ผู้เขียน หัวข้อ: GO >>>ChaiNat ครั้งที่3 ผสมความต้องการครั้งที่ 1 และ 2 เข้าด้วยกัน .357  (อ่าน 23994 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ได้ครับ

เดี๋ยวถามเจ้าตัวก่อน
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ โกโก้-chainat

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 36
ค่ำเสาร์ ค่ำอาทิตย์ แจ่มมากครับ
ถึงผมจะพูด จะพิมท์ไม่หวาน...แต่ผมจะพยายามเอาความรู้มามอบให้มากที่สุดครับ...พร้อมจะสอดแทรกแนวคิดและมุมมองที่แตกต่าง ที่ไม่ค่อยได้รู้ได้เห็นจากทั่วๆไป ครับ

ออฟไลน์ เดย์....ซ่า( DayZa)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 13

:L2888: :L2888:  ขอบคุณครับพี่โก้.....มากครับอย่านี้ต้องจัดของฝากไปด้วยเลยครับ :sd23: :sd23:

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ค่ำเสาร์ ค่ำอาทิตย์ แจ่มมากครับ

ตกลงพี่โก้ขับรถพี่เดย์มาให้ที่จุดนัดหมายนะครับ   เดี๋ยวผมรับพี่เดย์ไปเอารถจะได้ไม่ต้องไปที่ร้าน  ;D

เขาทวงผมอยู่ว่า  ทีรถผม  เขาทั้งไปรับและไปส่ง 5555

ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *

เด่วผมทำแผ่นเทสเสียง เพลงเพราะๆ ฝากพี่นะไปแจกสมาชิกซัก 10 แผ่นครับ

คืนนี้พบกัน ปั้มแก๊ส ปตท ตรงข้าม Big c อยุธยา
ปั้มอยู่ฝั่งขาเข้ากรุงเทพครับ
ถึงผมจะพูด จะพิมท์ไม่หวาน...แต่ผมจะพยายามเอาความรู้มามอบให้มากที่สุดครับ...พร้อมจะสอดแทรกแนวคิดและมุมมองที่แตกต่าง ที่ไม่ค่อยได้รู้ได้เห็นจากทั่วๆไป ครับ

• Pa Mania
  • *
(sorry kb fail)...

พี่โก้ฝากแผ่น CD มาให้เพื่อนๆประมาณ 10 แผ่น   ไว้เjอกันทวงกันด้วยนะ  เพลงเสียงชัดมาก

รถพี่เดย์ทำออกมาKราวนี้เสียงสุดๆ เบสซ่ะใj   กรอบลำโพงสวยและแน่นหนามาก

ส่วนผมก็เรียนรู้สิ่งใหม่ๆ jากjูนเนอร์

Tอนนี้กำลังสอนTune TA = time alignment   หน้านิ่ง  หูฟัง  หันหัว  โยกหัว   เพื่อหา(tumแหน่ง)นั่งฟังที่ดีที่สุด

----------------------------------------------------------
ไม่ไหวล่ะ keyboard ปุ่มเสียหลายปุ่มเลย  เสียรมณ์
 :L4387: :sd42:

• Pa Mania
  • *
ขอขอบคุณพี่เดย์  สำหรับของฝาก  ปลาช่อน+ปลาสลิดบางบ่อแดดเดียว

เช้านี้เลยจัดการเสียเลย

ปลาสลิดตัวแน่นอ่้วนเชียว

จัดการลงกะทะ

เปล่งมาก

น่าจะเรียบร้อย

เปิดตู้กับข้าวดูก่อน  วันนี้ไม่มีคนอยู่เลยต้องหากินเอง  ข้าวพร้อม

คั่วกลิ้ง ร้อนๆจากไมโครเวฟ

ไก่เชียง สหฟราม ไข่เค็ม

ผ่ามาน่ากินเลย

มีน้ำจิ้มอีกถ้วย

อร่อยเลยเช้านี้   :L4363:

ขอบคุณครับ

• Pa Mania
  • *

ผมฝากฝาลำโพง ประตูไปกับรถพี่พจน์ ครับ

• Pa Mania
  • *
ผมฝากฝาลำโพง ประตูไปกับรถพี่พจน์ ครับ

ได้รับแล้วครับ  ขอบคุณมากครับที่ทำแถมให้

งานเนียน สวย ถูกใจเลย  แผงตะแกรงสวยดีครับ  เห็นวิธีทำแล้วน่าสนใจมาก

:L2732:  :sd23:

• Pa Mania
  • *
ข้างหลังผมใช้ของเดิม  ก็ดูลงตัวแล้วแหละครับ   ผมต้องการแค่คู่หน้า

บังเอิญว่าถอดของเดิมชิ้นหน้าออก  มีปัญหาหน่อยคือสกรูยึดยาวจากฝาครอบผ่านดอกลำโพง แทงยาวไปที่เนื้อไม้ลึกนิ้วกว่า   เลยไม่สามารถใช้วิธีทากาว 2 หน้าทับหน้าได้  เพระาหัวน็อตค้ำ
เลยต้องหาวิธีอยู่นาน  ตอนแรกว่าจะหนุนยางแต่ก็กลัวสูง  เลยใช้วิธีคว้านแอ่งให้อมหัวน็อตทั้ง 4-6 ตัวที่ยึดดอกไว้   เฉพาะให้หัวน็อตมีพื้นที่เว้าเข้าไปได้   แล้วปรับแต่งจนพอดี
แล้วใช้  กาวยาง+กาว 2 หน้า   ติดแน่นเลย

---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ดูรวมๆแล้วมีเสน่ห์....กว่าเดิมเยอะเลย  5555

ฺBefore(ขอยืมรูปเก่าของร้านมาหน่อย)

After

ขอบคุณครับ
 :sd23:

• Pa Mania
  • *
ขอบคุณที่ไว้ใจ / ขอบคุณที่ชอบครับผม

ชิ้นงานที่ผมทำเองได้แถมได้ครับ / แต่ชิ้นไหนที่ผมซื้อมา ก็คิดเงินราคาปกติ
แต่เพิ่มความใส่ใจและทุ่มเทเข้าไปในงานครับ 555

• Pa Mania
  • *
ขอบคุณที่ไว้ใจ / ขอบคุณที่ชอบครับผม

ชิ้นงานที่ผมทำเองได้แถมได้ครับ / แต่ชิ้นไหนที่ผมซื้อมา ก็คิดเงินราคาปกติ
แต่เพิ่มความใส่ใจและทุ่มเทเข้าไปในงานครับ 555

ขอบคุณครับ ที่ทำตามให้อีกครั้ง  :sd23: จากที่รับรถมาก่อน  :L2732:

• Pa Mania
  • *
ขอ update : ผลจากการใช้งานชุดใหม่นี้อีกครั้ง  หลังทดลองมาหลายวัน

เนื่องจากครั้งใหม่นี้ มีปรับเปลี่ยนไปหลายอย่างเลยไม่แน่ใจว่า  กำลังของเสียงที่ได้มาจากส่วนใดมากกว่ากัน 
- ทั้งขั้วแบตทองแท้แท้
- ขั้วฟิวส์ทองแดงแท้
- สายสัญญานใหม่ 
- ลำโพงแหลมจานใหม่ 
- Processor ระบบใหม่กว่า
- ยิ่งเรื่อง RCA นี้ผมว่าดีกว่า Alpine Pro เยอะเลย
- รวมไปถึงเทคนิคการจูนที่พัฒนากว่าเดิมโดยใช้เครื่องจับสัญญานช่วย Prove

ของผมตั้งเป้าหมายแค่ตอบสนองคนฟังในระดับหนึ่งตามแนวเพลงที่ชอบฟัง  และมั่นใจว่าเรื่องอะครูติกรถผมมีเยอะแน่ๆ 
แต่ก็ต้องการเรื่องเสียงร้องที่โปร่งชัด  เบสนุ่ม  แหลมไม่ต้องมาเยอะเพราะเวลาขับรถเร็วๆแล้วเปิดนานมันกวนประสาทหูผมมาก 
สำหรับบางท่านอาจจะชอบก็คงแล้วแต่ style ของแต่ละคน   รวมถึงงบประมาณในการตกแต่งที่แบ่งให้สำหรับเรื่องนี้ที่เหมาะสม
กับสภาพแวดล้อมขณะขับฟังและพอจะจอดฟังได้บ้าง  คงไม่ได้จัดเป็นชุดที่ดีที่สุดหรอก

หากถามในเรื่องความชอบเทียบกับชุดเดิมนั้น   หากเป็นการฟังจาก CD ผมแอบคิดถึงของเดิมบ้าง  ที่ส่งสัญญานผ่าน Optic ไปที่ Processor Alpine นั้น
ผมว่าความชัดของเสียงมีมากกว่า  คมชัดกว่ามาก
  อาจจะด้วยสายสัญญานที่ต่อผ่าน RCA ที่ผมเลือกลงงบไปสำหรับระบบใหม่นี้ไม่ได้มีคุณภาพสูงมากมายจนเทียบเท่าOptic 
แต่สิ่งที่เปลี่ยนไปคืออารมณ์เพลง  ความฟุ้งของเสียงที่ไม่คมนั้นดูว่ามีอรรถรสอีกแบบ  และฟังแล้วมีความต่อเนื่องมากกว่า (จุดนี้ได้ฝึกจากตอนกลุ่มเล่นหูฟัง
แนะนำการฟังเทียบของสายสัญญานแต่ละประเภทกับสัญญานที่เลือกมาฟัง)   เช่นเพลงที่มีนาสิคพวกร้องเสียงออกจมูก  ดนตรีพวกระนาด  สีไวโอลิน
เพลงพวกบรรเลงแบบยืดๆต่อเนื่องยาวๆนั้น  ผมว่า Optic มันชัดจนบางทีเสียงฟุ้งๆนี้ไม่ค่อยได้ยินชัดเท่าพวกสาย RCA  เลยบอกไม่ได้ว่า  อะไรดีกว่าอะไร   มันคนละแบบ

แต่อันนี้ซิ " หน้ากากกับตะแกรงตัวใหม่นี้ "  ไม่อยากเชื่อว่าทำให้ผมชอบมากกว่าฝาเดิม  ก่อนทากาวยางและยึดกาว 2 หน้า  ผมทดสอบหลายครั้งสำหรับ Woofer ที่ประตู
โดยการใช้หน้ากากบาวฟุ้งเดิม(ตัวบนดำๆ)กับการถอดหน้ากากออกผลที่ได้ไม่ค่อยต่างเท่าไหร่   เสียงที่ได้ยินในตำแหน่งนั่งฟังกับเพลงที่กดเล่นวนไว้นั้นคล้ายๆกัน    แต่พอใส่หน้ากากตัวนี้
แล้วผมได้ยินเสียงกลางต่ำที่ชอบมากกว่า เหมือนมันไปกั้นไม่ให้เสียงฟุ้งออกข้างมาที่คนขับ  เหมือนเอามือไปป้องลำโพงไงไม่รู้   เวลาใช้ NB สั่งปิดลำโพงอื่นๆหมดเปิดแต่ตัวนี้  ชัดเจนเลยว่า
เสียงมันกลมๆขึ้น  ทึบขึ้น  ได้ยินเสียงกลางต่ำมากขึ้นแต่พอเปิดลำโพงให้ทำงานหมด  มันดูลงตัวเข้ากับหูผมดีครับ    แหลมก็ลดจาก  4.9  มาที่4.8  แล้วชอบกว่า

แต่ที่ชอบมากสำหรับครั้งนี้คือ DAP OPUS#1 ของผมเสียงดีมาก  บางเพลงฟังดีกว่า CD อีกครับ   ผมลองเอาแผ่น CD มาแปลงเป็น Flac ฟังเทียบกัน  ใกล้เคียงกันมาก
จนตอนนี้ไม่ค่อยได้ฟัง CD เลยครับ  ฟังแต่ DAP

ถ้าโดยสรุปถามว่าชอบแบบใหม่นี้ไหม  ขอตอบว่ากับ DAP HiRes และการฟังทั่วไป  ออกนุ่มนวล  เบสfocusชัดเจนขึ้นกว่าเดิม   
แต่ฟังผ่าน CD ไม่คมชัดเท่าแบบเดิมแต่ได้อีกอรรถรสหนึ่ง  งั้นสรุปให้แบบนี้สำหรับตัวผมเองนะ
- สำหรับ CD นั้นชอบแบบเดิมมากกว่า..................-2
- สำหรับวิทยุ  แบบใหม่ดีกว่า  นุ่มกว่า...................+1
- สำหรับ Front Alphard ที่ต่อพ่วงมานั้น  ชอบกว่าเดิมเพราะใช้งานได้พร้อมกันและเสียงดีกว่าเดิมมาก...............+1
- สำหรับ DAP HiRes กับระบบใหม่  ดีกว่าเดิมแบบเยอะมาก......................+4 
- งานติดตั้งและปรับแต่งใหม่   ดูแน่นหนา เรียบร้อย  สวยกว่าเดิม...............+2

สรุป  ให้ 8/10 ครับ 
 :sd42:

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
นึกถึงถนัดศรี หมึกแดงขึ้นมาทันทีเลยวะ  :sd42: :sd42: :sd42:
Remarkไว้หน่อยว่าเปรียบเทียบกับชุดเดิมในแมวป่าซึ่งมีตัวแปรมากกว่ารถไม่ปกติทั่วไป (รถไม่แต่ง  :sd42:) นะครับ  :L2739: