ผู้เขียน หัวข้อ: " ฝั่งเข็ม " แก้ปัญหากล่องปิ่นโตบูด จนรสชาดไม่น่ารับทาน  (อ่าน 37841 ครั้ง)

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
สวัสดีพี่ปามาเนีย ครับ
วันนี้มารายงานผลหลังจากฝังเข็มเมื่อประมาณเดือนมกราคม ' 60 ใช้งานได้ได้จนเมื่อวันที่ 21 สิงหาคม 60 ก็เกิดกล่องดันราง reboot อีกเหมือนครั้งก่อน แต่นานๆถึงจะแสดงอาการ นั่นคือ
Pinปลั๊กตัวเมียเริ่มอ้าหลวมอีกแล้ว ดังวิเคราะห์เมื่อครั้งก่อน
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=ZspAyOX15_4" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=ZspAyOX15_4</a>
จากนั้นโทรหาน้องผู้ดูแลผลิตภัณฑ์ นัดออกมาดูpinตัวเมีย ผลปรากฎคือ pin ตัวเมีย อ้าออก 2 จุด พูดคุยกับน้องผู้ดูแลฯถึงสาเหตุ จากเขี่ยpinเมื่อมกราคม ถึง สิงหาคม เกิดเคสแบบเดิมอีก คือ เรื่องคุณภาพpinของปลั๊กตัวเมียที่ใช้อยู่ตอนนี้ เลย line หา พี่นะ ให้คำแนะนำว่า ให้น้องผู้ดูแลฯหา " ปลั๊กแท้ของมิตซูบิชิ " มาทดสอบเลย น้องผู้ดูแลฯบอกว่าต้องเบิกศูนย์ฯ และนัดหมายให้มาเปลี่ยน 24 สิงหาคม 60 เลยตอบตกลงจัดมา โดยเขี่ยpin2จุดที่อ้าให้ไปใช้ก่อน

ปลั๊กเดิมมากับกล่องดันราง

ปลั๊กแท้ เบิกศูนย์ฯ

part no.ปลั๊กดันราง

ตัดต่อพันธุกรรมปลั๊กแท้เข้ากับสายดันรางของผลิตภัณฑ์ แล้วเปลี่ยนแทนที่

ต่อไปก็เริ่มทดสอบว่า ใช้ปลั๊กแท้ จะมีอาการ reboot อีกไหม เพื่อ จะได้วัดเรื่องคุณภาพของปลั๊กแท้ กับ ปลั๊กของเจ้าของผลิตภัณฑ์ ( ส่วนการบริการหลังการขายสำหรับน้องคนนี้ 9.9/10 )
*** ได้ผลประการใด จะนำเสนออีกครั้ง ครับ
  {{{{{ :L2901: :L2901: :L2901: :L2901: :L2901: {{{{{ :L4399:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 สิงหาคม 2017, 11:46:50 โดย ต๋อง Fuddy »

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
ถ้าเปลี่ยนปลั๊กแล้วหายขาด พี่ๆหลายคนน่าจะแฮปปี้เลยล่ะครับ   :L2734:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
พี่ๆ ที่มีปัญหาอยู่น่าจะสบายใจได้ระดับหนึ่ง  :L2734:  :L2734:

ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
โชคดีของผมปกติสุขดี  ;)

ออฟไลน์ โย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
  • You'll NeVer WalK AlonE
อาการที่ผมเจอตอนนี้ โหมดชมพูกระพริบ 3  เวลาเหยียบคันเร่งรถมีอาการเหมือนสะอึก เหยียบแล้วแบบรถพุ่งแล้วผ่อนพุ่งแล้วผ่อน  แต่ปิดกล่องแล้วอาการหาย ผมเปิดดูหน้านี้รูปไม่ขึ้น ไม่แน่ใจว่ารูปยังมีอยู๋ไหมครับจะลองกลับไปไล่ดูเบื้องต้นก่อนครับ

• Pa Mania
  • *
อาการที่ผมเจอตอนนี้ โหมดชมพูกระพริบ 3  เวลาเหยียบคันเร่งรถมีอาการเหมือนสะอึก เหยียบแล้วแบบรถพุ่งแล้วผ่อนพุ่งแล้วผ่อน  แต่ปิดกล่องแล้วอาการหาย ผมเปิดดูหน้านี้รูปไม่ขึ้น ไม่แน่ใจว่ารูปยังมีอยู๋ไหมครับจะลองกลับไปไล่ดูเบื้องต้นก่อนครับ
สวัสดีครับ พีโย ตอนเกิดอาการสะอึก สามารถมอนิเตอร์ไฟแสดงสถานะจากกล่องได้ไหมว่า
จากโหมดชมพู  แล้วไปโหมดสีเขียวนิ่ง แบบคลิปวีดีโอของผมหรือเปล่า ครับ

ออฟไลน์ โย

• Pa Mania
  • *
สวัสดีครับ พีโย ตอนเกิดอาการสะอึก สามารถมอนิเตอร์ไฟแสดงสถานะจากกล่องได้ไหมว่า
จากโหมดชมพู  แล้วไปโหมดสีเขียวนิ่ง แบบคลิปวีดีโอของผมหรือเปล่า ครับ

ไฟกล่องไม่เปลี่ยนแบบของพี่ต๋องครับ เป็นสีชมพูกระพริบเหมือนเดิม แต่ที่ลองใช้รถดูเมื่อวานก็โหมดชมพู3 ที่ใช้ปกติ เหยียบคันเร่งเต็มที่ ไมล์รถวิ่งไปถึงได้แค่ 120 แล้วไม่ขึ้นไปกว่านี้ + อาการเหมือนสะอึกตามที่แจ้งครับ ตัวควันก็ไม่มีเหมือนปกติครับ

• Pa Mania
  • *
ไฟกล่องไม่เปลี่ยนแบบของพี่ต๋องครับ เป็นสีชมพูกระพริบเหมือนเดิม แต่ที่ลองใช้รถดูเมื่อวานก็โหมดชมพู3 ที่ใช้ปกติ เหยียบคันเร่งเต็มที่ ไมล์รถวิ่งไปถึงได้แค่ 120 แล้วไม่ขึ้นไปกว่านี้ + อาการเหมือนสะอึกตามที่แจ้งครับ ตัวควันก็ไม่มีเหมือนปกติครับ
คหสต.ถ้าเช่นนั้น อาจจะ ไม่เกี่ยวกับปลั๊ก หรืออาจจะเป็นที่กล่องดันราง หลังจากติดตั้งพี่โยได้ติดต่อหรือส่งกลับไป update firmware บ้างหรือเปล่า
***ตัวกล่องดันรางสำหรับสมาชิกปามาเนียรับประกันตลอดอายุการใช้งานนะครับ

ออฟไลน์ โย

• Pa Mania
  • *
คหสต.ถ้าเช่นนั้น อาจจะ ไม่เกี่ยวกับปลั๊ก หรืออาจจะเป็นที่กล่องดันราง หลังจากติดตั้งพี่โยได้ติดต่อหรือส่งกลับไป update firmware บ้างหรือเปล่า
***ตัวกล่องดันรางสำหรับสมาชิกปามาเนียรับประกันตลอดอายุการใช้งานนะครับ

ไม่เคยเลยครับพี่ต๋อง ตั้งแต่ติดมาก็ใช้มายาวๆเลยครับ ไม่เคยเป็นอะไร เพิ่งมาเจอนี่ละครับ

• Pa Mania
  • *
ไม่เคยเลยครับพี่ต๋อง ตั้งแต่ติดมาก็ใช้มายาวๆเลยครับ ไม่เคยเป็นอะไร เพิ่งมาเจอนี่ละครับ
รับทราบครับ เดี๋ยวผมจะลองสอบถาม ผู้ตั้ง ว่า นัดมิตติ้งตรวจสุขภาพปิ่นโต หรืออย่างไรต่อไป
งั้นขออนุญาต ใช้กระทู้นี้ พี่ๆท่านใดที่ติดตั้งแล้วตอนนี้มีปัญหากับปิ่นโตแจ้งมาในกระทู้นี้เลย ก็คงคล้ายๆเครื่อยนต์มั่งตัองมีระยะซ่อมบำรุงบ้างครับ
 :L4399:

ออฟไลน์ โย

• Pa Mania
  • *
รับทราบครับ เดี๋ยวผมจะลองสอบถาม ผู้ตั้ง ว่า นัดมิตติ้งตรวจสุขภาพปิ่นโต หรืออย่างไรต่อไป
งั้นขออนุญาต ใช้กระทู้นี้ พี่ๆท่านใดที่ติดตั้งแล้วตอนนี้มีปัญหากับปิ่นโตแจ้งมาในกระทู้นี้เลย ก็คงคล้ายๆเครื่อยนต์มั่งตัองมีระยะซ่อมบำรุงบ้างครับ
 :L4399:

ขอบคุณครับพี่ต๋อง รอแจ้งข่าวครับ  :sd23:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"

ปลั๊กแท้ เบิกศูนย์ฯ

ลองใช้งานสักระยะ  ถ้าโอเคจะได้ลองติดต่อสั่งแบบมีจำนวนอาจจะได้ลดมากกว่านี้เพื่อทำกันเอง

หรือแบบ2  นัดหมายมิตติ้งเปลี่ยนปั๊กแท้   ค่าใช้จ่ายคงไม่เกิน 600-1000บาทต่อคันได้มั่ง

พร้อม up Firmware ใหม่

จะได้ช่วยประสานงานผู้ผลิตให้อีกครั้ง

***ช่วยรายงานเป็นระยะ  ด้วยครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
ลองสอบถามกูรู (ขออนุญาตสงวนนาม) มา วิเคราะห์ กรองโซล่า อาจจะสกปรกอุดตันหรือมีน้ำปะปนมากกับเชื้อเพลิง
จนเกิดอาการเร่งความเร็วไม่ขึ้น เบื้องต้น ให้เปลี่ยนกรองโซล่า ก่อน ว่าหายไหม ครับ

ออฟไลน์ วัฒนา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 5
ของผมไม่ได้ใช้กล่องตัวเดียวกับพวกพี่ๆครับ แต่อาการที่ว่ามาผมเคยเป็นอยู่เหมือนกัน วิ่งสะดุด มีอาการอืดๆ บางทีก็รอบไม่นิ่งบ้าง บางครั้งอาจมีไฟเครื่องโชว์ เนื่องจากกล่องดันรางที่ผมใช้งานมาอาจจะนานแล้ว ประมาณ 5-6 ปี (แต่การทำงานปกติก็ยังนิ่งดีอยู่) เลยปรีกษากับคนที่ติดติ้งกล่องให้ เขาบอกว่าส่วนมากตัวกล่องไม่ค่อยจะเจอปัญหาที่เจอส่วนมากก็จะเป็นพวกปลั๊ก ขั้ว แล่ะ ข้อต่อต่างๆ ที่ผมพบเจอมี 2 จุด ดังนี้ครับ
1.ปลั๊กที่ต่อเข้ากับกล่องอาจมีการเสื่อมสภาพ (อาการคล้ายที่พี่นะแนะนำมาครับ)(กราวด์ลอยไม่ติดกับขั้วหรือสายอาจหักใน/หลุดออก) อันนี้ผมเจอในครั้งแรก รถมีอาการวิ่งๆไปแล้วสะดุด รอบเครื่องไฟโชว์ เล่ยทำการแก้ไขโดยตัดต่อสายไฟที่เข้ากล่องใหม่ ให้ทำการย้ำบักรีสายให้แน่นหนาก่อนติดตั้งกลับเข้าไป อาการจึงได้หายเป็นปกติ
2.จากเหตุการครั้งแรกที่ได้เกิดขึ้นผ่านมาประมาณ2-3ปีได้ ก็เริ่มมีอาการแปลกมาอีก (เพิ่งเริ่มจะมาเป็นเมื่อต้นเดือนกันยา60นี้ครับ) คือว่าเวลาสตาร์ทช่วงเช้าๆ บางวันจะมีอาการรอบไม่นิ่ง แกว่งขึ้นลง แล้วรอบเครื่องขึ้นโชว์ พอใช้มอนเตอร์เกจ์ลบ ก้อวิ่งได้เป็นปกติ ช่วงกลางวันถึงเย็นสตาร์ทได้ไม่เป็นปัญหา จะเกิดอาการนี้ช่่วงเช้าหลายครั้ง จึงได้โทรไปปรีกษาคนที่ติดตั้งให้อีกครั้ง ได้รับคำตอบว่า กล่องที่ผมใช้เป็นรุ่นเก่า(ปรับมือ) ไม่ค่อยน่าจะมีวงจรให้เสียหายได้ง่ายเท่าไหร่ทำเค้าจึงได้แน่ะนำให้ลองเช็คขยับขั้วสายดูอีกทีทุกจุด ทั้งปลั๊กวายที่ท้ายรางหรือปลั๊กขั้วต่อที่กล่องก็ไม่พบอาการใดๆ จึงได้ทำการฉีดน้ำยาWD40 ตามขั้วต่อต่างๆทั้งปลั๊กวายท้ายรางและขั้วที่เชื่อมต่อกับกล่องดันราง พบว่าอาการที่เกิดขึ้นกลับหายไป รอบมานิ่งๆปกติ (อันนี้สันนิฐานได้ว่าอาจเกิดจากการใช้งานมานานแล้วอาจทำให้มีคราบออกไซด์จับตามขั้วรอยต่อต่างๆ) ตอนนี้อาการเป็นปกติไม่มีปัญหาใดๆแล้วครับผม... :L4399:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 กันยายน 2017, 14:48:54 โดย วัฒนา »

• Pa Mania
  • *
  • There is a will, there is a way!
ของผมไม่ได้ใช้กล่องตัวเดียวกับพวกพี่ๆครับ แต่อาการที่ว่ามาผมเคยเป็นอยู่เหมือนกัน วิ่งสะดุด มีอาการอืดๆ บางทีก็รอบไม่นิ่งบ้าง บางครั้งอาจมีไฟเครื่องโชว์ เนื่องจากกล่องดันรางที่ผมใช้งานมาอาจจะนานแล้ว ประมาณ 5-6 ปี (แต่การทำงานปกติก็ยังนิ่งดีอยู่) เลยปรีกษากับคนที่ติดติ้งกล่องให้ เขาบอกว่าส่วนมากตัวกล่องไม่ค่อยจะเจอปัญหาที่เจอส่วนมากก็จะเป็นพวกปลั๊ก ขั้ว แล่ะ ข้อต่อต่างๆ ที่ผมพบเจอมี 2 จุด ดังนี้ครับ
1.ปลั๊กที่ต่อเข้ากับกล่องอาจมีการเสื่อมสภาพ (อาการคล้ายที่พี่นะแนะนำมาครับ)(กราวด์ลอยไม่ติดกับขั้วหรือสายอาจหักใน/หลุดออก) อันนี้ผมเจอในครั้งแรก รถมีอาการวิ่งๆไปแล้วสะดุด รอบเครื่องไฟโชว์ เล่ยทำการแก้ไขโดยตัดต่อสายไฟที่เข้ากล่องใหม่ ให้ทำการย้ำบักรีสายให้แน่นหนาก่อนติดตั้งกลับเข้าไป อาการจึงได้หายเป็นปกติ
2.จากเหตุการครั้งแรกที่ได้เกิดขึ้นผ่านมาประมาณ2-3ปีได้ ก็เริ่มมีอาการแปลกมาอีก (เพิ่งเริ่มจะมาเป็นเมื่อต้นเดือนกันยา60นี้ครับ) คือว่าเวลาสตาร์ทช่วงเช้าๆ บางวันจะมีอาการรอบไม่นิ่ง แกว่งขึ้นลง แล้วรอบเครื่องขึ้นโชว์ พอใช้มอนเตอร์เกจ์ลบ ก้อวิ่งได้เป็นปกติ ช่วงกลางวันถึงเย็นสตาร์ทได้ไม่เป็นปัญหา จะเกิดอาการนี้ช่่วงเช้าหลายครั้ง จึงได้โทรไปปรีกษาคนที่ติดตั้งให้อีกครั้ง ได้รับคำตอบว่า กล่องที่ผมใช้เป็นรุ่นเก่า(ปรับมือ) ไม่ค่อยน่าจะมีวงจรให้เสียหายได้ง่ายเท่าไหร่ทำเค้าจึงได้แน่ะนำให้ลองเช็คขยับขั้วสายดูอีกทีทุกจุด ทั้งปลั๊กวายที่ท้ายรางหรือปลั๊กขั้วต่อที่กล่องก็ไม่พบอาการใดๆ จึงได้ทำการฉีดน้ำยาWD40 ตามขั้วต่อต่างๆทั้งปลั๊กวายท้ายรางและขั้วที่เชื่อมต่อกับกล่องดันราง พบว่าอาการที่เกิดขึ้นกลับหายไป รอบมานิ่งๆปกติ (อันนี้สันนิฐานได้ว่าอาจเกิดจากการใช้งานมานานแล้วอาจทำให้มีคราบออกไซด์จับตามขั้วรอยต่อต่างๆ) ตอนนี้อาการเป็นปกติไม่มีปัญหาใดๆแล้วครับผม... :L4399:

ขอบคุณสำหรับข้อมูลและแนวทางในการแก้ไขครับพี่วัฒนา  :L2758:

ออฟไลน์ แดง-ขอนแก่น

• Pa Mania
  • *
  • Like: 37
  • Family Man Khonkaen.
รอๆๆ  :L2901:
อยู่ จ.ขอนเเกน เบอร์โทรติดต่อ 086-8628355 นายจีระวัฒน์ เวียงวงค์ บ้านกุดกว้าง 106 ม.3 ถ.มิตรภาพ ต.เมืองเก่า อ.เมือง จ.ขอนเเก่น 40000

• Pa Mania
  • *
จากการเปลี่ยนปลั๊กแท้มาใช้งานได้ระยะหนึ่ง และแล้ว เกิด reboots อีกแล้ว  :L2739:
ติดต่อไปที่เจ้าของกล่องฯ แจ้งว่า จะเปลี่ยนแผ่นบอร์ดภายในกล่องฯให้ใหม่ แต่ตอนนี้ของหมด  :L2754:
ขณะรอเลยขอยืมกล่องฯของพี่กิต Black Angel มาลอง ว่าเป็นที่กล่อง หรือเป็นที่รถ หว่า  :L2761:
ได้ผลเป็นเช่นไร จะมารายงานเป็นระยะๆ ครับ

• Pa Mania
  • *
จากการเปลี่ยนปลั๊กแท้มาใช้งานได้ระยะหนึ่ง และแล้ว เกิด reboots อีกแล้ว  :L2739:
ติดต่อไปที่เจ้าของกล่องฯ แจ้งว่า จะเปลี่ยนแผ่นบอร์ดภายในกล่องฯให้ใหม่ แต่ตอนนี้ของหมด  :L2754:
ขณะรอเลยขอยืมกล่องฯของพี่กิต Black Angel มาลอง ว่าเป็นที่กล่อง หรือเป็นที่รถ หว่า  :L2761:
ได้ผลเป็นเช่นไร จะมารายงานเป็นระยะๆ ครับ

หรือเป็นที่คน.......... :L2739: :L2754: :L2901:

• Pa Mania
  • *
หรือเป็นที่คน.......... :L2739: :L2754: :L2901:
ตกลงเป็นที่ " กล่องฯ "  ;D ;) ตอนนี้ถอดออก อุดปลั๊ก แทน รอ รอ และรอ ว่าจะไปต่ออย่างไร  :L2739:

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
ไมมีกล่องแล้ว (ชั่วคร่าว) การขับเป็นไงบ้างครับ
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน