ผู้เขียน หัวข้อ: รถมีอาการเร่งแซงไม่ขึ้นครับ  (อ่าน 20594 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่่โก๋ ปาดำเพชรบูรณ์

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 2
รถมีอาการเร่งแซงไม่ขึ้นครับ
« เมื่อ: 7 มกราคม 2017, 09:34:34 »
อยากทราบว่ามีรถพี่ๆ ปาท่านใดเป็นเหมือนผมบ้างครับ เหมือนรถไม่มีแรงอย่างนั้นนะครับ
รถ ดีเซล 2.5 GT ปี 2010 ไมค์ 13x,xxx กม เวลาออกตัว 0-120  ดูอาการปกติ แต่เวลาเหยียบเบรคแล้ว จะเร่งแซงกับเร่งไม่ขึ้นนะครับ ไม่ว่าความเร็วจะเท่าไหร่ 40 60 หรือ 80 เหยียบคันเร่งไปครึ่งหนึ่ง ความเร็วจะค่อยๆ ขึ้นช้ามากๆ ครับ แต่ถ้าเหยียบสุดคันเร่งจะมีแต่เสียงเครื่องดัง แต่ความเร็วไม่ขึ้น ขึ้นก็ขึ้นแบบเลื่อยๆ ความเร็วสูงสุดเหยียบสุดคันเร่งแล้วที่ 150 รอบเครื่องอยู่ที่ 2,900 รอบ/นาที
ไปเข้าศูนย์ 2 รอบแล้ว
รอบแรก เปลี่ยน กรองน้ำมันเชื้อเพลิง
รอบที่ 2 เปลี่ยน วาล์วปั๊มหัวฉีด (อันนี้ผมเปลี่ยนเพิ่มเองนะครับก็มี ไส้กรองอากาศ, น้ำมันเกียร์, น้ำมันเฟืองท้าย, น้ำมันเครื่อง)
ก็ยังไม่หายครับ ก็อยากรู้ว่ามีพี่ๆ ท่านได้เป็นเหมือนผมบ้าง เพราะเวลาวิ่งไปต่างจังหวัดเลนสวน เวลาเร่งแซงที่นี่เหนื่ยมากครับ
ขอบคุณมากครับ
 :sd21:

ออฟไลน์ เป็นต่อ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
  • ปามาเนีย
Re: รถมีอาการเร่งแซงไม่ขึ้นครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 7 มกราคม 2017, 09:42:02 »
อยากทราบว่ามีรถพี่ๆ ปาท่านใดเป็นเหมือนผมบ้างครับ เหมือนรถไม่มีแรงอย่างนั้นนะครับ
รถ ดีเซล 2.5 GT ปี 2010 ไมค์ 13x,xxx กม เวลาออกตัว 0-120  ดูอาการปกติ แต่เวลาเหยียบเบรคแล้ว จะเร่งแซงกับเร่งไม่ขึ้นนะครับ ไม่ว่าความเร็วจะเท่าไหร่ 40 60 หรือ 80 เหยียบคันเร่งไปครึ่งหนึ่ง ความเร็วจะค่อยๆ ขึ้นช้ามากๆ ครับ แต่ถ้าเหยียบสุดคันเร่งจะมีแต่เสียงเครื่องดัง แต่ความเร็วไม่ขึ้น ขึ้นก็ขึ้นแบบเลื่อยๆ ความเร็วสูงสุดเหยียบสุดคันเร่งแล้วที่ 150 รอบเครื่องอยู่ที่ 2,900 รอบ/นาที
ไปเข้าศูนย์ 2 รอบแล้ว
รอบแรก เปลี่ยน กรองน้ำมันเชื้อเพลิง
รอบที่ 2 เปลี่ยน วาล์วปั๊มหัวฉีด (อันนี้ผมเปลี่ยนเพิ่มเองนะครับก็มี ไส้กรองอากาศ, น้ำมันเกียร์, น้ำมันเฟืองท้าย, น้ำมันเครื่อง)
ก็ยังไม่หายครับ ก็อยากรู้ว่ามีพี่ๆ ท่านได้เป็นเหมือนผมบ้าง เพราะเวลาวิ่งไปต่างจังหวัดเลนสวน เวลาเร่งแซงที่นี่เหนื่ยมากครับ
ขอบคุณมากครับ
 :sd21:
ผมคงต้องกลับไปสังเกตุน้องปามั่งแระขับอย่างเดียว

Sent from my iPhone using Tapatalk
คนปุ้นเต๋

ออฟไลน์ .เจตน์.

