ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการต่อHD PLAYER เข้าจอครับ  (อ่าน 4835 ครั้ง)

ออฟไลน์ แพะ@ระยอง

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 8
สอบถามเรื่องการต่อHD PLAYER เข้าจอครับ
« เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2017, 22:37:25 »
พอดีผมซื้อHD PLAYERให้เพื่อนไปต่อแล้วมันใช้ไม่ได้อ่ะครับเลยอยากทราบว่ามันเป็นที่อะไรยังหาสาเหตุไม่เจอ
เพื่อนแจ้งว่ามีอาการตามนี้
- ต่อแล้วมีเสียงแต่ภาพมันมืดดูไม่ได้แต่เอาเครื่องเล่นอื่นมาต่อแล้วภาพปกติ
- ลองสลับสายภาพไปใช้สายที่ต่อกับกล้องหลังภาพและเสียงกลับใช้ได้ปกติ
- ย้ายสายกล้องหลังไปเสียบเส้นอื่นเวลาเข้าเกียร์ถอยมันไม่ตัดภาพอัตโนมัติให้ต้องกดที่หน้าจอ
- อยากทราบว่ามันน่าจะเกิดจากอะไรได้ครับแล้วสายภาพหลังจอนี่งงมากว่าสายแต่ละเส้นมันสามารถสลับใช้งานกันได้ไหมทำไมไปใช้สายกล้องหลังแล้วมันถึงใช้ได้ ตัวเครื่องเล่นผมลองเล่นกับทีวีก่อนส่งให้เพื่อนก็ใช้งานปกติ
รถเป็นปาเจโร่ปี2012ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 กุมภาพันธ์ 2017, 22:56:17 โดย แพะ@ระยอง »

• Pa Mania
  • *
Re: สอบถามเรื่องการต่อHD PLAYER เข้าจอครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2017, 22:42:56 »
ตัวเครื่องที่ให้เพื่อนเป็นรุ่นนี้ครับ

รถผมเป็นรุ่นนี้ต่อใช้งานปกติดี

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 กุมภาพันธ์ 2017, 22:44:28 โดย แพะ@ระยอง »

ออฟไลน์ แป๋ม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
Re: สอบถามเรื่องการต่อHD PLAYER เข้าจอครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 1 มีนาคม 2017, 09:28:23 »
เข้าใจว่า ที่ตัวเครื่องเล่นต้อง  Set up ตัว Video system ให้ตรงกับ จอแสดงผลด้วยครับ
ที่เราต่อ TV ผ่าน HDMI แล้วเล่นได้ เครื่องน่าจะถูก Set ไว้แล้ว ที่ HDMI Auto
แต่ จอ Display ของรถ น่าจะมีความละเอียดแค่ 480Pหรืออาจจะ 720P
ต้องนำเครื่องมาต่อ TV เพื่อ Set up Video system ก่อนครับ
ลองเลือกเป็น 720P หรือ 480P แล้วค่อยนำไปต่อที่ รถ ครับ

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 1 มีนาคม 2017, 10:25:08 »
อ่านดูแล้วงงงงครับพี่แพะ จอมืดที่ว่านี่ มืดแต่มีภาพ หรือว่า จอดำแบบไม่มีภาพขึ้นมาเลยครับ  :L2761:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 1 มีนาคม 2017, 14:26:40 »
อ่านดูแล้วงงงงครับพี่แพะ จอมืดที่ว่านี่ มืดแต่มีภาพ หรือว่า จอดำแบบไม่มีภาพขึ้นมาเลยครับ  :L2761:
เห็นเพื่อนบอกภาพมันยิบๆแบบดูไม่ชัดอ่ะครับแต่ถ้าไปใช้สายที่ต่อกล้องหลังภาพมันปกติแต่ถ้าเอาสายกล้องหลังไปใช้สายที่เข้าเครื่องแล้วภาพไม่ชัดกล้องหลังมันจะไม่ตัดภาพอัตโนมัติเวลาเข้าเกียร์อ่ะครับพอดีตอนต่อไม่ได้อยู่ด้วยกันด้วยเลยอาจจะงงกับคำอธิบายหน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 1 มีนาคม 2017, 14:55:12 โดย แพะ@ระยอง »

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 1 มีนาคม 2017, 14:31:42 »
เข้าใจว่า ที่ตัวเครื่องเล่นต้อง  Set up ตัว Video system ให้ตรงกับ จอแสดงผลด้วยครับ
ที่เราต่อ TV ผ่าน HDMI แล้วเล่นได้ เครื่องน่าจะถูก Set ไว้แล้ว ที่ HDMI Auto
แต่ จอ Display ของรถ น่าจะมีความละเอียดแค่ 480Pหรืออาจจะ 720P
ต้องนำเครื่องมาต่อ TV เพื่อ Set up Video system ก่อนครับ
ลองเลือกเป็น 720P หรือ 480P แล้วค่อยนำไปต่อที่ รถ ครับ
ตอนนี้เพื่อนส่งเครื่องมาให่ผมและเดี๋ยวผมลองต่อกับที่รถผมดูก่อนครับถ้าใช้ไม่ได้แสดงว่าเป็นที่เครื่องแต่ถ้าใช้ได้นี่คงงงน่าดู

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 4 มีนาคม 2017, 21:56:41 »
ตอนนี้เพื่อนส่งเครื่องมาให่ผมและเดี๋ยวผมลองต่อกับที่รถผมดูก่อนครับถ้าใช้ไม่ได้แสดงว่าเป็นที่เครื่องแต่ถ้าใช้ได้นี่คงงงน่าดู

ผมก็ใช้ Egreat  เหมือนกันครับพี่แพะ ชัดมาก ทัชสกรีนได้ด้วย  :L2734: :L2734: :L2734:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