะไม่เกิด"

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 260
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 28 มีนาคม 2017, 23:14:16 »
สวัสดีครับพี่บังมะ เสียใจด้วยกับเรื่องที่เกิดขึ้นนะครับ

จากที่เคยมีประสบการณ์ด้านนี้อยู่บ้าง คดีเช็คอายุความ 3เดือนนั้นหมายถึงอายุความคดีอาญาครับ ถ้าพ้น  3เดือนนับจากวันที่ธนาคารปฏิเสธการจ่ายเงินตามเช็คไม่สามารถฟ้องคดีอาญาได้ครับ

แต่เช็คดังกล่าวยังถือเป็นหลักฐานในการกู้ยืมเงินรวมถึงเป็นหลักประกันในการกู้ยืมเงิน อาจจะยังสามารถฟ้องทางแพ่งได้นะครับ แต่ทำใจนิดนึงครับ การฟ้องคดีแพ่งถึงแม้ดูแล้วจะชนะแน่ แต่การฟ้องคดีกินเวลายาวนาน แถมต่อให้ชนะคดีแล้วก็ยังต้องดำเนินการเรื่องการอายัดทรัพย์สินเพื่อขายทอดตลาดนำมาชำระหนี้อีก มีขั้นตอนการดำเนินการมากมายทีเดียวครับ มันจะไม่รวบรัดแบบคดีอาญา

ดังนั้นตามความเห็นของผม กรณีของพี่บังมะ ไม่ใช่ว่าจะไม่สามารถดำเนินการใดๆได้นะครับ น่าจะยังคงสามารถฟ้องทางแพ่งได้อยู่ครับ ลองปรึกษากับทนายหลายๆคนครับ หา second หรือ third opinion ดูครับ

แต่ฟ้องแพ่งนี้จะทำได้เพียงในส่วนของเช็คที่เด้งเท่านั้นนะครับ เพราะค่อนข้างมีหลักฐานชัดเจน ส่วนกรณีที่พี่เอาบัตรเครดิตไปรูดซื้อของให้เขานั้น ดูท่าจะยากครับ เพราะไม่ได้มีหลักฐานใดๆผูกมัดไว้เลย ยกเว้นมีการทำเอกสารเป็นลายลักษณ์อักษรไว้นะครับ

ขอให้ผ่านพ้นไปด้วยดีนะครับพี่บังมะ
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.