ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความ เห็น เรือง remap ecu  (อ่าน 23671 ครั้ง)

ออฟไลน์ soodsood

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 0
  • ปามาเนีย
ขอความ เห็น เรือง remap ecu
« เมื่อ: 4 กุมภาพันธ์ 2017, 21:50:31 »
เรื่อง remap ecu ในปา คิดว่าดีมัยครับ พอดีมีน้อง แน่นำ ให้ทำ แต่ราคา 8500 แพงไปมัย กะ สิ่งทีเรามองไม่เห็น
เลย มาขอความรู้ พี่ๆ ในนี้ครับ 

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
Re: ขอความ เห็น เรือง remap ecu
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 5 กุมภาพันธ์ 2017, 00:47:01 »
เรื่องนี้พี่ดุ่ยน่าจะให้คำตอบได้ดีครับ ไม่ว่าจะเริ่มต้นยังงัย ใช้ไปแล้วดีไม่ดีไม่รู้ แต่เห็นบอกว่าอยากรีให้เป็นสแตนดาร์ดแล้วครับ ไม่ทราบว่าป่านนี้เรียบร้อยหรือยัง
ยังงัยถ้าพี่ดุ่ยเข้ามาเจอกระทู้นี้ น่าจะได้คำตอบที่ชัดเจนครับ
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ บูรณ์ (@Betong)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 23
Re: ขอความ เห็น เรือง remap ecu
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 5 กุมภาพันธ์ 2017, 17:11:02 »
มันคืออะไรครับ.... ผมไม่มีความรู้ทางด้านนี้เลยครับ
ทำไมถึงต้องทำ remap ecu อาการปัญหามันเป็นยังไงถึงจะต้องทำ ,
การทำ remap ecu มันต้องทำยังไงครับ.....ตัดต่อ เพิ่มเติม hardware หรือแค่ firmaware หรือทำทั้งสองอย่าง
ทำแล้วมันจะดียังไง...
อยากทราบจริงๆครับ  :sd23:
" You Will Never Work Alone "

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 6 กุมภาพันธ์ 2017, 11:11:34 »
สวัสดีครับ ผมไม่มีความรู้ด้านนี้ เดี๋ยวรอพี่ๆท่านอื่นที่เคยใช้มาเล่าประสบการณ์ ขณะรอขอความร่วมมือชื่อมีภาษาไทยกำกับสักนิดครับ
 :L2759: :L2758:

ออฟไลน์ เจียร์ ครับ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 6 กุมภาพันธ์ 2017, 13:13:55 »
การRemapคือการนำข้อมูลในกล่องEcuหลักมาเปลี่ยนข้อมูลใหม่ ไม่ต้องตัดต่อสายไฟ ใช้การนำข้อมูลในกล่องออกมาแก้ไข

มันมีข้อดีข้อเสียแตกต่างกันไป แล้วแต่ความชอบน่ะครับ แต่ราคา 8500 ไม่แพงเท่าไร ขึ้นอยู่กับฝีมือจูนเนอร์ด้วย ครับ 

ความคิดเห็นส่วนตัวน่ะครับ  คิดว่าแก้แล้วกลับไปทำแบบเดิม ลำบากแล้วก้อ เปิดปิดไม่ได้ด้วยครับ   :sd23: :sd23: :sd23: :sd23: :sd23:

ผิดถูกประการใดขออภัยด้วยน่ะครับ

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 6 กุมภาพันธ์ 2017, 18:51:26 »
เรื่อง remap ecu ในปา คิดว่าดีมัยครับ พอดีมีน้อง แน่นำ ให้ทำ แต่ราคา 8500 แพงไปมัย กะ สิ่งทีเรามองไม่เห็น
เลย มาขอความรู้ พี่ๆ ในนี้ครับ

สวัสดีครับพี่สุดๆ (อ่านผิดของอภัย  นี่แหละสาเหตุที่เราให้ใช้ชื่อไทย)

สิ่งแรกมองว่า สิ่งที่มองเห็นหรือสิ่งที่มองไม่เห็น  อยากให้ลองมองไปที่ผลที่ได้รับกับการตอบสนองที่เปลี่ยนไป  เพราะว่าพี่...กำลังจะไปซื้อผลของการปรับจูนซึ่งการรีแมพก็เป็นวิธีการหนึ่งเช่นกัน
ไม่ใช่การไปซื้อกล่องอะไรสักกล่องมาแกะกะในรถแต่ไม่ได้ให้ผลอะไร  เหมือนซื้อคาบอนสะท้อนแสงหรือซื้อแร่สีทองที่หลอมเป็นก้อนๆ   ราคาก็สูงมากแต่ก็ทำได้แค่โชว์ ซื้อขายได้ มีมูลค่า หรือมีคุณค่าด้านการครอบครอง  จะคนละแบบกัน

