ผู้เขียน หัวข้อ: " ฝั่งเข็ม " แก้ปัญหากล่องปิ่นโตบูด จนรสชาดไม่น่ารับทาน  (อ่าน 37972 ครั้ง)

ออฟไลน์ โต้ง บางบ่อ

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 10
น่าคิด 55555    ปัญหาแบบนี้มองผ่านเหมือนทำไรกันอยู่ว่ะ ทำไมไม่รีบหาสาเหตุและแก้ไข ต้องขอบอกเลยว่าจากอาการที่ได้เห็นและรับทราบมานั้นมันไม่เกิดขึ้นทุกครั้งและหลายครั้งที่ได้ไปแก้ไขมันดันหายและใช้ได้ระยะหนึ่งแล้วก็เป็นอีก   เคสนี้ทางออกมีเยอะและคนทำก็เสนอทางออกใหม่ให้แต่ผมก็อยากรู้เช่นกันว่าของเก่าเน่าจริงหรอ   ปัญหาอยู่ที่ของหรืออะไรกันแน่   หรือคนรับผิดชอบรู้แต่ไม่ยอมแก้ไข  หรืออะไรหว่า
ทั้งที่มีปัญหามากกว่า 1 เคส   หากจะจัดมิตติ้งเรียก recall กลับมาแล้วไม่จบทำไงหว่า   เลยหาโอกาส ทดลองผิด  ลองถูก ไปเรื่อยๆ

ส่วนหลายคันที่ถอดทิ้ง  อาจจะจากการบอกเล่า   จากการที่พบปัญหาเอง  จากการบริการที่เชื่องช้าของตัวแทน   บางทีผลเสียก็กลับมาที่คนแนะนำและรีวิวก็เยอะ   หรืออาจจะมีป่าวว่าเป็นกล่องของเวป5555
ซวยเข้าไปอีก

ประกอบกลับช่วงปีที่ผ่านมาคือช่วงสึนามิพัดมาเกยวิธีชีวิต จนอยากให้ตัดใจเลยไม่มีอารมณ์มาเล่นBoard Pa mania เลย    ตอนนี้ว่างจากรายได้ประจำมา2เดือนละกำลังส่งถ่ายงานประจำที่วนเวียนมา 25 ปี
กำลังเข้าสู่วัยทองของคนดิ้นรนละ  เริ่มว่าง  เริ่มฟุ้งซ่าน  เริ่มปล่อยวาง  เริ่มหาช่องทางใหม่อยู่    ที่ไม่ต้องเสียสุขภาพไปกับการหาเงิน   แล้วเอาเงินมารักษาสุขภาพและวางหลักประกันการหาเงิน  แต่ยังหาไม่เจอเลยอ่ะ  555   เลยฟุ้งซ่านดีนะช่วงนี้ห่างไกลอาวุธ   อารมณ์ก็ไม่ร้อน  บรรยากาศก็ไม่เครียด    วันก่อนขับรถเจอเท็กซี่ปาดหน้าเข้าซ้ายรับคน  ดันอารมณ์ไม่ขึ้นกลับคิดว่าคนที่ทำมาหากินเขาต้องดิ้นรนกันทุกวิธีเพื่อให้มีรายได้เนอะขนาดยอมปาดหน้าและยกมือขอโทษเราเพื่อแลกกับโอกาสที่ผู้โดยสารจะขึ้นหรือไม่ขึ้น   ชอบจริงกับวิธีแบบนี้

นี่ผมเพ้อแล้วไช่ไหมเนี่ย.....ที่บ้านกำลังทักทุกวันว่าวัยทองแน่ๆ 55555 (เหมือนได้ระบายความคิดในจิตใจ)
 :sd42: :sd27: :sd24:.     
ของผมเป็นมานานแล้วครับพี่นะ ลองกับตัวเองแล้วว่าเกิดจากสาย วาย ซีลมันกรอบแล้วน้ำเข้า ทำให้เกิดการช๊อตที่ขั้ว ก็เลยคุยกับพี่นก พี่นกก็เลยลองถอดสายวายออกให้ แล้วทดลองวิ่งดู ก็หายเป็นปรกติ ไม่มีการสะดุด กระตุก หรือวูบให้เห็นอีก ก็เลยสรุปกับพี่นกว่า ตัวการคือขั้วสาย วายแน่นอน เพราะก่อนที่จะมาเป็นการถอดสายวาย ผมก็ไล่ทุกอย่างแล้ว ทั้ง scv กรองน้ำมันดีเซล ทุกอย่าง พอถอดก็หายแจ้งไปทางปอน เอาสายวายไปให้วายไหม่ จนบัดนี้ยังไม่ได้ เป็นปีแล้วก็เลยตัดสินใจไปซบ remap ดีกว่าน่าจะจบ และตอนนี้ก็ลองวิ่งใช้งานดูไปเที่ยวถึงน่าน ขึ้นเขาชันใช้เกียร์+-ตลอดทางลากรอบ2500-3500ตลอด พเยา-น่าน เพราะโค้งเยอะขับมันมากเลยครับ แต่ความร้อนก็ไม่ขึ้นเยอะนะ ตลอดทางอัดเยอะๆๆก็ไม่เกิน93 เหลือให้คนremapแก้ไขอีกนิดหน่อยตรงการออกตัวยังอึดไปนิดจะให้แก้ไขหน่อยให้กระฉับกระเฉง หรือพุ่งกระฉูดว่างั้น

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ของผมเป็นมานานแล้วครับพี่นะ ลองกับตัวเองแล้วว่าเกิดจากสาย วาย ซีลมันกรอบแล้วน้ำเข้า ทำให้เกิดการช๊อตที่ขั้ว ก็เลยคุยกับพี่นก พี่นกก็เลยลองถอดสายวายออกให้ แล้วทดลองวิ่งดู ก็หายเป็นปรกติ ไม่มีการสะดุด กระตุก หรือวูบให้เห็นอีก ก็เลยสรุปกับพี่นกว่า ตัวการคือขั้วสาย วายแน่นอน เพราะก่อนที่จะมาเป็นการถอดสายวาย ผมก็ไล่ทุกอย่างแล้ว ทั้ง scv กรองน้ำมันดีเซล ทุกอย่าง พอถอดก็หายแจ้งไปทางปอน เอาสายวายไปให้วายไหม่ จนบัดนี้ยังไม่ได้ เป็นปีแล้วก็เลยตัดสินใจไปซบ remap ดีกว่าน่าจะจบ และตอนนี้ก็ลองวิ่งใช้งานดูไปเที่ยวถึงน่าน ขึ้นเขาชันใช้เกียร์+-ตลอดทางลากรอบ2500-3500ตลอด พเยา-น่าน เพราะโค้งเยอะขับมันมากเลยครับ แต่ความร้อนก็ไม่ขึ้นเยอะนะ ตลอดทางอัดเยอะๆๆก็ไม่เกิน93 เหลือให้คนremapแก้ไขอีกนิดหน่อยตรงการออกตัวยังอึดไปนิดจะให้แก้ไขหน่อยให้กระฉับกระเฉง หรือพุ่งกระฉูดว่างั้น
อ่องั้นน่าจะชัดเจนเรื่องสาย  แต่หลายคันที่ไปที่พี่นกแกมักพูดประจำว่ากล่องรุ่นนี้มีปัญหาเยอะคนอื่นเขาถอดออกหมดแล้วถอดแล้วหายก็แสดงว่าปลดสายออกทั้งชุดนี้เอง  บางทีแกชอบพูดทีเล่นทีจริงจนบางครั้งเกิดการเข้าใจผิดกันผมเคยบอกแกว่าเวลามีปัญหาถ้าไม่ชัดเจนว่าเสียจุดไหนอย่าไปเหมาว่าของคนอื่นเขาไม่ดีจนเจ้าของรถเข้าใจว่าทั้งระบบ   เวลามีปัญหากันขึ้นมามันส่งผลหลายอย่าง   ควรจะประสานงานคนรับผิดชอบให้ช่วยแก้ไขให้และหากติดตามแก้ไขไม่ได้ให้แจ้งในเวปจะได้ช่วยเหลือกัน    เพราะหากวันหนึ่งมีคนเอาเคสของอู่นี้ไปพูดแนวนี้อู่ก็เสียหายเช่นกันนะส่วนจะมาบอกว่าอย่างงั้นอย่างงี้บางทีมันจะกลายเป็นการแก้ตัวไปอีก  เหมือนกรณีกรองแท้ศูยน์กรองแท้ร้าน  ชุดโปรโม่  และอื่นๆ

งานบริการผมยอมรับเรื่องความผิดผลาดนะว่าสามารถเกิดขึ้นได้แน่นอน  อยู่ที่ว่าเกิดขึ้นแล้วจะแก้ไขให้อย่างไรหรือเข้ามามีส่วนร่วมในการแก้ไขอย่างไร    สำหรับเคสปอน์ดหากบริการแบบนั้นก็แย่นะครับไม่ทราบว่าสายเส้นนั้นส่งไปให้ปอน์ดแล้วใช่ไหมหรือยังไม่ส่ง   แล้วตอนส่งได้ติดต่อกันชัดเจนหรือไม่   ผมจะช่วยสอบถามให้ เพราะปกติเวลากล่องหรือสายมีปัญหาหลายคนก็ส่งพัสดุไปให้เขาเขาก็ส่งคืนกลับมาให้ที่บ้านนะครับ   พอดีอยากทราบรายละเอียดครับ

แล้วรีแมพนี่ผลออกมาดีได้อัตราเร่งถูกใจดีกว่าเดิมไหม  หรือเทียบกับของเดิมที่ไม่มีปัญหาเป็นอย่างไรบ้างครับ    ใช่ร้านบริการใกล้ๆอู้พี่นกหรือป่าวครับเห็นแกเคยแนะนำอยู่ให้ไปลอง    และไม่ทราบว่าของเดิมของพี่โต้งใส่กล่องคันเร่งหรือป่าว  หรือรีแมพแล้วเขาถอดคันเร่งออกครับ

ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
อ่องั้นน่าจะชัดเจนเรื่องสาย  แต่หลายคันที่ไปที่พี่นกแกมักพูดประจำว่ากล่องรุ่นนี้มีปัญหาเยอะคนอื่นเขาถอดออกหมดแล้วถอดแล้วหายก็แสดงว่าปลดสายออกทั้งชุดนี้เอง  บางทีแกชอบพูดทีเล่นทีจริงจนบางครั้งเกิดการเข้าใจผิดกันผมเคยบอกแกว่าเวลามีปัญหาถ้าไม่ชัดเจนว่าเสียจุดไหนอย่าไปเหมาว่าของคนอื่นเขาไม่ดีจนเจ้าของรถเข้าใจว่าทั้งระบบ   เวลามีปัญหากันขึ้นมามันส่งผลหลายอย่าง   ควรจะประสานงานคนรับผิดชอบให้ช่วยแก้ไขให้และหากติดตามแก้ไขไม่ได้ให้แจ้งในเวปจะได้ช่วยเหลือกัน    เพราะหากวันหนึ่งมีคนเอาเคสของอู่นี้ไปพูดแนวนี้อู่ก็เสียหายเช่นกันนะส่วนจะมาบอกว่าอย่างงั้นอย่างงี้บางทีมันจะกลายเป็นการแก้ตัวไปอีก  เหมือนกรณีกรองแท้ศูยน์กรองแท้ร้าน  ชุดโปรโม่  และอื่นๆ

งานบริการผมยอมรับเรื่องความผิดผลาดนะว่าสามารถเกิดขึ้นได้แน่นอน  อยู่ที่ว่าเกิดขึ้นแล้วจะแก้ไขให้อย่างไรหรือเข้ามามีส่วนร่วมในการแก้ไขอย่างไร    สำหรับเคสปอน์ดหากบริการแบบนั้นก็แย่นะครับไม่ทราบว่าสายเส้นนั้นส่งไปให้ปอน์ดแล้วใช่ไหมหรือยังไม่ส่ง   แล้วตอนส่งได้ติดต่อกันชัดเจนหรือไม่   ผมจะช่วยสอบถามให้ เพราะปกติเวลากล่องหรือสายมีปัญหาหลายคนก็ส่งพัสดุไปให้เขาเขาก็ส่งคืนกลับมาให้ที่บ้านนะครับ   พอดีอยากทราบรายละเอียดครับ

แล้วรีแมพนี่ผลออกมาดีได้อัตราเร่งถูกใจดีกว่าเดิมไหม  หรือเทียบกับของเดิมที่ไม่มีปัญหาเป็นอย่างไรบ้างครับ    ใช่ร้านบริการใกล้ๆอู้พี่นกหรือป่าวครับเห็นแกเคยแนะนำอยู่ให้ไปลอง    และไม่ทราบว่าของเดิมของพี่โต้งใส่กล่องคันเร่งหรือป่าว  หรือรีแมพแล้วเขาถอดคันเร่งออกครับ

ไม่ได้ใส่กล่องคันเร่งครับ พอดีมีพักพวกกันทำกันอยู่น่ะครับก็เลยอุดหนุนเขา  เรื่องถอดสาย ผมไปถอดที่ร้านปอนเลยครับ นานมากแล้วครับเค้าคงลืมไปแล้วมั้ง แล้วเรื่องพี่นกพูดคลุมเคลือ ผมว่าแกไม่กล้าฟันธงว่าตัวนี้แต่ในใจแกก็รู้ว่าใช่แต่ไม่อยากพูดมากกว่าเพราะพูดไปก็ เหมือนกับโจมตีเขา ตอนแรกพี่นกก็ให้ผมมาเปิดกระทู้ ผมบอกว่าไม่ดีกว่า กลัวว่าจะเป็นเหมือนกับหลายกระทู้ เดี๋ยวมีปัญหา ผมยังอยากอยู่ในนี้ครับ ก็เลยเงียบไปก่อนดีกว่า พอดีเห็นกระทู้นี้แล้วว่ากล่องมีปัญหา ก็เลยกล้าที่จะออกมาพูดถึงปัญหาว่ามันเป็นที่อะไร ใครที่ใช้กล่อง
อยู่จะได้รู้แล้วจะได้แก้ปัญหาได้ตรงจุดครับ  และจริงๆพี่นกเคยแจ้งปอนแล้วนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 มกราคม 2018, 16:03:28 โดย โต้ง บางบ่อ »

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ไม่ได้ใส่กล่องคันเร่งครับ พอดีมีพักพวกกันทำกันอยู่น่ะครับก็เลยอุดหนุนเขา  เรื่องถอดสาย ผมไปถอดที่ร้านปอนเลยครับ นานมากแล้วครับเค้าคงลืมไปแล้วมั้ง แล้วเรื่องพี่นกพูดคลุมเคลือ ผมว่าแกไม่กล้าฟันธงว่าตัวนี้แต่ในใจแกก็รู้ว่าใช่แต่ไม่อยากพูดมากกว่าเพราะพูดไปก็ เหมือนกับโจมตีเขา ตอนแรกพี่นกก็ให้ผมมาเปิดกระทู้ ผมบอกว่าไม่ดีกว่า กลัวว่าจะเป็นเหมือนกับหลายกระทู้ เดี๋ยวมีปัญหา ผมยังอยากอยู่ในนี้ครับ ก็เลยเงียบไปก่อนดีกว่า พอดีเห็นกระทู้นี้แล้วว่ากล่องมีปัญหา ก็เลยกล้าที่จะออกมาพูดถึงปัญหาว่ามันเป็นที่อะไร ใครที่ใช้กล่อง
อยู่จะได้รู้แล้วจะได้แก้ปัญหาได้ตรงจุดครับ  และจริงๆพี่นกเคยแจ้งปอนแล้วนะ
อ้าวแล้วตอนถอดสายไปแล้วกลับอย่างไรครับ หรือต่อระบบเก่ากลับมา  แล้วเขาบอกไหมว่าเป็นอะไร หรือเอาไว้ทดสอบ ?
กรณีพี่นก เคยแนะแกไปแล้วเรื่องชอบพูดทีเล่นทีจริง  หรือแชร์ถึงปัญหาอื่นๆ  หากคนไม่รู้จักแกเก็บไปคิดจะตีความหมายไปทางอื่นได้  แกก็ขำๆแนวแกแหละ?
ถ้าคนรีแมพรู้จักันด้วย  น่าจะสะดวกเลยสำหรับการปรับแก้ช่วงต้นของคันเร่งไฟฟ้าครับ  เพราะในปามาเนียมีที่รีแมพมาแล้วอยากได้ช่วงต้นเพิ่มขึ้นแบบคันเร่งก็มีครับ
ส่วนเรื่องปัญหาเกี่ยวกับรถหากมีปัญหาหรือได้รับการบริการไม่ดี ผมแนะนำว่าให้ลงรีวิวในบอร์ดไปเลยครับ เราจะได้ช่วยกันหาทางแก้ไขและป้องกันสำหรับคันอื่นๆ
ยิ่งถ้าเป็นเรื่องที่เกิดกับรถเรากับการรับบริการของเราและเราเป็นผู้ที่ได้ผลกระทบ  ยิ่งชัดเจนและถูกต้องอยู่แล้ว  เวปปามาเนียเกิดขึ้นจากคนกลุ่มกระเป๋าแหก และเติมเต็มมาด้วย
เพื่อนๆที่มาเป็นปามาเนีย  เป้าหมายเราไม่ได้ต้องการคนเยอะแต่ต้องการคนที่เข้าใจและยึดมั่นมุ่งมั่นในแนวทาง  กาลเวลาคัดกรองไปเรื่อยเปลี่ยนไปตามวันเวลาที่เหลือ

:L2739: :L2732:

ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
อ้าวแล้วตอนถอดสายไปแล้วกลับอย่างไรครับ หรือต่อระบบเก่ากลับมา  แล้วเขาบอกไหมว่าเป็นอะไร หรือเอาไว้ทดสอบ ?
กรณีพี่นก เคยแนะแกไปแล้วเรื่องชอบพูดทีเล่นทีจริง  หรือแชร์ถึงปัญหาอื่นๆ  หากคนไม่รู้จักแกเก็บไปคิดจะตีความหมายไปทางอื่นได้  แกก็ขำๆแนวแกแหละ?
ถ้าคนรีแมพรู้จักันด้วย  น่าจะสะดวกเลยสำหรับการปรับแก้ช่วงต้นของคันเร่งไฟฟ้าครับ  เพราะในปามาเนียมีที่รีแมพมาแล้วอยากได้ช่วงต้นเพิ่มขึ้นแบบคันเร่งก็มีครับ
ส่วนเรื่องปัญหาเกี่ยวกับรถหากมีปัญหาหรือได้รับการบริการไม่ดี ผมแนะนำว่าให้ลงรีวิวในบอร์ดไปเลยครับ เราจะได้ช่วยกันหาทางแก้ไขและป้องกันสำหรับคันอื่นๆ
ยิ่งถ้าเป็นเรื่องที่เกิดกับรถเรากับการรับบริการของเราและเราเป็นผู้ที่ได้ผลกระทบ  ยิ่งชัดเจนและถูกต้องอยู่แล้ว  เวปปามาเนียเกิดขึ้นจากคนกลุ่มกระเป๋าแหก และเติมเต็มมาด้วย
เพื่อนๆที่มาเป็นปามาเนีย  เป้าหมายเราไม่ได้ต้องการคนเยอะแต่ต้องการคนที่เข้าใจและยึดมั่นมุ่งมั่นในแนวทาง  กาลเวลาคัดกรองไปเรื่อยเปลี่ยนไปตามวันเวลาที่เหลือ