• Pa Mania
  • *
  • Like: 12
Re: รถมีอาการเร่งแซงไม่ขึ้นครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 7 มกราคม 2017, 12:43:42 »
ความคิดผมน่าจะลองเช็ค SCV ดูนะครับ แต่ไงก็รอพี่ๆ ที่ชำนาญ มาให้ข้อมูลอีกทีครับผม

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 7 มกราคม 2017, 13:55:07 »
ความคิดผมน่าจะลองเช็ค SCV ดูนะครับ แต่ไงก็รอพี่ๆ ที่ชำนาญ มาให้ข้อมูลอีกทีครับผม

ศูนย์เปลี่ยนให้แล้วครับ ก็ยังไม่หาย :sd21:

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 7 มกราคม 2017, 15:28:13 »
กรองโซล่าละครับ  อาจจะสกปรก อุดตันหรือเปล่าครับ  :L2761:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 7 มกราคม 2017, 15:35:20 โดย แม็ค พัทยา MrMacSayHi »
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 7 มกราคม 2017, 16:58:23 »
กรองโซล่าละครับ  อาจจะสกปรก อุดตันหรือเปล่าครับ  :L2761:
กรองโซล่าก็เปลี่ยนแล้วครับ ศูนย์เปลี่ยนให้ครับ
 :L4387:

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 7 มกราคม 2017, 17:18:12 »
ขอบคุณครับที่นึกถึงปามาเนีย รถอุดegrหรือเปล่า ถึงอุดแล้ว ก็ล้างดูทำความสะอาด เลขไมล์ขนาดนี้ น่าจะมีเขม่าเยอะ
และลองถอดขั้วลบทิ้งมากกว่า24นาทีเพื่อลบความจำecuจากพฤติกรรมการขับตั้งแต่ต้น ลองดูครับ

ออฟไลน์ ภูดิท

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 7 มกราคม 2017, 18:40:29 »
                         เข้าศูนย์ เช็คโค๊ดก่อนเลยครับ  จะได้รู้สาเหตุที่แท้จริงครับ ดูสายท่อเทอร์โบว่ามีหลุดหรือเปล่าครับ  ส่วนตัวผมเองยังคิดว่า scv วาล์อยู่ครับ เพราะเคยเห็นพี่บางคน เปลี่ยน scv  วาล์ว มาแล้ว แต่ศูนย์เปลี่ยนให้ผิดรุ่น ก็อาจไม่หายครับ หรือลอง โทรปรึกษา พี่นก อู่ 99 ดูครับ

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 7 มกราคม 2017, 18:52:21 »
อ่านดูทราบว่าไปเข้าศูนย์มาแล้ว 2 รอบ   อยากให้แชร์รายละเอียดมากกว่านี้อีกหน่อย   เพราะศูนย์มีประกันอาการเดิมจำนวน 6 เดือน   ไม่น่าจะไปมองทางเลือกอื่นเพราะถือว่าเป็นอาการต่อเนื่อง

กรณีที่ศูนย์มีการคิดค่าบริการแล้วเปลี่ยนนู๊นนี่นั้นให้แล้วมาคิดค่าบริการ  แต่อาการไม่หายขายและยังไม่มีแนวทางแก้ไข  ให้คุยกับเขาถึงความจำเป็นของการต้องใช้รถไม่อยากมาเสียเวลากับการลองผิดลองถูกและขอเคลมเงินค่าใช้จ่ายคืนพร้อมอะไหล่คือกลับไปเพราะเหตุมาจากเปลี่ยนไปก็ไม่ได้แก้ไขปัญหาตรงจุด

จากนั้นค่อยมองหาทางเลือกใหม่

---------------------------------------------------

ปัญหา ที่ว่ามานั้น

1. น่าจะต้องเช็คจาก SMG ว่าค่าแรงดัน CRP เวลาเร่งได้ค่าเป้าหมายไหม 

2. เวลาเร่งค้างที่ 2000 rpm   แล้วขยับไปที่ 2500   แล้วขยับไปที่ 3000   และไปที่3500   และเร่งส่งไปที่ 3800+  (แต่ละช่วงค้างไว้สัก 10 วิ)  เครื่องตอบสนองได้ไหม?

3. รอบเร่งได้แต่ไม่มีแรงฉุดหรือป่าว

4. รอบเร่งเรื่อยๆได้  เร่งเร็วไม่ไป

5. เวลาเร่งที่ความเร็วจาก 80+ ไปแล้ว  มีเหมือนคนมาดึงหลังเป็นช่วงๆไหม ?

6. ล่าสุดเติมน้ำมันปั๊มประจำป่าว ?

:L2761:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 9 มกราคม 2017, 09:04:43 »
อ่านดูทราบว่าไปเข้าศูนย์มาแล้ว 2 รอบ   อยากให้แชร์รายละเอียดมากกว่านี้อีกหน่อย   เพราะศูนย์มีประกันอาการเดิมจำนวน 6 เดือน   ไม่น่าจะไปมองทางเลือกอื่นเพราะถือว่าเป็นอาการต่อเนื่อง

กรณีที่ศูนย์มีการคิดค่าบริการแล้วเปลี่ยนนู๊นนี่นั้นให้แล้วมาคิดค่าบริการ  แต่อาการไม่หายขายและยังไม่มีแนวทางแก้ไข  ให้คุยกับเขาถึงความจำเป็นของการต้องใช้รถไม่อยากมาเสียเวลากับการลองผิดลองถูกและขอเคลมเงินค่าใช้จ่ายคืนพร้อมอะไหล่คือกลับไปเพราะเหตุมาจากเปลี่ยนไปก็ไม่ได้แก้ไขปัญหาตรงจุด

จากนั้นค่อยมองหาทางเลือกใหม่

---------------------------------------------------

ปัญหา ที่ว่ามานั้น

1. น่าจะต้องเช็คจาก SMG ว่าค่าแรงดัน CRP เวลาเร่งได้ค่าเป้าหมายไหม 

2. เวลาเร่งค้างที่ 2000 rpm   แล้วขยับไปที่ 2500   แล้วขยับไปที่ 3000   และไปที่3500   และเร่งส่งไปที่ 3800+  (แต่ละช่วงค้างไว้สัก 10 วิ)  เครื่องตอบสนองได้ไหม?

3. รอบเร่งได้แต่ไม่มีแรงฉุดหรือป่าว

4. รอบเร่งเรื่อยๆได้  เร่งเร็วไม่ไป

5. เวลาเร่งที่ความเร็วจาก 80+ ไปแล้ว  มีเหมือนคนมาดึงหลังเป็นช่วงๆไหม ?

6. ล่าสุดเติมน้ำมันปั๊มประจำป่าว ?

:L2761:

ขอบคุณพี่ปา ทุกๆ ท่านนะครับ

3. รอบเร่งได้แต่ไม่มีแรงฉุดหรือป่าว น่าจะประมาณนั้นนะครับ ถ้าขับไปเลื่อยๆ ไม่เท่าไหร่ แต่ถ้าเหยียบเบรคเมื่อไร่ แล้วจะเร่งความเร็วมันจะไม่ขึ้นนะครับ มันจะค่อยๆ ขึ้น

5. เวลาเร่งที่ความเร็วจาก 80+ ไปแล้ว  มีเหมือนคนมาดึงหลังเป็นช่วงๆไหม ? ใช่เลยครับ ถ้ากดคันเร่งขึ้นเดียว ความเร็วจะค่อยขึ้น ช้ามากๆ ครับ แต่ถ้ากดคันเร่งสุดเลยจะมีแต่เสียงเครื่อง และรอบเครื่องขั้นไป 3000 รอบ/นาที แต่ความเร็วไม่ขึ้น

6. ล่าสุดเติมน้ำมันปั๊มประจำป่าว ? ตอนนั้นขับรถกลับต่างจังหวัด น้ำมันจะหมดหาปั๊มอื่นไม่ได้ เลยจำเป้นต้องเขาปั๊มปตท และดันมีแต่ดีเซลธรรมดาอีก ต้องเติมไป 300 บาท แล้วขับมาเลื่อยเจอปั๊มที่ต้องการ ก็เติมเต็มถังดีเซลพาเวอร์ แล้วก็ถึงบ้าน จอดไว้ ตอนบ่ายกลับกรุงเทพ อาการก็เริ่มเป็นเลยครับ

ตอนนี้แจ้งศูนย์ไปแล้วครับ รอศูนย์โทรกลับมานะครับ
 :L4386:

ออฟไลน์ ตุ้ย - นนทบุรี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 9 มกราคม 2017, 13:32:42 »
เอาใจช่วยให้เจอปัญหาเร็วๆครับ

ออฟไลน์ ประพันธ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 21
  • เลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำได้
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 9 มกราคม 2017, 15:11:56 »
ผมก็เป็นครับเวลากดมันเหมือนจะลังเลจะวิ่งไม่วิ่งต้องยกแล้วกดล่าสุดหนักเลยเหยียบได้120ไม่ไปแล้วต้องรอสักพักแล้วตกเปลี่ยนกรองอากาศกับกรองโซล่าหายแล้วครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 9 มกราคม 2017, 16:55:13 »
ผมก็เป็นครับเวลากดมันเหมือนจะลังเลจะวิ่งไม่วิ่งต้องยกแล้วกดล่าสุดหนักเลยเหยียบได้120ไม่ไปแล้วต้องรอสักพักแล้วตกเปลี่ยนกรองอากาศกับกรองโซล่าหายแล้วครับ

ขอผมเปลี่ยนทั้ง 2 อย่างแล้วก็ยังไม่หายนะครับ แย่งจังเลย

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 9 มกราคม 2017, 23:16:25 »
ท่ออินเตอร์แตกหรือรั่วซึมหรือป่าวครับไม่รู้ว่าพี่โก๋ลองเช็คดูหรือยัง  :L2750: :L2750: :L2750: :L2750: :L2750:
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 10 มกราคม 2017, 06:56:29 »
ขอผมเปลี่ยนทั้ง 2 อย่างแล้วก็ยังไม่หายนะครับ แย่งจังเลย
ลองเช็คแรงดันหัวฉีดรึยังครับ ถ้าไล่อาการมาหมดแล้ว หัวฉีดอาจจะสกปรก หรือพวกท่อไอดี ต่าง ๆ รถใช้งานมาพอสมควรแล้วครับ  :L2736:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 10 มกราคม 2017, 09:07:58 »
ขอบคุณพี่ๆ ปาทุกท่านมากครับที่ให้คำแนะนำ ศูนย์นัดวันพฤหัสนี่ครับ จะลองเอาคำแนะนำไปบอกช่างอีกที่นะครับ ได้เรื่องยังไงจะแจ้งให้ทราบครับ
ขอบคุณมากครับที่ไม่ทิ้งกัน

ออฟไลน์ พี่ตุ้ย_Yindee

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
  • ไปทุกที่ด้วยPAJERO SPORT
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 10 มกราคม 2017, 09:31:08 »
ขอถามและมองต่างมุมนิดนึงครับ
- เคยเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ครั้งสุดท้ายเมื่อ?
- เคยเปลี่ยนกรองน้ำมันเกียร์บ้างรึยังครับ

:L2904: :L2897: :L2901:
:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 10 มกราคม 2017, 12:07:51 »
ขอถามและมองต่างมุมนิดนึงครับ
- เคยเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ครั้งสุดท้ายเมื่อ?
- เคยเปลี่ยนกรองน้ำมันเกียร์บ้างรึยังครับ

:L2904: :L2897: :L2901:
พี่ตุ้ย ครับ น้ำมันเกียร์พึ่งเปลี่ยนไป ตอนเข้าไปแก้ไขรอบ 2 ครับ
แต่กรองน้ำมันเกียร์ ยังไม่เคยเปลี่ยนเลยครับ และผมไม่ทราบด้วยว่ามีนะครับ ขอบคุณมากเลยครับที่แนะนำ

ออฟไลน์ พี่ทูต LCB-3785

• Pa Mania
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 10 มกราคม 2017, 19:02:13 »
ขอบคุณพี่ปา ทุกๆ ท่านนะครับ

3. รอบเร่งได้แต่ไม่มีแรงฉุดหรือป่าว น่าจะประมาณนั้นนะครับ ถ้าขับไปเลื่อยๆ ไม่เท่าไหร่ แต่ถ้าเหยียบเบรคเมื่อไร่ แล้วจะเร่งความเร็วมันจะไม่ขึ้นนะครับ มันจะค่อยๆ ขึ้น

5. เวลาเร่งที่ความเร็วจาก 80+ ไปแล้ว  มีเหมือนคนมาดึงหลังเป็นช่วงๆไหม ? ใช่เลยครับ ถ้ากดคันเร่งขึ้นเดียว ความเร็วจะค่อยขึ้น ช้ามากๆ ครับ แต่ถ้ากดคันเร่งสุดเลยจะมีแต่เสียงเครื่อง และรอบเครื่องขั้นไป 3000 รอบ/นาที แต่ความเร็วไม่ขึ้น

6. ล่าสุดเติมน้ำมันปั๊มประจำป่าว ? ตอนนั้นขับรถกลับต่างจังหวัด น้ำมันจะหมดหาปั๊มอื่นไม่ได้ เลยจำเป้นต้องเขาปั๊มปตท และดันมีแต่ดีเซลธรรมดาอีก ต้องเติมไป 300 บาท แล้วขับมาเลื่อยเจอปั๊มที่ต้องการ ก็เติมเต็มถังดีเซลพาเวอร์ แล้วก็ถึงบ้าน จอดไว้ ตอนบ่ายกลับกรุงเทพ อาการก็เริ่มเป็นเลยครับ

ตอนนี้แจ้งศูนย์ไปแล้วครับ รอศูนย์โทรกลับมานะครับ

ผมสงสัยว่าจะเกิดจากตัวนี้ ดีเซลพาเวอร์ อันนี้คือน้ำมันแถวพระขโนง ใช่มั้ยครับ ลองถอดกรงดีเซลมาดูอีกทีครับ ว่าดำหรือมีน้ำมั้ย

เพราะว่าอาการที่เป็นน่าจะมาจาก
1. กรองดีเซลตัน
2. SCV valve (เปลี่ยนแล้วลืมมันไปก่อน)
3. สายบูสหลุด

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 11 มกราคม 2017, 09:54:59 »

ผมสงสัยว่าจะเกิดจากตัวนี้ ดีเซลพาเวอร์ อันนี้คือน้ำมันแถวพระขโนง ใช่มั้ยครับ ลองถอดกรงดีเซลมาดูอีกทีครับ ว่าดำหรือมีน้ำมั้ย

เพราะว่าอาการที่เป็นน่าจะมาจาก
1. กรองดีเซลตัน
2. SCV valve (เปลี่ยนแล้วลืมมันไปก่อน)
3. สายบูสหลุด

ดีเซลพาเวอร์ เติมปั๊มแถวสระบุรีครับ
กรองดีเซลเปลี้ยนแล้วครับ
ตัว SCV valve กับ วาล์วปั๊มหัวฉีด ดัวเดียวกันหรือป่าวครับ ถ้าตัวเดียวกันเปลี่ยนแล้วครับ
วันพฤหัสนี้จะเอาไปให้ศูนย์เช็คอีกรอบครับ
ขอบตุณมากนะครับ