ส่วนคำว่าดีไหม   เบื้องต้นอยากให้ลองทำความเข้าใจในห้องเครื่องยนต์มีพูดไว้พอสมควร   แต่หากไม่มีเวลาอ่านหรือทำความเข้าใจข้อมูลที่เรามีสำหรับแนะนำสมาชิกปามาเนียนั้น   คงต้องให้น้องคนที่แนะนำว่าดีอย่างไร    ได้ผลอย่างไรและพอไปลองเองแล้วได้ตามคาดหวังไหม   และคิดว่ากับเงิน8500บาทพี่....คาดว่าจะได้สักประมาณไหน     ค่า License ค่าบริการระยะเวลาบริการที่มีให้ตีเป็นมูลค่าเหมาะสมกันไหม
ประมาณนี่ครับ    ทำแบบเดียวกัน  บางทีราคา18000   บางรายทำ25000   รายนี้มาทำ8500   รายนครปฐมทำ4500    รายราชบุรีทำ6500    เท่าที่รู้จักกันมากับคนทำต่างก็ว่าของตัวเองดีหมด   ส่วนราย4500เขาเสนอและมีผลงานอ้างอิงมากมายและยังชวนผมไปทำเลยบอกฟรีอีก5555    ผมก็ได้แต่ขอบคุณและดูผลงานของเขาอยู่เรื่อยๆ  ก็มีทั้งดี  ทั้งดีมาก  และทั้งมาถึงจุดที่คนซื้อบอกความต้องการเอง  หลังจากนั้นก็ตามอัธยาศัยครับ

:L2732:     
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ neng เหน่ง พระรามเก้า45

• Pa Mania
  • *
  • Like: 6
  • มือใหม่หัดขับ 4 WD
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2017, 18:00:02 »
คันเหน่งเพิ่งไปทำมา ที่บางใหญ่ คันผมเดิมๆ ไม่ได้ใส่กล่อง ไม่ได้เพิ่มหัวฉีดครับ

Remap ECU @ 5,900 ได้ม้าเพิ่มมา 36 ตัว แรงบิดเพิ่มอีก 70 lbs ก็พอสมควร
หลังจากทำรอบต้นดีขึ้น กลางปลายไหล ขับสนุกขึ้นเยอะเลยครับ กดแป๊บเดียวร้อยกว่าแล้ว คุ้มมากครับแนะนำเลย ที่ร้าน แบงค์ บางใหญ่
Love in Pajero Sport 3.2 4WD
รถกระบะคันแรกของผม

New Pajero GT 2.4 4WD Y2018
รถป้ายแดงคันแรกของผม

ออฟไลน์ ดุ่ย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 69
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2017, 19:33:26 »
ถ้าในแง่ราคา 5900 ได้ขึ้นไดโน่ด้วยถือว่าถูกมากครับ
ส่วนเรื่องประสิทธิผล คนขับรู้สึกได้ว่าแรงขึ้นขับสนุก คุ้มมากครับ

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2017, 07:49:48 »
คันเหน่งเพิ่งไปทำมา ที่บางใหญ่ คันผมเดิมๆ ไม่ได้ใส่กล่อง ไม่ได้เพิ่มหัวฉีดครับ

Remap ECU @ 5,900 ได้ม้าเพิ่มมา 36 ตัว แรงบิดเพิ่มอีก 70 lbs ก็พอสมควร
หลังจากทำรอบต้นดีขึ้น กลางปลายไหล ขับสนุกขึ้นเยอะเลยครับ กดแป๊บเดียวร้อยกว่าแล้ว คุ้มมากครับแนะนำเลย ที่ร้าน แบงค์ บางใหญ่

ผมก็ว่ารถใครกันนะไปขึ้นแท่นไดโนฯมา... ยังไงก็รอฟังผลการใช้งานระยะยาวมารีวิวเป็นข้อมูลหน่อยนะครับพี่เหน่ง  :sd23: :L2758: :L2758: :L2758:
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

ออฟไลน์ ดุ่ย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 69
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2017, 15:59:50 »
ผมก็ว่ารถใครกันนะไปขึ้นแท่นไดโนฯมา... ยังไงก็รอฟังผลการใช้งานระยะยาวมารีวิวเป็นข้อมูลหน่อยนะครับพี่เหน่ง  :sd23: :L2758: :L2758: :L2758:
พี่อาท ลองเลยครับ ราคานี้ขึ้นไดโน่ด้วย   :L6419:

ออฟไลน์ ใหม่ Mai & tu

• Pa Mania
  • *
  • Like: 14
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2017, 12:41:37 »
รีเฟรช กล่อง มีหลายแบบ บางทีไม่ถูกใจ คืน เงิน ครับ

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 1 กรกฎาคม 2017, 11:32:15 »
จากความเห็นส่วนตัว คิดว่า

กล่องดันราง  กล่อคันเร่ง กล่องยก  ต่างก็ทำงานแบบหลอกค่ากล่องหลักอยู่ที่คนจูนและคุณภาพของกล่องในเรื่อง power supply ว่าเสถียรแค่ไหน

remap คือการเปลี่ยน pack program ที่มีการตั้งค่าพารามิเตอร์ใหม่ของกล่องหลักแบบสำเร็จรูปหรือแบบเฉพาะคัน เฉพาะรุ่น  มาลงทับของเดิมของกล่องหลัก

reconfig map คือการเปลี่ยนค่าพารามิเตอร์ของค่าชุดสำเร็จของกล่องหลักที่มีอยู่แล้วเพิ่มมเติมบาง functionอีกครั้ง  เพื่อให้ได้ตามเป้าหมายเฉพาะของคนจูน

แต่ในตลาดตอนนี้เห็นใช้คำว่า remap หมดแต่วิธีการต่างกัน  อาจจะเป็นวิธีการเฉพาะของจูนเนอร์ก็ได้ครับ  เป้าหมายคือเปลี่ยนค่า config การควบคุมเงื่อนไขของกล่องควบคุมเครื่องยนต์

อีกหน่อยเดาว่าคงมี remapping ขี่ทับ กล่อง piggyback ที่พ่วงกันมา หรือขี่ทับเปลี่ยนหัวฉีดหรืออื่นๆเพื่อหวังเป้าหมายสูงสุด    แต่ตอนนี้เห็นว่ายังแยกกลุ่มกันอยู่เพราะสุดท้ายคือคำสั่งควบคุมเครื่องยนต์   

ทั้งหมดที่มีความเห็นนี้  เห็นว่าคนที่รู้ค่า limit ของเครื่องยนต์ตัวนั้นและขับกับมันทุกวันทุกสถานะการณ์จะได้เปรียบเรื่องจูนมากๆ  อยู่ที่จะเอาแรง  หรือเอาทน  หรือเอาแค่สนุก

:L2734: :L2734: :L2734:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 1 กรกฎาคม 2017, 16:54:29 »
จากความเห็นส่วนตัว คิดว่า

กล่องดันราง  กล่อคันเร่ง กล่องยก  ต่างก็ทำงานแบบหลอกค่ากล่องหลักอยู่ที่คนจูนและคุณภาพของกล่องในเรื่อง power supply ว่าเสถียรแค่ไหน

remap คือการเปลี่ยน pack program ที่มีการตั้งค่าพารามิเตอร์ใหม่ของกล่องหลักแบบสำเร็จรูปหรือแบบเฉพาะคัน เฉพาะรุ่น  มาลงทับของเดิมของกล่องหลัก

reconfig map คือการเปลี่ยนค่าพารามิเตอร์ของค่าชุดสำเร็จของกล่องหลักที่มีอยู่แล้วเพิ่มมเติมบาง functionอีกครั้ง  เพื่อให้ได้ตามเป้าหมายเฉพาะของคนจูน

แต่ในตลาดตอนนี้เห็นใช้คำว่า remap หมดแต่วิธีการต่างกัน  อาจจะเป็นวิธีการเฉพาะของจูนเนอร์ก็ได้ครับ  เป้าหมายคือเปลี่ยนค่า config การควบคุมเงื่อนไขของกล่องควบคุมเครื่องยนต์

อีกหน่อยเดาว่าคงมี remapping ขี่ทับ กล่อง piggyback ที่พ่วงกันมา หรือขี่ทับเปลี่ยนหัวฉีดหรืออื่นๆเพื่อหวังเป้าหมายสูงสุด    แต่ตอนนี้เห็นว่ายังแยกกลุ่มกันอยู่เพราะสุดท้ายคือคำสั่งควบคุมเครื่องยนต์   

ทั้งหมดที่มีความเห็นนี้  เห็นว่าคนที่รู้ค่า limit ของเครื่องยนต์ตัวนั้นและขับกับมันทุกวันทุกสถานะการณ์จะได้เปรียบเรื่องจูนมากๆ  อยู่ที่จะเอาแรง  หรือเอาทน  หรือเอาแค่สนุก

:L2734: :L2734: :L2734:

ทำไมต้องอีกหน่อย กล่องปิ่นโตของปามาเนียก็โดน รีมง รีแมพไปไม่รู้กี่เที่ยวต่อกี่เที่ยวแล้ว ดีนะที่ไม่ต้องรีแพร์  :sd42: :sd42: :sd42:

ออฟไลน์ neng เหน่ง พระรามเก้า45

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2017, 14:49:04 »
ผ่านมาหลายเดือนแล้วหลังจาก Remap ผมชอบครับ ใช้งานได้ตามปกติ เกียร์เปลี่ยนปกติ จะมาเร็วๆในรอบกลางๆ เกียร์ 3 ขึ้นไป มาไว ขับสนุกครับ

เมื่อสัปดาห์ก่อน ไปลองรถปา 2013 อีกคันแต่งเต็ม ทำท่อ แคต remap  รถวิ่งสนุกมากครับ กดไหลมากๆ มาไวกว่าคันผมเยอะเลย แป๊บเดียว 200 แล้ว

แกมาติดดิสหลังโชกุนที่อู่ ครับ หมื่นต้นๆ เอาไว้หยุดความแรง 555

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2017, 21:05:24 »
ผ่านมาหลายเดือนแล้วหลังจาก Remap ผมชอบครับ ใช้งานได้ตามปกติ เกียร์เปลี่ยนปกติ จะมาเร็วๆในรอบกลางๆ เกียร์ 3 ขึ้นไป มาไว ขับสนุกครับ

เมื่อสัปดาห์ก่อน ไปลองรถปา 2013 อีกคันแต่งเต็ม ทำท่อ แคต remap  รถวิ่งสนุกมากครับ กดไหลมากๆ มาไวกว่าคันผมเยอะเลย แป๊บเดียว 200 แล้ว

แกมาติดดิสหลังโชกุนที่อู่ ครับ หมื่นต้นๆ เอาไว้หยุดความแรง 555

ลงภาพถ่าย+พิกัดอู่พี่เหน่งพร้อมคำแนะนำทิ้งไว้หน่อยก็ดีนะครับเผื่อสมาชิกแถวโซนพระรามเก้าจะไปใช้บริการบ้าง :L2739:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2017, 23:15:23 »
ถ้าอู่ทำ Remap ก็แถวบางใหญ่ big king ครับ ดูเบอร์ที่รูปรถผมได้เลย

ถ้าอู่ช่างชัย ทำดิสโชกุนหลัง แถวสัตหีบ กม.10 ครับ ทำอยู่ 13,000 บาท สนใจก็ติดต่อผมตรงได้เลยครับ

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2017, 18:32:14 »
ถ้าอู่ทำ Remap ก็แถวบางใหญ่ big king ครับ ดูเบอร์ที่รูปรถผมได้เลย

ถ้าอู่ช่างชัย ทำดิสโชกุนหลัง แถวสัตหีบ กม.10 ครับ ทำอยู่ 13,000 บาท สนใจก็ติดต่อผมตรงได้เลยครับ

ทีแรกคิดว่าอู่ของพี่โจ้เองซะอีก :L2736:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 8 กันยายน 2017, 18:58:49 »
มีใคร ลองร้าน วิชัย รีเฟรชกล่อง แถวอ่อนนุช บ้าง นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 กันยายน 2017, 19:14:43 โดย ใหม่ Mai & tu »

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 25 กันยายน 2017, 09:35:18 »
มีใครไปทำที่ไหนแล้วถูกใจบ้างครับ พี่ ๆ แนะนำให้ด้วยนะครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 26 กันยายน 2017, 08:13:45 »
ขอรบกวนหน่อย ช่วยแนะนำหน่อยครับ รีกล่องหลัก