ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องแอร์กับความร้อนเครื่องยนต์ครับ  (อ่าน 7414 ครั้ง)

ออฟไลน์ ภูดิท

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 10
      ขอความรู้ด้วยครับ รถผมจอดอยู่กับที่เข็มความร้อนขึ้น มาที่ 95 เช็คพัดลมฟรีปั้มปกติครับ เช็คไปเช็คมา ปรากฎว่า พัดลมหน้าเครื่องไม่ทำงาน แอร์เปิดที่ 25 แอร์ทำงานปกติ แต่เวลาแอร์ตัดพัดลมมันจะไม่่กลับมาทำงาน  พอความร้อนเริ่มขยับ ขึ้นเรื่อยๆ ต้องปรับแอร์ ลงมาที่ 23 พัดลมหน้าเครื่องก็จะกลับมาทำงาน ความร้อนก็จะลงมาปกติ เช็คแอร์น้ำยาไม่ขาด ถามช่างแอร์ เค้าบอกว่า เป็นเพราะ อากาศข้างนอกข้างใน มันไม่สัมพันธ์กัน ปาปี 10 มันมีตัวเช็คอุณหภูมินอกรถด้วยเหรอ ผมเคยติด foto switch แอร์มานะครับ ตอนนี้ก็ยังใช้อยู่ครับ นี่จอดรถกลางแดด อากาศข้างนอกร้อน ข้างใน 24 พัดลมมันยังไม่ทำงานเลย งงจริงๆ ตกลงว่าพัดลมมันทำงานสัมพันธ์กับอะไรครับ ช่วยให้ความรู้หน่อยครับ   อาการนี้ตอนกลางคืนก็เป็นนะครับ ผมต้องเร่งแอร์ให้เย็นเพื่อให้ความร้อนไม่่ขึ้น ตลกจริงๆ สงสัยขับรถต้องพกเสื้อกันหนาวด้วย 

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
Re: สอบถามเรื่องแอร์กับความร้อนเครื่องยนต์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 มกราคม 2017, 18:44:47 »
      ขอความรู้ด้วยครับ รถผมจอดอยู่กับที่เข็มความร้อนขึ้น มาที่ 95 เช็คพัดลมฟรีปั้มปกติครับ เช็คไปเช็คมา ปรากฎว่า พัดลมหน้าเครื่องไม่ทำงาน แอร์เปิดที่ 25 แอร์ทำงานปกติ แต่เวลาแอร์ตัดพัดลมมันจะไม่่กลับมาทำงาน  พอความร้อนเริ่มขยับ ขึ้นเรื่อยๆ ต้องปรับแอร์ ลงมาที่ 23 พัดลมหน้าเครื่องก็จะกลับมาทำงาน ความร้อนก็จะลงมาปกติ เช็คแอร์น้ำยาไม่ขาด ถามช่างแอร์ เค้าบอกว่า เป็นเพราะ อากาศข้างนอกข้างใน มันไม่สัมพันธ์กัน ปาปี 10 มันมีตัวเช็คอุณหภูมินอกรถด้วยเหรอ ผมเคยติด foto switch แอร์มานะครับ ตอนนี้ก็ยังใช้อยู่ครับ นี่จอดรถกลางแดด อากาศข้างนอกร้อน ข้างใน 24 พัดลมมันยังไม่ทำงานเลย งงจริงๆ ตกลงว่าพัดลมมันทำงานสัมพันธ์กับอะไรครับ ช่วยให้ความรู้หน่อยครับ   อาการนี้ตอนกลางคืนก็เป็นนะครับ ผมต้องเร่งแอร์ให้เย็นเพื่อให้ความร้อนไม่่ขึ้น ตลกจริงๆ สงสัยขับรถต้องพกเสื้อกันหนาวด้วย
มีเทอร์โมอยู่ครับ ทำงาน 2 step    แนะนำทำความสะอาดแปรงถ่านก่อนครับ

อาการลมอ่อ่นมาจากจุดนี้ได้เช่นกัน    ก่อนจะเปลี่ยนเป็น 24 ใบพัดลองแก้ไขของเก่าดูก่อนครับ

ผมก็ว่าจะรื้อหลายทีละ กับล้างแอร์โฟล ลืมทุกทีเลยวันหยุดมัวแต่ไปทำอย่างอื่น
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
Re: สอบถามเรื่องแอร์กับความร้อนเครื่องยนต์ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 มกราคม 2017, 15:33:52 »
  ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวลองทำการแก้ไขดูแบบที่พี่แนะนำอีกที ได้ผลยังไง จะมารายงานผลครับ

ออฟไลน์ แป๋ม PamPajero

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2017, 12:12:12 »
  ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวลองทำการแก้ไขดูแบบที่พี่แนะนำอีกที ได้ผลยังไง จะมารายงานผลครับ
ลองเช็คความเร็วพัดลมหน้าเครื่องดูครับ มอเตอร์เริ่มเสียจะหมุนช้าลงแต่ดูเหมือนยังหมุนปกติแต่ลมไม่พอ ผมเคยเป็นเปลี่ยนมอเตอร์ใหม่หายเป็นปกติ  :sd27:
All we are it's dust in the wind, Every thing it's dust in the wind.

....... We love Pajerosport ......

ออฟไลน์ นุก (ปทุมธานี)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2017, 23:29:46 »

เป็นเช่นไรบ้างครับพี่ภูดิท  :L2761:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2017, 22:00:17 »
 ถามช่างแอร์ เช็คทุกอย่างแล้ว บอกเป็นปกติทุกอย่าง งงเหมือนกันครับ ไม่ใช่ร้านเดียวนะครับ 2 ร้าน ตอบเหมือนกันทั้งสองร้านเลย บอกเป็นระบบของมัน งงเลย ก็เลยปล่อยเลยตามเลยครับ

ออฟไลน์ พี่่โก๋ ปาดำเพชรบูรณ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2017, 16:38:22 »
เขาใจช่วยครับพี่ 
:sd27:

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2017, 07:11:58 »
ถามช่างแอร์ เช็คทุกอย่างแล้ว บอกเป็นปกติทุกอย่าง งงเหมือนกันครับ ไม่ใช่ร้านเดียวนะครับ 2 ร้าน ตอบเหมือนกันทั้งสองร้านเลย บอกเป็นระบบของมัน งงเลย ก็เลยปล่อยเลยตามเลยครับ

ทำความสะอาดแปรงถ่านยังครับ   ผมไม่ใช่ช่างแอร์แต่เป็นช่างกระป๋อง  :L2739: :L2739: :L2739:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่ไซ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 85
  • รถดีๆ นั้นคงมีแต่ใน นิยาย
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2017, 10:11:58 »
ทำความสะอาดแปรงถ่านยังครับ   ผมไม่ใช่ช่างแอร์แต่เป็นช่างกระป๋อง  :L2739: :L2739: :L2739:
ผมคิดเหมือนพี่นะว่าแปรงถ่านอาจจะสึกหรอจนใกล้จะหมดจึงทำให้พัดลมทำงานบ้างไม่ทำบ้าง
พัดลมปาเราผมยังไม่เคยลื้อครับเคยลื้อคันรถเก๋ง ลื้อไม่ยากครับถอดเอาไปให้ร้านไดนาโมเทียบขนาดแปรงถ่านแล้วให้เค้าเปลี่ยนให้เลยครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2017, 10:13:54 »
อ้ออันดับเเรกลองหาวัตถุแข็งเกรง ไปเคาะๆที่ตูดมอเตอร์ดูก่อนครับ
ถ้ามันกลับมาทำงานได้ แสดงว่าแปรงถ่านกลับบ้านเก่าแล้วครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2017, 10:15:51 »
และถ้าได้ลื้อ พัดลมแล้ว อย่าลืมทำความสะอาดรังผึ้งแอร์ให้แจ่มแมวไปด้วยเลยนะครับ อากาศจะได้ flow ดีๆครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2017, 08:20:38 »
                          ขอบคุณครับบ พี่ๆทุกท่าน ถามร้านแล้วบอกไม่ใช่แปรงถ่าน แต่เดี๋ยวผมจะลองทำตามพี่ๆแนะนำดูซิ หรือว่าร้านมันขี้เกียจรื้อหว่า

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2017, 20:26:39 »
สู้ๆครับพี่ภูดิท :L2756: :L2756:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ Goodboy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2017, 22:09:38 »
จัดไปครับพี่ภูดิท :L2756: :sd23: :sd23:
Pamania so good

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2017, 23:51:48 »
                          ขอบคุณครับบ พี่ๆทุกท่าน ถามร้านแล้วบอกไม่ใช่แปรงถ่าน แต่เดี๋ยวผมจะลองทำตามพี่ๆแนะนำดูซิ หรือว่าร้านมันขี้เกียจรื้อหว่า

งั้นลองแบบนี้ดูครับ
ลองต่อไฟ 12v. ตรงเข้ามอเตอร์เลยครับ
จะได้รู้แล้วรู้แรดกันไปว่ามันหมุนไหม

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2017, 13:52:26 »

อาการแปรงถ่านสกปรกคีอ : หมุนช้า  ไม่มีความเร็วรอบ   หรือรอบไม่ถึง  ไปร้านพัดลมมักแนะนำให้เปลี่ยนใหม่(มีมือสองพร้อมบริการ และรับเทรินของเดิม)

ราคาแลกเทรินตัวละ 800-1200    พร้อมติดตั้งและจะแนะนำล้างรังผึ้งอีก 300 บาท   รวมเป็น 1500     หากมีเวลารถไม่เยอะจะแนะะนำล้างตู้แอร์อีก 800 แล้ว

แนะนำนู๊นนี่นั้นจนเอาต้องทิปอีก 200  สรุปครบ 2500 พอดี

-----------------------------------------------------------------------
แล้วก็เอาของเรามาเปลี่ยนแปรงถ่าน แท่งละ 60บาท   ล้างใส่ถุงรอขายต่อไป

Note : ที่พูดมานี้โดนมากับตัวมาแล้ว  ร้านแถวห้วยขวางนี่แหละ  ขนาดผมเป็นยังไม่รอดเทคนิคการขาย 555

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2017, 18:56:31 »
อาการแปรงถ่านสกปรกคีอ : หมุนช้า  ไม่มีความเร็วรอบ   หรือรอบไม่ถึง  ไปร้านพัดลมมักแนะนำให้เปลี่ยนใหม่(มีมือสองพร้อมบริการ และรับเทรินของเดิม)

ราคาแลกเทรินตัวละ 800-1200    พร้อมติดตั้งและจะแนะนำล้างรังผึ้งอีก 300 บาท   รวมเป็น 1500     หากมีเวลารถไม่เยอะจะแนะะนำล้างตู้แอร์อีก 800 แล้ว

แนะนำนู๊นนี่นั้นจนเอาต้องทิปอีก 200  สรุปครบ 2500 พอดี

-----------------------------------------------------------------------
แล้วก็เอาของเรามาเปลี่ยนแปรงถ่าน แท่งละ 60บาท   ล้างใส่ถุงรอขายต่อไป

Note : ที่พูดมานี้โดนมากับตัวมาแล้ว  ร้านแถวห้วยขวางนี่แหละ  ขนาดผมเป็นยังไม่รอดเทคนิคการขาย 555

แถวๆห้วยขวาง 2500 เลยหรอครัช
 :L2739: :L2739: :L2739:

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2017, 07:45:29 »
แถวๆห้วยขวาง 2500 เลยหรอครัช
 :L2739: :L2739: :L2739:

1800 ก็มีพี่ไซ แต่ต้องเข้าซอยหน่อยนะ ;) ;) ;)
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2017, 07:55:23 »
1800 ก็มีพี่ไซ แต่ต้องเข้าซอยหน่อยนะ ;) ;) ;)
ผู้รู้จริง ทุกซอยเลยครับ  :sd42:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2017, 12:33:59 »

ขอบคุณครับ
ท่านซอยกูรู
 :sd42: :sd42: :sd42: