ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่างประกันซ่อมห้างกับประกันซ่อมอู่ พี่ๆเลือกแบบไหนกันครับ  (อ่าน 7153 ครั้ง)

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
สวัสดีครับชาวปามาเนีย  :sd23:
ตามหัวกระทู้เลยครับ ค่าเบี้ยประกันส่วนต่างระหว่างทั้งสองแบบ จะเป็นแค่การซื้อความสบายใจ หรือประหยัดได้จริงครับ  :L2761:

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 124
สำหรับผมต้องซ่อมห้างอยู่แล้วครับ เพียงแต่ประกันจะมีข้ออ้างว่าพอรถอายุครบ 5 ปีจะไม่รับเบี้ยห้างเลยต้องจำใจทำเป็นเบี้ยอู่ไป :L4386: ส่วนต่างราคาไม่เคยเอามาคำนวนเลยเพราะได้ส่วนลดจากประวัติดีมากกว่าเยอะ (50%) :-* :-* :-*

สำหรับรถยี่ห้อนึงที่ผมเคยใช้ (ไม่ใช่มิตซู) ถึงเราทำเบี้ยห้างเวลาส่งรถเข้าศูนย์ๆก็ส่งรถเราไปทำที่อู่อยู่ดี กรณีนี้คิดว่าทำเบี้ยซ่อมห้างหรือซ่อมอู่ก็คงไม่มีความแตกต่างกันครับ :L4387:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ ที 2930

• Pa Mania
  • *
  • Like: 9
  • ก้าวต่อไปถ้ายังหายใจอยู่
สำหรับผมตองซ่อมห้างอยู่แล้วครับ เพียงแต่ประกันจะมีข้ออ้างว่าพอรถอายุครบ 5 ปีจะไม่รับเบี้ยห้างเลยต้องจำใจทำเป็นเบี้ยอู่ไป :L4386: ส่วนต่างราคาไม่เคยเอามาคำนวนเลยเพราะได้ส่วนลดจากประวัติดีมากกว่าเยอะ (50%) :-* :-* :-*

สำหรับรถยี่ห้อนึงที่ผมเคยใช้ (ไม่ใช่มิตซู) ถึงเราทำเบี้ยห้างเวลาส่งรถเข้าศูนย์ๆก็ส่งรถเราไปทำที่อู่อยู่ดี กรณีนี้คิดว่าทำเบี้ยซ่อมห้างหรือซ่อมอู่ก็คงไม่มีความแตกต่างกันครับ :L4387:
ผมเห็นด้วยกับพี่หยกเลยครับ

• Pa Mania
  • *
  • There is a will, there is a way!
ขอบคุณข้อมูลจากพี่หยกและพี่ทีครับ  :L2758:
รออ่านความคิดเห็นของพี่ๆท่านอื่นครับ  :L2759:

ออฟไลน์ บูรณ์ (@Betong)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 23
บางทีก็ต้องเช็คกับทางศูนย์บริการด้วยว่า รับ/ไม่รับ งานเคลมประกันเจ้าไหนบ้าง ด้วยนะครับ 
เพราะจากประสบการณ์ เลือกประกันห้างก็จริงแต่พอไปเคลมที่ศูนย์บริการ กลับบอกว่าไม่รับเคลมประกันของบริษัทนั้นๆ ก็มีด้วยนะครับ...   :sd21:
" You Will Never Work Alone "

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
สวัสดีครับชาวปามาเนีย  :sd23:
ตามหัวกระทู้เลยครับ ค่าเบี้ยประกันส่วนต่างระหว่างทั้งสองแบบ จะเป็นแค่การซื้อความสบายใจ หรือประหยัดได้จริงครับ  :L2761:
สำหรับผมต้องซ่อมห้างอยู่แล้วครับ เพียงแต่ประกันจะมีข้ออ้างว่าพอรถอายุครบ 5 ปีจะไม่รับเบี้ยห้างเลยต้องจำใจทำเป็นเบี้ยอู่ไป :L4386: ส่วนต่างราคาไม่เคยเอามาคำนวนเลยเพราะได้ส่วนลดจากประวัติดีมากกว่าเยอะ (50%) :-* :-* :-*

อย่างที่เคยบอกแหละครับ  ประกันห้างกันทั้งนั้น (ซึ่งเลย 5 ปี ประกันห้างไม่รับแล้ว  และประกันห้างจริงปีแรกเท่านั้นเปลี่ยน part ใหม่)ยกเว้นเราเป็นฝ่ายถูก

ตอนนี้ประกันห้างเวลาซ่อม  ก็ห้างซ่อมนะ.......ห้างหุ้นส่วนจำกัด ทั้งนั้นเลย :D

ประกันอู้ดีๆอู่ใหญ่ๆ  เครื่องมือและฝีมือดีกว่าประกันศูนย์นะครับ

และตอนนี้ศูนย์ใหญ่บางศูนย์ใช้วิธี sign contract หจก.มารับบริการในพื้นที่ตัวเองก็มีอีกเช่นกันครับ

ทุกอย่างมาจากการบริหารต้นทุนและสร้างความเชื่อมั่นกันแบรนด์สินค้าครับ

ให้รู้สึกแตกต่างเหมือนว่าจะดีกว่า

:sd21:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
เริ่มเห็นภาพ เริ่มกระจ่าง  :L2736: :L2758:

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
ผมต่อปีที่ 7 แล้ว ยังประกันซ่อมห้างอยู่ แต่ไม่ได้ใช้บริการซ่อมมาหลายปีแล้วครับ
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

• Pa Mania
  • *
ผมต่อปีที่ 7 แล้ว ยังประกันซ่อมห้างอยู่ แต่ไม่ได้ใช้บริการซ่อมมาหลายปีแล้วครับ

ประกันที่ไหนครับพี่สุภัทร เกิน 5 ปียังรับซ่อมห้างได้อยู่ :L2761:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
ผมทำซ่อมอู่มาตั้งแต่ปีที่ 2 ครับ ด้วยเหตุที่เอาค่าเบี้ยประกันซ่อมห้างและอู่มาเทียบกัน และจากประสบการณ์ที่เจอว่าช่างศูนย์ก็ไม่ได้เก่งงานซ่อมทุกเรื่อง ช่างส่วนใหญ่เด็กๆ ทั้งนั้น ถนัดงานเปลี่ยนอะไหล่มากกว่าซ่อม เลยตัดสินใจทำเบี้ยซ่อมอู่ จากนั้นรถผมเคยเคลมค่อนข้างเยอะมาครั้งนึง ก็ได้รับการเปลี่ยนอะไหล่แท้มิตซูทุกชิ้นนะครับ แต่ไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะผมย้ำกับทางอู่ที่ไปซ่อมตลอดด้วยรึป่าวนะครับ  :L2736:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ ต้อม (ปา แปดริ้ว)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
เจ้า ตั้น กับ น้อง ปา   :L4398:
ก่อนหน้านี้ เลือกซ่อมห้าง ตลอดครับ  :D
ด้วยคิดว่า...มันจะดีกว่า ซ่อมอู่  ;D
แต่เวลา เคลมทีไร เขาแต่อู่ (เพราะศูนย์ใกล้บ้าน ไม่มีงานซ่อมสีและตัวถัง) ซะงั้น  :sd06:

พอดีเจอเพื่อนเก่าเปิดอู่ซ่อมรถ แนะนำว่า 8) อู่ดีๆ มีเยอะแยะ เลือกซ่อมห้างทำไมให้เบี้ยแพง ซะเปล่าๆ  :-[
บวกกับที่ผ่านมา เวลาเคลม ไม่เคยเข้าศูนย์เลยสักกะที  :D

ปีนี้เลยเลือก ซ่อมอู่  :sd24: (เพราะอู่แถวบ้าน ที่งานเนียบๆ ก็พอมี)  ::)
แถมค่าเบี้ยก็ถูกลง เพียงแต่ตอนทำประกัน เลือกเจ้าที่เบิกอะไหล่แท้เท่านั้น  :L2761: (โบรกเกอร์แนะนำมา  ;) )

• Pa Mania
  • *
ขอบคุณข้อมูลพี่อิฐ พี่ต้อมครับ  :L2758:

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
ผมเลือกซ่อมห้างครับ เบี้ยสูงกว่าแต่รู้สึกอุ่นใจกว่า แต่จากที่เคยเอารถไปทำสีที่ศูนย์แห่งหนึ่งใกล้ๆนาเกลือ ผลออกมาคือ มีเม็ดฝุ่นติดเต็มเลย ศูนย์บอกว่าไม่มีห้องพ่นสีครับ ได้แค่นี้  :'(

แต่อุ่นใจตอนที่ต้องเปลี่ยนอะไหล่ครับ

แม้ว่าจะทำแบบซ่อมห้าง แต่บางครั้งผมก็เอาเข้าอู่ที่ไว้ใจนะครับ ผลงานดีกว่าอีก
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ เป็นต่อ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
  • ปามาเนีย
ผมเลือกช่อมห้างครับรู้สึกสบายใจกว่าเยอะแต่หลอกตัวเองเปล่าไม่แน่ใจแต่ปีหน้าต่อประกันคงต้องช่อมอู่แร้วรถ5ปี

Sent from my iPhone using Tapatalk
คนปุ้นเต๋

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
ประกันที่ไหนครับพี่สุภัทร เกิน 5 ปียังรับซ่อมห้างได้อยู่ :L2761:

อาคเนย์ครับ พี่หยก
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
คุ้นๆว่า  อาคเนย์มีรายชื่อที่ให้หลีกเลี่ยงนะ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
ขอบคุณครับพี่สุภัทร :L2758:

คุ้นๆว่า  อาคเนย์มีรายชื่อที่ให้หลีกเลี่ยงนะ
สมัยก่อนอาคเนย์ชื่อเสียงไม่ค่อยดีครับ แต่ปัจจุบันได้เปลี่ยนมาอยู่ในมือของ คุณเจริญ สิริวัฒนภักดี หรือกลุ่มเบียร์ช้างแล้ว เชื่อว่าน่าจะไม่มีปัญหาเรื่องเครดิตแล้วนะครับ :L2739:

• Pa Mania
  • *
ขอบคุณครับพี่สุภัทร :L2758:
สมัยก่อนอาคเนย์ชื่อเสียงไม่ค่อยดีครับ แต่ปัจจุบันได้เปลี่ยนมาอยู่ในมือของ คุณเจริญ สิริวัฒนภักดี หรือกลุ่มเบียร์ช้างแล้ว เชื่อว่าน่าจะไม่มีปัญหาเรื่องเครดิตแล้วนะครับ :L2739:

มิน่าเวลาเรียกว่า คนประเมินทำท่ามึนๆ 555