ผู้เขียน หัวข้อ: *ไฟเครื่องโชว์ลบไม่ออก *  (อ่าน 22997 ครั้ง)

ออฟไลน์ พีรา-[peeratida]

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 74
*ไฟเครื่องโชว์ลบไม่ออก *
« เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2017, 14:23:51 »
    สอบถามพี่ๆที่น่ารักทั้งหลายหน่อยค่ะ คือเมื่อเช้าขับรถไปส่งลูกเร็จแล้วไปเรียนขับอยู่ดีๆ ไฟเครื่องโชว์ ก่อนไปเครื่องจะโชว์เหมือนเกียร์ D กระพริบๆก่อน เลยตัดสินใจลงวงแหวนวิ่งเข้าสุขาภิบาล 2 เลี้ยวเข้าปั๊ม พอดียังเช้ามากๆไม่รู้จะถามใครเลยโทรถามพี่ที่รู้จัก...ก็ลองกดๆ smg ให้มันเคลียร์แต่มันไม่หาย...กำลังคิดว่าจะไปต่อรึกลับบ้านดีรึเข้า 0 เลยลองมาสตาร์ตใหม่ทีนี้เกียร์ D ปกติ แต่ไฟเครื่องลบไม่ออกโชว์ตลอด จอดไว้ไปเรียนจนกลับมาสตาร์ทก็เหมือนเดิมทุกอย่าง ยกเว้นไฟที่เครื่องที่โชว์.เลยไปเปิดดูยูทูปเห็นเค้าบอกให้ถอดแบตแต่ไม่กล้าถอดอ่ะ..เลยเดี๋ยวรอๆถามพี่ๆๆสักพักเดี๋ยวค่อยทำ แฮะ แฮะ รบกวนหน่อยนะคะตอบพี่พีราหน่อย..😩😩 รอค่ะ ขอบพระคุณล่วงหน้า  :L4399:
🤗ความสุข + -  อยู่ที่มุมมอง🤗

ออฟไลน์ ภูดิท

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10
Re: *ไฟเครื่องโชว์ลบไม่ออก *
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2017, 14:36:08 »
    พี่พีรา บางโค๊ด ลบไม่ได้ครับ สมาร์ทเกจ เช็คได้แต่ โค็ดเครื่องยนต์ ส่วนโค๊ดเกียร์ ต้องใช้ mut ของพี่นกครับ  ทางที่ดีจดไว้ก่อนแล้ว ค่อยถอดขั้วแบ็ต ประมาณ 30 นาที ครับ ถอด เฉพาะขั้วลบ  ก็ได้ครับ หรือ ถามพี่นกดู มันอาจะเป็นโค๊ดการฟ้องเตือน เรื่องเกียร์ ก็ได้ครัับ

ออฟไลน์ พี่นก-99AUTO

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2017, 14:37:00 »
ซื้อผ้าดิสเบรค มาจากที่ไหนมาได้ 

ไฟเครื่องโชว์ สำคัญขนาด :sd21:    ไม่ยอมมา คนเรา  :L4398: :L2739:
ติดต่อ:  (พี่นก)  Tel.& Line ID: 0814433912
กิจการ : MITSUBISHIซ่อม&Service  maintenance  ติดตามที่นี่ http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php?action=post;msg=155848;topic=4004.0
[/si

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2017, 14:37:17 »
    สอบถามพี่ๆที่น่ารักทั้งหลายหน่อยค่ะ คือเมื่อเช้าขับรถไปส่งลูกเร็จแล้วไปเรียนขับอยู่ดีๆ ไฟเครื่องโชว์ ก่อนไปเครื่องจะโชว์เหมือนเกียร์ D กระพริบๆก่อน เลยตัดสินใจลงวงแหวนวิ่งเข้าสุขาภิบาล 2 เลี้ยวเข้าปั๊ม พอดียังเช้ามากๆไม่รู้จะถามใครเลยโทรถามพี่ที่รู้จัก...ก็ลองกดๆ smg ให้มันเคลียร์แต่มันไม่หาย...กำลังคิดว่าจะไปต่อรึกลับบ้านดีรึเข้า 0 เลยลองมาสตาร์ตใหม่ทีนี้เกียร์ D ปกติ แต่ไฟเครื่องลบไม่ออกโชว์ตลอด จอดไว้ไปเรียนจนกลับมาสตาร์ทก็เหมือนเดิมทุกอย่าง ยกเว้นไฟที่เครื่องที่โชว์.เลยไปเปิดดูยูทูปเห็นเค้าบอกให้ถอดแบตแต่ไม่กล้าถอดอ่ะ..เลยเดี๋ยวรอๆถามพี่ๆๆสักพักเดี๋ยวค่อยทำ แฮะ แฮะ รบกวนหน่อยนะคะตอบพี่พีราหน่อย..😩😩 รอค่ะ ขอบพระคุณล่วงหน้า  :L4399:

1. ถอดแบตขั้วลบ  แค่  3-5 นาทีพอแล้วใส่กลับ
2. ดึงปลั๊ก SMG ออก
3. start engine
4. เสียบปลั๊ก SMG  ให้สุดๆ
5. รอแป๊บ  พอหน้าจอ SMG ขึ้นปกติให้ กด 1 check
6. กด 2 Clear (หากมี)

เรื่องไฟ D กระพริบ
1.  หาพี่โจ้   มีบริการถอดล้างทำความสะอาด   
2.  หาพี่นก   มีบริการเปลี่ยน 
3.   ราคาทั้ง 2 ทางเลิก   คุยกันเอง

:L2739: :L2739: :L2739: :L2739:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ ป๊อบ กรุงเทพ-นนท์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2017, 19:43:39 »
เอาใจช่วยพี่พีรา ให้แก้ปัญหาไปได้ด้วยดีครับ
 :L2756: :L2756:

• Pa Mania
  • *
*ไฟเครื่องโชว์ลบไม่ออก *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2017, 08:30:21 »
ขอบคุณพี่ๆที่น่ารักทุกคนนะคะที่ให้ความกระจ่างได้รับการแก้ไขแล้วค่ะ  หลังจากมาอ่านคำแนะนำของพี่ๆ เลยเรียกข้างบ้านมาถอดแบตให้แล้วใส่กลับเข้าไปใหม่ จริงๆแล้วลืมบอกว่ารถพี่พีรามันขึ้นโค๊ด U1102  แล้วก็ขับโฟร์ค่ะ.  มีพี่ที่นับถือส่งมาให้อ่านที่พี่ตามเขียนไว้ในนี้เลยเอามาให้อ่านอีกรอบ

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php?topic=1215.0
ขอบคุณตามแบบสาวโยคะ555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 กุมภาพันธ์ 2017, 08:41:56 โดย พีรา-peera »

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2017, 10:10:13 »
ยินดีที่พบต้นเหตุของปัญหา และได้รับการแก้ไขครับ  :L2734:

ท่าขอบคุณสไตล์โยคะนี่ไม่ธรรมดาจริงๆ ครับ   :L2900:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2017, 12:02:39 »
ซื้อผ้าดิสเบรค มาจากที่ไหนมาได้ 

ไฟเครื่องโชว์ สำคัญขนาด :sd21:    ไม่ยอมมา คนเรา  :L4398: :L2739:

ขออภัยคือมันรีบมากคิดไม่ออกตอนนั้นทีแรกจะขับไปที่ร้านแล้วค่ะ แต่ขึ้นวงแหวนตรงรามอินทรา เห็นรถติดผิดปกติเลยหักเลี้ยวลงสุขาภิบาล2 คิดว่าเช้าขนาดนี้เจ้าของอู่คงยังไม่ตื่น เพราะไปทีไรเห็นร้านเปิด11โมง 😂😂 พอไปบ่ายที่จอดเต็มโดนไล่ให้ไปรอในโลตัสรู้ป่ะตัวเปียกเข้าห้องเย็น หยิน หยาง มันตีกัน   น่าาา..ยังไงคงได้ไปใช่บริการอีกแน่ๆ

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2017, 14:12:19 »
ขอบคุณพี่ๆที่น่ารักทุกคนนะคะที่ให้ความกระจ่างได้รับการแก้ไขแล้วค่ะ  หลังจากมาอ่านคำแนะนำของพี่ๆ เลยเรียกข้างบ้านมาถอดแบตให้แล้วใส่กลับเข้าไปใหม่ จริงๆแล้วลืมบอกว่ารถพี่พีรามันขึ้นโค๊ด U1102  แล้วก็ขับโฟร์ค่ะ.  มีพี่ที่นับถือส่งมาให้อ่านที่พี่ตามเขียนไว้ในนี้เลยเอามาให้อ่านอีกรอบ

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php?topic=1215.0
ขอบคุณตามแบบสาวโยคะ555

ดีใจด้วยที่แก้ปัญหาไปได้

ท่าโยคะท่านี้ เค้าเรียกท่าอะไร
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2017, 09:01:41 »
ดีใจด้วยที่แก้ปัญหาไปได้

ท่าโยคะท่านี้ เค้าเรียกท่าอะไร

มันก็แก้ยังไม่ได้ทั้งหมดหรอกค่ะ เป็นๆหายไป :D  :D เซ็งเบย
ส่วนท่าโยคะท่านี้ชื่อเป็นภาษาสันสกฤตว่า พสโว (Parsvottanasavana) ท่ายกมือไหว้กลับหลังจริงต้องยืนเป็นท่านักรบแล้วก้มลงด้วยนะ น้ำในหูไม่เท่ากัน ความดัน เวลาเรียนต้องระวัง... ชอบท่านีเหรอ สอนให้ได้นะผ่านแถวนั้นอาทิตย์ละสองวัน....,แต่เส้นน่าจะตึงหมดละ   ;D

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2017, 09:08:28 »
มันก็แก้ยังไม่ได้ทั้งหมดหรอกค่ะ เป็นๆหายไป :D  :D เซ็งเบย
ส่วนท่าโยคะท่านี้ชื่อเป็นภาษาสันสกฤตว่า พสโว (Parsvottanasavana) ท่ายกมือไหว้กลับหลังจริงต้องยืนเป็นท่านักรบแล้วก้มลงด้วยนะ น้ำในหูไม่เท่ากัน ความดัน เวลาเรียนต้องระวัง... ชอบท่านีเหรอ สอนให้ได้นะผ่านแถวนั้นอาทิตย์ละสองวัน....,แต่เส้นน่าจะตึงหมดละ   ;D
งานแวะไปหาพี่นกเลยkrub (ียบอร์ดปุ่ม  ko kวาย  toเะ่า กดไม tid 555555

:sd42:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2017, 09:29:05 »
งานแวะไปหาพี่นกเลยkrub (ียบอร์ดปุ่ม  ko kวาย  toเะ่า กดไม tid 555555

:sd42:
มันคือเบอร์พิเศษรึป่าว อ่านมะออก😂😂😂กดมะได้  :L2761:  :L2739: โทรมะติด..

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 4 มีนาคม 2017, 15:48:50 »
  ทีนี้หายแล้วหายสนิทเลยเพราะเสียตังค์...   :'(  :'(

Cr.sticker Line ...

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 5 มีนาคม 2017, 19:01:22 »
วันนี้ไปคลองมะเดื่อกับพี่ๆเพราะจะไปลองรถเกือบกลับไม่ถึงบ้าน...อาการเดิมแต่ก่อนเป็น ตอนเช้าขับตามพี่ๆไปก็ปกติ ไปจอดรอทางเข้าคลองมะเดื่อสตาร์ทรถไว้แต่ใส่เกียร์ P จอดยุนานตอนจะเคลื่อนขบวนนึกได้ยังไม่ได้เสียบปลั๊ก smg เลยเสียบเข้าไปพอปรับมาเกียร์ D เท่านั้นอาการเดิมเกียร์กระพริบๆต้องบอกให้พี่ๆรอก่อนเลยดับเครื่องแล้วสตาร์ทรถพร้อมกับถอด smgออกเหมือนเดิม....ก็ขับไปลุยต่อเปลี่ยนใช้เกียร์โฟร์วิลขับลุยน้ำ ลุยหินแขนนี่เหวี่ยงไปมาจนจะเคล็ดก็ปกติ พอขับกลับบ้านความเร็วปกติ แต่พอจังหวะชะลอรถติดไฟแดงแค่นั้นเกียร์กระตุกต้องเบี่ยงออกจอดข้างทางดับเครื่องแล้วสตาร์ทใหม่ขับได้ปกติแต่ไฟเครื่องไม่โชว์นะคะ...จนจะถึงบ้านแยกกันกับพี่โจ้พอชะลอจะเลี้ยวเข้าซอยเกียร์กระตุกอีกครั้งเกียร์ D กระพริบๆ ทีนี่ไฟเครื่องโชว์...ถึงบ้านพอดี...มันจะเป็นทุกครั้งที่ผ่อนความเร็วลง..มีพี่ๆท่านใดเคยเป็นบ้างคะตอบพี่พีราหน่อย..,สวิทย์เกียร์ก็เพิ่งเปลี่ยน...ตอบเค้าหน่อย...

Sent from my iPhone using Tapatalk

ออฟไลน์ ปุ๊...kbo

• Pa Mania
  • *
  • Like: 25
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 5 มีนาคม 2017, 22:08:10 »
ล่ะเวลาพี่เปลี่ยนเกียร์แต่ละ step เช่น จาก N ไป D หรือ P เข้าได้ปกติหรือเปล่าครัช ฝืดหรือเข้ายากไหม มีเสียง

ไรอ่ะเปล่า....รอพี่ๆ แต่ละท่านมาช่วยกันวิเคราะห์อีกทีนะครัชพี่...ใจเย็นๆ น้า

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 6 มีนาคม 2017, 06:07:44 »
ล่ะเวลาพี่เปลี่ยนเกียร์แต่ละ step เช่น จาก N ไป D หรือ P เข้าได้ปกติหรือเปล่าครัช ฝืดหรือเข้ายากไหม มีเสียง

ไรอ่ะเปล่า....รอพี่ๆ แต่ละท่านมาช่วยกันวิเคราะห์อีกทีนะครัชพี่...ใจเย็นๆ น้า
ไม่มีเสียงอะไรเข้าได้ปกติค่ะจะเป็นแค่จังหวะขับมาความเร็วปกติพอชะลอจอดไฟแดงเกียร์กระตุกก่อนกระพริบๆ เลยเบี่ยงจอดข้างทางดับเครื่องสตาร์ทใหม่ก็ปกติ ขับได้อีก

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 6 มีนาคม 2017, 06:40:39 »
สวิทซ์เกียร์ก็เปลี่ยนแล้วเป็นที่อะไรน๊อ....เจ้าสำนักอู่ไม่เต็มร้อยว่าไงมั่งครับ รถผมเองไม่เคยพบอาการนี้ แถมตัวเองก็ไม่ทราบข้อมูล คงได้แต่เอาใจช่วย และติดตามข้อมูลอาการรถพี่พีรา ให้อาการเป็นปกติไวๆ ครับ  :L2756:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 6 มีนาคม 2017, 12:41:29 »
สวิทซ์เกียร์ก็เปลี่ยนแล้วเป็นที่อะไรน๊อ....เจ้าสำนักอู่ไม่เต็มร้อยว่าไงมั่งครับ รถผมเองไม่เคยพบอาการนี้ แถมตัวเองก็ไม่ทราบข้อมูล คงได้แต่เอาใจช่วย และติดตามข้อมูลอาการรถพี่พีรา ให้อาการเป็นปกติไวๆ ครับ  :L2756:
วันนี้บ่ายนัดไปถอดของเล่นออกเคลียร์โค๊ดถ้าเป็นอีกเตรียมใจเสียตังค์

Cr.sticker line

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 6 มีนาคม 2017, 12:52:50 »
วันนี้ไปคลองมะเดื่อกับพี่ๆเพราะจะไปลองรถเกือบกลับไม่ถึงบ้าน...อาการเดิมแต่ก่อนเป็น ตอนเช้าขับตามพี่ๆไปก็ปกติ ไปจอดรอทางเข้าคลองมะเดื่อสตาร์ทรถไว้แต่ใส่เกียร์ P จอดยุนานตอนจะเคลื่อนขบวนนึกได้ยังไม่ได้เสียบปลั๊ก smg เลยเสียบเข้าไปพอปรับมาเกียร์ D เท่านั้นอาการเดิมเกียร์กระพริบๆต้องบอกให้พี่ๆรอก่อนเลยดับเครื่องแล้วสตาร์ทรถพร้อมกับถอด smgออกเหมือนเดิม....ก็ขับไปลุยต่อเปลี่ยนใช้เกียร์โฟร์วิลขับลุยน้ำ ลุยหินแขนนี่เหวี่ยงไปมาจนจะเคล็ดก็ปกติ พอขับกลับบ้านความเร็วปกติ แต่พอจังหวะชะลอรถติดไฟแดงแค่นั้นเกียร์กระตุกต้องเบี่ยงออกจอดข้างทางดับเครื่องแล้วสตาร์ทใหม่ขับได้ปกติแต่ไฟเครื่องไม่โชว์นะคะ...จนจะถึงบ้านแยกกันกับพี่โจ้พอชะลอจะเลี้ยวเข้าซอยเกียร์กระตุกอีกครั้งเกียร์ D กระพริบๆ ทีนี่ไฟเครื่องโชว์...ถึงบ้านพอดี...มันจะเป็นทุกครั้งที่ผ่อนความเร็วลง..มีพี่ๆท่านใดเคยเป็นบ้างคะตอบพี่พีราหน่อย..,สวิทย์เกียร์ก็เพิ่งเปลี่ยน...ตอบเค้าหน่อย...

Sent from my iPhone using Tapatalk
ลองไปที่อู่ ที่เจอกันวันนั้นดูอีกครั้ง

วันนั้นนั่งวิเคาระห์กันเรื่องอาการรถพี่อ๊อดกับพี่ใหม่  ในเรื่องบูชคันเกียร์   อาการที่เกี่ยวข้องคือเกียร์หลวม  ไฟกระพริบ

อาจจะเป็นอีกจุดหนึ่งที่ต้องเสียตังค์  แต่จริงๆก็โมได้เช่นกัน

:L2732:

ออฟไลน์ พี่นก-99AUTO

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 6 มีนาคม 2017, 17:22:18 »
บทสรุป ของพี่พีรา

วิ่งไป 150 กม. ชลอลดเกียร กระตุก  ตำแหน่งเกียร์ D กระพริบ
Mut - III  ตรวจเจอปัญหา ดังนี้

พิจณาน้ำมันเกียรเอาเอง  ซ้ายใหม่ สีแดง  ขวา จากรถพี่พีรา งงอะเด๊ะ น้ำมันเกียร หรือเครื่องกันแน่ :sd21:

้น้ำมันเหม็นไหม้มาก  น่าคลัทภายใน รูดหมดแล้ว

สอบปากคำ ผู้ขับขี่ น้ำมันเกียรAT เปลี่ยนล่าสุดเมื่อไหร่   แกมึน ตอบ ฉันจำไม่ได้ :sd06:  เลขไมล์ 176,...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 7 มีนาคม 2017, 18:28:36 โดย พี่นก-99AUTO »
ติดต่อ:  (พี่นก)  Tel.& Line ID: 0814433912
กิจการ : MITSUBISHIซ่อม&Service  maintenance  ติดตามที่นี่ http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php?action=post;msg=155848;topic=4004.0
[/si