ผู้เขียน หัวข้อ: GO >>>ChaiNat ครั้งที่3 ผสมความต้องการครั้งที่ 1 และ 2 เข้าด้วยกัน .357  (อ่าน 23992 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ไกลอีกนิดไม่ผิดหวัง คือ สโลแกนเขา   พยายามจะไม่เชื่อเสียงเชียร์จนลองด้วยตนเองแล้วก็    ป่ะ!  GO>>>ChaiNat เมื่ออยากจะทำเครื่องเสียง

Nov 2013 : ประสบการณ์ครั้งแรกกับบริการจาก พี่โก้-ชัยนาทซาวด์
กระทู้ " => ประสบการณ์ ในการเล่นเครื่องเสียงรถยนต์  (ในรถพี่นะ) "
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,2402.0.html

Feb 2015 : ไปต่อยอดครั้งที่ 2 กับ  พี่โก้-ชัยนาทซาวด์
กระทู้ " มาต่อยอดกันด้วย ทวีสเตอร์ รุ่น ล็อบสเตอร์ "
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4490.0.html

Feb 2017 : ผมกลับมาอีกครั้ง  โดยการนำเอาสิ่งที่ชอบครั้ง1 + ครั้ง 2 และพิเศษ(เพิ่มลูกชิ้น+ใส่ไข่)เพิ่มเข้าไป

ดูไปดูมาเห็นเลข  3 5 7 5555   นี่ประมาณ 2 ปีครั้งหรือนี่  แล้วจะมี 9 ในครั้งหน้าอีกไหมยังตอบไม่ได้    ครั้งนี้ผมกลับมาเพราะ

- ตามหาต้นเสียงแหลมจากครั้งที่1  มาใส่กับปลายเสียงแหลมของครั้งที่2
- ตามหาอุปกรณ์ถอดรหัส ที่รองรับกับ File HiRes ของเครื่องเล่น Lossless ในปัจจุบัน
- ลองทำสิ่งที่ต้องการ คือเสามือโหน A Pilla แบบหล่อเสา  เฉพาะข้างซ้ายสำหรับคนโดยสาร
- ทำขั้วแบตทองแดง  เพราะเชื่อแล้วว่าไฟและปริมาณการไหลของกระแสมีผลมากสำหรับเรื่องความอิ่มของเสียง

เลยเป็นที่มาของการนำเจ้าแมวป่าไปจอดไว้ที่ชัยนาทอีกครั้ง

ครั้งนี้ผมมาลองเป็นคนแรกๆกับ Helix DSP PRO MK2 ลองดูให้รู้ว่า Dac ระดับ AK380 มาอยู่ในระบบรถยนต์แล้ว  ฟินไหม

MK2 ..... บ่งบอกไว้หน้ากล่อง

:sd01:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
เตรียมเปิดกล่องดู

ระยะดูหนังสือ บ่งบอกว่าอยู่ช่วงวัยไหน  อิ อิ

เปิดมาดูสเปค เช็คของ  พี่โก้ก็จำลองการติดตั้ง ว่าจะใช่ช่องไหน  จะเหลืออะไรบ้าง  ช่องไหนที่เสียงดีกว่า

ตัวนี้เป็นจอสำหรับปรับโหมด MEM เพิ่มเติม  ถ้าไม่เอาตัวนี้ก็ใช้งานได้แต่อาจจะปรับโหมดได้จำนวนไม่เยอะเพราะ สายควบคุมที่มากับเครื่องปรับเฉพาะที่จำเป็นใช้งานเท่านั้น

:L4399:

ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
รอบนี้กลับมารื้อลำโพงแหลมมาตามหาสิ่งที่ต้องการว่าแบบไหนเหมาะสม

ตรวจสอบค่าพิกัดและพารามิเตอร์ของความสามารถของการตอบสนองของดอกแล้ว  พบว่ามีผิดเพลี้ยนไปบ้างตามการเวลา

จากจุดนี้เริ่มคิดว่าเวลาเราซื้อพวกเครื่องเสียงมือสอง ดอกลำโพงมือสอง ตอนทดลองก็เปิดดังดี  แต่พอมาติดตั้งจูนแล้วไม่ได้ดีเราก็ไปโทษอย่างอื่นกันมากมาย
บางทีสิ่งง่ายๆพวกนี้ ตอบพื้นฐานเบื้องต้นได้เช่นกันนะ  ว่าค่าอะไรคลานเคลื่อนไปจากเดิมและ 2ดอก มีค่าไม่เท่ากัน   แต่ถ้าจะเอาคุณภาพคงต้องพิจารณาทางเลือกเพิ่ม

ของดี ของเทพ ก็มีนะ   หลากหลายยี้ห้อ ราคา

แต่ไม่ใช่ว่าของถูกจะไม่ดี   บางทีความเหมาะสมกับระบบและความพอเพียงกับความต้องการและงบประมาณ  จะเป็นตัวคุมระดับราคาได้เช่นกัน  มีเท่าไหร่ก็บอกเขาไปประมาณนั้น
บางทีอาจจะไม่เท่านั้น  ให้เป็นประมาณนั้นเพราะอาจมี +  มี-   จากตัวเลขที่เรามี      ไม่งั้นจะลำบากใจทั้งคนทำและเจ้าของรถ    คนทำคนขายก็อยากใส่ของดีเสียงดี   เจ้าของรถ
ก็กลัวว่าจะแพงเกินไป   จะจบเท่าไหร่   จุดนี่แหละถึงเป็นที่มาว่ามีงบประมาณไหนและอยากได้แบบไหนพอ   ที่เหลือให้คนทำจัดการให้    ไม่งั้นอาจจะ...เป๋าแหกได้ เช่นกัน
ทั้งนี้อยู่ที่เจ้าของรถนะครับ   ตั้งงบไว้และสำรอง +/- หน่อย   (แนะนำจากหลายๆคัน  ที่ไปใช้บริการ  บางคนกลัวแพง  ผมบอกถูกก็มี   แต่บอกถูกกลัวไม่ดี 5555)

สรุปผมก็ไม่ได้เลือกแพงนะ  ผมเลือกที่เหมาะสมและเพียงพอกับระบบเดิมที่ขับได้  ดีกว่าเอาของดีมาแล้วระบบขับไม่ไหวมันก็อาจจะไม่ดีได้  สุดท้ายไปเหมารวมว่าเสียงไม่ดีสุดก็มี

• Pa Mania
  • *
รื้อของเดิมเมื่อ 4 ปีที่แล้วมา ตรวจ-ปรับ-แก้ไข-แต่งเติม

ทำการปรับ  Mark  เพื่อปรับแก้ไข  แต่งเติม

ส่วนพื้นรถก็แดมป์เพิ่ม

รถผมรื้อ Alpine Processor H701 ออกรูโบ๋  พี่โก้เลยทำให้ใหม่เพื่อวาง Helix DSP PRO MK2 ใหม่    ส่วน Power Amp หลักผมใช้ DLS ตัวเดิม
ตัวนี้ Power Amp เสริมลำโพงหลังสำหรับบางอารมณ์ (แต่ที่ทำไว้  จำได้ว่า  3-4 ปีมา แทบไม่ได้เปิด 5555)  ใช้แต่ชุดหน้า  ฉะนั้นผมแนะนำ ชุดหน้าพอแล้ว

ตัวนี้พี่โก้ทำเพิ่มให้ใหม่ เพราะผมเอาจอ C701 ออก  เลยให้เอาจอ Helix มาใส่แทนและทำมุมเงยเหมือน RV Cover

และนี่!  ผลงานใหม่  สำหรับสมาชิกปามาเนียที่จะมาเป็นลูกค้า(แต่ผมทำข้างซ้ายอย่างเดียวนะ)

:L2734: :L2734: :L2734: :L2734: :L2734:

ตอนนี้กำลังดำเนินการไปเรื่อยๆ   หากมีข้อมูลเพื่อเติมจะมาแชร์เป็นทางเลือกให้อีกครั้ง   

เพื่อเป็นแนวทางนะครับ ใครวางแผนอะไรในปีนี้   รีบมาเข้าคิวเลยครับ

พี่โก้ - กำลังรอต้อนรับ.......ทรัพย์  :sd42:   :sd42:  :sd42: :sd42:

ออฟไลน์ เป็นต่อ

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 1
  • ปามาเนีย
เยี่ยมเรยครับ