:L2739: :L2732:
นั่นแหละ style พี่นกหล่ะ แต่ผมก็ไม่ได้ใส่คันเร่งไฟฟ้านะ เพราะไม่ชอบหลอกตัวเอง อยากแรงก็กระแทกคันเร่งไป แต่คนจูนก็ถามก่อนว่าใส่คันเร่งไฟฟ้ามาหรือเปล่าถ้าไม่ใส่ก็จะจูนแบบใส่คันเร่งให้

• Pa Mania
  • *
เดี๋ยวรอคนจูนตีนต้นให้ได้เป็นที่พอใจแล้วค่อยมารีวิวอีกทีครับ ตอนนี้ได้อัตราเร่ง0-100วัดเองยังไม่ค่อยชัวเท่าไหร่ คร่าวๆๆ10วิครับ อยากได้ต่ำกว่านี้อีกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 มกราคม 2018, 16:37:17 โดย โต้ง บางบ่อ »

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
อ่านเพลินดี ขอบคุณพี่โต้งที่เปิดใจครับ จริงๆความตั้งใจของการสร้างบอร์ดปามาเนียขึ้นมาหลักๆก็เพื่อการพักผ่อน พักสมอง ถ้าเข้าบอร์ดแล้วเครียดก็คงไม่เข้าคอนเซ็ปแน่  :sd42:
ทุกสิ่งอย่างปล่อยให้มันเป็นไปตามธรรมชาติดีที่สุดครับ  :L2734:

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
ไล่อ่านไปอ่านมา หนุกดีครับ หนุกแบบคนไม่มี  :L2754: :L2754: :L2754: ภาษาเพลงเค้าเรียกว่า "อยู่อย่างคนไม่มีสิทธิ์"  :sd42: :sd42: :sd42:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
เดี๋ยวรอคนจูนตีนต้นให้ได้เป็นที่พอใจแล้วค่อยมารีวิวอีกทีครับ ตอนนี้ได้อัตราเร่ง0-100วัดเองยังไม่ค่อยชัวเท่าไหร่ คร่าวๆๆ10วิครับ อยากได้ต่ำกว่านี้อีกครับ
ทำรถสนามหรือครับ

• Pa Mania
  • *
ทำรถสนามหรือครับ
เปล่าครับ ตอนออกตัวมันอึดครับ แต่ช่วง60-100ขึ้นเร็วอยู่

ออฟไลน์ วัฒนา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 5
ของผมอาการเดิมกลับมาอีกแล้วครับ คือเริ่มเป็นช่วงปีใหม่ที่ผ่านมา อากาศเย็นมากๆสตารท์ไม่ติด หรือติดแล้วรอบเครื่องไม่นิ่ง ไฟโชว์ (ใช้มอนเตอร์เกตลบออกวิ่งต่อได้) เลยคิดว่าเป็นที่กล่องดันราง เลยถอดออกใช้ปลั๊กอุดวิ่งปกติไปก่อน มาถึงกทม.ได้ซักอาทิตย์ ก็เริ่มมีอาการขึ้นมาอีก เลยคิดว่าเป็นที่ SCVวาล์วหรึอเปล่า คุยกับช่างที่รู้จักกันเค้าให้ผมดูที่ตูดSCV ถ้าเป็นสีครีมจะเป็นตัวเก่า ถ้าตูดเป็นสีเขียวจะเป็นตัวใหม่ ดูแล้วเป็นตัวเขียวช่างบอกว่าไม่น่ามีปัญหา ถ้าขึ้นโค๊ดP0093 ก็อาจจะเป็นที่หัวฉีดได้ ผมเลยลองถอดสายชุดYที่ท้ายรางออก ทำความสะอาดด้วยน้ำยาล้างคอนแทค แล้วเสียบของรถเข้าไปแบบเดิม เปลี่ยนมา 3วัน ตอนนี้ยังไม่เกิดอาการ สันนิฐานว่าสายYน่าจะมีปัญหาเช่นเดียวกัน(ถึงไม่ใช่กล่องIFเหมือพวกพี่ๆครับ) เพราะไม่ใส่กล่องก็ยังรวนได้เหมือนกัน (คุณภาพสายก็มีส่วนสำคัญมากเช่นเดิยวกัน)  ตอนนี้ขับแบบเดิมๆไปก่อน แต่เดียวก็คงต้องหาเรื่องใส่ใหม่อีกจนได้ล่ะครับ... :sd42:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มกราคม 2018, 10:11:35 โดย วัฒนา »

ออฟไลน์ หมูน้ำตาล

• Pa Mania
  • *
เจอ แล้วเจอเหมือนกันครับ เมื่อประมาณปลายปีครับ  สำหรับ อาการที่ ผมเจอคือ กำลังจะขับถอยหลังขึ้นเนินเพื่อเข้าบ้าน โดยกำลังใช้เกียร์ถอยหลัง โดยขนาดนั้นรถได้ไหลลงมา พร้อมกับเครื่องดับ ไปเลยโดยมีออาการสั่น เล็กน้อย ไม่มีไฟโชว์ หรืออะไรขึ้นที่ หน้าไมล์ หรือ SMG ครับ เมื่อดูทุกอย่างแล้วก็ start เครื่องใหม่แล้วก็ถอยขึ้นบ้าน วันรุ่งขึ้นก็รีบไป ScanInter เหมือนกันครับ และ และ ก็ไม่เจออะไรครับ ไม่มี Code ขึ้น ทุกอย่างปกติ ครับ เพิ่งเกิดครั้งแรกครับ และไม่เคยได้สังเกตุว่า กล่องมีการ reboot หรือไม่เพราะ กล่องอยู่ในเกะเก็บของครับ
สำหรับโหมดที่ผมใช้กับกล่อง ดันรางคือ
น้ำเงิน กระพริบช้าๆๆ
กล่องคันเร่ง
เบอร์ 5 ครับ
ถึงวันนี้ยังไม่เคยเจออาการอีกเลยครับ ละยังไม่ทราบสาเหตุครับ  :sd21: :sd21: :sd21:

ออฟไลน์ พี่ตุ้ย_Yindee

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
  • ไปทุกที่ด้วยPAJERO SPORT
อาการแบบนี้เริ่มเกิดขึ้นกับรถหลายๆคันที่ติดกล่องแล้วนะครับ
อยากให้ นัดมีตติ้ง แก้ไข กันดีมั้ยครับ...

:L2761: :L2761: :L2761:
 :L2904: :L2897: :L2901:
:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"

• Pa Mania
  • *
อาการแบบนี้เริ่มเกิดขึ้นกับรถหลายๆคันที่ติดกล่องแล้วนะครับ
อยากให้ นัดมีตติ้ง แก้ไข กันดีมั้ยครับ...

ใจเย็นครับพี่ตุ้ย ขอทดสอบอีกสักระยะ ว่า “ ไม่เกิด Reboots อีก “
 :L2759: :L2758:

ออฟไลน์ พี่ตุ้ย_Yindee

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
  • ไปทุกที่ด้วยPAJERO SPORT
ใจเย็นครับพี่ตุ้ย ขอทดสอบอีกสักระยะ ว่า “ ไม่เกิด Reboots อีก “
 :L2759: :L2758:

รับทราบและรอครับพี่ต๋อง

:L2758: :L2758: :L2758:
 :L2904: :L2904: :L2897:
:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"

ออฟไลน์ พีรา-[peeratida]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 74
  รถพี่พีราก็มีอาการแปลกๆเหมือนกันค่ะ.  ไม่รู้เป็นเพราะอะไรเดาไม่ถูก...คือพี่พีราสังเกตุพอเติมน้ำมันเกือบทุกครั้ง..เวลาเบาเครื่อง...เครื่องมันจะอืดๆสักพักไฟเครื่องโชว์...แต่พอไฟเครื่องโชว์..กำลังคิดว่าจะเอาไปเช็ค...อยู่ๆไฟเครื่องมันดับไปเอง เป็นแบบนี้มาสองสามครั้งละ สวิตซ์อะไรหลวมรึป่าวคะ..เฮ้อ!!! คิดไม่ออกเลยรอไปเปลี่ยนถ่ายของเหลวค่อยเช็ค..แต่ถ้าไฟไม่โชว์มันจะเช็คได้ไหมคะ... :L2761: :L2761:  :L2761:  :L2759:  :L2759:  :L2759:
🤗ความสุข + -  อยู่ที่มุมมอง🤗

• Pa Mania
  • *
  รถพี่พีราก็มีอาการแปลกๆเหมือนกันค่ะ.  ไม่รู้เป็นเพราะอะไรเดาไม่ถูก...คือพี่พีราสังเกตุพอเติมน้ำมันเกือบทุกครั้ง..เวลาเบาเครื่อง...เครื่องมันจะอืดๆสักพักไฟเครื่องโชว์...แต่พอไฟเครื่องโชว์..กำลังคิดว่าจะเอาไปเช็ค...อยู่ๆไฟเครื่องมันดับไปเอง เป็นแบบนี้มาสองสามครั้งละ สวิตซ์อะไรหลวมรึป่าวคะ..เฮ้อ!!! คิดไม่ออกเลยรอไปเปลี่ยนถ่ายของเหลวค่อยเช็ค..แต่ถ้าไฟไม่โชว์มันจะเช็คได้ไหมคะ... :L2761: :L2761:  :L2761:  :L2759:  :L2759:  :L2759:
กรองโซล่าน่าจะตัน ของพี่พีรามี SMG เปล่า ถ้ามีลองอ่านว่าขึ้นโค๊ดอะไร ครับ  :D :D ;D

ออฟไลน์ พีรา-[peeratida]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 74
กรองโซล่าน่าจะตัน ของพี่พีรามี SMG เปล่า ถ้ามีลองอ่านว่าขึ้นโค๊ดอะไร ครับ  :D :D ;D

...อาการแบบนี้กรองตันเหรอคะ  :L2739:  :L2761: smg มีแต่ไม่ได้เสียบไว้555เสียของ เด่วลองไปเปลี่ยนดูค่ะ แต่ทุกครั้งที่เปลี่ยนถ่ายของเหลวก็เปลี่ยนด้วยตลอดนะคะกรองโซล่านี่.... :L4399:  :L4399:
🤗ความสุข + -  อยู่ที่มุมมอง🤗

• Pa Mania
  • *

นั่นแหละ style พี่นกหล่ะ แต่ผมก็ไม่ได้ใส่คันเร่งไฟฟ้านะ เพราะไม่ชอบหลอกตัวเอง อยากแรงก็กระแทกคันเร่งไป แต่คนจูนก็ถามก่อนว่าใส่คันเร่งไฟฟ้ามาหรือเปล่าถ้าไม่ใส่ก็จะจูนแบบใส่คันเร่งให้
สวัสดีครับพี่โต้ง  ผมเคยถามปอนด์แล้วเขาบอกไม่มีค้าง ผมเลยให้เบอร์พี่โต้งไปแต่เขาบอกพยายามติดต่อทั้ง 2 เบอร์แต่ไม่มีคนรับสายครับ  เขาจะคุยเรื่องที่ค้างคืนของที่พี่ถามนั้นแหละ (พอดีผมแจ้งไป)
ลองสอบถามกันดูนะครับ (เบอร์ 081 234 1457) แล้วรบกวน update ให้ทราบด้วยนะครับ ;D

ของผมอาการเดิมกลับมาอีกแล้วครับ คือเริ่มเป็นช่วงปีใหม่ที่ผ่านมา อากาศเย็นมากๆสตารท์ไม่ติด หรือติดแล้วรอบเครื่องไม่นิ่ง ไฟโชว์ (ใช้มอนเตอร์เกตลบออกวิ่งต่อได้) เลยคิดว่าเป็นที่กล่องดันราง เลยถอดออกใช้ปลั๊กอุดวิ่งปกติไปก่อน มาถึงกทม.ได้ซักอาทิตย์ ก็เริ่มมีอาการขึ้นมาอีก เลยคิดว่าเป็นที่ SCVวาล์วหรึอเปล่า คุยกับช่างที่รู้จักกันเค้าให้ผมดูที่ตูดSCV ถ้าเป็นสีครีมจะเป็นตัวเก่า ถ้าตูดเป็นสีเขียวจะเป็นตัวใหม่ ดูแล้วเป็นตัวเขียวช่างบอกว่าไม่น่ามีปัญหา ถ้าขึ้นโค๊ดP0093 ก็อาจจะเป็นที่หัวฉีดได้ ผมเลยลองถอดสายชุดYที่ท้ายรางออก ทำความสะอาดด้วยน้ำยาล้างคอนแทค แล้วเสียบของรถเข้าไปแบบเดิม เปลี่ยนมา 3วัน ตอนนี้ยังไม่เกิดอาการ สันนิฐานว่าสายYน่าจะมีปัญหาเช่นเดียวกัน(ถึงไม่ใช่กล่องIFเหมือพวกพี่ๆครับ) เพราะไม่ใส่กล่องก็ยังรวนได้เหมือนกัน (คุณภาพสายก็มีส่วนสำคัญมากเช่นเดิยวกัน)  ตอนนี้ขับแบบเดิมๆไปก่อน แต่เดียวก็คงต้องหาเรื่องใส่ใหม่อีกจนได้ล่ะครับ... :sd42:
ขอบคุณครับ  เท่าที่รู้มาตอนนี้มี 3 ยี้ห้อที่เจอปัญหาสาย Y เช่นกันครับ   ::)

เจอ แล้วเจอเหมือนกันครับ เมื่อประมาณปลายปีครับ  สำหรับ อาการที่ ผมเจอคือ กำลังจะขับถอยหลังขึ้นเนินเพื่อเข้าบ้าน โดยกำลังใช้เกียร์ถอยหลัง โดยขนาดนั้นรถได้ไหลลงมา พร้อมกับเครื่องดับ ไปเลยโดยมีออาการสั่น เล็กน้อย ไม่มีไฟโชว์ หรืออะไรขึ้นที่ หน้าไมล์ หรือ SMG ครับ เมื่อดูทุกอย่างแล้วก็ start เครื่องใหม่แล้วก็ถอยขึ้นบ้าน วันรุ่งขึ้นก็รีบไป ScanInter เหมือนกันครับ และ และ ก็ไม่เจออะไรครับ ไม่มี Code ขึ้น ทุกอย่างปกติ ครับ เพิ่งเกิดครั้งแรกครับ และไม่เคยได้สังเกตุว่า กล่องมีการ reboot หรือไม่เพราะ กล่องอยู่ในเกะเก็บของครับ
สำหรับโหมดที่ผมใช้กับกล่อง ดันรางคือ
น้ำเงิน กระพริบช้าๆๆ
กล่องคันเร่ง
เบอร์ 5 ครับ
ถึงวันนี้ยังไม่เคยเจออาการอีกเลยครับ ละยังไม่ทราบสาเหตุครับ  :sd21: :sd21: :sd21:

หากใครมีปัญหาก่อน  โทรไปหาเขาได้เลย (เบอร์ 081 234 1457)ครับแล้วเลือกเอาว่าจะเอาวิธีไหน   ผมแนะนำวิธีล่าสุดเลยครับ

ผมเพิ่งลองวิธีสุดท้าย  เสร็จและน่าจะสรุปได้แล้ว   ส่วนปัญหาที่เกิดตอนนี้พี่ต้อมเขาวางมือจากวงการไปแล้ว  แต่ปอน์ดเขาพร้อมยินดีดูแลให้ครับ

• Pa Mania
  • *
ขออภัยที่การทดสอบแต่ละแบบใช้เวลาทดสอบนานเพื่อความมั่นใจ  เนื่องจากเราต้องการรถทดลองที่ใช้งานประจำและเป็นคันที่เจอปัญหาบ่อยและสะดวกเพื่อการติดตามและความชัวร์ในการแก้ไขแล้วจบ

ขอสรุปดังนี้
อาการที่เกิดขึ้นเรื่องกล่อง reset , หรือไม่ทำงาน ,หรือerror จนไฟโชว์นั้น   เกิดจากสาย Y 

การรับประกันของสินค้า
จากที่ไปคุยนั้นทราบว่าน่าจะเกิดการผิดผลาดเรื่องการสื่อสารกันเองระหว่างเวปและทีมผู้ผลิต หรือน่าจะมีการชี้แจงกันไม่ละเอียด  คือ
-  กล่องปินโต   รับประกันตลอดสำหรับปามาเนีย
-  Software & FM   upgrade ฟรีสำหรับสมาชิกปามาเนีย
-  สายที่สั่งเพิ่มมาเป็นทางเลือกแบบไม่ตัดต่อสาย(รับประกัน 1 ปี) สั่งเพิ่มมาจากแหล่งเดียวกับบางยี้ห้อเช่นกัน  พอหลัง 2ปีดันมีปัญหาคล้ายกัน
Note : เรื่องสายทางเราเพิ่งทราบมาเช่นกัน  และช่วยคุยให้แล้วสรุปว่าผู้ผลิตจะช่วยดูแลสมาชิกปามาเนียที่มีปัญหาให้โดยไม่มีค่าใช้จ่าย

แนวทางการแก้ไข
จากที่ทดลองมา 3 แบบ  สามารถแก้ไขปัญหาได้    ให้ติดต่อไปที่ คุณปอนด์ 081 234 1457
1. เขี่ย Pin ที่ปลั๊กตัวที่ต่อกับท้ายราง  (บริการฟรี ไม่มีค่าใช้จ่ายเฉพาะสมาชิกปามาเนียที่ไปติดกันที่ร้านพี่ต้อม  สาย2)
2. เปลี่ยนหัวปลั๊ก ท้ายรางแท้ของศูนย์  ( ซื้อหัวปลั๊กไปให้ ปอนด์จัดการทำให้ได้  หรือโทรคุยให้เขาสั่งมาทำให้  มีค่าใช้จ่ายเฉพาะหัวปลั๊ก)
3. ยกเลิกการใช้สาย Y โดยการถอดออกเลย และใช้สายเดิมของรถเสียบกลับไป    ส่วนกล่องใช้วิธีการต่อตรงเข้ากล่อง ECM หลัก  จะมีการเชื่อมสายตรง (บริการฟรี ไม่มีค่าใช้จ่ายเฉพาะสมาชิกปามาเนียที่ไปติดกันที่ร้านพี่ต้อม  สาย2)
Note : สำหรับที่ผมอยากแนะนำ คือวิธีที่ 3 คือการยกเลิกใช้สาย Y ไปเลยสำหรับคันที่มีปัญหา  ส่วนคันไหนที่ไม่มีปัญหาก็ยังไม่ต้อง หรือหากจะทำก็โทรนัดกันได้เลย  ทางเวปได้ประสานงานให้หมดแล้วถึงแนวทางแก้ไข  ที่ทดทองมาทั้ง 3 แบบครับ 

**และสำหรับใครที่มีปัญหาแล้วไม่ได้รับการแก้ไขช่วยแจ้งหน้าบอร์ดได้เลยนะครับ  ทางเราจะช่วยประสานงานให้
**สำหรับคนที่อยากรวมกลุ่มกันมาทำ หรือจัดมิตติ้งนั้น   หากสนใจทางเราจะช่วยจัดให้แต่ต้องทราบจำนวนรถที่จะทำด้วยเพราะ  1 คนน่าจะทำได้แค่ 5-6 คันค่อวันเท่านั้น  หากมาเยอะเราจะได้ให้ทางเขาเตรียมคนเพิ่มมาเพื่อให้จบภายในวันเดียวกันครับ

เพื่อรายงานสถานะการณ์ครับ
 :sd23: