ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟขึ้นอาการนี้มีสาเหตุจากอะไรบ้างครับ เพิ่งขึ้นเตือน กับไมล 9Xxxx  (อ่าน 3185 ครั้ง)

ออฟไลน์ in42u007

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 0
  • ปามาเนีย
อยากทราบว่ารถไฟเตือนรูปเครื่องอาการนี้มีอะไรบ้าง
พอดีก่อนไฟเตือนแบตอ่อน พ่วงแบตแล้วใช้งานปกติ
(แบตเปียกน้ำกลั่นแห้งหมด)
แล้ววิ่งมา 9Xxxx โลแล้ว ถึงเวลาเปลี่ยนอะไรบ้างครับ
รถเบนซิน 3000 ปี 2013 ปลายปี ธค. ติดแก๊สโดนัท
พอมีอู่แนะนำตรวจเช็คสถาพ หรือ เปลี่ยนอะไหล่ตามระยะแสนโลมั้ยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
ไฟเครื่องโชว์มีได้หลายสาเหตุครับ คงต้องใช้เครื่องมือเฉพาะทางอ่านค่าดูวิเคราะห์ตามที่ให้ข้อมูลมาค่อนข้างบอกยากครับ เข้าอู่หรือศูนย์ที่มีเครื่องมือวิเคราะห์น่าจะรู้สาเหตุ  :L2736:

ท้ายสุด ขอความร่วมมือพี่... ใช้ชื่อเรียกเป็นภาษาไทยนิดนึงนะครับ ผมจะเรียกชื่อ ทักทายกลัวเรียกผิด  ยินดีต้อนรับครับ  :sd23:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
อยากทราบว่ารถไฟเตือนรูปเครื่องอาการนี้มีอะไรบ้าง
พอดีก่อนไฟเตือนแบตอ่อน พ่วงแบตแล้วใช้งานปกติ
(แบตเปียกน้ำกลั่นแห้งหมด)
แล้ววิ่งมา 9Xxxx โลแล้ว ถึงเวลาเปลี่ยนอะไรบ้างครับ
รถเบนซิน 3000 ปี 2013 ปลายปี ธค. ติดแก๊สโดนัท
พอมีอู่แนะนำตรวจเช็คสถาพ หรือ เปลี่ยนอะไหล่ตามระยะแสนโลมั้ยครับ ขอบคุณครับ
ถ้าให้เดาอาจจะเป็น error เกี่ยวกับแรงดันเชื้อเพลิงไม่พอ start หรือต่ำเกินไปเพราะไฟออ่นมาก
อาการแบบนี้มักเกิดตอนค่า CCA แบตเสื่อมสภาพมาก  ถึงแม้ว่าจะมีไฟอยู่เต็ม 12VDC แต่ไร้กำลัง

วิธีแก้เบื้องต้นก็เอาน้ำยาบูรณาการแบต  ฟื้นฟูแบต  หรือให้ร้านทำแล้วชาร์ทให้เต็มประมาณ 6-800 บาท
เอามาใส่น่าจะใช้ได้อีกสักพัก   แต่หากไม่ติดปัญหาเรื่องค่าใช้จ่ายแนะนำเปลี่ยนใหม่เลยครับ  หากแบตมีอายุเกิน 2-3 ปี
(ถ้าอยู่ในช่วง 1-2 ปี  ยังพอแก้ไขได้บ้าง)

อุ้ย...ลืมดูว่าติดแก๊ส   งั้นคงต้องปรึกษาร้านแก๊สแล้วครับ   เพราะแต่ละเจ้ามีเทคนิคแตกต่างกันและมีประสบการณ์เฉพาะทางต่างกันครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
ตัดระบบแก๊ส ใช้น้ำมันอย่างเดียว ให้ร้านแก็ส set โปรแกรมให้ ถ้าไม่มีก็เข้าศูนย์ ถ้าไม่โชวฺ์อีก ก็จูนแก๊ส ถ้าโขว์ ก็น้ำมันละครับ
หรือ ให้ร้านแก๊สจูนใหม่ ถ้าใช้แก๊สมานานแล้ว ก็ต้องตรวจเรื่องคอล์ย และ ถ่ายขี้แก๊ส

รถใช้แก๊สกับไฟเครื่องโชว์ เป็นของคู่กัน

อ้อ ต่อไปก็ปั้๊มติ๊ก ต้องใช้น้ำมันมากๆ หน่อย อย่าปล่อยไฟน้ำมันโชว์บ่อยๆ นะครับ
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
อีก 4 พันโลรถผมจะครบรอบ 2แสนโล ติดแก๊สตั้งแต่ยังไม่ออกจากศูนย์ จำได้ว่าไฟเครื่องโชว์ 2 ครั้ง ครั้งแรกเป็นที่คอยล์จุดระเบิดตัวที่ 4 ไม่ทำงาน เปลี่ยนใหม่(ฟรี) ครั้งที่ 2 คือ ช่างใส่หัวเทียนไม่แน่น ทำให้คอยล์จุดระเบิดตัวที่ 4 ละลาย เกลียวหัวเทียนที่ฝาสูบละลาย เปลี่ยนฝาสูบใหม่(ฟรี) สองครั้งเท่านั้นจริงๆ
ถือว่าโชคดีมากครับที่ระบบแก๊สไม่จุกจิกเลย
เบื้องต้นพี่ลองทำตามที่พี่สุบอกก่อนเลยครับ ใช้น้ำมันอย่างเดียวไปก่อนแล้วจับอาการดูครับ

Sent from my A1601 using Tapatalk

ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ in42u007

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
  • ปามาเนีย
สรุปครบแสนโลกว่า ไฟโชว์รูปเครืองติดๆ ดับๆ
ไปลองเข้าศูนย์ซ่อมเกรียงที่พระราม 3 ใกล้วัดปริวาส โดนค่าซ่อมไป 12500
เป็นคอยเสีย 2 ตัว ตัวละ 2700 =5400
เปลี่ยนหัวเทียนใหม่แท้ 6 ตัว ตัวละ 800 = 4800
เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ 800
ที่เหลือค่าแรง 2000+
ทั้งหมดรวม 12500 เบ็ดเสร็จ
ไม่ทราบรุ่นนี้ต้องเปลี่ยนสายพาน timing ไรมั้ยครับ
ราคาอะไหล่ที่ว่าถูกหรือแพง ไม่ทราบได้ ใครใช้รุ่นเดียวกันนี้มาลงข้อมูลเพิ่มเติมกันครับ
ปล อาการล่าสุด เครื่องสตารท์แล้วมีอาการเครื่องสะอึก แต่ไม่ดับ และไฟโชว์เตือน
หลังจากซ่อมเสร็จ อาการไฟหาย สตารท์แล้วไม่สะอึกอีก
ไงจะมารายการหลังใช้งานไปซะพัก

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
สวัสดีครับ ยินดีด้วยที่หาสาเหตุและแก้ไขได้ และรบกวนชื่อมีภาษาไทยกำกับสักนิด ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
คอล์ย ราคาแรงดีครับ แต่ก็ยังคุ้มกับการใช้แก๊ส
สายพาน ต้องเปลี่ยนตามระยะของคู่มือครับ ไม่ต้องรอแตกลายงา เดี๋ยวงานงอกครับ

ส่วนเรื่องชื่อ ก็ใช้ภาษาไทยกำกับตามที่ Mod พี่ต่๋องแนะนำครับ จะได้เรียกกันถูก
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก