ผู้เขียน หัวข้อ: " ฝั่งเข็ม " แก้ปัญหากล่องปิ่นโตบูด จนรสชาดไม่น่ารับทาน  (อ่าน 37838 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
วิธีตรวจปรับสุขภาพกล่องดันราง

สวัสดีเพื่อนสมาชิก ปามาเนีย

ห่างหายกันไปพักใหญ่กับสาระบันเทิงเชิงหรรษา  วันนี้ขอกลับมาแนะนำและเสนอแนะทางออกของปัญหาที่งมกันมาพักใหญ่สำหรับกล่องPINTO+ 
หรือกล่องดันรางที่เราใช้งานกันอยู่   จากปัญหาต่างๆที่เราเจอกันมา  เช่น
 -  เหมือนกล่องไม่ทำงาน
 -  เหมือนกล่องจะเอ๋อ เอ๋อ
 -  ไฟสถานะ ชอบเด้งกลับไปที่ mode สีเขียว
 -  เดินเบา วูบๆ  ว๊าบๆ 
 -  กล่องสะเทือนแล้วค้าง
 -  แฮงค์ในบางครั้ง
 -  บางครั้งมีไฟ DTC โชว์ Code  " P0193 " ... Fuel rail high input fail ?????
 -  บางครั้งมีไฟ โชว์ code เกี่ยวกับ แรงดันต่ำ
 -  เหล่านี้เป็นต้น

ที่ผ่านมา เราแนะนำการแก้ไขปัญหากันได้หลายคันเรื่องยึดกล่องให้แน่น   และบางคันมีปัญหาซ้ำอีกครั้งจนต้องเปลี่ยนกล่องหรือสลับกล่อง 
แต่ที่ผ่านมากล่องพวกนั้นเช็คโดยละเอียดจากผู้ผลิตแล้วพบว่าไม่มีอะไรเสียหาย    แต่เพื่อเป็นการแก้ไขแบบป้องกันทางผู้ผลิตจึงมีการแก้ไข
Firmwareให้กล่องถูกตัดการทำงานในกรณีที่ไฟต่ำกว่า  4.3 Volt  ให้กล่อง restart loop ใหม่   เพื่อป้องกันอาการ Hang  และไ้ปรับจูนช่วงต้น
เพิ่มขึ้นอีกนิดหน่อย  จะได้เพิ่มความสนุกกว่าเดิม

จนผ่านมาสักระยะ  ปัญหากล่องบูดเริ่มวนกลับมาอีกครั้งคราวนี้มีรถใกล้ตัวที่แก้ไขใหม่ปุ๊บเกิดอาการทันที (คือรถพี่ต๋อง)   จากการสังเกตุ
การทำงานของกล่อง  และการเกิดอาการที่เห็น   เดาได้ทันทีว่ากล่อง Reboot ตัวเองในบางครั้งและมีอาการหอบกระพือ  ดังคลิปนี้

สังเกตุนาทีที่ 0.11 - 0.16  กล่อง reboot
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=GeG4TofyKec" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=GeG4TofyKec</a>     

จากอาการที่เห็น นึกขึ้นได้ว่าเคยขอทางผู้ผลิตเปลี่ยนสาย Interface ให้กับบางคันแล้วจบ    เลยย้อนคิดไปถึงเรื่องคุณภาพสายและอายุการใช้งาน
ของอุปกรณ์กับความร้อนในห้องเครื่อง    จึงเริ่มไล่หาจุดต่อต่างๆ   และคาดเดาไว้แล้ว 2 จุด คือ
  * 1. จุดที่ 1   Pinตัวเมีย ที่เสียบปลั๊กท้ายราง
     2. จุดที่ 2   Pin ตัวเมีย  ที่เสียบปลี๊ก Y

เพราะว่าหากจุดต่อหลวมหรือไม่แน่นเมื่อไหร่    มีผลกับการทำงานของกล่องทันทีทั้งเรื่องไฟที่ไม่เรียบและการเดินผ่านของ current ไม่สะดวก จนเกิดอาการเอ๋อ
แต่ใน Firmware ตัวใหม่ ได้มีการแก้ไขเรื่อง Drop Volt แล้ว   เพื่อให้ reboot ป้องกันการ Hang  แต่หากไฟเดินไม่สะดวกระบบจะ reboot ทันที    และก็ได้ผลตามคลิป
จึงเป็นที่มาของการไล่หา

ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
วันนี้แหละได้ที และโอกาสเหมาะสม  นัดรถที่มีปัญหา  นัดช่าง  มาที่ร้านกาแฟหลังปั่นจักรยานเสร็จ

จุดที่น่าสนใจมี 2 จุด

เริ่มจากทำการล้วงไปตำแหน่งที่ 1   ลึกหน่อย

อยู่ตรงนั้นไง

ออกมาละนี่ไง  เปิดพลาสติกล็อก Pin ออกก่อน  โดยการดึงขึ้น

นั่นไง....ปัญหาตามที่คิด  รูบานเลย

ดูอีกที

ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
Pin ตัวนี้อ้าจนหลวม  มีผลทำให้ไฟเดินไม่สะดวก  เลยเป็นที่มาของอาการ    ไม่ต้องเปลี่ยนให้เสียตังค์เพราะคงไม่ได้เป็นทุกเดือน
อย่างน้อยน่าจะมีสัก   8-10 เดือน หรือปีละครั้ง   ค่อยดูแลก็ได้     ผมจำลองภาพให้เข้าใจตามนี้

เริ่มจาก
A - Pin มันจม
ฺB - งัดมันขึ้น  โดยการแทงเข็มสอดข้าง
C - ให้มันลอยขึ้นมาและฉีดสเปย์ทำความสะอาดหน่อย จะดีมาก ( Contact cleaner)

จากปัญหาดังกล่าว  เลยมองหาทางเลือก  "การฝั่งเข็ม"  จากวัสดุร้านสะดวกซื้อข้างทาง

เข็มกลัดนี่แหละ แรงงัดคงดี

เลือกขนาดพอดีกับร่องหน่อย ใหญ่ไปเดี๋ยวรูบาน

ฝั่งแทงเข้าด้านข้างสอดเข้าไปหลัง Pin แล้วดันขึ้น

ทำแบบนี้กับทุกช่อง

เสียบ งัด  เสียบ  งัด

เรียบร้อยใส่พลาสติกเหลืองครอบกลับไปแล้วสวมกลับไปที่ sensor ท้ายราง   คราวนี้มาเช็คด้านบน จุดที่ 2

จุด 2 ไม่มีปัญหา  แนะนำทำจุดที่ 1 จุดเดียวพอครับ

หลังจากทำแล้ว  อาการดังกล่าวหายเป็นปลิดทิ้ง  นวล  เนียน  ชวนมันส์  เหมือนเดิม (จากการเฝ้าติดตามอาการมา 2 วัน)   จากเดิม  เดี๋ยวเป็น  เดี๋ยวเป็น

ขอขอบคุณผู้ผลิตอีกครั้ง
 :L2732:

• Pa Mania
  • *
หลังจากนั้น  ก็มา Up firmware รถพี่ทูตและฝั่งเข็มต่ออีกคัน

อุปกรณ์พร้อม

ถอดแผง PCB ออกมาจัดการ

โยน FM เข้าไปใหม่

จบขั้นตอน
----------------------------------------------------------------------------------------------

จากวิธีการเบื้องต้น   หากท่านใดมีอาการดังกล่าว  ลองฝั่งเข็มเบื้องต้นดูก่อนนะครับ

ขอให้โชคดี   อย่าลืมเปิดกระโปรง   ปล่อยเครื่องเย็นลงสักนิด......มันร้อนมาก

:sd42: :sd42: :sd42: :sd42: :sd42:

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
หลังจากได้รับการฝังเข็ม จาก หมอใหญ่ โดยได้รับคำแนะนำจาก อาจารย์ที่ปรึกษา (พี่นะ)
อาการสำลักก็ไม่ปรากฏจากการรับทานอาหารจากปิ่นโต  :sd24:
ขอบคุณทั้งสองท่าน ขอรับ  :L2758:

• Pa Mania
  • *
หลังจากได้รับการฝังเข็ม จาก หมอใหญ่ โดยได้รับคำแนะนำจาก อาจารย์ที่ปรึกษา (พี่นะ)
อาการสำลักก็ไม่ปรากฏจากการรับทานอาหารจากปิ่นโต  :sd24:
ขอบคุณทั้งสองท่าน ขอรับ  :L2758:

สรุปว่าหายดีเลยใช่ไหม   แล้วพี่ทูตละ

คิวต่อไปม่อนเลย

ออฟไลน์ ภูดิท

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10
            อาการนี้ ผมเคยเป็นครับพี่ๆ แต่ตอนนั้นให้ ปอนด์เปลี่ยนกล่องแล้ว  up ข้อมูลใหม่ ก็หายนะครับ ผมเข้าใจอารมณ์พี่ต๋องเลย กดคนเร่งแล้วมีวูบแป็บหนึ่ง เล่นเอาเหวอเหมือนกันครับ ของพี่ๆบางคนเก็บอยู่ในเก๊ะหน้ารถ บางคนจับความรู้สึกได้แต่อาจ ไม่เอ๊ะใจ ไม่เปิดเก๊ะวิ่ง ไม่รู้ว่าไฟมันเปลี่ยนเป็นสีเขียวแล้วกลับมาเป็นโหมดเดิมอีกที ว่างๆพี่ลองดูกันได้ครับว่าเป็นไหม  พี่นะมีสูตรใหม่อีกแล้วเหรอครับ อิๆ

ออฟไลน์ ป๊อบ กรุงเทพ-นนท์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
            อาการนี้ ผมเคยเป็นครับพี่ๆ แต่ตอนนั้นให้ ปอนด์เปลี่ยนกล่องแล้ว  up ข้อมูลใหม่ ก็หายนะครับ ผมเข้าใจอารมณ์พี่ต๋องเลย กดคนเร่งแล้วมีวูบแป็บหนึ่ง เล่นเอาเหวอเหมือนกันครับ ของพี่ๆบางคนเก็บอยู่ในเก๊ะหน้ารถ บางคนจับความรู้สึกได้แต่อาจ ไม่เอ๊ะใจ ไม่เปิดเก๊ะวิ่ง ไม่รู้ว่าไฟมันเปลี่ยนเป็นสีเขียวแล้วกลับมาเป็นโหมดเดิมอีกที ว่างๆพี่ลองดูกันได้ครับว่าเป็นไหม  พี่นะมีสูตรใหม่อีกแล้วเหรอครับ อิๆ
ของผมก็ไม่เคยเปิดเก๊ะดูเลยครับ  :sd42: :sd42:

• Pa Mania
  • *

สรุปเลยครับ  ไปแก้ไขตรวจปรับที่ขั้วด่วน

ของผมก็ไม่เคยเปิดเก๊ะดูเลยครับ  :sd42: :sd42:

มิน่าไม่มาสักที   ลองเปิดแก๊ะตอนกลสงคืนดูนะครับมีไฟส่องสะท้อนขึ้นเพดานในรถแสงออกนุ่มมาก

อย่าลืมหาผ้าขนหนู  ผ้าขาวม้า  ปิดตามกระจกนะครับ   ฟิลม์ดำเอาไม่อยู่นะครับ

:L2739: :L2739: :L2739: :L2739:

ออฟไลน์ ป๊อบ กรุงเทพ-นนท์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22

มิน่าไม่มาสักที   ลองเปิดแก๊ะตอนกลสงคืนดูนะครับมีไฟส่องสะท้อนขึ้นเพดานในรถแสงออกนุ่มมาก

อย่าลืมหาผ้าขนหนู  ผ้าขาวม้า  ปิดตามกระจกนะครับ   ฟิลม์ดำเอาไม่อยู่นะครับ

:L2739: :L2739: :L2739: :L2739:

:L2739: :L2739: คืนนี้ต้องลองละครับ  ;D ;D

ลองทดสอบกล่องนะครับพี่ 
เด๋วขอไปเตรียม ผ้าขนหนู ผ้าขาวม้า ตามที่พี่นะแนะนำก่อนนะครับ  :L4396: :L4396: :L4396:

• Pa Mania
  • *

:L2739: :L2739: คืนนี้ต้องลองละครับ  ;D ;D

ลองทดสอบกล่องนะครับพี่ 
เด๋วขอไปเตรียม ผ้าขนหนู ผ้าขาวม้า ตามที่พี่นะแนะนำก่อนนะครับ  :L4396: :L4396: :L4396:

เป็นไงบ้าง  ชมพูหยิกๆ  หรือเขียวแช่  การตอบสนองต่างกันไหม

ได้ลองเปลี่ยน mode บ้างหรือป่าวครับ

:sd01: :L2734:

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
แจ้งดังนี้ ครับ กล่องดันรางไม่ได้เสีย และFWก็ไม่ได้หาย อาการของรถผมเป็นช่วงรอบเดินเบา ตั้งโหมดชมพูกระพริบเร็วเด้งมาโหมดสีเขียวนิ่ง สักพักก็กลับไปโหมดเดิม ซึ่งปกติช่วงนี้กล่องยังไม่ทำงาน กล่องดันรางจะทำงานช่วง2500-3000รอบแล้วแต่รุ่นของรถ ก่อนที่จะแก้ไขได้ทำความสะอาดแอโฟว์และถอดขั้วลบแบตเตอรี่ก็ไม่เกิดผล จนต้องนัดหมอใหญ่มาตรวจวิเคราะห์ไล่ทีละจุด จุดที่เจอปลั๊กPINและทำการแก้ไขดังที่พี่นะกล่าว อาการดังกล่าวก็ไม่ปรากฏหลังจากแก้ไขเมื่อวันเสาร์ที่12/1/60 ใช้งานวันนี้19/1/60ยังไม่อาการดังกล่าว  ส่วนตอนกดคันเร่ง(ยังไม่ได้แก้ไขตรงPIN)ไม่ปรากฏอาการ สาเหตุระยะห่างขั้วPINของปลั๊กกล่องดันรางทำให้กระแสไฟเดินไม่สม่ำเสมอ ทำให้เกิดอาการrebootครับ  ;D

ออฟไลน์ บอย-Pamania

• Pa Mania
  • *
  • Like: 6
ขอบคุณสำหรับความรู้ที่ทางทีมงานให้ครับ ...... เดี๋ยวสังเกตว่ารถตัวเองเป็นไหม
ก่อนทำรถต้องหาข้อมูลเยอะๆก่อนเสียดายเงินค๊าบบบบบบ

ออฟไลน์ พี่ทูต LCB-3785

• Pa Mania
  • *
  • Like: 97
สรุปว่าหายดีเลยใช่ไหม   แล้วพี่ทูตละ

คิวต่อไปม่อนเลย

เขี่ยแล้วหาย

ตอนนี้กลับมาควันเต็มตูดเหมือนเดิม 

คืนรถให้ ผบ. ไปล่ะ ....ไม่แรงไม่ขับ  :L4396:  :L4396:

รถเราคือปาดำ 3.2  ตอนนี้

• Pa Mania
  • *
เขี่ยแล้วหาย

ตอนนี้กลับมาควันเต็มตูดเหมือนเดิม 

คืนรถให้ ผบ. ไปล่ะ ....ไม่แรงไม่ขับ  :L4396:  :L4396:

รถเราคือปาดำ 3.2  ตอนนี้
ยินดีด้วยครับ  น่าจะฟันธงได้เลยว่าให้ทุกคันที่มีเวลา ลองจัดการแก้ไขปรับแต่งดูครับ

(หากมีอาการแปลกจากวันแรก)  :L2736:

ออฟไลน์ หมูน้ำตาล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10
แล้วอย่านี้รถผมต้องตามไป up FW. ใหม่ด้วยไหมครับ พี่ๆๆ ครับ :L2897:

• Pa Mania
  • *
แล้วอย่านี้รถผมต้องตามไป up FW. ใหม่ด้วยไหมครับ พี่ๆๆ ครับ :L2897:

ถ้าไม่มีอาการไม่ต้อง  ผมก็ไม่ได้อัพ  หากมีอาการแปลกๆลองเขี่ยขา 3 ขานั้นดูครับ

• Pa Mania
  • *

ขอตอบย้อนหลังของพี่ภูดิทก่อน   ยังใช้อยู่หรือป่าวครับ   ถ้ายังใช้อยู่ลองทำดู

• Pa Mania
  • *
Update : Issue

เนื่องจากทราบว่า  มีบางท่านไปลองทำแล้วไม่หาย  หรือทำแล้วแต่ไม่แน่ใจว่าทำปลั๊กไหน   หรือทำแล้วแต่มีผลอย่างอื่นตามมา
ทั้งหมดนี้อยากทราบ feedback เช่นกันว่าทำแล้วเป็นอย่างไร   พอดีผมไม่ทราบเรื่องเห็นเงียบๆกันนึกว่า  ยังไม่ลองเพราะยังไม่พบปัญหา
แต่หากลองกันแล้วไม่หาย  จะช่วยประสานงานให้อีกครั้ง

โดยสรุปเท่าที่ไปพบตัวปัญหาแยกเป็นส่วนๆดังนี้

อุปกรณ์
-  สิ่งที่ใส่เพิ่มเข้าไปมี    กล่องดันราง + ปลั๊กอุด + สาย Y
-  รถผมกับการทดสอบคือหลีกเลี่ยง ปลั๊กเนื่องจากใช้วิธีต่อตรงเชื่อมสาย  เพราะต้องการลดจุดต่อ ณ.ตอนนั้น
-  มีสมาชิกที่อยากใส่กล่อง  แต่ไม่อยากตัดต่อสาย  เลยคิดเรื่องสาย Y

สาย Y
-  สาย Y ที่น่าสนใจคือการเอาปลั๊กท้ายรางแท้ 3 ชุด  มาทำ (แต่หาของไม่ได้)
-  สายในตลาดที่คุณภาพสูง  ราคาก็สูง  และสายที่เล็งไว้ของกล่องข้าวน้อย2  เพื่อต้องการเอาปลั๊กที่คุณภาพดีกว่า (แต่ไม่แบ่งขาย)
-  สายที่มีคนนำเสนอและหามาได้ ณ. เวลานั้นและราคาไม่สูงมาก   สามารถใช้งานได้ดี
-  ผมก็มาเปลี่ยนเอาสาย Y มาทดลอง   แต่ไฟผมต่อตรงอยู่แล้วกับกล่องยก

Software / Firmware
- กล่องรุ่นแรก   ไม่มีหัวโปรแกรมเช็คค่ากระแสไฟฟ้า  ทำให่เวลาขั้วหลวมแล้วกล่อง reset หรือ เด้งกลับ mode เขียว
- การ up firmware คือการใส่ new software ใหม่ที่ใส่ หัวโปรแกรม ตรวจสอบค่ากระแสไฟฟ้าก่อน   หากไม่ได้ค่าที่ต้องการหรือขั้วหลวม  จะ reboot แล้วกลับมาที่ status ปกติ
- บางคันหลัง up FM แล้วอาการไม่หาย   จึงตรวจหาจนพบว่า   ขา pin ในปลั๊กตัวเมียของสาย Y  ทั้ง 2 หัว  บานหมด    ส่วนใหญ่จะมีผลมากคือปลั๊กที่เสียบกับท้ายราง

คำแนะนำในการแก้ไขปัญหาเบื้องต้น
- เมื่อเจอหรือพบว่า  อาการรถวิ่งแปลกๆ หรือมีไฟเตือน ค่าอะไรขึ้น  ให้จอดรถ
- ดับเครื่อง เปิดฝากระโปรง   รอเครื่องเย็นสัก 15-30 นาที (พอล้วงได้)
- ดึงปลั๊กท้ายรางออก  และเอาปลั๊กท้ายรางเดิมที่ต่อกับสาย Y ไปเสียบตรงกับท้ายรางเลย  โดยไม่ต้องไปถอดกล่อง
- อาการขั้ว pin หลวมนี้   การถอดกล่องอุดปลั๊กอาจจะแก้ปัญหาไม่ได้  เพราะสายที่ไปท้ายรางยังเป็นตัวที่หลวมเสียบอยู่

remark
- ยามว่าง  แนะนำเจ้าของรถลองทำสลับปลั๊กด้วยตนเอง แล้วนำรถออกไปวิ่งเล่นดูบ้าง  เวลาเกิดปัญหามาระหว่างทาง เมื่อคุยแนะนำยังพอช่วยตัวเองได้
- ปัญหาและคำแนะนำต่างๆ  หากไปทำแล้วได้ผล หรือ ไม่ได้ผล  รบกวน ช่วย feedback กลับมาให้ทราบทางหน้าเวปด้วย  จะดีมาก  จะได้แชร์เป็นข้อมูลกัน
- หรือหากไปให้ใครช่วยทำ  ร้านช่วยทำ บางทีความละเอียดอาจจะไม่มาก  ยิ่งไปเจอร้านที่ขายกล่องแบบเดียวกัน  อาจจะแนะนำเพิ่มเติมได้  โดยที่ระบุปัญหาไปที่กล่องของเรา
- การติดต่อสื่อสารกันที่ละเอียดและเข้าใจ   จะช่วยเป็นแนวทางและช่วยประสานให้ได้นะครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
อ่านวิธีการแก้ไขเบื้องต้นเหมือนจะเข้าใจแต่ไม่เข้าใจ ขอคลิปประกอบได้ไหมครับ  :L2759: :L2758: