ผู้เขียน หัวข้อ: ตามหา............พี่อ้วนครับ  (อ่าน 19612 ครั้ง)

ออฟไลน์ เดย์....ซ่า( DayZa)

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 13
ตามหา............พี่อ้วนครับ
« เมื่อ: 23 มีนาคม 2017, 18:55:55 »

สวัสดีครับ....จะรบกวนสอบถามพี่ที่ปามาเนียหน่อยครับ

มีพี่ๆๆคนไหนติดต่อ พี่อ้วนได้มังครับ...เนื่องจากผมได้ทำการติดต่อพี่อ้วน..ทุกวัน

โดยการโทรศัพท์หาทุกวัน..วันละ 2-4 ครั้งทุกวันแต่สายว่างแต่แกไม่รับ    และทำการติดต่อไปทาง Line พี่แกเขาก็อ่านแต่ไม่ยอมตอบกับ

เนื่องจากผมได้ชื้อกล่องคันเร่งไฟฟ้าพร้อมสายต่อกล่องคันเร่งไฟฟ้าไว้แต่ยังไม่ได้สายต่อ  และ  ได้ทำการมัดจำเงินในการชื้อไฟหน้ารถ ปาเจโรไว้ครับแต่

ผมไม่สามารถติดต่อพี่อ้วน เขาได้ครับ......รบกวนพี่ๆๆท่านใดที่ติดต่อรบกวนช่วยบอกให้ติดต่อผมกลับที่ครับ
                                                                                                                                                                       ขอบคุณครับ :sd21:  :sd21:  :sd21:

ออฟไลน์ พี่นก-99AUTO

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
Re: ตามหา............พี่อ้วนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23 มีนาคม 2017, 21:25:08 »
 :L2761: อ่านจบแล้ว ตีความไม่ออก พี่เด ตามหาคน   หรือตามหาเงิน :L2761:

;D เหล้าแก้วนั้น ที่เคยชนแก้วกัน มันขมไม่หวานแล้ว หลอ

ถ้าตามหาคน ผิดบ้านแล้วพี่ ไปหาบ้านอื่น อาจเจอ :L4398:
 :L6415:เดี๋ยวตามเจ้าของร้านยางแถวสุขสวัสดิ์มาเผื่อมีข้อมูล
 :L6425:คุณป้าโยคะอีกคน เดี๋ยวตามมาตอบให้พี่เด

แต่ถ้าตามหาอะไหล่ สงสัย บอกเลยว่าอยู่ไม่ไกลตัวเอง หลอก มอง รอบๆ ตัวดู
  :sd42:

:L2739: :L2753: จุ๊บๆ  รถพี่เดติดกล้องป่าว อะ :L2905:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 มีนาคม 2017, 21:48:18 โดย พี่นก-99AUTO »
ติดต่อ:  (พี่นก)  Tel.& Line ID: 0814433912
กิจการ : MITSUBISHIซ่อม&Service  maintenance  ติดตามที่นี่ http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php?action=post;msg=155848;topic=4004.0
[/si

ออฟไลน์ จ้อย กรุงเก่า

• Pa Mania
  • *
  • Like: 51
Re: ตามหา............พี่อ้วนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 23 มีนาคม 2017, 23:15:00 »
 :L4365:  อุ๊ย !!! ขอโทษครับ เข้าผิดห้อง

ออฟไลน์ พี่นก-99AUTO

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 มีนาคม 2017, 07:37:32 »
:L4365:  อุ๊ย !!! ขอโทษครับ เข้าผิดห้อง

นึกว่าพี่จ้อย เข้ามาตามล้อ ที่หายไปอีกคน  :L6425:
 :L2901:
ติดต่อ:  (พี่นก)  Tel.& Line ID: 0814433912
กิจการ : MITSUBISHIซ่อม&Service  maintenance  ติดตามที่นี่ http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php?action=post;msg=155848;topic=4004.0
[/si

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 มีนาคม 2017, 11:50:28 »
นั่นซิ หายไปไหน หลังๆๆ ไม่เอารถมาล้างเลย
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ DiN บดินทร์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
  • ..รัฐศาสตร์การไฟฟ้า..
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 24 มีนาคม 2017, 12:51:56 »
ขอเวลาพี่อ้วนสักพัก นะครับ พี่อ้วนอาจจะดูผ่านๆ ในช่วงนี้แกคงจะเบลอๆอยู่บ้าง
คุณแม่พี่อ้วนเพิ่งเสีย คงยังไม่เสร็จภารกิจ ครับผม

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 24 มีนาคม 2017, 19:08:08 »
นึกว่าพี่จ้อย เข้ามาตามล้อ ที่หายไปอีกคน  :L6425:
:sd23:    :sd23:    :sd23:
ล้อแม็ก..ที่พี่จ้อยที่โพส ขายเมื่อนานมาแล้วนี่คับ 
ทางพี่ปุ้ย บางประแก้ว สนใจและได้ไปรับถึงบ้านพี่จ้อยเลยคับ
ยังไม่ได้ปิดจ๊อบกันอีกหรือคับ. 
 :sd06:
ผมไม่แน่ใจคับว่าทางพี่ปุ้ยติดต่อพี่จ้อยบ้างหรือยังคับ
ขออภัยน่ะคับ
(กระทู้นี้สำหรับติดตามบุคคลสูญหายใช่ไหมคับ).  :L2739:
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 25 มีนาคม 2017, 00:40:29 »
ช่วยขยายความเรื่องล้อหน่อยนะครับ คุณพี่นกเหยี่ยวและทั่นเจ้าของล้อด้วยว่ากระทู้นี่และตัวผมไปเกี่ยวข้องด้วยอะไรตรงไหน
ถ้าคนอื่นๆมาอ่านแล้วเค้าจะไม่ไปคิดว่าผมไปขโมยล้อของพวกคุณมึ...มาหรา(ไม่ทราบว่าผลัดกันชง ผลัดกันกินรึป่าว)
 ซึ้งความจำของผมก้อจะรู้ว่าไมม่เคยมีประเด็น
เกี่ยวข้องกับพวกคุณมึ..เลยนะ เมื่อบ่ายมีเพื่อนที่รักเคารพกันแค็ปมาให้อ่านว่า แล้วถามว่าผมไปขโมยล้อของพวกคุณมึ..มาหรา
ผมจึงโทรไปหาไอ้คุณพี่นกเหยี่ยวเพื่อความกระจ่างแต่มึ..ก้อไม่รับสาย ส่วนเรื่องของผมกับพี่เดย์นั้น พวกทั่นๆทั้งหลายที่ไม่ได้รู้
ลายละเอียดเบื้องหน้าและเบื้องหลังหรือว่าผมมีเหตุอะไร ก้อขอให้มีมารยาทในการแสดงความคิดเห็นหน่อย เรื่องบางเรื่องไม่รู้
ก้อเงียบๆนิ่งๆไว้บ้างก้อได้ครับ......ขอบคุณ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 25 มีนาคม 2017, 00:43:13 »
ขอเวลาพี่อ้วนสักพัก นะครับ พี่อ้วนอาจจะดูผ่านๆ ในช่วงนี้แกคงจะเบลอๆอยู่บ้าง
คุณแม่พี่อ้วนเพิ่งเสีย คงยังไม่เสร็จภารกิจ ครับผม

กราบขอบพระคุณครับครูดิน

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 25 มีนาคม 2017, 00:58:30 »

แล้วผมก้อไม่เห็นพี่เดย์จะจัดการอะไรสักอย่าง ซี่งพี่เดย์ก้อเคยทำให้ผมโดนคนอื่นๆตำหนิเรื่อง
ลงชื่อจองหางปินส์แล้วไม่เอา

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 25 มีนาคม 2017, 09:18:25 »
:sd23:    :sd23:    :sd23:
ล้อแม็ก..ที่พี่จ้อยที่โพส ขายเมื่อนานมาแล้วนี่คับ 
ทางพี่ปุ้ย บางประแก้ว สนใจและได้ไปรับถึงบ้านพี่จ้อยเลยคับ
ยังไม่ได้ปิดจ๊อบกันอีกหรือคับ. 
 :sd06:
ผมไม่แน่ใจคับว่าทางพี่ปุ้ยติดต่อพี่จ้อยบ้างหรือยังคับ
ขออภัยน่ะคับ
(กระทู้นี้สำหรับติดตามบุคคลสูญหายใช่ไหมคับ).  :L2739:
เรีบนทั่นเจ้าของกระทู้พี่ปุ้ยฝากบอกมาว่า"ปุ้ย บางประแก้ว เบอร์ 085-939-3335" ใครหรือมันผู้ใดมีปัญหาหรืออยากรู้
เรื่องราวต่างๆให้โทรมาหาผมได้ กับเจ้าของล้อผมพยายามติดต่อขอเบอร์บ/ชกับเค้ามาตลอดพี่เค้าก้อบ่ายเบี่ยงมาตลอด
ผมพร้อมจ่ายตลอดเวลา แต่การที่พวกทั่นมาโพสในที่นี้มันเหมือนเป็นการเอาผมมาด่าประจานในที่นี้ ซึ้งผมไม่ได้มีโอกาส
เข้ามาชี้แจงหรืออธิบายเเรื่องราวได้เพราะได้ออกจากเว็บไปและไม่ได้วยุ่งเกี่ยวอะไรกับเว็บแห่งนี้แล้ว
ดังนั้นทั่นเจ้าของและลิ่วล้อทั้งหลายจะโทรมาหรือจะให้ผมไปหาผมพร้อมด้วยความยินดีครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 25 มีนาคม 2017, 15:04:14 »
เงียบ   :L2750: :L2750: :L2750: :L2750: :L2747: :L2747:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 มีนาคม 2017, 10:50:43 โดย พี่อ้วน 2702 »

ออฟไลน์ พี่หนึ่ง 111

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 25 มีนาคม 2017, 18:34:02 »
เงียบทั้งไอ้พี่เดย์และไอ้นกเหยี่ยว

ใจเย็นๆครับพี่อ้วน

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 26 มีนาคม 2017, 00:52:15 »

ผมพึ่งเข้ามาครับ.....คุณคุณพี่อ้วนพึ่งจะได้ว่างงานครับ

เห็นไหมติดต่อผมตั้งแต่ที่แรก.....ก็จบแล้วครับ....คุณพี่อ้วน..ครับ

ขอบคุณพี่ๆๆๆที่ช่วยส่งข่าวให้พี่อ้วน..และตอนนี้พี่อ้วนได้ติดต่อกับผมตาม  line ที่คุณพี่อ้วน

ส่งมาที่ด้านบนเรียบร้อยแล้วครับ......................

• Pa Mania
  • *
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 26 มีนาคม 2017, 15:24:42 »
ผมกับ พี่อ้วนเหมือนเดิมครับ ว่างๆๆผ่านมา ให้มาล้างรถเหมือนเดิม

ผมจะพาไปกินเหล้า
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ พีรา-[peeratida]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 74
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 26 มีนาคม 2017, 16:25:37 »
ผมกับ พี่อ้วนเหมือนเดิมครับ ว่างๆๆผ่านมา ให้มาล้างรถเหมือนเดิม

สงสัยให้พี่อ้วนเลี้ยง  :-X  :-X  :-X
🤗ความสุข + -  อยู่ที่มุมมอง🤗

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 26 มีนาคม 2017, 16:27:46 »

ขอบคุณครับ
รักและเคารพเหมือนเดิมครับพี่โต้ง

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 26 มีนาคม 2017, 16:34:17 »
สงสัยให้พี่อ้วนเลี้ยง  :-X  :-X  :-X
ง้าน...ทีผมพูดไปข้างบนผมพูดเล่นครับพี่  :sd42: :sd42: :sd42:

ออฟไลน์ พีรา-[peeratida]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 74
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 26 มีนาคม 2017, 16:39:02 »
ง้าน...ทีผมพูดไปข้างบนผมพูดเล่นครับพี่  :sd42: :sd42: :sd42:
   เตือนครั้งที่1  :L4396:
🤗ความสุข + -  อยู่ที่มุมมอง🤗

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 27 มีนาคม 2017, 13:05:10 »
เรีบนทั่นเจ้าของกระทู้พี่ปุ้ยฝากบอกมาว่า  "ปุ้ย บางประแก้ว เบอร์ 085-939-3335" ใครหรือมันผู้ใดมีปัญหาหรืออยากรู้
เรื่องราวต่างๆให้โทรมาหาผมได้ กับเจ้าของล้อผมพยายามติดต่อขอเบอร์บ/ชกับเค้ามาตลอดพี่เค้าก้อบ่ายเบี่ยงมาตลอด
ผมพร้อมจ่ายตลอดเวลา แต่การที่พวกทั่นมาโพสในที่นี้มันเหมือนเป็นการเอาผมมาด่าประจานในที่นี้ ซึ้งผมไม่ได้มีโอกาส
เข้ามาชี้แจงหรืออธิบายเเรื่องราวได้เพราะได้ออกจากเว็บไปและไม่ได้วยุ่งเกี่ยวอะไรกับเว็บแห่งนี้แล้ว

ดังนั้นทั่นเจ้าของและลิ่วล้อทั้งหลายจะโทรมาหรือจะให้ผมไปหาผมพร้อมด้วยความยินดีครับ
เมื่อวานอ่านผ่านมือถือแว๊บๆเข้าใจว่าพี่อ้วนออกไปจาหเว็ปแล้ว  เพราะพี่นกบอกไปตามหาบ้านอื่นอาจจะเจอ   
วันนี้มาอ่านใหม่ น่าจะเป็นคำพูดที่ฝากเบอร์และฝากโพสมา..........ขออภัยเข้าใจผิด

ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 27 มีนาคม 2017, 13:37:47 »
หน้าร้อนแดดแรง   อารมณ์ปะทุ   ดีครับเอาซ่ะหน่อยกันบอร์ดเหงา

เดี๋ยวผมย้ายออกจากห้องน้ำมาไว้หน้าบ้านเลยครับ เผื่อใครมีประเด็นอะไรจะ  ชี้แจง  ติดตาม   ทวงถาม   ทวงเงิน  ทวงของ  สงสัย  แคลงใจ  จะได้ครบๆ

ใครมีอะไรอีกไหม  ที่ติดต่อกันนอกบอร์ด  หลังไมล์  ติดต่อกันเมื่อวันรักกันปาดจะสูดดม  วันนี้รักอาจจะขื่นขมไปบ้างก็อย่าพึ่งฟัดเหวี่ยงกันกลางวง

ไม่แปลกที่เพื่อนผู้ชายวัยนี้จะออกอาการ ชะ-กัน กันบ้าง   เอาครับเอาให้เต็มที่เลย    มีอีกไหม???     

หลังจากนี้จะได้ไม่ต้องไปว่ากล่าว  นินทา  ให้ร้าย  ป้ายสี  หรือฝั่งนี้ก็ว่าฝั่งนู๊น   ฝั่งนู๊นก็ว่าฝั่งนี้    ผู้รับฟังก็เข้าใจตามฝั่งที่เสียงอาจจะดังกว่า   สุดท้ายก็ไม่จบ

เอาเลยครับ  ใครมีอะไรคาใจอีกไหม  แต่ขอแบบสุภาพนิดหนึ่งนะครับ   จะหลอกด่ากันก็หาคำที่น่าฟังหน่อยอย่าเพิ่งฮาดคอร์กัน

เอาเลยครับ  เอาให้มันส์  ขอทากันแดดก่อน 

ผลสรุปจะได้ช่วยสรุป  ตัดออก  ตักเตือน และเตือนกันสำหรับการติดต่อสื่อสารระหว่างบุคคลไม่น่าไว้ใจด้วยเรื่องประมาณนี้   หรือพิจารณากันเอาเองจากกระทู้แบบนี้นะ

หรือหากมีเจ้าทุกข์มากกว่า  1-2 คนนี้มาเพิ่ม  ก็ช่วยเข้ามาแชร์เรื่องราวประสบการณ์กันด้วย   ว่าเป็นอย่างไรที่ผ่านมา

หากข้อมูลเพียงพอ  เหมาะสม  จนคนที่ถูกกล่าวหารับทราบและยอมรับในความผิด  จนยอมจัดการตัวเองหรืออื่นๆที่พึ่งกระทำได้  ก็จะช่วย

แต่หากเรื่องทั้งหมดเป็นแค่การกล่าวหาโดยไม่มีผู้เสียหายออกมาชี้หรือระบุความผิด   หรือพี่อ้วนยังไม่สามารถรับผิดชอบต่อการกระทำที่ตกลงกันไว้ได้
ก็จะได้ทราบพร้อมๆกันเพื่อนำไปสู่การพิจารณาอื่นๆ

หรือหากจะเอากันแบบเผาบ้านเผาเรือนกันเลย  หรือจะไม่อยากมีปามาเนียกันแล้ว   ก่อนตัดสินใจก็ย้ายไปอ่่นโพสเก่าๆกันดูนะ   เต็มที่ครับ

ส่วนหน้าร้อนหากอยากจะระบายอารมณ์   แหกปากตะโกนบนเขา  ปวดเมื่อยจนก้าวขาไม่ไหว  แดดเผาจนล้า  เสร็จแล้วก็มานั่งกินข้าวข้างทางกัน ก็มาได้จะได้นัดและรวมตัวกันไป

ยิ้ม ยิ้ม ครับ.....

รอเจ้าทุกข์มาแจ้งความอีก(หากมี)
 :L2732:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 27 มีนาคม 2017, 13:55:12 »
สำหรับเพื่อนสมาชิกที่เคยมีเหตุการคล้ายๆกันนี้แต่จบแล้วก็สามารถมาแชร์กันได้นะครับ

หรือหากมีอะไรที่เป็นเครดิสกับพี่อ้วน  ก็รบกวนช่วยให้เครดิสในเรื่องที่ดีด้วย  เช่นกัน

ในส่วนของเวป  พี่อ้วนเขาก็ช่วยเหลือมาพอสมควรโดยไม่มีค่าตอบแทนใดๆ  ยกเว้นอาหารและการเลี้ยงดูด้วยน้ำเหลือง

ในส่วนของเรื่องส่วนตัว   เมื่อมาถึงวันนี้ จุดนี้ที่คิดว่าต้องให้ส่วนรวมรับรู้และช่วยแก้ปัญหา  ก็ขอให้เป็นข้อมูลจริงๆนะครับหรือจากเจ้าทุกข์เลยยิ่งดี

เพราะจากที่อ่านในโพสแรกๆและการโต้ตอบของทั้ง2ฝ่าย  เหมือนมีอะไรมากกว่านั้นอีก

Note :
- รบกวนเจ้าทุกข์อื่นๆด้วยนะครับ  (ถือว่าเพื่อระบายและปรับความเข้าใจกันก่อนที่จะให้คนที่3 เข้าใจเป็นอื่น)
- ก่อนหน้านี้พี่อ้วนมีปัญหาเรื่อง password login ตอนนี้มีสมาชิกแนะนำวิธีแก้ไขไปแล้ว
- หลังจากนี้เรื่องส่วนตัวก็ขอให้เคลียกันส่วนตัว นะครับ   เพราะเรื่องซื้อขายเราก็แจ้งไว้แล้วว่าเวปไม่ได้ยุ่งเกี่ยวอะไรด้วย
- ส่วนเรื่องการซื้อขายล้อนั้น  หากทำ Link ไปกระทู้ที่ขายจะดีมาก   ผมจะได้ดูว่าทำไมไม่รู้ราคา  ทำไมไม่รู้เลขบัญชีโอน  ทั้งที่เราทำแบบฟอร์มไว้ให้แล้ว
- นี่แหละครับคือที่มาของเกณฑ์ต่างๆที่กำหนดขึ้น  และบางคนมักบอกว่ายุ่งยาก  เสียเวลา  เบอร์โทรอย่างเดียวก็จบ
- เสียเวลาโพสเพียงไม่เกิน 5-10 นาที   พอมีปัญหาคงแก้กันมาเป็นเดือนแล้วมั่งจากที่อ่านดู น่าจะยังไม่จบ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 27 มีนาคม 2017, 14:04:19 »
สำหรับสมาชิกใหม่ หรือคนที่สงสัย  ฝากไว้นะครับ สำหรับคำถามแบบนี้ (หากมี)
- ทำไมต้องส่งบัตร
- ทำไมต้องมีรูปชัดเจน  ไม่สวมแว่นดำ  ไม่สวมหมวก
- ทำไมต้องละเอียดในข้อมูล
- ทำไมต้องเรื่องมากในการซื้อขาย
- ทำไมต้องเขียนชื่อวาง
- ทำไมต้องมีกฏ กติกา
- ทำไมเรื่องส่วนตัว  ความชอบส่วนตัว  หรือเรื่องราวอื่นๆเฉาะบุคคล  จำเป็นต้องโพสลงเว็ปด้วยเหรอ ? ( บางเรื่องราวสำหรับความสนุกที่อยากแชร์  หรือบันทึกไว้)

( พอมีประเด็นพวกผมก็อยากบอกว่า....ทำไมต้องบอกพวกผม)
 :L2761:

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 27 มีนาคม 2017, 15:44:13 »
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=bHDyBgoFF8M" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=bHDyBgoFF8M</a>

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=IYsFiEFyKfI" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=IYsFiEFyKfI</a>

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=4zsR_4f9Y_0" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=4zsR_4f9Y_0</a>

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=23YDOFlz0pE" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=23YDOFlz0pE</a>

นึกถึงบรรยากาศเก่าๆ สมัยกินข้าวร่วมกัน นะครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 27 มีนาคม 2017, 21:37:06 »

วันนี้พี่อ้วนมาส่งของแต่ของที่ต้องได้คือ
1.คันเกียร์
2.ไฟหน้ารถปาเจโร่
3.สายไฟกล่องคันเร่ง

แต่ของที่ได้มามีแค่"สายไฟกล่องคันเร่ง+ เงินมัดจำ"คือมา ผมไม่ต้องการเงินมัดจำคืนครับ ผมต้องการของที่ได้มีการต้องลงกันไว้ แต่ไม่เป็นไรครับ ไม่มีของผมก็ไม่เอาแล้วครับ แต่อย่ามาบอกว่าของมีอยู่ที่บ้าน

***ส่วนเรื่องที่ผมทวงของพี่ผมทวงก่อนที่คุณแม่พี่จะเสียชีวิตเป็นเดือนๆแล้ว น่ะครับไอ้พี่อ้วน***

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 27 มีนาคม 2017, 22:55:07 »
เงียบทั้งไอ้พี่เดย์และไอ้นกเหยี่ยว

พี่อ้วนช่วยระวังการใช้ภาษาหน่อยนะครับ  >:(

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 28 มีนาคม 2017, 10:57:23 »
พี่อ้วนช่วยระวังการใช้ภาษาหน่อยนะครับ  >:(
แก้ไขแล้วคัพพี่
 :sd23: ขอโทษพี่กิตและพี่ๆทุกๆท่านด้วยคัพ
ที่ผมแสดงวาจาไม่สุภาพ(ช่วงนั้นมันพีคไปหน่อย)

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 28 มีนาคม 2017, 11:01:48 »

วันนี้พี่อ้วนมาส่งของแต่ของที่ต้องได้คือ
1.คันเกียร์
2.ไฟหน้ารถปาเจโร่
3.สายไฟกล่องคันเร่ง

แต่ของที่ได้มามีแค่"สายไฟกล่องคันเร่ง+ เงินมัดจำ"คือมา ผมไม่ต้องการเงินมัดจำคืนครับ ผมต้องการของที่ได้มีการต้องลงกันไว้ แต่ไม่เป็นไรครับ ไม่มีของผมก็ไม่เอาแล้วครับ แต่อย่ามาบอกว่าของมีอยู่ที่บ้าน

***ส่วนเรื่องที่ผมทวงของพี่ผมทวงก่อนที่คุณแม่พี่จะเสียชีวิตเป็นเดือนๆแล้ว น่ะครับไอ้พี่อ้วน***
มีเยอะคัพของ

(เวงกำลงรูปไม่ได้)

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 28 มีนาคม 2017, 11:40:00 »
Update : 28/03/60

สรุปเบื้องต้น  ณ.ตอนนี้ก่อนนะครับ
1. ยังไม่มีเจ้าทุกข์มาแจ้งความเพิ่มเติม
2. เจ้าทุกข์ที่ส่งข้อมูลมาบอกผม  บอกลงท้ายว่าเป็นเรื่องส่วนตัวขอเคลียเอง , บ้างก็บอกให้มันจบไป , บ้างก็บอกช่างมันครับส่วนตัวผมเอง
3. มีเคสในกระทู้นี้  แยกได้เป็น  2 เคส
4. เคสแรก   พี่จ้อย - พี่ปุ๋ย     ........... ซื้อขายล้อนอกเวป
5. เคสสอง   พี่อ้วน - พี่เดย์    ........... ฝากซื้อขายของกันนอกเวป

เคสแรก พี่จ้อย-พี่ปุ้ย (ซื้อขายล้อนอกเวป)
ฝากพี่ทั้งสองลองติดต่อกันดู  แจ้งราคา    แจ้งเลขบัญชี   แล้วโอนชำระหรือตกลงกันให้เรียบร้อย
(พี่ปุ้ย เบอร์ / พี่จ้อย เบอร์ )

เคสสอง พี่เดย์ซ่า - พี่อ้วน (ฝากซื้อขายของกันนอกเวป)
ฝากพี่ทั้งสองตกลงกันใหม่ว่า   เอาของที่สั่ง  หรือเอาเงินคืน   อ่านดูเหมือนจะส่งมอบของที่สั่ง   แต่ส่งของมาเป็นเงินมัดจำ
(พี่เดย์ซ่า  เบอร์   / พี่อ้วน  เบอร์ )

*ผม hide เบอร์โทรสำหรับสมาชิก full member เห็นเท่านั้นนะครับ

ทั้งสองเคส ต่างก็เป็นเรื่องส่วนตัวที่ตกลงกันด้วยความเสน่ห์หานอกเวป   ไม่ได้จัดการผ่านเวปหรือโดยเวปเป็นตัวกลางใดๆทั้งสิ้น อาจจะด้วยราคาพิเศษหรืออะไรก็ตาม
ที่ไม่อยากให้คนอื่นรู้  หรือเวปรับรู้  หรือเพื่อนรับรู้   แต่เมื่อมีปัญหากลับต้องการให้เวปเป็นสื่อกลางในการแก้ปัญหาและลงโทษคนที่ทำผิด  หรือเจตาว่าไม่ซื้อสัตย์

หรือการแก้ปัญหาส่วนตัวครั้งนี้  จะต้องให้เวปรับผิดชอบซื้อขายจ่ายเงินให้คนขายหรือคนรับฝาก  และให้เวปติดตามทวงถามคนรับซื้อหรือคนฝากซื้อ
โดยให้เวปสำรองเงินไปก่อน  ถ้าได้แน่นอนแล้วจะจ่ายเงินจริงตามหลัง    วิธีการนี้ก็ดูว่าจะได้ประโยช์นกันทั้งผู้ซื้อผู้ขายนะ   ถ้าเวปมีอาชีพทางด้านนี้
หรือรับจ้างทำโดยเรียกเก็บค่าบริการ555  ก็คงจะดีเช่นกัน   เอากันให้สนุก

จากเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น  ขอเตือนสมาชิกปามาเนียพิจารณาจากการสื่อสารการโต้ตอบของกันและกันดูเอง  ว่าจะให้เครดิสหรือไม่ไว้ใจหรือไม่เป็นไร
ในการจะทำเรื่องส่วนตัวที่ตกลงกันอาจจะไม่ชัดเจนแต่แรกหรือชัดเจนแต่ไม่มีหลักฐาน  หรือการเข้าใจที่ผิดผลาดจนนำมาสู่ปัญหาในครั้งนี้   เชื่อว่าจากเหตุการณ์ที่
เกิดขึ้นในครั้งนี้ เวปอาจจะต้องสูญเสียอะไรบางอย่างจากความรู้สึกและอารมณ์ที่มีต่อกัน    สำหรับสมาชิกด้วยกันที่วันหนึ่งที่วางใจเปิดใจบริสุทธิ์ก็คงเหมือนกระดาษ
แผ่นหนึ่งที่ยื่นให้แก่กันและกัน  พอวันที่ต้องโมโหขย่ำความจริงใจเพราะความไม่พอใจ แล้วหากเคลียได้ภายหลังก็ไม่ต่างอะไรกับการที่จะคลีกระดาษแผ่นนั้นกลับมา
เพื่อให้เรียบขาวสวยสะอาดไม่มีรอยยับเหมือนเดิมนั้น  คงจะไม่ค่อยเรียบเท่าไหร่    ทั้งนี้บอกเลยนะ....ว่าเรา....เหนื่อยน่ะ  ตามแก้ปัญหาเนี่ย

เครครับ  พอล่ะ  ยิ้ม ยิ้ม  กันไป 
 :L2758:

Note : ใครมีปัญหาอื่นหรือมีเจ้าทุกข์ใหม่ หรือเพิ่งมาอ่าน  จะลงต่อก็ได้ครับ  ;D

ton_2335

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 28 มีนาคม 2017, 15:37:47 »
 หูยยยยเจ้าบ้านเล่นออกตัวแรงขนาดนี้ ลูกบ้านที่ไหนเค้าจะกล้ามาแจ้งความร้องทุกข์ ละครับ แจ้งประกาศอยู่ปาวๆ
ว่าเรื่องส่วนตัว ที่ตกลงกันด้วยความเสน่ห์หานอกเวป   ไม่ได้จัดการผ่านเวปหรือโดยเวปเป็นตัวกลางใดๆทั้งสิ้น อาจจะด้วยราคาพิเศษหรืออะไรก็ตาม
ที่ไม่อยากให้คนอื่นรู้  หรือเวปรับรู้  หรือเพื่อนรับรู้   แต่เมื่อมีปัญหากลับต้องการให้เวปเป็นสื่อกลางในการแก้ปัญหาและลงโทษคนที่ทำผิด  หรือเจตาว่าไม่ซื้อสัตย์

จะเอามาร้องแรกแหกกระเชอทำไม  เจ้าทุกข์คงมีเยอะ แต่น่าจะแล้วกันไป ไม่ได้ติดใจเอาความ  บางเรื่องก็ผ่านไปนานแล้ว บางเรืองก็ เพิ่งผ่านไปไม่นาน บางเรื่องก็เพิ่งเกิด คิดว่าเจ้าบ้านน่าจะพอรู้หรือรู้แล้วก็ช่างมัน ตรูไม่เกี่ยวไม่ได้เป็นคนใกล้ชิดไม่ได้สนิทสนมกับเจ้าบ้าน เลยไม่ช่วยออกมาถามไถ่ ในห้องลับ อย่างร้านยางที่โดนกันไป เวปเป็นส่วนนึงให้เจอกัน อุดมการณ์เดียวแต่จะมีบางคนประเภท ที่อาศัยช่องโหว่ ความเป็นเพื่อน เข้ามา หาผลประโยชน์ แสวงหาผลประโยชน์จากคนที่ไว้เนื้อเชื่อใจกัน ผลสุดท้ายก็ลงเอยอย่างนี้  ผมไม่ได้เข้าข้างใคร แต่ผมพูดอย่างคนเคยเจ็บ ช้ำ  ทำอะไรไม่ได้ เพราะเค้าบอกว่าเป็นเรื่องส่วนตัว   ทั้งที่รู้อยู่เต็มอก เวปเราจะอุ้มชูคนประเภทหาผลประโยชน์กับผู้อื่นอย่างนี้หรือ  ฝากเจ้าบ้านไปคิด ให้เยอะซักนิดว่า สิ่งที่เกิดขึ้น ที่ผ่านมา ล้วนแล้วแต่มีตัวแปล จะแปลได้เหมือนกันหรือป่าว นั่นก็แล้วแต่ว่าคิดเหมือนกันไหม สุดท้าย ผมยังเคารพรักพี่ทุกท่าน ในนี้นะครับ สิ่งที่พูดออกไปแรงบ้าง ไม่ถูกหูบ้างแต่ก็มาจากความจริงใจครับ   

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 221
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 28 มีนาคม 2017, 16:20:57 »
สำหรับกระทู้นี้ผมตามอ่านมาตั้งแต่แรกละ
และได้รับรู้เรื่องราวมาจากหลายๆคนที่โดนมา
ผมเองก็คิดอยู่นานว่าจะพิมพ์ดีรึว่าไม่พิมพ์ดีหว่า
แต่ตัดสินใจขอออกความเห็นในฐานะคนนอกที่ไม่ได้มีส่วนร่วมได้เสียอะไรเลยนะครับ
สำหรับผมในฐานะคนนอก และสมมติว่าผมไม่เคยรับรู้เรื่องราวอะไรเลย
สิ่งที่ทำให้ผมเชื่อใจที่จะติดต่อซื้อขายกะพี่ท่านนั้นก็คือ ความเชื่อใจที่เคยมีกันจากหลายๆมิตติ้ง
และที่สำคัญคือตำแหน่งที่ได้รับการแต่งตั้งจากทางเวปครับ
ตำแหน่งที่ได้รับการแต่งตั้งมามันจะทำให้บุคคลท่านนั้นมีความน่าเชื่อถืออยู่พอสมควรนะครับ
มันจะทำให้ผมเชื่อใจที่จะทำการซื้อขายด้วย
พอมันมีปัญหาเรื่องการซื้อขายกัน มันจึงย้อนกลับมาที่เวปว่า
ทางเวปแต่งตั้งคนแบบนี้ขึ้นมาเหรอ ทางเวปยังจะดูแล และยังมอบตำแหน่งให้อยู่อีกเหรอ
ถึงแม้ตำแหน่งมันจะไม่สูงนัก แต่ก็ได้รับความไว้เนื่อเชื่อใจจากทางเวปแต่งตั้งให้
ดังนั้นส่วนนี้คือสิ่งที่ทางเวปมีส่วนต้องรับผิดชอบครับ
เพราะถ้าเขายังมีตำแหน่งอยู่ ก็อาจจะยังใช้ตำแหน่งสร้างความไว้วางใจต่อพี่ท่านอื่นได้อีกนะครับ
อันนี้คือส่วนความคิดเห็นของผมที่อยากแสดงออกมาให้ทางเวปได้รับรู้ครับ
จริงๆบอกตรงๆครับ ไม่อยากเข้ามาแตะกระทู้นี้จริงๆ
เพราะทั้งทางผู้เสียหายและผู้ถูกกล่าวหาก็แรง
แถมทางเจ้าของบ้านก็ยังแรงอีก
แต่แค่อยากให้เห็นอีกมุมมองนึงครับ ที่ทางเจ้าของบ้านอาจจะมองข้ามไปครับ
ด้วยความเคารพพี่ๆทุกท่านเช่นเดิมครับ

:sd23: :sd23: :sd23:
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 28 มีนาคม 2017, 19:08:04 »
ขอบคุณพี่โจ้ พี่ต้น

สวัสดีครับ  ที่ผมค่อนข้างซีเรียสคือ

1. ไม่บอกตรงๆว่าปัญหาที่เกิดคือใคร  ให้ผมเข้าใจได้เอง จนไปสอบถามผิดคน
2. ทราบว่ามีคนโดนกระทำเยอะไปหมด  แต่ขอให้ช่วยแชร์ไปเลย  จะได้จัดการโดยไม่มีเงื่อนไขอะไรให้หลับหลังได้อีก  ไม่ชอบและคนอื่นได้รู้ไปเลย
3. ให้เปิดกระทู้ไม่มีคนเปิด    ให้ร่วมแก้ไขถามความคิดเห็น กลับไม่กล้า
4. มีมาเร่งผลว่าถึงไหนแล้ว  ติดตามทวงถาม  จะสรุปอย่างไร
5. เรื่องจากที่ประชุมผมมีเสนอข้อนี้ให้ล้างตำแหน่งใหม่  แต่ผลที่ประชุมสรุปอย่างไรจำได้ไหม   ก็ยังรอดูรอนำเสนอมา
6. การแค่ปลดสำหรับตำแหน่ง  ผมมองว่าน้อยเกินไปสำหรับความผิดที่ส่อลักษณะแบบนี้
7. ผมไม่ได้เร่งสรุปกระทู้นี้  แจ้งอยู่ว่าขอสรุป ณ.เวลานี้ให้จบไปเป็นชุดๆ  เพราะจับคู่ได้แล้ว
8. ผมก็ลงท้ายอยู่ว่า   ใครมีอะไรว่าต่อ  ลงมาเลย
9. มีโทรหาผมบ้าง  ว่าให้จบไป  ผมก็ตามว่าให้ลงในบอร์ดเลย  ผมจะรอและจะได้รู้ด้วยพร้อมกันเลย    ยกเว้นมีอะไรมากกว่านั้น

ประมาณนี้ครับ  ส่วนเรื่องที่เอาเวปมาเกี่ยวข้องเพื่อให้ร่วมแก้ปัญหานั้นไม่ติดอะไรแต่น่าจะรวมกันมาด้วยพื้นฐานข้อมูลที่ชัดเจน  ไม่ใช่การเล่าต่อ (ผมตีความพลาด แล้วอารมณ์ไม่ดี)
กับคำที่ว่า   "อ้าวพี่ไม่รู้เรื่องหรอ"   " พูดแค่นี้ใครก็รู้ "  แล้วร้านยางที่มีประเด็นนั้นผมก็ตามให้มาลง  รออยู่เช่นกัน

ต่อจากนี้รอพี่สุหรือพี่กิตมาช่วยสรุปอีกทีนะครับ  ผมขอไปทำงานตัวเองบ้างครับ
 :L4399:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 28 มีนาคม 2017, 19:08:56 »
 :L2758:

ออฟไลน์ ป๊อป

• Pa Mania
  • *
  • Like: 77
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 28 มีนาคม 2017, 21:03:56 »
สวัสดีครับพี่ๆปามาเนียทุกท่าน

จากที่หลายๆวันมานี้ มีพี่ๆหลาบท่านได้โทรเข้ามาสอบถามร้านยาง ว่าเกี่ยวข้อง หรือมีประเด็นใดกับพี่อ้วน ผมเลยขออนุญาติใช้พื้นที่ตรงนี้ในการอธิบาย หลายๆเรื่องราว เพื่อให้จบข้อสงสัยครับ

ไม่ใช่ว่า  "แรกรัก น้ำต้มผักก็ว่าหวาน นานๆไปทำไมถึงขม" ไม่ใช่เพราะทะเลาะกันเอง แล้วเลยนำมาประจาน หรือไม่พอใจแล้วนำมานินทาลับหลัง  เหตุเกิดจากว่า ก่อนหน้านี้พอทราบปัญหา หรือนิสัยส่วนตัวบางอย่างของพี่อ้วน  ที่ทำไว้กับพี่ๆปามาเนียหลายๆท่านน  บางท่านก็เคยเตือน  แต่ทุกอย่างผมได้ตัดสินใจด้วยตนเองแล้วว่า พี่เค้าคงไม่น่าจะ"ทำกับเราได้" ด้วยความที่พี่เค้าก็อาวุโส ในระดับนึงแล้ว คงน่าจะรู้จัก"ผิดชอบชั่วดี"  และน่าจะรู้จักกับคำว่า "เกรงใจกันบ้าง" ตลอดเวลาที่่ผ่านมา  ผมก็ได้รับทราบเรื่องราวค่างที่พี่เค้าได้ทำไว้ หลายๆท่านก็เหมือนต่อว่าผมว่าทำไมถึงปล่อยไป  และในหลายๆครั้งก็อดสงสัย  ว่าทำไมพี่บ้างท่านก่อนเข้ามาต้องสอบถามผมก่อนว่าพี่เค้าอยู่ไหม
          ไม่ได้คิดและตะขิดตะขวงใจ ว่าพี่เค้าจะทำได้ เพราะทุกครั้งพี่เค้าก็เข้ามาช่วยงานที่ร้านผมบ่อยๆ  บ้างครั้งก็ทำจนถึงดึกถึงดื่น  แต่ในทุกครั้งผมก็ตอบแทนพี่เค้าตลอด  ข้าวปลาอาหาร เหล้ายา  และค่าตอบแทนทุกครั้ง จนมาถึงวันนึง  ที่ลูกค้าของผมเอง  เข้ามาคุยกับผม  ว่ามีการสับของเค้าไป และนำของชิ้นนั้นขึ้นขายในเว็ป แรกๆลูกค้าท่านนั้นก็ไม่พูด เค้าคิดว่าพี่อ้วนคือหุ้นส่วนร้าน  เนื่องจากพี่เค้าเข้ามาทุกวัน  ผมก็พึ่งมาทราบภายหลัง  นั้นคือประเด็นแรกที่ผมเริ่มสงสัยว่ามันชักจะยังไงๆ  แล้วคดีต่อมา คือนำกันชนหน้าซึ่งลูกค้าผมมาฝากขาย  ผมก็ช่วยต่อรองราคาให้  เพื่อให้พี่เค้าได้ราคาถูก  ซึ่งพี่เค้าก็ได้นำไปแยกชิ้นขาย  ได้รับเงินเรียบร้อยพอดีกับค่ากันชน ซึ่งพี่เค้าก็ต้องโอนไป  จนแล้วจนรอดผ่านไปหลายเดือน  เจ้าชองก็มาทวงถาม ซึ่งทำให้ผมรู้สึกเสียหน้ามาก แล้วอีกประเด็นที่ทำให้ผมรู้สึกไม่ดี คิอเรื่องนำยางพี่ท่านนึงในเว้ปนี้ไปขาย โดยที่ผมคิดว่าพี่ท่านนั้นคงตกลงกับพี่อ้วนแล้ว  หลังจากนั้น พี่ท่านในก็โทรมาสอบถามผม ผมได้บอกไป  พี่ท่านนั้น ก็พูดเชิงต่อว่าว่าเค้าไม่ได้บอกแบบนั้น  นั้นยิ่งทำให้ผมรู้สึกแย่
         เอาคร่าวๆนะครับ เพราะมันยังมีอีกหลายเรื่องใหญ่ๆ ที่ทำกับ ร้าน สยามโปรไทร์ ให้เสื่อมเสีย และก็ยังมี อีกหลายเรื่องที่เกิขึ้นกับตัวผม แต่ไม่ขอนำมาอธิบายทังหมด เนื่องจากผมก็ผิดเองที่ปล่อยให้พลาดไป  พี่ๆอีกหลายๆท่านที่โทรถามผมว่าของเค้ามีอยุ่ที่นี้ไหม  ผมขอบอกเลยว่าไม่มีของพี่เค้าอยู่ในร้านผมแล้วครับ
        เรื่องนี้ไม่ได้ขอให้เว็ปจัดการใดๆ เพราะทุกเรื่องที่ผิดพลาดทั้งหมด มันก็เกิดขึ้นเพราะผมเอง  "ที่ไว้ใจ ที่ให้ใจ ที่ให้โอกาส"  จนสุดท้ายมันก็กลับมาทำร้าย ทิ่มแทงผมเอง

สุดท้ายขอประกาศในที่นี้เลยนะครับ เพื่อพี่ๆ  หรือลูกค้าหลายๆท่านว่า "พี่อ้วน ไม่เคยเป็นหุ้นส่วน หรือมีส่วนเกี่ยวข้องใดๆกับร้านสยามโปรไทร์"  และการซื้อขายของ ของพี่ๆท่านใดกับพี่อ้วน สยามโปร"ทร์ไม่เคยมีส่วนรู้เห็นกับการกระทำต่างๆครับ
       ทุกอย่างที่เขียนมาทั้งหมดคือความจริง ถ้าพี่อ้วนเห็นแย้งว่าข้อไหนที่ผมเอ่ยมาไม่ใช่เรื่องจริงรบกวนโต้แย้งได้ในกระทู้นี้เลยครับ
       ขอบคุณเว็ปปามาเนียครับ สำหรับมิตรภาพดีๆ ถึงจะมีคนไม่ดีบ้าง แต่ยังไงเราก็ปามาเนียเหมือนเดิม 

"ชาวนากับงูเห่า จริงๆ"

• Pa Mania
  • *
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 28 มีนาคม 2017, 21:58:12 »

พี่ป๊อปเป็นเจ้าทุกข์เพียงท่านเดียวที่ผมมีโอกาสเข้ารับทราบข้อเท็จจริงโดยตรง ซึ่งหลังจากที่เราได้ปรึกษาหาทางออกกัน ผมก็ได้นำความคุยกันในกลุ่มFM จากวันนั้นถึงวันนี้ก็หลายอาทิตย์อยู่ ผมก็รอพี่อยู่ทุกวี่วัน  :sd42: ขอบคุณพี่ป๊อปที่ช่วยออกมาเล่าเรื่องราวครับ  :L2758:

หากยังมีเจ้าทุกข์ท่านอื่นๆก็เชิญต่อได้เลยนะครับ 

ton_2335

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 29 มีนาคม 2017, 11:54:09 »
ขออนุญาติตอบเพื่อให้กระจ่าง นะครับ เดี๋ยวจะงง กันว่าเกิดไรขึ้น ทำไมผมถึงไม่รู้เรื่องเลย

1. ไม่บอกตรงๆว่าปัญหาที่เกิดคือใคร  ให้ผมเข้าใจได้เอง จนไปสอบถามผิดคน
    บอกตรงๆหรืออ้อมๆก็ช่วยอะไรไม่ได้ครับ สิ่งที่โดนกันมาพูดไปก็ไม่มีใครเชื่อ เพราะเค้าเป็นคนดีมีน้ำใจช่วยงานเวป
2. ทราบว่ามีคนโดนกระทำเยอะไปหมด  แต่ขอให้ช่วยแชร์ไปเลย  จะได้จัดการโดยไม่มีเงื่อนไขอะไรให้หลับหลังได้อีก  ไม่ชอบและคนอื่นได้รู้ไปเลย
    ตามคำตอบข้อ1เลย พูดไปเหมือนถุยน้ำลายใส่หน้าตัวเอง ในเมือเจ้าบ้านรู้ ก็นิ่งเฉย หลายคนนะที่โดน หรือว่า จะตอบไม่รู้เลยก็เป็นไปไม่ได้  แล้วจะให้เค้าพูด  ทำไม พูดเพื่อ ให้ร้ายป้ายสีคนดีหรือ
3. ให้เปิดกระทู้ไม่มีคนเปิด    ให้ร่วมแก้ไขถามความคิดเห็น กลับไม่กล้า
    ไม่มีคนเปิดหรอกครับ เปิดไป ใครจะเชื่อ ในเมือเจ้าบ้านยังไม่มีการจัดการอะไรที่แน่ชัด มิตติ้งแต่ละครั้งไม่สังเกตุหรือ หน้าเก่าแทบไม่มี หรือมี แต่อยู่คนละมุม มีแต่หน้าใหม่ไปกระหนุงหระหนิง  น่าจะสังเกตุได้บ้างนะ  เค้าเบื่อที่จะเจอไง
4. มีมาเร่งผลว่าถึงไหนแล้ว  ติดตามทวงถาม  จะสรุปอย่างไร
   อันนี้ผมไม่ทราบครับ
5. เรื่องจากที่ประชุมผมมีเสนอข้อนี้ให้ล้างตำแหน่งใหม่  แต่ผลที่ประชุมสรุปอย่างไรจำได้ไหม   ก็ยังรอดูรอนำเสนอมา 
6. การแค่ปลดสำหรับตำแหน่ง  ผมมองว่าน้อยเกินไปสำหรับความผิดที่ส่อลักษณะแบบนี้
   5กับ6 ตอบรวมกันเลย ทำแหน่งไม่ใช่ปัญหา จะมีกี่ตำแหน่ง ก็ไม่เกี่ยว มันอยู่ที่จิตสำนึกของแต่ละคนครับ คนมีวุฒิภาวะสูงเค้าย่อมแยกแยะเองได้ ส่วนคนที่ ยังคิดได้ แต่คิดได้ช้าก็ยังอุ้มชูกันต่อไป มันควรทำตั้งนานแล้ว การแก้ปัญหา แต่นิ่งดูดายกันไป
7. ผมไม่ได้เร่งสรุปกระทู้นี้  แจ้งอยู่ว่าขอสรุป ณ.เวลานี้ให้จบไปเป็นชุดๆ  เพราะจับคู่ได้แล้ว
8. ผมก็ลงท้ายอยู่ว่า   ใครมีอะไรว่าต่อ  ลงมาเลย
    7กับ8 อย่าไปเร่งหาคนผิดเลย ทุกคนรู้บ้างไม่รู้บ้าง คนที่โดนก็ห่างกันไป คนที่ไม่โดนก็เข้ามา  ถ้าแก้ไขแต่แรกวันนั้น คงไม่มีวันนี้หรอก
9. มีโทรหาผมบ้าง  ว่าให้จบไป  ผมก็ตามว่าให้ลงในบอร์ดเลย  ผมจะรอและจะได้รู้ด้วยพร้อมกันเลย    ยกเว้นมีอะไรมากกว่านั้น
   ไม่น่ามีอะไรแล้ว เจ้าทุกข์ก็คงมีแค่นี้ หรือมีอีกก็ไม่แน่

สรุปเวปไม่ผิดนะครับ พวกพี่ที่โดนกันไป เป็นเรื่องส่วนตัวล้วนๆ เค้าไม่ได้อยากให้เวปช่วยแก้ปัญหา แต่เค้าอยากให้คนที่เค้านับถือและศรัทธาช่วยแก้ปัญหาให้นะครับ รอแล้วรอเร่า รอจนหมดศรัทธากันไปเองเลย ผมก็เป็นคนนึงนะ ที่รอ แล้วก็ไม่มีอะไร รอจนหมดศรัทธา

อันนี้ บอกจากใจเลยครับ คนที่เค้าโดนเค้าเจ็บปวด พออยู่แล้ว จะไปร้องแรกแหกกระเชอ ไปเพื่ออะไร ในเมื่อ พูดให้ฟังก็แล้ว บอกต่อๆกันก็แล้ว ก็ไม่ได้รับความตอบรับจากเจ้าบ้านที่ดี  มีแต่ประโยชน์ที่ทิ่มแทงใจกัน แดกดัน เหมือนเราไปทำอะไรผิดมา
          "ว่าเรื่องส่วนตัว ที่ตกลงกันด้วยความเสน่ห์หานอกเวป   ไม่ได้จัดการผ่านเวปหรือโดยเวปเป็นตัวกลางใดๆทั้งสิ้น อาจจะด้วยราคาพิเศษหรืออะไรก็ตาม
ที่ไม่อยากให้คนอื่นรู้  หรือเวปรับรู้  หรือเพื่อนรับรู้   แต่เมื่อมีปัญหากลับต้องการให้เวปเป็นสื่อกลางในการแก้ปัญหาและลงโทษคนที่ทำผิด  หรือเจตนาว่าไม่ซื้อสัตย์"
 แค่ประโยคนี้เค้าก็เจ็บมาพออยู่แล้ว ครับ   ถ้าแก้ไขปัญหาในวันนั้น อาจไม่มีวันนี้ก็ได้นะครับ วันที่ต้องมานั่งไม่เข้าใจกัน กับเรื่องของคนไร้สาระแค่คนเดียว ผมก็บอกได้เท่าที่ผมบอกนะครับ 

ออฟไลน์ พี่ดล (2523)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 21
  • ปั่นหัวใจ ให้เข้มแข็ง
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 29 มีนาคม 2017, 15:11:34 »
โอ้โฮ เรื่องราว มาถึงขนาดนี้เลยหรือนี่  :L4386:  :sd21:
มิตรภาพซื้อไม่ได้  ต้องใช้ใจซื้อ

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 29 มีนาคม 2017, 17:21:42 »

สวัสดีครับ พี่ต้น และพี่ๆสมช.ทุกท่าน
อ่านโพสต์ของพี่ต้นแล้วหมายถึง พี่ต้นต้องการกล่าวโทษร้องทุกข์ใช่ไหม สมมุติว่าตัองการงั้นเรียนเชิญเลย จะในกระทู้นี้ หรือตั้งกระทู้ ใหม่ก็ได้ ไม่ว่าเรื่องจะนานแสนนานขนาดไหน ใช้พื้นที่เลยเต็มที่จะกล่าวโทษฯใคร ความจริงจะได้ปรากฎ ซึ่งถ้าพี่ต้นเป็นผู้เสียหายก็น่าจะใช้โอกาสนี้เลยครับ ว่ากันเคสบายเคสไปเลย แล้วให้พี่ๆสมาชิกหรือบุคคลทั่วไปได้รับรู้และใช้วิจารณญาณและให้สังคมร่วมตัดสิน  ถ้าว่ากันแล้วในแง่ถ้าไม่มีใครกล่าวโทษร้องทุกข์ (ผู้เสียหาย)
และจะมีจำเลยหรือผู้ถููกร้องได้อย่างไร ใช่ไหม  จะให้ตัดสินอีกฝ่ายเลยก็ไม่ได้
ยกตัวอย่าง ขออนุญาตเอ่ยนามพี่เดย์ซ่ากล่าวโทษฯพี่อ้วน และได้มีการตอบแก้ต่างกันไปมา ซึ่งทีมงานฯก็ติดตามว่าอยู่ว่าจบหรือยัง (เคสนี้เป็นแบบไกล่เกลี่ยกันเอง) และอีกเคส พี่ป๊อป ขออนุญาตเช่นกันเอ่ยนาม ก็มากล่าวโทษร้องทุกข์ และขออนุญาตกล่าวนาม รอพี่อ้วน (ผู้ถูกร้อง) รอเข้ามาตอบ
ซึ่งทั้งสองเคสมีทั้งผู้ร้องหรือผู้เสียหาย และผู้ถูกกล่าวหา
***ดังนั้นหากพี่ต้นหรือพี่ๆท่านอื่น ที่เข้าข่ายเสียหาย หรือกล่าวโทษร้องทุกข์ใคร ใช้พื้นที่เลย พลิกวิกฤติให้เป็นโอกาส
อีกอย่างระมัดระวังเรื่องพรบ.คอมฯกันบ้าง ห่วงใยและขอบคุณครับ

ออฟไลน์ บูรณ์ (@Betong)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 23
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 29 มีนาคม 2017, 17:42:03 »
ทำทุกสิ่งให้ถูกต้อง..ทำความจริงให้ปรากฏ...อาจจะเจ็บปวด..ก็ต้องยอม ...
เพราะทุกสิ่งทุกอย่าง มันมีเหตุและผล...และเป็นไปตามกฏเกณท์...
ขอเอาใจช่วยพี่ๆทุกคนครับ...ผมรักบ้านนี้นะครับ...   :sd23:
" You Will Never Work Alone "

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 260
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 29 มีนาคม 2017, 17:49:18 »
สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน ห่างหายกันไปนาน จำเป็นต้องกลับมาเพราะถูกตามตัวให้มาดูกระทู้นี้โดยเฉพาะ อ่านกระทู้นี้ตั้งแต่ต้นจนจบ ผมคิดว่าประเด็นมันปนกันไปมาอยู่ ดังนั้นขอแยกทีละประเด็นและสรุปทีละเรื่องนะครับ

กระทู้นี้ถูกตั้งขึ้นมาเนื่องจากพี่เดย์มีประเด็นการซื้อของจากพี่อ้วน มีการจ่ายค่ามัดจำกันไปกับของ 2-3 อย่าง เท่าที่ผมปะติดปะต่อเรื่องได้จากในกระทู้นี้นะครับ (ผมไม่ได้พูดคุยกับทั้งพี่เดย์และพี่อ้วน) คือพี่เดย์จ่ายมัดจำไปแล้ว แต่พี่อ้วนส่งของให้ไม่ครบ (หรือยังไม่ได้นัดรับของที่เหลือกันอันนี้ไม่แน่ใจ) และพี่เดย์ติดต่อพี่อ้วนไม่ได้ จนมาเปิดกระทู้นี้เพื่อตามหาพี่อ้วน

ผลจากการเปิดกระทู้นี้ทำให้พี่อ้วนมาตอบ สุดท้ายมีการส่งของกัน แต่ส่งของได้ไม่ครบตามที่สัญญากันไว้ มีการส่งคืนเงินมัดจำ (คิดว่านะจากที่เขียนกันในกระทู้) ซึ่งแน่นอนพี่เดย์ย่อมไม่พอใจ การส่งของไม่ครบตั้งแต่ต้นเป็นเพราะเหตุใดอันนี้ผมไม่ทราบได้ และการส่งของครั้งหลังก็ส่งของไม่ครบ ที่เกิดขึ้นหลังจากตั้งกระทู้นี้แล้ว จะมีสาเหตุมาจากอะไรผมก็ไม่ทราบได้เช่นกัน

ผลสรุปเท่าที่ผมอ่านคือพี่เดย์ได้ของที่สั่งไว้ไปบางส่วน และได้เงินมัดจำคืนไป (บางส่วนหรือทั้งหมดไม่แน่ใจ) เรื่องของพี่เดย์เหมือนจะจบลงไปตรงนี้นะครับเพราะผมไม่เห็นพี่เดย์มีข้อเรียกร้องใดๆเพิ่มเติม

จากกระทู้นี้คงจะเป็นประวัติของพี่อ้วนไป (ผมไม่อนุญาติให้มีการลบกระทู้นะครับ แต่ผมมาสรุปให้ตรงนี้) สำหรับสมาชิกคนอื่นๆใดๆจะใหม่จะเก่า ถ้าอ่านหรือหาข้อมูลในเว็บนี้มากพอก็จะพบข้อมูลนี้เพื่อประกอบการตัดสินใจในการซื้อของหรือทำธุรกิจอื่นใดกับพี่อ้วนต่อไปนะครับ การตัดสินใจเป็นสิทธิของทุกท่าน สิ่งที่เว็บพอจะทำได้คือการให้ข้อมูลเพื่อประกอบการตัดสินใจของทุกท่านนะครับ

ผมถือว่าประเด็นนี้จบไป นอกจากพี่เดย์หรือพี่อ้วนซึ่งเป็นคู่พิพาทกันในกรณีนี้จะมีข้อเรียกร้องอื่นๆ
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 29 มีนาคม 2017, 17:59:56 »
:L2761: อ่านจบแล้ว ตีความไม่ออก พี่เด ตามหาคน   หรือตามหาเงิน :L2761:

;D เหล้าแก้วนั้น ที่เคยชนแก้วกัน มันขมไม่หวานแล้ว หลอ

ถ้าตามหาคน ผิดบ้านแล้วพี่ ไปหาบ้านอื่น อาจเจอ :L4398:
 :L6415:เดี๋ยวตามเจ้าของร้านยางแถวสุขสวัสดิ์มาเผื่อมีข้อมูล
 :L6425:คุณป้าโยคะอีกคน เดี๋ยวตามมาตอบให้พี่เด

แต่ถ้าตามหาอะไหล่ สงสัย บอกเลยว่าอยู่ไม่ไกลตัวเอง หลอก มอง รอบๆ ตัวดู

:L2739: :L2753: จุ๊บๆ  รถพี่เดติดกล้องป่าว อะ :L2905:

ประเด็นต่อมาขอเคลียร์ความไม่เหมาะสมในการโพสในกระทู้นี้ก่อนนะครับ

ระทู้ประเภทนี้เป็นกระทู้ที่มีความอ่อนไหวสูงเพราะเป็นประเด็นข้อพิพาท ผมเคยเขียนไว้ในกฎนานแล้วว่าการโพสข้อความในกระทู้ที่มีความอ่อนไหวมากๆนั้นขอให้สมาชิกใช้ความระมัดระวังในการโพส ถ้าจะโพสขอให้โพสอย่างชัดเจน และอย่าใช้คำพูดที่ออกแนวกระแนะกระแหน กระทบกระเทียบเปรียบเปรย คำพูดประเภทนี้ไม่ช่วยในการแก้ไขสถานการณ์ให้ดีขึ้น แถมยังมีผลกระทบทางด้านอารมย์ ซึ่งจะทำให้การแก้ไขสถานการณ์แทนที่จะคุยกันด้วยเหตุผล กลับกลายเป็นเอาอารมย์ร้อนๆมาสวนใส่กัน

ที่สำคัญพี่นกไม่ได้เป็นหนึ่งในคู่พิพาท พี่นกอาจเป็นผู้รับรู้ข้อมูลบางอย่าง ถ้าจะให้ข้อมูลก็ควรจะเขียนตรงๆ ให้ข้อมูลเพื่อให้เป็นประโยชน์ต่อสถานการณ์ มากกว่าจะเขียนเอาสนุกมือ เอามัน ถ้ารักจะอยู่บ้านนี้ขอความกรุณาอ่านกฎให้ดี เข้าใจในวัฒนธรรมของบ้านนี้ให้ดี โพสสนุก โพสเอามัน เอาไว้ใช้ในกระทู้ปกติครับ กระทู้ข้อพิพาทที่มีความอ่อนไหวกรุณาโพสด้วยความระมัดระวัง

สำหรับพี่ๆน้องๆสมาชิกที่ผ่านเข้ามาอ่าน ขอให้พิจารณาโพสนี้ของพี่นกเป็นตัวอย่างความไม่เหมาะสมในการโพสในกระทู้ที่มีความอ่อนไหวนะครับ

ขอบคุณครับ
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 29 มีนาคม 2017, 18:17:49 »
เอาละครับมาถึงประเด็นที่กระทู้นี้ถูกลากมาถึงคือประเด็น "พฤติกรรมของพี่อ้วน"

ส่วนตัวอมเองนั้นได้รับทราบเรื่องราวของพี่อ้วนโดยตรงจากคุ่พิพาทของพี่อ้วน 2 (ขอยังไม่เอ่ยชื่อ เนื่องจากยังไม่แน่ใจว่าพี่ทั้ง 2 ท่านยินยอมให้เอ่ยชื่อหรือไม่) โดยการทราบเรื่องราวทั้ง 2 เรื่องนั้นพี่ทั้ง 2 ท่านมาเล่าให้ผมฟังเป็นการส่วนตัว สิ่งที่ผมพอจะช่วยได้ในขณะนั้นคือให้คำแนะนำในสิ่งที่ควรทำ รวมถึงกล่าวตักเตือนพี่อ้วนเป็นการส่วนตัวไป

ส่วนกรณีอื่นๆนั้นผมทราบมาบ้าง แต่ไม่มีรายละเอียด โดยทราบจากการเล่าให้ฟังของบุคคลที่ 3 หรือ 4 หรือ 5 อันนี้ไม่แน่ใจ แต่เป็นการเล่าให้ฟังจากผู้ที่ไม่ใช่คู่กรณี รายละเอียดจึงมีเพียงคร่าวๆ

เท่าที่ผมอ่านมาในกระทู้นี้ รวมถึงเท่าที่ได้รับทราบมาจากแหล่งอื่นๆ มีพี่ๆหลายๆท่านที่อาจเป็นทั้งคู่กรณีกับพี่อ้วน และไม่ได้เป็นคู่กรณีกับพี่อ้วน มีความคาดหวัง มีความต้องการให้ผู้ก่อตั้งเว็บ "จัดการ" หรือ "ดำเนินการ" อะไรบางอย่างกับพี่อ้วน

ประเด็นนี้ผมจะยังไม่สรุปนะครับ แต่ขอถามซักนิดนึงก่อนว่าพี่ๆที่อยากให้ผู้ก่อตั้งเว็บ "จัดการ" หรือ "ดำเนินการ" อย่างหนึ่งอย่างใดกับพี่อ้วนนั้น ต้องการให้ผู้ก่อตั้ง "จัดการ" อย่างไรครับ เท่าที่ได้รับทราบมาคือมีความต้องการให้ "จัดการ" แต่ไม่เคยมีใครบอกว่าให้ "จัดการ" อย่างไร????? เพราะถ้าไม่ทราบความต้องการว่าจะให้ "จัดการ" อย่างไร ผมก็ไม่แน่ใจว่าจะเสนอให้ผู้ก่อตั้งดำเนินการได้หรือไม่ ดังนั้นต้องขอคำแนะนำหน่อยครับว่าผู้ก่อตั้งควรดำเนินการอย่างไรถึงจะตรงกับความต้องการของพี่ๆทุกท่าน

ตัวอย่างเช่น
จะให้ปลดพี่อ้วนออกจากตำแหน่ง?????
จะให้ผมเขียนสรุปเรื่องที่เกิดขึ้นจากที่พวกพี่ๆมาเล่าให้ผมฟัง ให้ผมเขียนเอง ลากไส้ว่าพี่อ้วนไปทำอะไรยังไงกับใคร?????
จะให้ผมตั้งกระทู้ไต่สวนข้อพิพาท สืบพยาน รวมถึงตัดสินโทษ?????
หรือจะให้ผมตั้งศาลเตี้ย ฟังจากพี่ๆเล่า มาตั้งกระทู้ด่าประนาม ขับไล่ออกจากบ้าน ปลดออกจากการเป็นสมาชิก?????
หรือจะให้ตั้งกระทู้ประจาน ประกาศว่าอย่าไว้ใจคนๆนี้ อย่าไปคุยกับมัน ระวังโดนมันหลอก ระวังโดนมันโกง?????

ก่อนที่พวกพี่ๆจะไม่พอใจผมและผู้ก่อตั้งคนอื่นๆ ว่า "ไม่ดำเนินการ" หรือ "ไม่จัดการ" กรุณาบอกผมซักนิดก่อนครับว่า กรณีของพี่อ้วนนี้จะให้ถูกใจพี่ๆนั้นผมควรดำเนินการอย่างไร

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 30 มีนาคม 2017, 10:38:53 »
ความเห็นส่วนตัวนะครับ

เอาแง่ดีก่อน --- แต่ครั้งก่อนๆๆ พี่อ้วนก็เสียสละ ตั้งใจ ที่มาช่วยกิจกรรมต่างๆๆมากมาย นับไม่ถ้วน ผลงานมีก็เยอะ
มาเอาแง่ร้ายบ้าง --- ได้ยินได้ฟังมาหลายเรื่อง ครั้นพี่อ้วนมาล้างรถได้ต้อนรับบ้าง ก็ไม่ได้ต้อนรับบ้าง อยากถามอยู่เหมือนกัน

แต่ไม่ใช่เรื่อง เพราะ ผมไม่รู้ชัด ก็เลยไม่ถามว่าอะไรเป็นอะไร --- แต่ได้มาอ่านตั้งแต่ต้น --- ประเด็นเปิดมาจากหาพี่อ้วนไม่เจอ และ
ค้าขายส่วนตัว ของอ้วนกับพี่เด่ย์ซ่า --- ต่อไปก็ของพี่ป้อป -- ก็ได้ข่าวมาเช่นกัน

ส่วนประเด็นอื่นๆๆ ที่ผู้เสียหายไม่เปิดเผยข้อมูล --- ถ้าผู้เสียหายจะเอาเรื่อง ก็เอาไปนานแล้ว ( เพราะรู้ว่า ตามจนเลิกตาม )
สรุปนะครับ --- จะไปประจาน หรือ จะเอาให้จมดิน หรือ ไม่เผาผีกันเลย --- เพื่ออะไรครับ --- แค่นี้ พี่อ้วน ก็บาปติดหัวใจไปจนตายแล้ว
( ที่เขียนมานี้ ผมไม่ได้มีอะไรส่วนได้ ส่วนเสียอะไรกับพี่อ้วน หรือ เข้าข้างพี่อ้วน )

ส่วน -- พี่ๆๆ -- ที่เจ็บใจ โกรธ แค้น เสียชื่อเสียง โดนหลอก โดนยืม งานไม่เสร็จแล้วทิ้ง --- คงทำใจไปแล้ว แต่อย่าให้เจอ

ให้มันจบๆๆกันไปครับ -- จะปลดก็ปลดไป -- ยังไงมันก็แค่ตัวหนังสือ ตัวพี่อ้วนคงไม่หน้าด้านกลับมาแล้ว

--- กรรมมันก็สนองชาตินี้แหล่ะ ---

ออฟไลน์ สุนทร

• Pa Mania
  • *
  • ลูกศิษย์ปามาเนีย
    • -
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 30 มีนาคม 2017, 14:44:53 »
..อูย...ไม่ได้อ่านนาน ทั้งแสบ ทั้งคัน...ขอเป็นกำลังใจให้ครับ ผมไปหุงข้าวดีกว่า...

Sent from my SM-J700F using Tapatalk

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 4 เมษายน 2017, 11:25:03 โดย สุนทร »
เงยหน้าไม่อายฟ้า ก้มหน้าไม่อายดิน พอ

ออฟไลน์ อ๊อฟ บางปะแก้ว

• Pa Mania
  • *
  • Like: 12
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 30 มีนาคม 2017, 15:53:04 »
ชอบวาทะพี่ตาม  :L2753:
เมื่อสบายใจที่ไหนก็น่าอยู่

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 21 เมษายน 2017, 16:59:08 »
"ก่อนที่พวกพี่ๆจะไม่พอใจผมและผู้ก่อตั้งคนอื่นๆ ว่า "ไม่ดำเนินการ" หรือ "ไม่จัดการ" กรุณาบอกผมซักนิดก่อนครับว่า กรณีของพี่อ้วนนี้จะให้ถูกใจพี่ๆนั้นผมควรดำเนินการอย่างไร"

ตั้งแต่วันที่ 29 มีนาคม จนถึงวันนี้ 21 เมษายน เป็นเวลาเกือบเดือนแล้วที่น่าจะเพียงพอให้ทุกท่านมีสติ และคิดซักนิดว่า เรื่องนี้เป็นทุกอย่างของชีวิตหรือไม่

เจตนารมณ์ในการสร้างบ้านหลังนี้ เพื่อให้เป็นบ้านที่อบอุ่น และเต็มไปด้วยมิตรภาพ เป็นบ้านที่เสมือนคลังปัญญาให้สมาชิกทุกท่านเข้ามาศึกษาหาความรู้
เข้ามามีเพื่อนเพิ่มมากขึ้น ไม่ว่าจะเป็นเพือนที่เป็นเพื่อนในเวป เพื่อนเที่ยว เพื่อนกิน เพื่อนนอน เพื่อนเล่นกีฬา เพื่อนที่มีจริต รักชอบ ในสิ่งเดียวกัน

สิ่งที่สำคัญที่สุด ที่พึงมี คือ การคุยกันอย่างตรงไปตรงมา ในทัศนคติที่เป็นบวก และในเวลาที่เหมาะสม ถูกกาละเทศะ จะช่วยได้มากที่ทำให้มิตรภาพยั่งยืนตลอดไป

เมื่อเกิดปัญหาขึ้น ถ้าปัญหานั้นเป็นเรืองของการไม่ถูกใจ เมื่อใช้สติ เรื่องใหญ่ก็จะกลายเป็นเล็ก เรื่องเล็กก็จะหายไป มิตรภาพก็ยังมีดังเดิม
แต่ถ้าบอกว่าปัญหานั้นเกิดจากความไม่ถูกต้อง คงต้องมาว่ากันตามตัวบทกฎหมาย ถ้า กฎหมายระบุว่า มีความผิด ก็ต้องได้รับการพิจารณาโทษและแก้ต่างกันต่อไป

แต่ถ้าไม่สามารถเอาผิดทางกฎหมายได้ ก็ต้องมาดูว่า ความไม่ถูกต้องนั้น เป็นความผิดในกฎหรือข้อกำหนดของบ้านนี้หรือไม่ ซึ่งกฎก็มีให้ทุกท่านอ่าน ศึกษากันได้อย่างเสรีอยู่แล้ว

ถ้าผิดกฎของบ้านหลังนี้ ก็พิจาารณาตัดสินไปตามวิธีปฏิบัติในข้อบังคับที่เขียนไว้

ดังนั้น ก่อนที่ทุกท่านที่ไม่ใช่คู่กรณีโดยตรง จะให้ความเห็นใดๆ ควรจะต้องใช้สติ ใช้วิจารณญาณให้มาก และควรให้เป็นหน้าที่ของทั้งสองฝ่ายที่ต้องหันหน้าเข้าคุยกัน

"ก่อนที่พวกพี่ๆจะไม่พอใจผมและผู้ก่อตั้งคนอื่นๆ ว่า "ไม่ดำเนินการ" หรือ "ไม่จัดการ" กรุณาบอกผมซักนิดก่อนครับว่า กรณีของพี่อ้วนนี้จะให้ถูกใจพี่ๆนั้นผมควรดำเนินการอย่างไร"

สำหรับคำถามของพี่ตาม เป็นคำถามที่ดี และไม่ได้แสดงเจตนาว่าเข้าข้างฝ่ายใดฝ่ายหนึ่ง แต่ก็ไม่ได้หมายความว่า จะให้ถูกใจเพียงอย่างเดียว แต่สะท้อนให้เห็นถึงการให้ทุกท่านมีสติกันให้มากกว่านี้

ขอให้ทุกท่านอ่านทบทวนคำแนะนำในการใช้งานเว็บบอร์ดปาเจโร่สปอร์ตมาเนีย แล้วช่วยๆ กันรักษาวัฒนธรรมนี้ไว้ด้วยครับ

1.   พึงระลึกอยู่เสมอ โดยการเปิดใจให้กว้าง ยินดีรับฟังและเคารพในเสรีภาพของการเสนอความคิดเห็นของผู้อื่น พึงตระหนักอยู่เสมอว่าที่นี่เป็นเสมือนชุมชนหนึ่งที่เปิดกว้างต่อสาธารณะ
2.   พึงตระหนักอยู่เสมอว่า การเสนอความเห็นต่อกระทู้ใดๆ พึงระลึกเสมอว่า มีผู้อ่านที่แตกต่างกันทั้งวัยวุฒิ คุณวุฒิ และวุฒิภาวะ ดังนั้นจึงควรระมัดระวังในการใช้ข้อความ เช่น ข้อความที่ส่อไปในทางอนาจาร หรือมีผลยั่วยุทางกามารมณ์ ข้อความที่อาจก่อให้เกิดความเข้าใจผิด ซึ่งอาจนำไปสู่การทะเลาะเบาะแว้ง ข้อความที่มีเนื้อหาขัดต่อกฏหมาย หรือศีลธรรมอันดีของสังคม ข้อความที่พาดพิงบุคคลอื่นในทางหมิ่นประมาท เป็นต้น
3.   พึงตระหนักอยู่เสมอว่า การเสนอคำถามหรือความเห็นต่อสังคมเว็บบอร์ด  ควรจะมีความรับผิดชอบต่อทุกข้อความที่ได้เสนอไป  เพื่อไม่ให้เกิดความเสียหายต่อบุคคลที่เกี่ยวข้อง เพื่อให้เกิดบรรทัดฐานและวัฒนธรรมอันดีของบอร์ดปาเจโร่สปอร์ต มาเนี่ย สืบไป

ดังนั้น กระทู้นี้ คงจบลงเท่านี้ สำหรับเรื่องที่เกิดขึ้น และเนื่องจาก ข้อกฎหมายเกี่ยวกับ พรบ.การใช้เวป ที่อาจจะสุ่มเสียงเกิดความเสียหายได้ รวมทั้งพี่อ้วนมีตำแหน่งในเวป และมีการอ้างถึงการที่สมาชิกใหม่ๆ ที่เข้ามา อาจจะสับสนได้ว่า เรื่องใหนเรื่องของเวป เรื่องใหนเรื่องส่วนตัว ดังนั้น ผมขอยกเลิกตำแหน่งของเวป โดยพี่อ้วนยังคงสถานะเป็น Full Member ครับ

และเนื่องจากในช่วงที่ผ่านมา เวปอยู่ระหว่างดำเนินการปรับปรุงการบริหารงาน และสรุปร่วมกันในการยกเลิกตำแหน่ง Leader Member ทั้งหมด และมี Mod บางท่านแจ้งความประสงค์ลาออก ผมจึงขอให้ ADMIN ดำเนินการยกเลิกตำแหน่ง Leader Member พร้อมกันทุกท่าน รวมทั้งยกเลิกตำแหน่ง Mod บางท่านที่แจ้งความประสงค์ครับ

ขอบคุณครับ
สุุุภัทร
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 21 เมษายน 2017, 17:50:22 »

ตั้งแต่วันที่ 29 มีนาคม จนถึงวันนี้ 21 เมษายน เป็นเวลาเกือบเดือนแล้วที่น่าจะเพียงพอให้ทุกท่านมีสติ และคิดซักนิดว่า เรื่องนี้เป็นทุกอย่างของชีวิตหรือไม่

เจตนารมณ์ในการสร้างบ้านหลังนี้ เพื่อให้เป็นบ้านที่อบอุ่น และเต็มไปด้วยมิตรภาพ เป็นบ้านที่เสมือนคลังปัญญาให้สมาชิกทุกท่านเข้ามาศึกษาหาความรู้
เข้ามามีเพื่อนเพิ่มมากขึ้น ไม่ว่าจะเป็นเพือนที่เป็นเพื่อนในเวป เพื่อนเที่ยว เพื่อนกิน เพื่อนนอน เพื่อนเล่นกีฬา เพื่อนที่มีจริต รักชอบ ในสิ่งเดียวกัน

สิ่งที่สำคัญที่สุด ที่พึงมี คือ การคุยกันอย่างตรงไปตรงมา ในทัศนคติที่เป็นบวก และในเวลาที่เหมาะสม ถูกกาละเทศะ จะช่วยได้มากที่ทำให้มิตรภาพยั่งยืนตลอดไป

เมื่อเกิดปัญหาขึ้น ถ้าปัญหานั้นเป็นเรืองของการไม่ถูกใจ เมื่อใช้สติ เรื่องใหญ่ก็จะกลายเป็นเล็ก เรื่องเล็กก็จะหายไป มิตรภาพก็ยังมีดังเดิม
แต่ถ้าบอกว่าปัญหานั้นเกิดจากความไม่ถูกต้อง คงต้องมาว่ากันตามตัวบทกฎหมาย ถ้า กฎหมายระบุว่า มีความผิด ก็ต้องได้รับการพิจารณาโทษและแก้ต่างกันต่อไป

แต่ถ้าไม่สามารถเอาผิดทางกฎหมายได้ ก็ต้องมาดูว่า ความไม่ถูกต้องนั้น เป็นความผิดในกฎหรือข้อกำหนดของบ้านนี้หรือไม่ ซึ่งกฎก็มีให้ทุกท่านอ่าน ศึกษากันได้อย่างเสรีอยู่แล้ว

ถ้าผิดกฎของบ้านหลังนี้ ก็พิจาารณาตัดสินไปตามวิธีปฏิบัติในข้อบังคับที่เขียนไว้

ดังนั้น ก่อนที่ทุกท่านที่ไม่ใช่คู่กรณีโดยตรง จะให้ความเห็นใดๆ ควรจะต้องใช้สติ ใช้วิจารณญาณให้มาก และควรให้เป็นหน้าที่ของทั้งสองฝ่ายที่ต้องหันหน้าเข้าคุยกัน

สำหรับคำถามของพี่ตาม เป็นคำถามที่ดี และไม่ได้แสดงเจตนาว่าเข้าข้างฝ่ายใดฝ่ายหนึ่ง แต่ก็ไม่ได้หมายความว่า จะให้ถูกใจเพียงอย่างเดียว แต่สะท้อนให้เห็นถึงการให้ทุกท่านมีสติกันให้มากกว่านี้

ขอให้ทุกท่านอ่านทบทวนคำแนะนำในการใช้งานเว็บบอร์ดปาเจโร่สปอร์ตมาเนีย แล้วช่วยๆ กันรักษาวัฒนธรรมนี้ไว้ด้วยครับ

1.   พึงระลึกอยู่เสมอ โดยการเปิดใจให้กว้าง ยินดีรับฟังและเคารพในเสรีภาพของการเสนอความคิดเห็นของผู้อื่น พึงตระหนักอยู่เสมอว่าที่นี่เป็นเสมือนชุมชนหนึ่งที่เปิดกว้างต่อสาธารณะ
2.   พึงตระหนักอยู่เสมอว่า การเสนอความเห็นต่อกระทู้ใดๆ พึงระลึกเสมอว่า มีผู้อ่านที่แตกต่างกันทั้งวัยวุฒิ คุณวุฒิ และวุฒิภาวะ ดังนั้นจึงควรระมัดระวังในการใช้ข้อความ เช่น ข้อความที่ส่อไปในทางอนาจาร หรือมีผลยั่วยุทางกามารมณ์ ข้อความที่อาจก่อให้เกิดความเข้าใจผิด ซึ่งอาจนำไปสู่การทะเลาะเบาะแว้ง ข้อความที่มีเนื้อหาขัดต่อกฏหมาย หรือศีลธรรมอันดีของสังคม ข้อความที่พาดพิงบุคคลอื่นในทางหมิ่นประมาท เป็นต้น
3.   พึงตระหนักอยู่เสมอว่า การเสนอคำถามหรือความเห็นต่อสังคมเว็บบอร์ด  ควรจะมีความรับผิดชอบต่อทุกข้อความที่ได้เสนอไป  เพื่อไม่ให้เกิดความเสียหายต่อบุคคลที่เกี่ยวข้อง เพื่อให้เกิดบรรทัดฐานและวัฒนธรรมอันดีของบอร์ดปาเจโร่สปอร์ต มาเนี่ย สืบไป

ดังนั้น กระทู้นี้ คงจบลงเท่านี้ สำหรับเรื่องที่เกิดขึ้น และเนื่องจาก ข้อกฎหมายเกี่ยวกับ พรบ.การใช้เวป ที่อาจจะสุ่มเสียงเกิดความเสียหายได้ รวมทั้งพี่อ้วนมีตำแหน่งในเวป และมีการอ้างถึงการที่สมาชิกใหม่ๆ ที่เข้ามา อาจจะสับสนได้ว่า เรื่องใหนเรื่องของเวป เรื่องใหนเรื่องส่วนตัว ดังนั้น ผมขอยกเลิกตำแหน่งของเวป โดยพี่อ้วนยังคงสถานะเป็น Full Member ครับ

และเนื่องจากในช่วงที่ผ่านมา เวปอยู่ระหว่างดำเนินการปรับปรุงการบริหารงาน และสรุปร่วมกันในการยกเลิกตำแหน่ง Leader Member ทั้งหมด และมี Mod บางท่านแจ้งความประสงค์ลาออก ผมจึงขอให้ ADMIN ดำเนินการยกเลิกตำแหน่ง Leader Member พร้อมกันทุกท่าน รวมทั้งยกเลิกตำแหน่ง Mod บางท่านที่แจ้งความประสงค์ครับ

ขอบคุณครับ
สุุุภัทร

รับทราบครับพี่สุ จะรีบดำเนินการให้ครับ  :L4399: