ผู้เขียน หัวข้อ: ตรวจสอบระบบเบรคกันด้วยครับ  (อ่าน 17366 ครั้ง)

ออฟไลน์ Goodboy

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 35
ตรวจสอบระบบเบรคกันด้วยครับ
« เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2017, 20:45:03 »

ผมนำรถไปเปลี่ยนผ้าเบรคดิสหน้าเทพ ช่างเปลี่ยนผ้าเบรคบอกให้ดูของแถม เมื่อเดินไปชมก็พบเห็นตามภาพ จึงต้องตามหาชุดซ่อมเบรคตามระเบียบ เพราะร้านที่ไปเปลี่ยนผ้าเบรค มีแต่ขายผ้าเบรคดิสหน้าเทพ
จุดนี้ถ้าไม่เปลี่ยน อาจมีน้ำมันพรายไหล น้องหนิมลุกลาม ***ราคาชุดซ่อมไม่แพง600-1000บาท ต่อ2ล้อคู่หน้า เปลี่ยนเถอะครับ แต่ของผมรอเปลี่ยนเพราะติดวันหยุด วันทำการเจอกัน^^
ป.ล.ขออภัยที่ลงผิดหมวดห้องครับ

Sent from my iPhone using Tapatalk
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 กุมภาพันธ์ 2017, 20:53:56 โดย พี่เปี่ยม Goodboy »
Pamania so good

• Pa Mania
  • *
Re: ตรวจสอบระบบเบรคกันด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2017, 20:53:06 »
กดซ้ำไป ขออภัยครับ :L4387: :sd23:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 กุมภาพันธ์ 2017, 20:55:45 โดย พี่เปี่ยม Goodboy »

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
Re: ตรวจสอบระบบเบรคกันด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2017, 21:23:42 »
ขอบคุณพี่เปี่ยม สำหรับข้อมูลครับ  :L2758:
ที่ว่าเสียนี่คือจากภาพ จุดสังเกตคือรอยตรงนิ้วใช่ป่าวครับ

ปล. ผมย้ายกระทู้มาห้องช่วงล่างให้แล้วครับ 

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2017, 23:40:56 »
ขอบคุณพี่เปี่ยม สำหรับข้อมูลครับ  :L2758:
ที่ว่าเสียนี่คือจากภาพ จุดสังเกตคือรอยตรงนิ้วใช่ป่าวครับ

ปล. ผมย้ายกระทู้มาห้องช่วงล่างให้แล้วครับ
ใช่แล้วครับพี่อิฐ เด่วเปลี่ยนแล้วจะรายงานรายละเอียดให้ฟังครับ
ป.ล.ขอบคุณมากครับพี่อิฐที่ย้ายให้ครับ

Sent from my iPhone using Tapatalk

ออฟไลน์ ที 2930

• Pa Mania
  • *
  • Like: 9
  • ก้าวต่อไปถ้ายังหายใจอยู่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2017, 10:55:05 »
รอติดตามครับพี่เปี่ยม

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2017, 20:24:48 »
รถพวกเราเริ่มมีอายุกันแล้วคงต้องหมั่นรวจสอบกันบ่อยขึ้นและละเอียดขึ้นนิดนึงครับ รถผมก็มีเสียงดังอิ๊ดอ๊าดอยู่บ้างเหมือนกัน ต้องฟังเสียงและสังเกตอาการกันเรื่อยๆ ขอให้น้องปาหายไวๆนะครับพี่เปี่ยม :L2756: :L2756:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ รัฐพล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 16
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2017, 21:12:28 »
ของผมจับเปลี่ยนไปตอนประมาณ 4ปี/7หมื่นกว่ากิโล เบิกชุดซ่อมจากศูนย์เลย ในชุดจะมี ลูกสูบ set ยางโอริง จารบี ประมาณนี้ครับ สาเหตุที่เป็นสนิมผมว่าเป็นเพราะ pajero sport ใช้แม่ปั๊มเป็นแบบลูกสูบเดี่ยวซึ่งจะมีลูกสูบอยู่ด้านเดียวและลูกใหญ่มาก พอมันใหญ่การออกแบบเลยทำให้ตัวลูกสูบเลยกดลงบนผ้าเบรคไม่เต็มวงของลูกสูบ ดังนั้นในการใช้งานน้ำ ความชื้นต่างๆจะเข้าไปในช่องว่างด้านใน(ตามรูป) ต่อให้ทาจารบีไว้ก็เอาไม่อยู่เพราะเจอทั้งความร้อน น้ำ ฝุ่น ตลอดเวลา ยังไงก็สนิมจับแน่นอน พอเป็นสนิมมากๆลามไปถังแถวๆขอบยางคราวนี้ก็รั่วครับ แต่ของผมตอนถอดออกมาเปลี่ยน ฝั่งด้านนอกสนิมก็จับแบบในรูปเลยครับ แต่ส่วนที่ที่ติดขอบยางและด้านในยังปกติ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 กุมภาพันธ์ 2017, 21:15:26 โดย รัฐพล »

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2017, 22:03:20 »
รถพวกเราเริ่มมีอายุกันแล้วคงต้องหมั่นรวจสอบกันบ่อยขึ้นและละเอียดขึ้นนิดนึงครับ รถผมก็มีเสียงดังอิ๊ดอ๊าดอยู่บ้างเหมือนกัน ต้องฟังเสียงและสังเกตอาการกันเรื่อยๆ ขอให้น้องปาหายไวๆนะครับพี่เปี่ยม :L2756: :L2756:
ขอบคุณพี่หยกครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2017, 22:04:15 »
รอติดตามครับพี่เปี่ยม
ครับพี่ นัดช่างศูนย์ไว้วันอังคารครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2017, 22:05:02 »
ของผมจับเปลี่ยนไปตอนประมาณ 4ปี/7หมื่นกว่ากิโล เบิกชุดซ่อมจากศูนย์เลย ในชุดจะมี ลูกสูบ set ยางโอริง จารบี ประมาณนี้ครับ สาเหตุที่เป็นสนิมผมว่าเป็นเพราะ pajero sport ใช้แม่ปั๊มเป็นแบบลูกสูบเดี่ยวซึ่งจะมีลูกสูบอยู่ด้านเดียวและลูกใหญ่มาก พอมันใหญ่การออกแบบเลยทำให้ตัวลูกสูบเลยกดลงบนผ้าเบรคไม่เต็มวงของลูกสูบ ดังนั้นในการใช้งานน้ำ ความชื้นต่างๆจะเข้าไปในช่องว่างด้านใน(ตามรูป) ต่อให้ทาจารบีไว้ก็เอาไม่อยู่เพราะเจอทั้งความร้อน น้ำ ฝุ่น ตลอดเวลา ยังไงก็สนิมจับแน่นอน พอเป็นสนิมมากๆลามไปถังแถวๆขอบยางคราวนี้ก็รั่วครับ แต่ของผมตอนถอดออกมาเปลี่ยน ฝั่งด้านนอกสนิมก็จับแบบในรูปเลยครับ แต่ส่วนที่ที่ติดขอบยางและด้านในยังปกติ
:L2758: ขอบคุณครับพี่รัฐพล ที่แบ่งปันความรู้ครับ :L2736:

ออฟไลน์ ธี สวนผัก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 47
  • ความรักนั้นก็อดทนนาน และทนได้ต่อทุกอย่าง
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2017, 12:48:33 »
 :L2900: ขอบคุณครับพี่เปี่ยม จะได้ไปตรวจตรารถของกระผมดูบ้างครับ  :L4399:
ความรักนั้นก็อดทนนาน และกระทำคุณให้ ไม่คิดเห็นแก่ตัว ไม่ฉุนเฉียว ไม่ช่างจดจำความผิด และทนได้ต่อทุกอย่าง

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2017, 13:42:56 »

ผมนำรถไปเปลี่ยนผ้าเบรคดิสหน้าเทพ ช่างเปลี่ยนผ้าเบรคบอกให้ดูของแถม เมื่อเดินไปชมก็พบเห็นตามภาพ จึงต้องตามหาชุดซ่อมเบรคตามระเบียบ เพราะร้านที่ไปเปลี่ยนผ้าเบรค มีแต่ขายผ้าเบรคดิสหน้าเทพ
จุดนี้ถ้าไม่เปลี่ยน อาจมีน้ำมันพรายไหล น้องหนิมลุกลาม ***ราคาชุดซ่อมไม่แพง600-1000บาท ต่อ2ล้อคู่หน้า เปลี่ยนเถอะครับ แต่ของผมรอเปลี่ยนเพราะติดวันหยุด วันทำการเจอกัน^^
ป.ล.ขออภัยที่ลงผิดหมวดห้องครับ

พี่เปี่ยมครับ   ถ้ามีปัญหาแค่เบรคอย่างเดียวแนะนำเข้าร้านเบรคโดยเฉพาะครับ   

เขาจะถอดมาล้างแบบละเอียดและทาจารบีตามแกนเด้งของคาลิปเปอร์ด้วยครับ  ถ้าเข้าศูนย์ ศูนย์จะเปลี่ยนเฉพาะจุดเท่านั้นครับ

ร้านเบรคคล่องกว่าครับ (ที่ทำเบรคอย่างเดียวนะครับ)

:L2734:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2017, 18:16:58 »
พี่เปี่ยมครับ   ถ้ามีปัญหาแค่เบรคอย่างเดียวแนะนำเข้าร้านเบรคโดยเฉพาะครับ   

เขาจะถอดมาล้างแบบละเอียดและทาจารบีตามแกนเด้งของคาลิปเปอร์ด้วยครับ  ถ้าเข้าศูนย์ ศูนย์จะเปลี่ยนเฉพาะจุดเท่านั้นครับ

ร้านเบรคคล่องกว่าครับ (ที่ทำเบรคอย่างเดียวนะครับ)

:L2734:
ขอบคุณครับพี่นะ สำหรับคำแนะนำ

ออฟไลน์ พี่หนึ่ง 111

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2017, 18:47:02 »
ปั้มลูกสูบเบรคผมเปลี่ยนไป2ครั้งแล้วครับ สงสัยลุยน้ำบ่อย

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2017, 19:33:55 »
:L2900: ขอบคุณครับพี่เปี่ยม จะได้ไปตรวจตรารถของกระผมดูบ้างครับ  :L4399:
ครับพี่ธี :L4399:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2017, 19:34:24 »
ปั้มลูกสูบเบรคผมเปลี่ยนไป2ครั้งแล้วครับ สงสัยลุยน้ำบ่อย
แน่นอนเลยครับพี่หนึ่ง  :sd23: :sd42: :sd42:

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2017, 07:44:08 »
ผมทำมาสองครั้งแล้ว ลูกสูบเบรคตาย จานเบรคเป็นรอย แต่ไม่ได้เจีย จานยังใช้งานได้ตามปกติครับ
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2017, 14:22:31 »
ผมทำมาสองครั้งแล้ว ลูกสูบเบรคตาย จานเบรคเป็นรอย แต่ไม่ได้เจีย จานยังใช้งานได้ตามปกติครับ
ขอบคุณครับพี่สุภัทรที่ให้ความรู้ครับ

ขณะนี้ปาผมกำลังให้ศูนย์แถวซ่อมสร้างจัดการใส่ชุดซ่อมเบรค และทำความสะอาด รวมถึงใส่สารหล่อลื่นสำหรับระบบเบรคครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2017, 14:43:11 »
ตามภาพเป็นชุดซ่อมเบรคของมิตซูแท้ครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2017, 17:43:34 »

ช่างถอดรื้อทำ ล้าง ทาสารหล่อลื่น ไล่น้ำมันเบรคทั้งระบบ    เบรคนุ่มขึ้น
ป.ล.ปาผมมีปัญหาระบบเปิดไฟเลี้ยวแล้วไฟสูงติดค้าง จึงให้ช่างแก้ ซึ่งช่างแก้โดยดันขั้วให้ไม่สัมผัสกันจนไฟสูงหน้าติด โดยหลังแก้ไข อาการแทบไม่เป็นอีก
ขอบคุณครับ