Sent from my iPhone using Tapatalk
คนปุ้นเต๋

ออฟไลน์ แจ๊ค [Jack]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
อยากลองฟังด้วยครับพี่นะ  :sd23:
ผู้รู้ย่อมเห็นเอง

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
จะตามรอยพี่ท่านทันกันไหมนั่น.... ยาวปาย...ย ยาวไป รอชมภาคต่อเลยครับ  :sd01:
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
จะตามรอยพี่ท่านทันกันไหมนั่น.... ยาวปาย...ย ยาวไป รอชมภาคต่อเลยครับ  :sd01:

รายนี้ปล่อยแกไปที่ชอบที่ชอบเถอะครับ ความต้องการเยอะเกิน ไม่ไหวจะตาม  :sd06: :sd06: :sd06:

ออฟไลน์ พี่เจ ปาดำเชียงใหม่

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
  • ปาดำ v6 เชียงใหม่
รอติดตามอยู่ครับ พี่นะ :L4398:
หนุ่มเชียงใหม่

• Pa Mania
  • *
เยี่ยมเรยครับ
Sent from my iPhone using Tapatalk
ชุดเล็กก็มีพร้อมบริการ  นะครับ 

อยากลองฟังด้วยครับพี่นะ  :sd23:
เดี๋ยวเรียบร้อย  จะขอนัดและได้เจอกันแน่ครับ  ;D

ตามมาเลยนะ  ตอนนี้ Processor ว่าง 1 ชุด  เอาป่าวราคาดีๆพร้อมจอ :-*

รายนี้ปล่อยแกไปที่ชอบที่ชอบเถอะครับ ความต้องการเยอะเกิน ไม่ไหวจะตาม  :sd06: :sd06: :sd06:
การแต่งรถคือการพักผ่อนที่ดีที่สุดนะ  พี่ไม่ชอบพักผ่อนหรอ ;D

รอติดตามอยู่ครับ พี่นะ :L4398:
แปลว่า จะตามรอยใช่ไหม  5555

• Pa Mania
  • *
การกินอิ่มนอนหลับ  ทำให้มีผลดีต่อประสิทธิภาพร่างกายและเรื่องพลังงานของร่างกายฉันใด  ในระบบเครื่องเสียงเรื่องขนาดสายไฟ  การไหลของกระแส  แหล่งจ่ายไฟ ก็มีผลมากมายเช่นนั้น    เพราะหัวใจของเสียงคือกำลังจากระบบ   และกำลังจากระบบจะทำงานได้เต็มประสิทธิภาพก็ต้องการกำลังงานจากระบบไฟฟ้าที่ดีและเพียงพอเช่นกัน  ฉะนั้นการใส่ใจเรื่องนี้ทาง พี่โก้-ชัยนาท  เขาพยายามแนะนำอยู่เสมอว่าให้มองจุดนี้ด้วยและอย่าไปมองพวกที่บอกติดตั้งฟรีหรือแถมการติดตั้งเพราะแบบนั้นเขาเอาแค่เปิดติดเสียงดังในระดับหนึ่งเท่านั้น   เพราะต้นทุนพวกนี้ก็มีจำนวนหนึ่งเลย ในการทำเครื่องเสียง   เราต้องเผื่อส่วนนี้ไว้ด้วยบางทีระบบเดิมๆเปลี่ยนแค่เรื่องระบบไฟสายไฟก็ได้เสียงที่ดีเลยนะครับ

จุดต่อในเรื่องสะพานไฟ เปลี่ยนเป็นทองแดงเอามา  ตัด  กลึง  เจาะ  และเปลี่ยนแทนขั้วปลายสายไฟเดิม(ออกแบบ โดยชัยนาท ซาวด์)

ขั้วแบตที่ทาง ชัยนาท ออกแบบเองผมเล็งมานานแล้ว  พยายามหาซื้อก็ไม่มีแบบที่ต้องการ   สุดท้ายต้องโดน  1 ชุด

ขั้วต่อในกล่องฟิวส์  ทางพี่โก้  จัดการใหม่หมดเป็นขั้วทองแดงแท้  แบบเนียนๆ

มีเพิ่มกล่องแดง(batcap) ทีระบบไฟฟ้าก่อนเข้า power amp เพิ่มให้ด้วย   พร้อทแผ่นอะครีริคครอบปิดจุดต่อและ fitter ปรับจูน

ในส่วนของลำโพง 6 นิ้วที่ประตูที่ผมคิดว่าอยู่ในตำแหน่งต่ำและหันหน้าไปด้านข้างนั้น  อยากจะทำแบบเงยหน้าขึ้นมาหาคนขับแบบบางร้านที่ทำกันหรือพวก SPL ที่เห็นๆกัน   แต่ก็อดแปลกใจไม่ได้ว่าหลายคันที่ทำระบบ SQ จากร้านนี้   ไม่เงยหน้ามีแต่แค่เปิดหน้าลำโพงแต่เสียงก็ดี     

ครั้งนี้ทราบจากพี่โก้ว่าตัวแปลอยู่ที่ตำแหน่งเสียงแหลมหรือทวีสเตอร์    รวมถึงการปรับจูน  เฟสเสียง  และทิศทางของเสียงในตำแหน่งที่ต้องการ    ไม่ใช่การหันลำโพงมาหาแล้วจะได้เสียงที่ต้องการทั้งหมด      คิดแล้วคงเหมือนเสียงซับที่ดอกอยู่ด้านหลังแต่ได้ยินอยู่ด้านหน้า    สรุปว่าเราเอาเสียงที่ได้ไม่ใช่ว่าเอาสิ่งที่เห็น

ตอนนี้คาดว่าน่าจะเสร็จเกือบหมดแล้ว  คงอยู๋ในช่วงทดสอบระบบ ปรับจูน    ต่อจากนี้คงเป็นการเก็บจูนไปอีกสักระยะ  แล้วจะมา update อีกครั้งครับ

:sd23: :sd23: :sd23: :sd23: :sd23:

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน

5555 ขนาดพี่กิตยังร้องว่ายอมเลยหรือนี่ แต่ผมว่ามีเผลอพี่กิตแว๊ปไปโผล่ที่ชัยนาทอีกคันแน่ๆ
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

• Pa Mania
  • *
5555 ขนาดพี่กิตยังร้องว่ายอมเลยหรือนี่ แต่ผมว่ามีเผลอพี่กิตแว๊ปไปโผล่ที่ชัยนาทอีกคันแน่ๆ

ผมว่าจะไปรับรถวันที่ เสาร์ที่18  มีใครจะเอารถไปจอดไหมจะติดไปด้วย :L2739: :L2739: :L2739:

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
มาแอบดูคับ

Sent from my A1601 using Tapatalk

ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ จิรวัฒน์ จิตนันทกุล (หมู หนองคาย)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 17
มารอดูอีกคนครับเผื่อภายภาคหน้ามีกับเขามั่ง  :L2732:

ออฟไลน์ พฏ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 60
  :L4365: :L2732: :L2732: ผมรอดูรีวิวตอนต่อนะครับ ..

ออฟไลน์ ปู ทหารน้ำ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
  • ปามาเนีย
สงสัยจะเป็นหนังเรืองยาวอีกแล้ว :L6415: :L6415: :L6415:
ร่วมเครือนาวี จักยลปฐพีไพศาล

ออฟไลน์ เดย์....ซ่า( DayZa)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 13
ผมว่าจะไปรับรถวันที่ เสาร์ที่18  มีใครจะเอารถไปจอดไหมจะติดไปด้วย :L2739: :L2739: :L2739:

เลี้ยงลาบเป็ด......ด้วยหรือป่าวจะได้ไปด้วยครับ............ผม

:sd42: :sd42: :sd42:

ออฟไลน์ พี่พล_พชรพล คนเมืองคอน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 11
  • เพราะใจรักเลยเลือกใช้ปาเจโร่
สุดยอดเลยครับ :L2900: :L2900: :L2900:

• Pa Mania
  • *

เลี้ยงลาบเป็ด......ด้วยหรือป่าวจะได้ไปด้วยครับ............ผม

:sd42: :sd42: :sd42:

สัญญาแล้วนะ  มารับที่หน้าเอสพานาสรัชดาสัก 8.00 น  นะ    เดี๋ยวเลี้ยงลาปเป็ดเอง  :L4363: