ผู้เขียน หัวข้อ: บูสเทอโบ  (อ่าน 7926 ครั้ง)

ออฟไลน์ ริฟ

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 0
  • ปามาเนีย
บูสเทอโบ
« เมื่อ: 1 มกราคม 2017, 20:58:18 »
สวัดดีปีไหม่คับพีๆๆ อยากทราบว่าปาเจโร่ตัวปี2016 ตัว2.4 ดีเซลอะครับ ว่าบูสเทอโบ ของโรงงาน เดิมๆๆกี่ปอนคับ ของคุนคับ
และผมไส่เทอโบไหม่อะคับเปนf5 อะคับ บูส30ปอน หนักไปปะคับ รบกวน พีๆๆช้วยหน่อยคับขอบคุนคับ
ริฟ

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
Re: บูสเทอโบ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 1 มกราคม 2017, 22:28:28 »
สวัสดีอีกครั้ง และยินดีต้อนรับสู่การเป็นสมช.ปามาเนีย ครับ
สอบถามสักนิด เปลี่ยนเทอร์โบเป็นF5 แล้วทำอะไรเพิ่มอีกไหม

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 2 มกราคม 2017, 11:20:47 »
สวัดดีปีไหม่คับพีๆๆ อยากทราบว่าปาเจโร่ตัวปี2016 ตัว2.4 ดีเซลอะครับ ว่าบูสเทอโบ ของโรงงาน เดิมๆๆกี่ปอนคับ ของคุนคับ
และผมไส่เทอโบไหม่อะคับเปนf5 อะคับ บูส30ปอน หนักไปปะคับ รบกวน พีๆๆช้วยหน่อยคับขอบคุนคับ

สวัสดีครับ  แนะนำตัวตามกระทู้ก่อนก็ได้ครับ

จากที่ลองเล่นกันมาแบบใช้งานยาวๆ   จะดูที่การรองรับแรงดันของรางก่อน  และไปดูเรื่องการระบายแรงดันจากรางออกไปว่าด้วยอะไร  เช่น  หัวฉีดใหญ่ขึ้น  หรือมีการเปลี่ยนแปลงระยะการฉีด    รวมถึงความร้อนที่ตามมาเนื่องจากกำลังอัดสูง  แรงดันจากการสันดาปสูง   แรงเค้นไปที่แต่ละส่วนและการระบายออกของไอเสีย    หากรองรับได้จะอัดบูสมาเท่าที่พิกัดพวกนี้จะรองรับได้ดีจึงจะรู้ว่าเหมาะสมที่เท่าไหร่คือต้องพิจารณาหลายส่วน

ต่อมาเมื่อได้ปริมาณบูส  ก็เลือกเอาว่าจะให้บูสมมาเร็วมาช้าหรือมาพอดีกับจังหวะที่เร็วสุดถ้าใช้ลูกเดิมอาจจะมาที่รอบช้าเพราะการหมุนต่อรอบกินบูสไม่เยอะ   ต่างกับพวกลูกใหญ่ที่การหมุนต่อรอบเรียกบูสได้เยอะกว่าอัดได้เต็มกว่า   จนบางครั้งต้องไปดูเรื่องอินเตอร์ร่วมด้วยว่าเล็กเกินไปไหมที่จะดึงความร้อนออกจากมวลไอดีที่อัดมา   บางทีลูกเดิมติดรถก็ทำได้เช่นกันแต่ต้องจูนไปจุดพอดี  อาจจะได้ไม่แรงมากพอแต่ก็เพียงพอต่อการใช้งานยาวๆ  และดีกว่าเดิมพอสมควร   เพราะหากเค้นมากอาจจะมีปัญหาเรื่องแกนที่ถูกเค้นจากความร้อนที่รอบสูงเกินเพราะกินบูสน้อย   แบบนี้ลูกใหญ่ได้เปรียบกว่า

กลับมาที่คำถามว่า  30psi พอไหม  หนักไปไหม    ตอบลำบากเลยครับเพราะไม่รู้ว่าในช่วงเวลาที่ต้องการนั้นได้บูสมา 30psi  แล้วแรงดันที่รางได้เท่าไหร่  ค่าเป้าหมายต้องการเท่าไหร่  แล้วถ้าแรงดันมามากพอแล้วจะระบายออกให้เร็วได้อย่างไรมีอะไรรองรับ  แบบที่บอกด้านบนแหละครับ     เรื่องเหล่านี้คนที่จูน  คนที่แต่งให้น่าจะรู้ค่าต่างๆหมดทุกจุดแล้ว  แล้วจึงเลือกอุปกรณ์มาปรับจูนให้ได้ค่าพวกนี้ ครับ

แต่หากเป็นการตกแต่งแบบว่า  เห็นว่าดี  เขาว่าดี  มีคนแนะนำมา  เลยเอามาลองใส่   ใส่แล้วเพิ่มแรงดันตรงนั้นนิก  เพิ่มลดแรงดันตรงนี้หน่อย   เปลี่ยนคำสั่งหัวฉีดเพิ่ม   จนอร่อยถูกใจเจ้าของรถ   แบบนี้เป็นความชอบตามอัธนาศัยเลยครับ     

รถสองคันจูนบูสไม่เท่ากัน   วิ่งคู่กันยาวๆ    อาจจะเห็นผลต่างกันก็มีครับ    ฉะนั้นต้องถามประสบการณ์หรือข้อมูลจากคนจูนและคนแนะนำครับ  สะดวกที่สุด

:L4399:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 2 มกราคม 2017, 11:55:31 »
จากสอบถามสำนักจูนสำนักหนึ่ง บอกว่าปกติเทอร์โบเดิมๆของ All new Pajero sport ก็ปลดบูสได้ 30 psi แล้ว จูนเนียนๆท้ายรางยังไม่เปิดเลยครับแต่ไม่แนะนำ แล้วบูสแค่นี้ทำไมถึงเปลี่ยนเป็นF5หรือกะรองรับการบูสมากว่านี้
***อย่าลืมว่า All New เครื่องเป็นอลูมินั่ม คุณสมบัติอลูฯคือระบายความร้อนได้ดี แต่ความแข็งแรงสู้เหล็กหล่อของเครื่องตัวเก่าไม่ได้ สำนักจูนสำนักหนึ่งฝากมาบอก ถ้าบูสขนาดนี้หรือเค้นมากกว่านี้ ไม่กลัวน้ำดันกับการร้าวหรือครับ  บางคันรองรับได้ บางคันก็งานงอก ลองพิจารณาเองนะครับ
 :L4399:

ออฟไลน์ เจียร์ ครับ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 7 มกราคม 2017, 15:18:08 »
ทำไมไม่ติดวัดบูส ล่ะครับ

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 7 มกราคม 2017, 19:01:26 »
ทำไมไม่ติดวัดบูส ล่ะครับ

:L2761:

อ่านจากคำถามอาจจะมีวัดบูสนะครับ  แต่คงไปเปลี่ยนเทอร์โบมาแล้วติดวัดบูส  เลยอยากรู้ว่าบูสเดิมเท่าไหร่เพื่อจะเทียบกับปัจจุบัน

เข้าใจจากคำถามว่าคงไม่ได้เก็บค่าของบูสเดิมไว้ก่อนเปลี่ยนครับ   

รอเจ้าตัวมาให้ข้อมูลเพิ่มเติมอีกที

:L2732:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ เจียร์ ครับ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 9 มกราคม 2017, 13:32:49 »
:L2761:

อ่านจากคำถามอาจจะมีวัดบูสนะครับ  แต่คงไปเปลี่ยนเทอร์โบมาแล้วติดวัดบูส  เลยอยากรู้ว่าบูสเดิมเท่าไหร่เพื่อจะเทียบกับปัจจุบัน

เข้าใจจากคำถามว่าคงไม่ได้เก็บค่าของบูสเดิมไว้ก่อนเปลี่ยนครับ   

รอเจ้าตัวมาให้ข้อมูลเพิ่มเติมอีกที

:L2732:
ครับพี่น่ะ รอตามครับผม    กำลังเล็ง F55v อยุ่เหมือนกัน ครับ  :L2901: :L2901: :L2901: :L2901:

ออฟไลน์ พี่นก-99AUTO

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 11 มกราคม 2017, 13:40:31 »

พี สมช. ตามผมมาอ่าน กระทู้นี้ 

ข้อมูลพี่ริฟ ผิด อะไรป่าวครับ    Pajero 2016 เครื่อง 4D56 ความจุกระบอกสูบ 2500 CC ครับ 
                                ส่วน All  New 2017 เครื่อง 4N15 ความจุกระบอกสูบ 2400 CC ครับ

เครื่องทั้ง 2 ตัว รับแรงบูสได้ไม่เท่ากันครับ

แล้วพี่ใส่ F5   จะบูส หนัก 30 ปอน องค์ประกอบ ต่างๆ ขยับ Step ตามด้วยป่าวครับ เช่น ท่อทางเดินอากาศ  ตัวIntercooler แค้มรัด  น๊อตฝาสูบ หม้อน้ำ 
 :sd23:

ไม่งั้นเวลาพี่นอนหลับ จะต้อง กลุ้ม ในอนาคตแน่เลย :L4399:
ติดต่อ:  (พี่นก)  Tel.& Line ID: 0814433912
กิจการ : MITSUBISHIซ่อม&Service  maintenance  ติดตามที่นี่ http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php?action=post;msg=155848;topic=4004.0
[/si

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 14 มกราคม 2017, 13:24:20 »
พี สมช. ตามผมมาอ่าน กระทู้นี้ 

ข้อมูลพี่ริฟ ผิด อะไรป่าวครับ    Pajero 2016 เครื่อง 4D56 ความจุกระบอกสูบ 2500 CC ครับ 
                                ส่วน All  New 2017 เครื่อง 4N15 ความจุกระบอกสูบ 2400 CC ครับ

เครื่องทั้ง 2 ตัว รับแรงบูสได้ไม่เท่ากันครับ

แล้วพี่ใส่ F5   จะบูส หนัก 30 ปอน องค์ประกอบ ต่างๆ ขยับ Step ตามด้วยป่าวครับ เช่น ท่อทางเดินอากาศ  ตัวIntercooler แค้มรัด  น๊อตฝาสูบ หม้อน้ำ 
 :sd23:

ไม่งั้นเวลาพี่นอนหลับ จะต้อง กลุ้ม ในอนาคตแน่เลย :L4399:

ทำไมต้องให้สมชตามมาอ่านด้วย ไม่ทำหน้าที่ช่วยดูแลตอบคำถามสมชเลย เดี๋ยวไม่รักนะ   :sd42: :sd42: :sd42: